• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé bú mẹ tăng cân ít,phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ giúp mình với
    Con mình bú mẹ,rất háu ăn và mẹ cũng đủ sữa,vây mà tháng đầu con lên có 0.8kg.Hai bà nội ngoại mắng mẹ te tua bảo tại mình không chịu ăn nhiều,sữa không có chất,hic.bi giờ phải làm thế nào,có nên cho con uống thêm sữa ngoài không,uông như thế nào và sữa gì để con không chán bú mẹ(mình thích cho con bú mẹ là chinh),chứ cứ thế này mà con còi thì khổ thân con lắm!!!:Crying:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,469 Bài viết

• 865 Được cảm ơn

bé sinh ra bao nhiêu kg? Tháng đầu lên 800g là bình thường rồi. Chắc bạn muốn bé lên 2kg mới vừa lòng? Bạn phải nghiên cứu đầy đủ rồi cương quyết bảo vệ nguồn sữa mẹ chứ.
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

nếu muốn con lên cân tốt thì bạn có thể uống thêm sữa+ ăn uống, ngĩ ngơi hợp lý. Mình thì ngày nào cũng uống 1l5 sữa bò tươi k dường do ng quen vắt cho để có thêm sữa cho con bú, uống như nước lọc ý!! KQ tháng đầu tiên Đô nhà mình tăng gần 2kg, lúc sinh là 3kg4 giờ 9m ảnh nặng gần 13kg , trộm vía con :Smiling::Smiling::Smiling:, mà từ bé đến giờ Đô nhà mình chỉ ti mẹ thôi chưa biết ty bình là gì mình định 1 tuổi sẽ cai sữa và cho bé và chuyển sang uống sữa bò tươi luôn cho an toàn chứ k dùng sữa công thức vì bi giờ luơng tâm của các nhà SX để đi đâu ý, chán lắm!!!!!!!:Sick::Sick::Sick:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi em bé Đô; 13/08/2009 vào lúc 07:21 AM.
    • 1,078 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Bạn ơi, 0.8kg là đúng chuẩn rồi, tăng có 100-200gr hãy lo lắng chứ 0.8kg là chuẩn rồi. Thực ra ăn nhiều cũng ko quyết định đc cân nặng của con đâu. Tuy nhiên bạn nên bổ sung các sản phẩm từ sữa như phô mai, bơ, sữa, sữa chua, sẽ làm tăng hàm lượng đạm trong sữa mẹ bổ sung cho con đấy. ĐỪng nghe các bà kêu ca, mệt lắm, phải kiên quyết bảo vệ việc nuôi con = sữa mẹ nếu bạn thực sự muốn nuôi con = sữa mẹ. Mà mình ko hiểu sao các bà, nhất là mc thích cho cháu uống sữa công thức thế. Tiền mua sữa cho con chả thiếu nhưng nghe các bà đòi cho con uống sữa CT thì điên ko chịu đc:Sigh:
    • 103 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Neu chi du sua thi dung cho con uong sua CT, khong gi bang sua me dau chi. Con em hoi do kien quyet khong ti me, em phai ngay ngay cam cui vat sua ra roi cho con bu binh. Trom via con hoan toan khong dau om gi trong thoi gian bu sua me ca du len can khong nhieu.
    • 1,174 Bài viết

• 4,032 Được cảm ơn

Đừng lo lắng quá lại ảnh hưởng đến chất lượng sữa bạn ạ, con mình cũng tăng cân rất chậm, sinh ra bé nặng 3,1 kg mà 6 tháng bé chỉ được 6,2 kg; 1 tuổi: 8,2kg nhưng giờ 18 tháng thì đã hơn 10kg rồi. Chỉ cần bé khỏe và cứng cáp thôi::Thinking:
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

cho mẹ nó xem hình Đô nhà mình mới chụp hum qua nè, 9m rùi chưa bít sữa CT là gì, chỉ ty mẹ thôi nhưng vẫn khỏe mạnh, bụ bẫm, ủn mông mẹ nó nè!!!!!!

