• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé bn tháng tuổi thì đi được máy bay - Kinh nghiệm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 27.4K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ! em có một thắc mắc nhờ các mẹ tư vấn :1:
    Theo lịch thì đầu tháng 8 này em sẽ sinh. Nhưng do công việc của chồng nên cuối tháng 8 bọn em phải di chuyển chỗ ở ( giờ bọn em cũng chưa biết chính xác là sẽ chuyển đến một bang khác trong nước Mỹ hay là sẽ về hẳn Việt Nam). Vậy em muốn hỏi là baby được 2-3 tuần tuổi đã có thể đi máy bay đường dài không ạ?. Em lo lắm, vì mới đẻ được 2, 3 tuần thì cả mẹ và baby chắc không đủ sức khỏe để đi xa như vậy.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,364 Bài viết

• 1,334 Được cảm ơn

ÔI giời ơi, nhà nó ơi, tôi không biết nhà bác định đi máy bay đường dài là dài bao nhiêu, tôi cũng không biết nhà máy bay nó có cho em bé 2-3 tuần tuổi đi xa như thế không, nhưng tôi cũng xin can bác. Em bé không phải là 1 người lớn thu nhỏ đâu bác ơi. Nếu em bé có sức khoẻ tốt, có thể nó sẽ chịu được, nhưng chắc chắn nó cũng sẽ rất mệt, còn sức khoẻ em bé không tốt lắm thì thế nào? Vì có nhiều bé khó ăn, khó ngủ, khó lên cân chẳng hạn, chưa cần phải đau ốm gì thì sức khoẻ của nó đã không tốt rồi, lại còn bay đường dài thì chăm nó thế nào, nó sẽ khóc lóc suốt thì làm sao?
    Thôi, bác sắp xếp kiểu khác đi bác ạ.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Đi thì tất nhiên hãng hàng ko họ cho đi chứ. Quan trọng là sức khoẻ của bạn và của em bé.
    Nếu di nội địa trong Mỹ thì mình nghĩ chắc cũng được. Nếu có thể thì bay thẳng đi vì bé còn nhỏ lên xuống máy bay mà ko cho bú được thì bé đau tai lắm.
    Mình nghĩ bé sẽ ko mệt lắm nhưng bạn thì sẽ mệt đấy.
    • 3,809 Bài viết

• 6,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    ÔI giời ơi, nhà nó ơi, tôi không biết nhà bác định đi máy bay đường dài là dài bao nhiêu, tôi cũng không biết nhà máy bay nó có cho em bé 2-3 tuần tuổi đi xa như thế không, nhưng tôi cũng xin can bác. Em bé không phải là 1 người lớn thu nhỏ đâu bác ơi. Nếu em bé có sức khoẻ tốt, có thể nó sẽ chịu được, nhưng chắc chắn nó cũng sẽ rất mệt, còn sức khoẻ em bé không tốt lắm thì thế nào? Vì có nhiều bé khó ăn, khó ngủ, khó lên cân chẳng hạn, chưa cần phải đau ốm gì thì sức khoẻ của nó đã không tốt rồi, lại còn bay đường dài thì chăm nó thế nào, nó sẽ khóc lóc suốt thì làm sao?
    Thôi, bác sắp xếp kiểu khác đi bác ạ.
    Nó càng bé thì càng dễ adapt mới lạ chứ. Nếu dứt khoát phải đi thì bạn cứ đi sau khi đã trao đổi với bác sỹ nhi của bé. Trừ khi bé có vấn đề cảm cúm chứ không thì chuyến đi với bé sẽ nhẹ nhàng thôi. Lúc lên xuống thì nhớ cho bé bú hoặc dỗ bé ngủ. Chuyện thay tã và vệ sinh cho bé bé tí như thế thuạn lợi gấp tỷ lần khi đi với những bé ăn dam hoặc bắt đầu biết đi biết chạy. Nếu có ai mệt trogn chuyến đi thì là bố mẹ của em bé ấy.
    Success is a journey, not a destination.
    • 41 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hàng không không chấp nhận trẻ sơ sinh dưới 14 ngày tuổi, trẻ sơ sinh thiếu tháng phải nuôi trong lồng kính, trẻ sơ sinh đi một mình hoặc một người lớn đi cùng nhiều hơn 2 trẻ sơ sinh trên một chuyến bay. Như thế có nghĩa hành khách là trẻ sơ sinh là những hành khách từ 14 ngày tuổi đến dưới 2 tuổi đã được chấp nhận chuyên chở rồi.
