NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé hay vò đầu bứt tai và lắc đầu khi ngủ

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà em 3.5 tháng. Dạo này để ý bé hay vò đầu bứt tai (cái này trước cũng bị), và lắc đầu ngoầy ngoậy khi ngủ hoặc hơi bị đánh thức. Chẳng hiểu các bé khác có bị như thế không ? Dạo trước mình hay cho bé phơi nắng và mẹ vẫn uống sữa bầu + sữa đậu nành nhiều, nhưng dạo này trời ít nắng mà bé dậy muộn quá không phơi được, không biết có phải bé bị thiếu canxi không ạ? Liệu mùa này ít nắng cho bé uống thêm D3 được không các mẹ? Các mẹ biết loại nào tốt mách em với ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Me Ngheu; 17/10/2009 vào lúc 12:05 PM.
    0 9 0 2 0 2 0 5 8 6 - 0 9 1 6 5 5 3 5 8 6 - 0 4 2 2 4 5 8 8 8 0
    Nơi mẹ ghi lại từng chút thay đổi của con - Tuti yêu thương
    http://vn.myblog.yahoo.com/lovely.tuti
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Ơ không mẹ nào có cao kiến gì cho em ạ ? Đang muốn cho con uống D3 vì dạo này ít phơi nắng quá mà chồng bảo phải có chỉ định của bác sỹ không biết có cần thiết không các mẹ ơi.
    • 220 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Biểu hiện này cũng giống bé nhà mình quá nhưng theo mình không phải thiếu canxi đâu vì biểu hiện của thiếu canxi còn bao gồm nhiều yếu tố khác nữa. Vitamin D3 thì mình cũng cho con uống rồi nhưng từ khi 4 tháng cơ, theo mình biết đó là thuốc giúp hấp thụ canxi chứ không phải là thuốc canxi đâu.
    Hihi mình cũng không chắc lắm đâu nên mình đang định cho bé đi khám đây cũng là để hỏi bs xem cho bé bổ xung canxi như thế nào vì trời sắp sang đông rồi, ít nắng lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CHIP_2008; 18/10/2009 vào lúc 09:33 PM.

• 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

uh mình cũng vậy. Dạo này chẳng có nắng gì cả. Muốn cho con uống thêm D3 để hấp thụ canxi tốt hơn thôi nhưng không biết mẹ nó dùng rồi có thấy tốt hơn không ? Liệu uống vào có ảnh hưởng đến việc ăn uống của bé không hả mẹ nó ?
    • 220 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Ngheu Xem bài viết
    uh mình cũng vậy. Dạo này chẳng có nắng gì cả. Muốn cho con uống thêm D3 để hấp thụ canxi tốt hơn thôi nhưng không biết mẹ nó dùng rồi có thấy tốt hơn không ? Liệu uống vào có ảnh hưởng đến việc ăn uống của bé không hả mẹ nó ?
    Trộm vía con từ lúc sinh ra cứng cáp hơn các bạn, thóp nhỏ xíu nhưng vì suốt 1 tháng ở nhà ông bà nội ít được tắm nắng và có biểu hiện quấy khóc nên mình mới hỏi thăm các chị ở cơ quan và được tư vấn cho uống vitamin D3 loại mẹ 1/2 con 1/2 ống. Theo mình nó cũng có tác dụng phần nào và mình cũng đã tham khảo rất nhiều, nếu như bé đã đủ canxi mà mình vẫn cố nạp thêm vào thì nó sẽ thải ra theo đường nước tiểu thế nên tốt nhất là trong mấy ngày bạn cho bé uống thuốc thì nên chọn buổi sáng và trong ngày phải uống thật nhiều nước nhiều sữa.
    Chúc bạn có lựa chọn phù hợp cho bé.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 240 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ Ngheu ơi,bé nhà mình được 2 tháng rưỡi mấy hôm nay cũng bị giống bé nhà mẹ Ngheu nè.Bé nhà mình trước khi ngủ mấy tiếng hoặc khi đang ngủ mà giựt mình dậy bé cũng lắc đầu qua lại mạnh lắm,tay chân thì đập ình ình xuống giường,người thì uốn éo ghê lắm,nhìn bé mình cứ liên tưởng tới mấy con nghiện lên cơn vã thuốc ấy.Bé đã như vậy lại không ngủ được,cứ ngủ được 5,10 phút lại giật mình,mình xì trét quá.Hỏi bác sĩ nhi ở 1088 thì bác sĩ kêu mình đưa bé đi khám nội thần kinh ở Nhi đồng làm mình càng lo hơn,ko biết làm sao đây huhu.
    • 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Thử xem bé tắm táp sạch sẽ và ăn no xong còn bị như vậy không nhé. Bé nhà mình hồi mới sinh rất hay giật mình. Mà giật mình kiểu giơ hai chân hai tay lên trời, mắt mở ra ngơ ngác rồi khóc tru tréo lên như bị điện giật ấy. Nhưng càng ngày càng đỡ hơn vì bé được làm quen với tiếng động. Nếu thấy bé giật mình mà cứ ôm ấp và bế cho bé ngủ thì càng tệ hơn đấy. Khi ngủ đặt bé nằm nghiêng.
    Từ lúc sinh ra mình rất chăm tắm nắng cho con. Ôm nó đứng cửa sổ muốn rụng cánh tay. Đã thế có hôm cậu chàng không ngoan ngoãn nằm yên cho thì còn phải đong đưa nhẹ nhẹ mới mới phơi được. Nhưng khoảng gần tháng đổ về đây một là do bé dậy muộn quá, hai là trời ít nắng nữa nên hai mẹ con chả phơi được gì. Sợ bé thiếu D3 so với hồi chăm phơi nắng nên muốn bổ sung thêm. Nhưng nghe nói nếu bổ sung quá liều lượng cần thiết thì cơ thể sẽ hấp thụ quá nhiều canxi và ảnh hửong đến sự phát triển của các cơ quan khác nên chưa biết nên bổ sung như thế nào liều lượng bao nhiêu.
    Mẹ Chip ơi tên loiại D3 đấy là gì? Nó là loại nước trong ống thủy tinh à ? Không biét có cần nhờ bác sỹ tư vấn không nhỉ?
    • 759 Bài viết