• 628 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

1 tháng lên 800g đã là niềm mơ ước của nhiều ngừoi rồi đó bạn ơi
    Mình ủng hộ bạn nuôi con bằng sữa mẹ. Con mình 10m (gần 10kg) vẫn chưa dùng sữa CT. Kinh nghiệm của mình để cho sữa đủ chất và con tăng cân tốt là:
    - Mẹ ăn uống đủ bữa (3 bữa chính + 2 bữa phụ/ngày), đa dạng (ko kiêng gì hết), ko nhất thiết phải là móng giò (ăn được thì ăn, ko thì thôi - mình ko ăn cái nào hết)
    - Uống nhiều nước, uống sữa thêm được thì tốt (mình ko uống sữa)
    - Bổ sung đủ vitamin, khoáng chất và các chất cần thiết khác như acid folic, ... (vì các chất này dễ bị thiếu trong khẩu phần hàng ngày) bằng cách uống multivitamin loại dành cho bà bầu + bà cho con bú (mình đang dùng multiprenatal của hãng Nature Made). Cái này vừa làm sữa có đủ chất vừa đảm bảo cơ thể mẹ khỏe mạnh
    - Khi cho con bú phải cho bú hết 1 bên rồi mới chuyển sang bên kia để giúp bé có được cả sữa đầu (nhiều nước, khoáng, vi chất) và sữa cuối (nhiều đạm, béo). Nếu bạn cho bú bên này một chút rồi sang bên kia một chút thì bé chỉ bú được sữa đầu thôi, sẽ ít lên cân hơn. Một số mẹ còn vắt bỏ bớt sữa đầu đi để con bú nhiều sữa sau nhưng mình ko làm vậy vì nghĩ là bé thiếu nước/vi chất cũng ko tốt
    • 37 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ,giờ mình yên tâm rồi,lần đầu nuôi con thấy con nhà khác bú sữa ngoài lên kg nhiều cũng hơi hoảng,con sinh 3.2kg,đầy tháng đc 4kg
    Mình sẽ nghe theo lời khuyên của các mẹ,mình uống sữa giỏi lắm hihi,phấn đấu để như em nhà mẹ bé Đô nào...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,629 Bài viết

• 4,541 Được cảm ơn

Mẹ em nuôi em cún toàn bằng sữa mẹ, cứ bảo cha già con cọc nhưng trộm vía cún đáng yêu bụ bẫm lắm. Nuôi toàn bằng sữa mẹ, cún sinh ra có 2,8kg. Sau hai tháng đã tăng lên 5,7kg rồi ạ. 3 tháng lại cân tiếp. Ava là lúc cún được 1 tháng ạ, em chụp bằng điện thoại lại không bít ngắm nên hơi xấu ạ.

Em đọc quyển của Johnson Baby có nói tháng đầu bé tăng khoảng 1,2 kg là vừa thỉ phải. Chị thử tìm đọc và so sánh nhé. Có thể bé háu ăn, mẹ đủ sữa nhưng sữa mẹ lại không cung cấp đủ dinh dưỡng nên bé chậm lớn. Chị cho bé ăn thêm sữa ngoài cũng được mà. Em thấy dì em cũng làm thế ạ. Chúc bé mau lớn nhé! :Angel:
    • 2,747 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chị yêu Cún lắm Xem bài viết
    Mẹ em nuôi em cún toàn bằng sữa mẹ, cứ bảo cha già con cọc nhưng trộm vía cún đáng yêu bụ bẫm lắm. Nuôi toàn bằng sữa mẹ, cún sinh ra có 2,8kg. Sau hai tháng đã tăng lên 5,7kg rồi ạ. 3 tháng lại cân tiếp. Ava là lúc cún được 1 tháng ạ, em chụp bằng điện thoại lại không bít ngắm nên hơi xấu ạ.

Em đọc quyển của Johnson Baby có nói tháng đầu bé tăng khoảng 1,2 kg là vừa thỉ phải. Chị thử tìm đọc và so sánh nhé. Có thể bé háu ăn, mẹ đủ sữa nhưng sữa mẹ lại không cung cấp đủ dinh dưỡng nên bé chậm lớn. Chị cho bé ăn thêm sữa ngoài cũng được mà. Em thấy dì em cũng làm thế ạ. Chúc bé mau lớn nhé! :Angel:

cái đỏ đỏ: em thì nghĩ k có chuyện sữa mẹ k cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng nên bé chậm lớn :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:, sữa mẹ là thức ăn tốt nhất cho trẻ em và trẻ sơ sinh cơ mà, chẳng phải cty sữa nào cũng nói thế sao???:Thinking::Thinking::Thinking:, nếu chị cho bé ăn sữa ngoài thì sẽ dễ rơi vào trường hợp bé tự bỏ sữa mẹ luôn ý vì sữa CT lúc nào cũng ngọt hơn sữa mẹ mà. Cố gắng cho bé bú mẹ hoàn toàn trong 6m đầu chị nhé và tiếp tục cho bé bú mẹ càng lâu càng tốt, em thì chỉ có thể cho con bú đến 1 tuổi thôi:Sad::Sad::Sad:, còn 2m nữa là phải cai sữa cho con rù!!!:Crying::Crying::Crying:
    • 138 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn cứ cho bé ty mẹ đi, có thể sữa bạn giống sữa mình, không được đặc như của 1 số mẹ khác (chính sữa đặc nhiều chất béo làm con tăng cân hơn) nhưng vẫn là nguồn dinh dưỡng quý giá hơn tất cả các loại thức ăn khác đối với con trong thời kỳ này. Con nhà mình tháng đầu cũng tăng 0,9kg thôi, từ những tháng sau còn ít hơn, nhưng con cứng cáp, nhanh nhẹn lắm. Đến giờ hơn 18 tháng vẫn đạt 11kg, kênh A nhé (mà ăn uống cũng thuộc dạng lười đấy), thỉnh thoảng sốt, ho qua loa rồi khỏi ngay (trộm vía con :Angel. Mãi đến khi mình đi làm (con 5 tháng) mới ăn sữa ngoài và tập ăn dặm, vì mình đi làm xa, không về cho con ty buổi trưa như các mẹ được (thương con quá).
    Bạn cứ yên tâm nhé, còn được ở nàh với con, cứ cho con ty mình, vừa tốt, vừa nhànrooling:.
    Tôi thích chia sẻ với nỗi lung linh đang ngắn dần của một ngọn nến.
    Tôi chán ghét niềm kiêu hãnh vì sự vẹn nguyên của một cây đèn cầy không có ánh lửa.
    • 32 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

bất kì đứa trẻ (bình thường) nào cũng giống nhau ở chỗ, bú nhiều thì ú, bú ít thì yếu, vậy thôi các mẹ. Tháng đầu bé mình tăng 900gr, mấy bà nội ngoại kêu sữa mình nóng, sữa người ta mát. Tức quá mình vắt ra bỏ bình cho con ti, tăng dần theo cân nặng con, ví dụ con 4kg bú 40ml/2gio, con 5kg bu 50ml/2gio, 7kg/70ml/2gio. ket qua thang dau 900gr, thang 2 tang 1kg, thang 3 tăng 1,1kg, tháng 4 tăng 1kg, tháng 5 chưa cân. Như vậy chứng tỏ sữa mẹ ko nóng nhé, chỉ do bé chịu ti hay không thôi. Các mẹ cho bú dặm sữa ngoài vừa mau hết sữa mà lại ko tốt cho con tí nào. Ko có ưữa công thức nào bằng sữa mẹ cả, vì nếu có thì 1 triệu đồng/lon cũng không còn hàng để bán đâu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,073 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em bé Đô Xem bài viết
    nếu muốn con lên cân tốt thì bạn có thể uống thêm sữa+ ăn uống, ngĩ ngơi hợp lý. Mình thì ngày nào cũng uống 1l5 sữa bò tươi k dường do ng quen vắt cho để có thêm sữa cho con bú, uống như nước lọc ý!! KQ tháng đầu tiên Đô nhà mình tăng gần 2kg, lúc sinh là 3kg4 giờ 9m ảnh nặng gần 13kg , trộm vía con :Smiling::Smiling::Smiling:, mà từ bé đến giờ Đô nhà mình chỉ ti mẹ thôi chưa biết ty bình là gì mình định 1 tuổi sẽ cai sữa và cho bé và chuyển sang uống sữa bò tươi luôn cho an toàn chứ k dùng sữa công thức vì bi giờ luơng tâm của các nhà SX để đi đâu ý, chán lắm!!!!!!!:Sick::Sick::Sick:
    9 tháng mà gần 13kg là thừa cân rồi bạn ạ. Lúc bé bắt đầu ăn ngoài bạn nên để ý chế độ dinh dưỡng ko bé rất dễ bị béo phì.