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoixinh
    Hàng không không chấp nhận trẻ sơ sinh dưới 14 ngày tuổi, trẻ sơ sinh thiếu tháng phải nuôi trong lồng kính, trẻ sơ sinh đi một mình hoặc một người lớn đi cùng nhiều hơn 2 trẻ sơ sinh trên một chuyến bay. Như thế có nghĩa hành khách là trẻ sơ sinh là những hành khách từ 14 ngày tuổi đến dưới 2 tuổi đã được chấp nhận chuyên chở rồi.
    Tiện thể các bác cho em hỏi luôn, thế mẹ bầu thì bao nhiêu tuần đi máy bay là an toàn ạ? em nghe nói sau 4 tháng là có thể đi được, nhưng mà đi xa tận hơn 10 tiếng trên máy bay thế có ảnh hưởng gì k ah? Mẹ nào có KN đã từng đi máy bay xa (từ VN sang Châu âu hoặc ngược lại) tầm từ 4 đến 5 tháng chỉ cho em với!
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    Nó càng bé thì càng dễ adapt mới lạ chứ. Nếu dứt khoát phải đi thì bạn cứ đi sau khi đã trao đổi với bác sỹ nhi của bé. Trừ khi bé có vấn đề cảm cúm chứ không thì chuyến đi với bé sẽ nhẹ nhàng thôi. Lúc lên xuống thì nhớ cho bé bú hoặc dỗ bé ngủ. Chuyện thay tã và vệ sinh cho bé bé tí như thế thuạn lợi gấp tỷ lần khi đi với những bé ăn dam hoặc bắt đầu biết đi biết chạy. Nếu có ai mệt trogn chuyến đi thì là bố mẹ của em bé ấy.
    Cám ơn các mẹ đã cho em thêm thông tin. Em cũng nghe nói là trẻ con dễ thích nghi. Có bà mẹ còn đẻ trên máy bay cơ mà :1:. Nhưng chắc chắn trước khi đi em sẽ phải hỏi bác sĩ của baby xem baby có đủ sức khỏe để đi không. Còn nếu trường hợp bọn em về VN (bay đến 24 tiếng, hic), thì phải đợi baby cứng cáp thì mới đi, chứ không chắc em cũng không chịu nổi huống chi là baby.
    • 3,702 Bài viết

• 676 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happymom
    Tiện thể các bác cho em hỏi luôn, thế mẹ bầu thì bao nhiêu tuần đi máy bay là an toàn ạ? em nghe nói sau 4 tháng là có thể đi được, nhưng mà đi xa tận hơn 10 tiếng trên máy bay thế có ảnh hưởng gì k ah? Mẹ nào có KN đã từng đi máy bay xa (từ VN sang Châu âu hoặc ngược lại) tầm từ 4 đến 5 tháng chỉ cho em với!
    Bạn nên hỏi bsy sản của mình để biết cho chính xác. Mình thì hồi có bầu khoảng 2 tháng có đi sang Châu Âu, hỏi bsy sản ở bv phụ sản thì chị ấy bảo là ok. Thực ra mình có bầu trogn 4 tháng đầu đi rất nhiều, ko chỉ đi sang châu Âu mà còn bay sang Mỹ cơ mà cháu nhà mình khoẻ ko có vấn đề gì cả. Nếu bạn khoẻ mạnh thì chắc là ko sao.
    • 57 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Vịt
    Bạn nên hỏi bsy sản của mình để biết cho chính xác. Mình thì hồi có bầu khoảng 2 tháng có đi sang Châu Âu, hỏi bsy sản ở bv phụ sản thì chị ấy bảo là ok. Thực ra mình có bầu trogn 4 tháng đầu đi rất nhiều, ko chỉ đi sang châu Âu mà còn bay sang Mỹ cơ mà cháu nhà mình khoẻ ko có vấn đề gì cả. Nếu bạn khoẻ mạnh thì chắc là ko sao.
    Cảm ơn các mẹ. Chắc chắn trước khi đi em sẽ phải hỏi ý kiến bác sĩ rồi. Quan trọng là cơ thể mình có khoẻ mạnh hay k, nếu khoẻ thì chắc là k vấn đề gì nhỉ?
    • 1,826 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Các chị ơi bé nhà em giờ mới hơn 2 tháng thôi. Đến 30/4 này e sẽ cho bé đi máy bay về nhà ngoại. Lúc đó bé được gần 4 tháng rồi nhưng em vẫn hơi lo, không biết đi máy bay sớm thế có ảnh hưởng gì đến bé không? Từ HN-SG gần 2h bay thôi. Có mẹ nào đã từng cho bé đi máy bay sớm thế không ạ? Và liệu lúc máy bay cất và hạ cánh bé có bị ù tai không? Nếu có thì có cách nào làm cho bé đỡ bị ù?Nếu bị ù tai bé khóc thì làm như thế nào ạ? Các mẹ nhiều kinh nghiệm chia sẻ cùng e với. Và có gì cần chú ý khi cho bé đi như thế không ạ?