• 1,156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Ngheu Xem bài viết
    Thử xem bé tắm táp sạch sẽ và ăn no xong còn bị như vậy không nhé. Bé nhà mình hồi mới sinh rất hay giật mình. Mà giật mình kiểu giơ hai chân hai tay lên trời, mắt mở ra ngơ ngác rồi khóc tru tréo lên như bị điện giật ấy. Nhưng càng ngày càng đỡ hơn vì bé được làm quen với tiếng động. Nếu thấy bé giật mình mà cứ ôm ấp và bế cho bé ngủ thì càng tệ hơn đấy. Khi ngủ đặt bé nằm nghiêng.
    Từ lúc sinh ra mình rất chăm tắm nắng cho con. Ôm nó đứng cửa sổ muốn rụng cánh tay. Đã thế có hôm cậu chàng không ngoan ngoãn nằm yên cho thì còn phải đong đưa nhẹ nhẹ mới mới phơi được. Nhưng khoảng gần tháng đổ về đây một là do bé dậy muộn quá, hai là trời ít nắng nữa nên hai mẹ con chả phơi được gì. Sợ bé thiếu D3 so với hồi chăm phơi nắng nên muốn bổ sung thêm. Nhưng nghe nói nếu bổ sung quá liều lượng cần thiết thì cơ thể sẽ hấp thụ quá nhiều canxi và ảnh hửong đến sự phát triển của các cơ quan khác nên chưa biết nên bổ sung như thế nào liều lượng bao nhiêu.
    Mẹ Chip ơi tên loiại D3 đấy là gì? Nó là loại nước trong ống thủy tinh à ? Không biét có cần nhờ bác sỹ tư vấn không nhỉ?
    Cái này là phản xạ của trẻ sơ sinh thôi bạn ơi, bé đang cố thủ trong bụng mẹ với tư thế ôm lấy cơ thể. Giờ bị duỗi ra, có gì làm bé giật mình thì bé hơi hoảng, hơi mất thăng bằng, nên giơ 2 tay 2 chân lên vậy. Giống như phản xạ khều khều má bên nào thì bé quay qua tìm ti bên đó đó mà.

