• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé hay giật mình, khóc vào ban đêm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

• 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với!!!
    Em bé nhà mình được 15 ngày tuổi rồi nhưng khi ngủ bé rất hay giật mình, đêm thì hầu như chẳng ngủ mấy, rất hay khóc về đêm. Có mẹ nào có em bé bị như em bé nhà mình không? có cách nào bày giúp mình với, không mỗi lần bé khóc là mẹ lại khóc theo con thôi sốt ruột lắm.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chương trình tư vấn phòng ngừa sinh non “Nâng niu mầm sống”

Có lẽ không niềm vui nào lớn hơn khi bạn đang mang trong mình một mầm sống mới. Xen lẫn với niềm...

• Bé quấy khóc vào ban đêm

Chào các mẹ ! Các mẹ ơi, xin chỉ giúp em với. Con em hiện nay được 11 tháng rùi, từ lúc mới sinh về, bà nội đã tập cho bé ngủ võng nên bé đã quen, kể cả ngủ ban đêm ( mẹ và bé ôm nhau ngủ trên võng), ban ngày bé ngủ từ 2,5 - 3h. thời gian gần 3 tháng nay em đã tập cho bé ngủ giường, tuy nhiên gần...

• Những câu nói ngộ nghĩnh của bé

NHỮNG CÂU NÓI NGỘ NGHĨNH CỦA BÉ ...

• Chuyên gia Harvard tiết lộ cách dạy con, các mẹ cùng học hỏi nhé!

Theo Richard Weissbourd, một chuyên gia tâm lý của Đại học Harvard thì điều quan trọng khi nuôi dạy...

• Bé hay giật mình, khóc về đêm!

Thưa chuyên gia! Thỉnh thoảng bé nhà em khi đang ngủ hay bị giật mình và khóc về đêm. Vậy xin hỏi chuyên gia: 1. Đó có phải là dấu hiệu bé thiếu canxi không? 2. Nếu đó là dấu hiệu của việc bé bị thiếu canxi thì tức là sẽ ảnh hưởng tới sự phát triển cả về chiều cao và trí tuệ của bé đúng không ạ?...

• 130 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Khi bé ngủ, bạn lấy gối chèn hai bên tay của bé hoặc nếu dùng tã thì quấn hai tay bé ép vào thân mình(Nhẹ thôi). Càng lớn hơn thì bé sẽ đỡ giật mình hơn. Tuy nhiên phòng ngủ của bé nên yên tĩnh và thoáng không khí.
    Nhiều em bé hay khóc về đêm, bạn ôm bé hơi dựng lên đu đưa và hát ru nho nhỏ, nếu vẫn khóc thì phải bế rung rung đi đi lại lại trong phòng. Có khi vừa cho bé ti vừa đu đưa nhẹ nhàng cũng nín.
    • 2,346 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Mẹ minhquan à, thời gian đầu bé nhà mình cũng hay dậy chơi đêm lắm, có đêm chơi từ 12h đến 5h sáng luôn. Nguyên nhân là do mình để đèn sáng trưng (để tiện dậy thay tã và cho bé bú í mà). Sau đó, mình tắt điện đi, khi nào dậy chỉ để cái đèn ngủ sáng vừa vừa thôi. Bé đỡ hơn đấy. Còn giật mình thì bé con nào cũng giật mình mà.
    • 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laiminhquan
    Em bé nhà mình được 15 ngày tuổi rồi nhưng khi ngủ bé rất hay giật mình, đêm thì hầu như chẳng ngủ mấy, rất hay khóc về đêm. Có mẹ nào có em bé bị như em bé nhà mình không? có cách nào bày giúp mình với, không mỗi lần bé khóc là mẹ lại khóc theo con thôi sốt ruột lắm.
    Các bé mới sinh chưa quen với môi trường bên ngoài nên phải mất một thời gian mới quen. Khi bé ngủ bạn bật nhạc giao hưởng hay nhạc nhẹ cho bé nghe sẽ dễ ngủ hơn. Đêm đến thì để đèn ngủ thôi chứ đừng bật đèn sáng cho bé quen với ngày và đêm. Thường hết 2, 3 tháng bé sẽ quen với việc ngủ đêm, chỉ dậy độ 2, 3 lần để ti mẹ thôi. Các mẹ cố gắng nhé!
    • 512 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều nhiều nhé. Mình cũng đã thực hiện theo các cách chỉ dẫn của các mẹ quả là có hiệu quả. Khi bé ngủ mình quấn tay bé lại và thấy bé cũng bớt giật mình hơn. Những đêm trước đi ngủ nhà mình cứ bật điện sáng trưng để tiện thay tã nhưng từ hôm qua đã dùng đèn ngủ rồi em bé thấy ngủ cũng lâu hơn. Chắc một vài ngày nữa em bé sẽ quen và không quấy mẹ nhiều nữa. một lần nữa vô cùng cảm ơn các mẹ đã chỉ bảo.

