NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé bị sốt cao nhiều ngày, mẹ nào có kinh nghiệm giúp em với

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với.

Bé nhà em bị sốt cao toàn 38.5 đến 39.5 đã 7 ngày nay rồi. Ban đầu hạ sốt bé còn tỉnh táo và chơi, các ngày gần đây thì sốt nhiều hơn, nặng hơn, thậm chí có lúc uống thuốc cũng chẳng hạ và kể cả hạ sốt bé vẫn mệt mỏi và ngủ li bì, không chơi. 7 ngày em đi khám cho bé 4 lần rồi, các bác sĩ cho xét nghiệm máu, chụp phổi và khám tai mũi họng. Kết quả kết luận là bé bị sốt virus + viêm VA (VA sưng to, có mủ rồi). Bé ho khan, nhiều và uống kháng sinh cũng k ăn thua, bác sỹ đổi thuốc cũng vậy. Đi khám mấy bác sỹ cũng chỉ khám những thế rồi cũng k có phương án gì thêm nữa cả. Em rất lo. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo em với. Bé nhà em sốt 7 ngày rồi, em lo quá

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 346 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

Khẩn trương nhập viện đi mẹ nó, con sốt thế sao lại cho đi khám nhiều bác sỹ được

• 192 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Sao mẹ bé ko cho vào Nhi mà khám hoặc khám ở chỗ nào uy tín ấy. Sốt 7 ngày mà ko ở viện chăm sóc nhỉ. Khổ thân bé quá. Con mình đi tiêm về sốt mình đã lo lắm rùi ý.chúc bé mau khỏi nha

• 568 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mẹ nó cho bé vào Xanh pôn xem sao. Để con sốt lâu thế nguy hiểm quá. Mình nghe nói còn có loại sốt Kawasaki rất nguy hiểm đấy, cứ hạ sốt rồi lại tăng. Bệnh sốt này chỉ Xanh pôn mới chữa đc ý.

• 2,069 Bài viết

• 645 Được cảm ơn

đề nghị mẹ nó cho bé nhập viện sớm nhất có thế, rất nguy hiểm khi con sốt cao, mà ko hạ sốt đựoc . riêng nguy cơ trẻ bị mất nứoc cũng nguy hiểm rồi, chưa nói gì đến nguy nhân dẫn đến sốt. nên cho bé vào viện sớm thôi mẹ nó ạ.

• 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

vấn đề là em đã trình bày rất cụ thể rồi, bác sỹ cũng cứ chỉ nói là sốt viêm họng + virus nên k cần phải nhập viện (

• nms
    • 7 năm
    • 12 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Không rõ là bạn đưa bé đi khám 4 lần ở các nơi khác nhau hay vẫn 1 nơi? Bé nhà mình cũng từng bị sốt do viêm họng, đưa mấy nơi đều kê kháng sinh và hạ sốt, bảo theo dõi 3 ngày, mà bố mẹ thì 1 ngày cũng lo. Bạn có thể kết hợp giữa đút (lúc sốt cao) và uống (ví dụ sot stop) xen kẽ, lưu ý liều lượng. Bên cạnh đó tăng sức đề kháng bằng nước cam. Nếu bé hay trớ thì cho ăn nhiều bữa nhỏ. Không rõ bé nhà bạn bao nhiêu tuổi nên khó so sánh. Chúc bé mau khỏi!

• 214 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Thứ nhất, bác sĩ nơi khám của mẹ bé có đảm bảo không? Mình thì tin nhất bệnh viện nhà nước.
    Thứ hai, nếu thật là bé sốt virus thì từ từ mới khỏi được, quan trọng là theo dõi bé và hạ sốt kịp thời để không bị sốt quá cao ảnh hưởng đến não...Các biện pháp hạ sốt phải hạ được nhiệt nhưng không làm cho bé nhiễm nước bệnh. Ví dụ khi bé sốt cao cởi hết quần áo, lau mình cho bé bằng khăn ướt vắt kiệt nước ở nhiệt độ thường, khi nhiệt độ giảm xuống còn 38 thì ngưng lau, mặc lại quần áo khô thoáng cho bé. Thường khi sốt virus nhiệt độ xuống và lên lại rất nhanh, do đó, khi mặc quần áo cho loại rộng và đơn giản thì dễ thao tác hơn.
    Khi bé khoẻ tranh thủ cho bé uống bù nước, ăn, uống sữa và nghỉ ngơi để bé lấy lại sức. Bé sốt nhiều ngày thì nên cho uống thêm một ít nước oresol.
    Và do con bạn bị viêm VA nên cái này hành bé mệt mỏi li bì. Vì vậy bạn phải theo đúng lịch uống kháng sinh của bác sĩ. Không nên đổi bác sĩ khi thấy con không khỏi bệnh. Bởi vì có thể con bạn đã lờn loại kháng sinh đó và cần một loại khác (nếu không làm kháng sinh đồ). Ngoài ra, kháng sinh chỉ chữa viêm chứ không chữa sốt virus. Do đó, sau khi hết viêm VA thì khả năng con bạn vẫn còn sốt virus, và sốt virus không chăm sóc tốt có thể làm viêm VA trở lại.
    Chúc bé mau khỏe!