    Đa tạ các mẹ nhìu nhìu...
    Tom's website ---------- Tom's Blog
    • 720 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi elysium Xem bài viết
    Các chị ơi bé nhà em giờ mới hơn 2 tháng thôi. Đến 30/4 này e sẽ cho bé đi máy bay về nhà ngoại. Lúc đó bé được gần 4 tháng rồi nhưng em vẫn hơi lo, không biết đi máy bay sớm thế có ảnh hưởng gì đến bé không? Từ HN-SG gần 2h bay thôi. Có mẹ nào đã từng cho bé đi máy bay sớm thế không ạ? Và liệu lúc máy bay cất và hạ cánh bé có bị ù tai không? Nếu có thì có cách nào làm cho bé đỡ bị ù?Nếu bị ù tai bé khóc thì làm như thế nào ạ? Các mẹ nhiều kinh nghiệm chia sẻ cùng e với. Và có gì cần chú ý khi cho bé đi như thế không ạ?
    Đa tạ các mẹ nhìu nhìu...
    Mình cho con trai đi máy bay từ khi bé 1,5 tháng cơ. Bé cũng sẽ bị ù tai đấy, nhưng bạn đừng lo, cứ chuẩn bị 1 bình nước hoặc bình sữa, khi nào máy bay cất cánh hoặc hạ cánh, bạn cho bé uống nước hoặc sữa là con sẽ ko bị ù tai. Bay 2 tiếng rất nhanh, bạn đừng lo.
    • 1,826 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi contraithuongyeucuame Xem bài viết
    Mình cho con trai đi máy bay từ khi bé 1,5 tháng cơ. Bé cũng sẽ bị ù tai đấy, nhưng bạn đừng lo, cứ chuẩn bị 1 bình nước hoặc bình sữa, khi nào máy bay cất cánh hoặc hạ cánh, bạn cho bé uống nước hoặc sữa là con sẽ ko bị ù tai. Bay 2 tiếng rất nhanh, bạn đừng lo.
    Em cám ơn mẹ nó nhé. Chắc e cho bé bú mẹ cũng ok phải không ạ. Mỗi tội bé nhà e bị bệnh bú nhiều là sẽ ọc hết cả ra luôn, khổ thế chứ. Nên lúc nào cũng chỉ dám cho bé bú ít thôi. Mà bú mẹ thì chẳng biết thế nào là vừa hay chưa nữa.
    • 720 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi elysium Xem bài viết
    Em cám ơn mẹ nó nhé. Chắc e cho bé bú mẹ cũng ok phải không ạ. Mỗi tội bé nhà e bị bệnh bú nhiều là sẽ ọc hết cả ra luôn, khổ thế chứ. Nên lúc nào cũng chỉ dám cho bé bú ít thôi. Mà bú mẹ thì chẳng biết thế nào là vừa hay chưa nữa.
    Ko, ai lại cho bú mẹ khi ở bên ngoài. Bạn cứ chuẩn bị bình nước, hoặc sữa, ít thôi. Ko phải cho con ăn lúc đó, mà là chỉ cần con mút, sẽ có ko khí ra vào miệng để cân bằng áp suất trong tai mà thôi. Việc ù tai khi máy bay lên xuống chỉ diễn ra trong vài phút, nên bạn sẽ cho con uống trong vài phút đó là được rồi.
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Nghe về ngoại mà mê quá, mặc dù mới ở nhà ngoại vào:4:
    Cả 2 bé nhà mình đều đi máy bay từ khi 45 ngày, không vấn đề gì hết. Bé 4 tháng thì cứng cáp rồi. Bạn nhớ sắm một cái địu em bé, đặt bé ngồi vào, địu bé những lúc phải đi lại, còn nhưng lúc ngồi thì mình nên đặt bé nằm xuống (vẫn ở trong địu nhé). Mình đi có một mình nên hành lý gửi hết, chỉ xách theo 1 túi nhỏ và nhẹ, có mấy cái khăn sữa, bỉm và một bộ quần áo để thay cho bé, một ít khăn giấy. Mọi người khuyên nên nút tai bé bằng bông cho đỡp ù tai, nhưng mình toàn quên, cũng chẳng thấy 2 bé nhà mình khóc, trộm vía.
    Chúc 2 mẹ con thượng lộ bình an nhé.