• 461 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có cái này muốn hỏi kinh nghiệm các mẹ con nhà mình rất hay rất mình ngủ thì rất thính ngủ...nhiều lúc khóc lặng đi thương quá, thỉnh thoảng có người hắt xì hơi mạnh nó cũng khóc, cứ ầm ầm mãi ko sao cứ mà đang yên tĩnh có tiếng động thôi ko to lắm cũng giật mình ...có cách gì khắc phục ko các mẹ nhỉ?!
    Bà ngoại nhà mình bảo hay nó thiếu chất gì trong người nên thế, có đúng không các mẹ ơi.
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Mình có đứa cháu họ cũng hay giật mình như thế, đợt đấy nhà hàng xóm lại đang sửa nhà nữa chứ, rồi 1 time sau thấy hết, đến h cũng chẳng biết là do cái j nữa.
    • 258 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi còn bé chỉ cần bật quạt, đặt đôi đũa là bé cũng giật mình. Những âm thanh rất khẽ bé cũng giật mình và cũng ngủ rất tỉnh. Sau mình lấy gối chèn xung lúc bé ngủ thì cũng đõ hơn nhiều. Bạn nên dùng cái loại gối chèn có đoạn vải ở giữa ấy. Mình nghĩ chả fải bé hay giật mình là thiếu chất gì đâu. Khi bé lớn hơn sẽ hết. Con nhà mình chỉ bị mấy tháng đầu thôi, sau đỡ dần và hết. Yên tâm nhá.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • 258 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con nhà mình hồi còn bé chỉ cần bật quạt, đặt đôi đũa là bé cũng giật mình. Những âm thanh rất khẽ bé cũng giật mình và cũng ngủ rất tỉnh. Sau mình lấy gối chèn xung lúc bé ngủ thì cũng đõ hơn nhiều. Bạn nên dùng cái loại gối chèn có đoạn vải ở giữa ấy. Mình nghĩ chả fải bé hay giật mình là thiếu chất gì đâu. Khi bé lớn hơn sẽ hết. Con nhà mình chỉ bị mấy tháng đầu thôi, sau đỡ dần và hết. Yên tâm nhá.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ MINH QUÂN Xem bài viết
    Bé nhà mình được 20 ngày tuổi rồi, cháu cũng hay giật minh lắm, cả ngày luôn. Lúc nào có tiếng động hay ai chạm khẽ vào người cũng giật mình. Không biết có ảnh hưởng đến thần kinh của trẻ hay không nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,828 Bài viết

• 8,511 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Bau Xem bài viết
    Khi bé ngủ, bạn lấy gối chèn hai bên tay của bé hoặc nếu dùng tã thì quấn hai tay bé ép vào thân mình(Nhẹ thôi). Càng lớn hơn thì bé sẽ đỡ giật mình hơn. Tuy nhiên phòng ngủ của bé nên yên tĩnh và thoáng không khí.
    Nhiều em bé hay khóc về đêm, bạn ôm bé hơi dựng lên đu đưa và hát ru nho nhỏ, nếu vẫn khóc thì phải bế rung rung đi đi lại lại trong phòng. Có khi vừa cho bé ti vừa đu đưa nhẹ nhàng cũng nín.
    Khóc đêm còn gọi là chứng "Dạ đề" . Ngoài biện pháp chèn gối , trong dân gian còn có một cách chữa mẹo rất hay mà hiệu quả , theo kinh nghiệm của các cụ thì các bạn nên tìm lá "Bồ đề" về rửa sạch rồi rải lót xuống dưới chiếu nơi trẻ nằm sẽ khỏi . Cũng theo các cụ thì :
    - Trai hái 7 gái hái 9 lá ...
    Còn mình thì hái cả nắm lá

Ngày còn bé con gái mình cũng hay giật mình về đêm , mình làm vậy cũng hết .