Bé nhà bạn bứt đầu bứt tóc buổi tối lúc ngủ có thể do bé sắp mọc răng, xương hàm bé đau nên bé bứt tóc bứt tai vậy đó. Bé nhà mình cũng vậy, mình để ý cứ khi nào sắp mọc răng là ngủ tối bứt tóc bứt tai dữ lắm. Có khi bứt cả tuần mới có dấu hiệu mọc răng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi thaophan22 Xem bài viết
    Mẹ Ngheu ơi,bé nhà mình được 2 tháng rưỡi mấy hôm nay cũng bị giống bé nhà mẹ Ngheu nè.Bé nhà mình trước khi ngủ mấy tiếng hoặc khi đang ngủ mà giựt mình dậy bé cũng lắc đầu qua lại mạnh lắm,tay chân thì đập ình ình xuống giường,người thì uốn éo ghê lắm,nhìn bé mình cứ liên tưởng tới mấy con nghiện lên cơn vã thuốc ấy.Bé đã như vậy lại không ngủ được,cứ ngủ được 5,10 phút lại giật mình,mình xì trét quá.Hỏi bác sĩ nhi ở 1088 thì bác sĩ kêu mình đưa bé đi khám nội thần kinh ở Nhi đồng làm mình càng lo hơn,ko biết làm sao đây huhu.
    Bé nhà mình hồi hơn tháng cũng có vấn đề này, lúc đi khám BS cho bổ sung vitamin D3 cho cả mẹ và con.

Rồi sau này con bé cũng ngủ hay giật mình, thức giấc ngủ không ngon thì BS cũng cho cháu bổ sung kẽm và magie B6 để ổn định thần kinh, giúp bé ngủ ngon. Và BS cũng dặn là phải tắm nắng 20p. Lần nào mình cho bé đi khám cũng nhắc thế hoài đấy.

Mẹ bé đừng tự ý cho bé uống thuốc lung tung. Cứ cho bé đi khám dinh dưỡng để BS cho toa cho bé dứt hẳn. Trên đây các mẹ cứ tư vấn nhau bé ngủ không ngon, bứt rứt này nọ là tống can xi, vitamin D3 này nọ, nhưng mình đưa bé đi khám BS coi răng, coi xương, hỏi có đổ mồ hôi trộm này nọ mới dám nói bệnh, có khi là do thiếu kẽm hay các chất khác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi docmung; 21/10/2009 vào lúc 02:24 PM.
    • 99 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cách đây 2 tháng bé nhà mình cũng có triệu chứng như vậy. Vật vã và rất khó ngủ mặc dù mình ngày nào cũng tắm nắng cho bé. Cả ngày bé ngủ rất ít, thường chỉ 15-20p là dậy. 1 tháng trở lại đây, mình cho bé uống Aquadetrim D3 để hấp thu canxi được tốt hơn thì bé nhà mình ăn và ngủ ngoan hơn hẳn. Lúc trước mình ninh hạt sen, mua hoa thiên lý ... để bé ngủ nhưng không tác dụng nhiều lắm. Mỗi lần ngủ là 1 lần vật vã loay hoay đến cả tiếng đồng hồ mới ngủ được. Trộm vía bây giờ hết rồi. :Laughing:
    • 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Dạo này bé ngủ ngày ít ngủ đêm nhiều thì không còn kiểu như vậy nữa các mẹ ạ. Đêm ngủ thì tỉnh dậy chỉ đi tìm ti mẹ thôi. CÒn bứt đầu bứt tai thì lại ít rồi.
    Nhưng vẫn ghét cái kiểu mồ hôi đầu ý lắm. KHông hiểu sao dù có lạnh trời bé vẫn ra mồ hôi đầu. Nằm ngủ lâu lâu buổi đêm thi thoảng phải thay gối hoặc kéo gối ra cho nằm không môt lúc cho hết mồ hôi. Còn cất tiếng khóc một cái là lập tức ra mồ hôi ngay. Nhà có ông làm đông y nên ngại không dám cho đi khám nhiều. Ngày kia bé về ngoại chơi rùi mà ở ngoại hok có mấy loại vitamin hay là chất vi lượng như ở đây để mua cho bé. Từ hồi sinh ra chưa đi khám dinh dưỡng bao giờ các mẹ ạ. Chẳng biết chỗ nào cả. Liệu có nhất thiết phải đến viện dinh dưỡng khám không hả các mẹ? Các mẹ hay khám ở đâu ?
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy! Ngủ mà cứ thỉnh thoảng người thì vặn vẹo, chân thì cứ đập thình thịch xuống đệm, rồi vò đầu bứt tai. Mình đã cho bé uống canxi rồi mỗi ngày 1 ống, nhưng cũng không thấy đỡ gì cả! Làm thế nào bây giờ hả các mẹ?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi,bé nhà mình cuối tuần này là tròn 8 tháng. dạo này rất lười ăn mà khi cho ăn bé rất hay lắc đầu.tối ngủ giấc không sâu hay o e,hay giật mình. không biết nhà mẹ nào có bé như vậy không,chỉ cho mình cách khắc phục với. mình mất ngủ gần tuần nay rồi. mong các mẹ cho ý kiến giúp đỡ mình với. cảm ơn các mẹ nhiều.