• 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nms Xem bài viết
    Không rõ là bạn đưa bé đi khám 4 lần ở các nơi khác nhau hay vẫn 1 nơi? Bé nhà mình cũng từng bị sốt do viêm họng, đưa mấy nơi đều kê kháng sinh và hạ sốt, bảo theo dõi 3 ngày, mà bố mẹ thì 1 ngày cũng lo. Bạn có thể kết hợp giữa đút (lúc sốt cao) và uống (ví dụ sot stop) xen kẽ, lưu ý liều lượng. Bên cạnh đó tăng sức đề kháng bằng nước cam. Nếu bé hay trớ thì cho ăn nhiều bữa nhỏ. Không rõ bé nhà bạn bao nhiêu tuổi nên khó so sánh. Chúc bé mau khỏi!
    em cho khám ở 2 nơi để xem kết quả khám, còn thuốc thì chỉ uống 1 nơi thôi mẹ nó ạ. H thì bé nhà em sau 8 ngày sốt cao li bì liên miên, k ăn uống, ko chơi thì sang ngày thứ 9,10 bắt đầu hết sốt nhưng vẫn mệt ko chịu chơi. Đến ngày 11,12,13 thì bé bắt đầu chơi 1 chút, nhưng đến hnay lại sốt lên 38 độ mẹ nó ạ. Em chết mất. À, mà bé nhà em mấy đợt sốt vừa rồi, thấy triệu chứng nghiến răng ken két nữa chứ. có khi nào sốt cả mọc răng nữa ko nhỉ

• 38 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hd80 Xem bài viết
    Thứ nhất, bác sĩ nơi khám của mẹ bé có đảm bảo không? Mình thì tin nhất bệnh viện nhà nước.
    Thứ hai, nếu thật là bé sốt virus thì từ từ mới khỏi được, quan trọng là theo dõi bé và hạ sốt kịp thời để không bị sốt quá cao ảnh hưởng đến não...Các biện pháp hạ sốt phải hạ được nhiệt nhưng không làm cho bé nhiễm nước bệnh. Ví dụ khi bé sốt cao cởi hết quần áo, lau mình cho bé bằng khăn ướt vắt kiệt nước ở nhiệt độ thường, khi nhiệt độ giảm xuống còn 38 thì ngưng lau, mặc lại quần áo khô thoáng cho bé. Thường khi sốt virus nhiệt độ xuống và lên lại rất nhanh, do đó, khi mặc quần áo cho loại rộng và đơn giản thì dễ thao tác hơn.
    Khi bé khoẻ tranh thủ cho bé uống bù nước, ăn, uống sữa và nghỉ ngơi để bé lấy lại sức. Bé sốt nhiều ngày thì nên cho uống thêm một ít nước oresol.
    Và do con bạn bị viêm VA nên cái này hành bé mệt mỏi li bì. Vì vậy bạn phải theo đúng lịch uống kháng sinh của bác sĩ. Không nên đổi bác sĩ khi thấy con không khỏi bệnh. Bởi vì có thể con bạn đã lờn loại kháng sinh đó và cần một loại khác (nếu không làm kháng sinh đồ). Ngoài ra, kháng sinh chỉ chữa viêm chứ không chữa sốt virus. Do đó, sau khi hết viêm VA thì khả năng con bạn vẫn còn sốt virus, và sốt virus không chăm sóc tốt có thể làm viêm VA trở lại.
    Chúc bé mau khỏe!

Em cám ơn mẹ nó, em cũng làm đúng như mẹ nó nói ở trên đấy ạ. Được vài ba ngày hết sốt thì 2 ngày hnay lại thấy sốt trở lại rồi mẹ nó ơi. Mai em lại cho xuống viện kiểm tra, đang lo viêm phổi ý.

À, mà có 1 điều rất buồn cười nhé. Em cho khám 2 nơi để bác sỹ đọc kết quả xem thế nào. Đều đọc kết quả là sốt virus + viêm VA (xưng to). Nhưng 1 chỗ sau khi chụp phổi bảo là viêm phổi, 1 chỗ thì lại bảo k phải viêm phổi. Chả biết thế nào mà lần.

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3