Sau này đọc một số sách thấy ghi :
    "- Lá bồ đề mang dương khí có thể trừ tà rất tốt cho sức khoẻ con người ..... "

Gỗ "Bồ đề" rất mềm nên hay được dùng để chế làm tràng hạt cho các nhà sư .

Tương truyền ngày xưa Đức Phật Thích Ca ngồi tọa thiền tu luyện dưới gốc cây Bồ đề ...

Đây là một số ảnh mẫu về lá và cây Bồ đề

Hình dạng 1 chiếc lá

Cây này thường được trồng ở các chùa hoặc mọc trên các bờ tường của thành cổ (Tường thành Hà Nội , tường thành Bắc Ninh và thành Sơn Tây đều thấy có cây này mọc bám chặt vào vách tường - ngày xưa mình có thấy mọc bám vào tường thành Cửa Bắc - HN)

- Lá cây này còn có thể đun nước tắm và đốt lá tươi thành than để bôi ngoài chữa bệnh "Bỏng dạ" cho trẻ , chính ngày mình bé cũng được mẹ mình chữa bằng cách này . Sau này mình cũng chữa cho con gái như vậy .

Cây Bồ đề trong chùa Chấn Quốc HN
    (Năm 1959, khi sang thăm Việt Nam, tổng thống Ấn Độ Prasat có tặng hai gốc Bồ đề được chiết từ cây tại Bồ đề Đạo tràng. Một cây trồng tại chùa Trấn Quốc, một cây tại chùa Một Cột. Sau 50 năm, hai cây đều khá to.)

Nhựa dùng trị mụn cóc.
    Vỏ thân có hoạt tính thu liễm, làm mát, cầm máu và giúp hượt trường được dùng trị tiểu đường, tiêu chảy, kinh nguyệt rối loạn, thần kinh bất ổn, bệnh đường tiểu và đường sinh dục của phụ nữ.. Nước sắc vỏ thân, thêm với mật ong được dùng để trị lậu mủ. Vỏ thân đốt thành than, hòa trong nước được dùng trị nấc cục, trị buồn nôn và ói mửa. Vỏ thân nấu sôi với sữa được xem là một phương thuốc kích dục.
    Vỏ rễ, phơi khô, tán mịn, trộn với mỡ, dùng làm thuốc thoa trị bệnh ngoài da như eczema, cùi..
    Tham khảo thêm ở đây nhé :
    :Rose: http://tvvn.org/91556-post1.html :Rose:

Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

• 95 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì hay đốt bồ kết vừa để xông, vừa diệt khuẩn cũng rất hiệu quả đâý. Mình nghe các cụ nói bồ kết để đuổi tà. Mỗi lần em bé nhà mình khóc đêm ông ngoại bé lại dậy hì hục đốt bồ kết, chỉ một lúc sau cả hai mẹ con mình ngủ lúc nào chẳng biết. Bạn thử xem nhé. Chúc bé ngủ ngoan, ăn ngoan.
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với
    Bé nhà mình đc 21 tháng rồi, chả hiểu thế nào mà bé ngủ rất hay bị giật mình nhất là vào buổi trưa. Đang ngủ, tự dưng nó giật mình và khóc rất to như bị đánh đòn ấy. Có hôm thì bước xuống giường đi ra khỏi phòng rồi bà bế vào thì lại ngủ tiếp như kiểu nó mê ngủ ấy. Mấy đêm nay bé ngủ k sâu gì cả, cứ lăn lộn và thỉnh thoảng lại dậy khóc. Mình rất lo và k biết có bé nào bị giống bé nhà mình k? mẹ nào có kinh nghiệm mách mình với. Phải làm sao để con ngủ ngon giấc mà k bị thế nữa? Thanks các mẹ nhiều.
    • 95 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có thể do bé đùa nhiều quá nên ngủ mê đấy mẹ Hquyen a. Bạn cho bé uống tâm sen xem, tâm sen giúp bé an thần, ngủ sâu hơn, như thế bé sẽ ngủ ngon giấc.
    • 1,660 Bài viết