    HERE & NOW
    • lux
    • 8 năm
    • 1,256 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Bạn cứ mặc thêm một cái áo khoác nữa. Lúc bé bú thì che vat áo khoác ra bên ngoài bé, Ok thôi mà. Mình nghĩ nếu bé chỉ bú mẹ thì thế là dễ nhất. Chẳng ai nhìn thấy đâu, mà có ai nhìn thấy thì ... kệ họ. Bé đi máy bay hay ngủ lắm, chỉ nên cho ti một tí thôi để bé yên tâm. Nếu sợ bé bú nhiều quá thì trước khi đi, bạn hút bớt sữa ra (cái này thì mình chỉ nghĩ chứ chưa làm thế bao giờ)
    HERE & NOW
    • 1,826 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hyperlux Xem bài viết
    Nghe về ngoại mà mê quá, mặc dù mới ở nhà ngoại vào:4:
    Cả 2 bé nhà mình đều đi máy bay từ khi 45 ngày, không vấn đề gì hết. Bé 4 tháng thì cứng cáp rồi. Bạn nhớ sắm một cái địu em bé, đặt bé ngồi vào, địu bé những lúc phải đi lại, còn nhưng lúc ngồi thì mình nên đặt bé nằm xuống (vẫn ở trong địu nhé). Mình đi có một mình nên hành lý gửi hết, chỉ xách theo 1 túi nhỏ và nhẹ, có mấy cái khăn sữa, bỉm và một bộ quần áo để thay cho bé, một ít khăn giấy. Mọi người khuyên nên nút tai bé bằng bông cho đỡp ù tai, nhưng mình toàn quên, cũng chẳng thấy 2 bé nhà mình khóc, trộm vía.
    Chúc 2 mẹ con thượng lộ bình an nhé.
    Cảm ơn mẹ hyperlux nhiều. Em cho bé ti mẹ cho đỡ lỉnh kỉnh, vén áo lên 1 tí là bé có thể ti được rồi, với lại ngồi ở ghế trên máy bay chắc cũng ko ai nhìn thấy được trừ ... e bé :4: Ông xã cũng đi cùng nhưng e vẫn thích sắm thêm cái địu như chị nói. Thế 4 tháng ngồi địu được rồi hả chị? Mà sao lúc bế bé nằm lại vẫn phải nằm trong địu thế nhỉ?
    • 328 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em chuẩn bị cho con đi chơi Đà Nẵng mà đang lo vụ bé bị ù tai lúc máy bay chuẩn bị cất cánh và hạ cánh. Các mẹ có kinh nghiệm gì cho em biết với vì em thấy nhiều người nói sau đó bé còn bị đau tai, sợ k dám đi máy bay nữa. Mình người lớn cũng bị nhưng còn biết há mồm hít hơi chứ em bé chắc k làm được. Thks các mẹ nhé

• 218 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Tôm Tít Xem bài viết
    Em chuẩn bị cho con đi chơi Đà Nẵng mà đang lo vụ bé bị ù tai lúc máy bay chuẩn bị cất cánh và hạ cánh. Các mẹ có kinh nghiệm gì cho em biết với vì em thấy nhiều người nói sau đó bé còn bị đau tai, sợ k dám đi máy bay nữa. Mình người lớn cũng bị nhưng còn biết há mồm hít hơi chứ em bé chắc k làm được. Thks các mẹ nhé
    Tôm Tít à, mẹ nó cho con ngậm kẹo hoặc uống sữa lúc máy bay cất và hạ cánh nhé! Cách này mình vẫn áp dụng cho bé nhà mình mỗi khi đi máy bay từ khi 3 tháng tuổi cho tới giờ. Đảm bảo OK.
    Phương pháp ngậm kẹo cũng áp dụng cho cả người lớn nhé! Bạn nuốt liên tục sẽ ko cảm thấy ù tai khi cất cánh đâu. Kinh nghiệm đi máy bay của mình là ko cần thiết phải nhét bông vài tai đâu, cách đó ko hiệu quả. Còn ngáp ngáp cũng chỉ giảm bớt một phần thôi. Thử áp dụng cách của mình xem nhé!
    • 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cu con nhà mình cũng vừa đi ĐN về xong. Ngoài mẹo uống nước lúc hạ cất cánh, mình còn dụ nó nói hát nữa, tức là làm khoang miệng nó đóng mở liên tục!!! hihi, thế là cũng không thấy anh chàng kêu khóc gì đâu
    • 328 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Bố nó cứ bảo em đã hỏi các mẹ chưa? Vì mình luôn ca ngợi cần gì hỏi trên WTT là các mẹ thông thái trả lời ngay, hơn cả 1080 hehe

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4