• 4,540 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình với. Bé nhà mình sắp tròn 2 tháng, mấy hôm nay bé giật mình nhiều quá, tự nhiên mở choàng mắt, hốt hoảng, thở rất gấp và dốc. Có khi vài giây thôi lại bị lại. Nhìn con xót ruột lắm mà không biết làm thế nào, nhiều người mách cho bé nằm nghiêng, mình thử thì thấy đỡ nhiều nhưng như thế bé có mỏi không nhỉ?
    Có ai có cách nào không, giúp mình với!
    Lovely daughter... Con gái đã lớn lắm rồi

• 295 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, còn con mình nữa. Bé được 10.5 tháng. Thời gian gần đây bé ngủ đêm kg sâu hay trằn trọc, và có lúc khóc như giận dỗi gì vậy. Ban ngày bé cũng ngủ ít, chỉ 1 giấc buổi trưa khoảng gần tiếng rữỡi thôi trong khi đó mình thấy các bé ở tầm đấy toàn ngủ 2 giấc vào ban ngày. Con ít ngủ làm mẹ cũng thiếu ngủ lây và lo lắng quá. Em cũng đã cho bé bổ sung vitamin D ( Sterogyl) nhưng kg bớt. Các mẹ giúp em với. Cảm ơn.
    • 2,874 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

mẹ nó cho uống thử Biocan - K xem, thuốc dành cho trẻ mất ngủ hay quấy khóc đáy (Oái hình như mình đang đi quảng cáo cho duợc phẩm Hà Tây), bé nhà mình uống thấy có tác dụng tốt,ko biét các bé khác thế nào.
    Mẹ có một tình yêu sâu thẳm trong lòng
    Một tình yêu lớn lao dành cho "người ấy"
    Cho dù mẹ có yêu ba nhiều đến mấy
    Cũng không bằng dành cho "người ấy" đâu

"Người ấy" của mẹ thường khóc rất là lâu
    Mỗi khi mẹ đi xa mẹ nhớ "người ấy" lắm
    Không biết tự bao giờ trong cõi lòng sâu thẳm
    Mẹ thương yêu người ấy hơn tất cả trên đời

Mẹ thích được nghe người ấy cất tiếng cười
    Thích được "người ấy" ôm hôn, bá vai, bá cổ
    Thích được "người ấy" thể hiện biết yêu biết nhớ
    Khi "người ấy" buồn mẹ chẳng thể vui

• 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvu_truong Xem bài viết
    Bé nhà mình được 20 ngày tuổi rồi, cháu cũng hay giật minh lắm, cả ngày luôn. Lúc nào có tiếng động hay ai chạm khẽ vào người cũng giật mình. Không biết có ảnh hưởng đến thần kinh của trẻ hay không nữa
    Bé nhà mình được 25 ngày tuổi rồi , bé cũng hay giật mình lắm cứ giật mình tưng tưng lên làm mình cũng sót hết kả ruột . Mình đã dùng rất
    nhiều biện pháp có khả quan đấy các mẹ ạ bé không giật mình nữa ,nhưng bé nhà mình không chịu đâu cứ chèn gối là nó gồng người đỏ hết
    kả mặt sau đó vai và chân cứ lấy đà đẩy mạnh lên và rút tay ra nhất định phải ra được không là cu cậu cáu và khóc ầm mĩ, mới đc
    25 ngày nhưng có vẻ ghê gớm lắm làm mình rất bực nhưng chẳng làm gì được hjc. Chèn thế chưa hết đâu mình còn dùng tã chéo quấn tay
    bé chặt vào nhưng vẫn không ăn thua. Bé còn phản đối kịch liệt hơn cứ quấn là khóc um lên đang ngủ say lắm cũng dậy và mắt mở to luôn .
    Vừa sót con vừa bực nhưng mình chẳng biết làm gì có mẹ nào gặp trương hợp giống mình không giúp mình với . Sinh con đầu lòng nên còn
    bập bõm lắm cái gì không biêt cũng lên mạng đọc thế nhưng riêng cái này mình bó tay luôn chịu chết không biết phải làm sao nữa