NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé bị rộp niêm mạc môi và trên lưỡi có những nốt trắng

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 13.8K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 83 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em mấy hôm nay bị rộp niêm mạc môi và trên đầu lưỡi có những nốt trắng nhỏ. Có mẹ nào biết đó là biểu hiện của bệnh nào hay chỉ đơn giản là do bé nóng trong quá thì bảo em với. Em chưa có kinh nghiệm gì cả. Thanks các mẹ nhiều!!!

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 167 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Bạn ơi bạn có thường xuyên tưa lưỡi cho con không vì mình thấy có vẻ bé bị nấm miệng rồi đấy. Cái này mà tưa lưỡi ko đúng cách cũng sẽ dẫn đến nấm miệng bạn ạ nhất là các bé bú bình hay ăn dặm. Bạn có thể mua tuýp thuốc Dartarin về để tưa lưỡi cho bé bạn nhé. Hướng dẫn cụ thể có trong toa thuốc đi kèm rồi đấy! Chúc bé chóng khỏi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 279 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị trắng môi , mấy hôm trước mình có đánh tưa ngày 2 lần bằng Nytatin gói dạng bột thì đỡ đỡ nhưng hôm qua đánh ngày một lần thì thấy nhiều hơn, ban đầu có vài nốt trắng ở đầu lưỡi sau thấy lan ra cả giữa lưỡi. Có mẹ nào biết cách nào ko giúp mình với

• 83 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VHMT Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng bị trắng môi , mấy hôm trước mình có đánh tưa ngày 2 lần bằng Nytatin gói dạng bột thì đỡ đỡ nhưng hôm qua đánh ngày một lần thì thấy nhiều hơn, ban đầu có vài nốt trắng ở đầu lưỡi sau thấy lan ra cả giữa lưỡi. Có mẹ nào biết cách nào ko giúp mình với
    Vậy thì bạn dùng Dartarin của Ngọc Linh chỉ đi. Nhóc nhà mình cũng bị y như vậy, nhưng mới bôi từ trưa qua đến giờ mà đã đỡ hẳn rồi. Gần như là hết hẳn, giờ chỉ bôi thêm cho khỏi bị lại thôi . Thánk bạn Ngọc Linh nhiều lắm.

• 315 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi iliveforyouth Xem bài viết
    Bé nhà em mấy hôm nay bị rộp niêm mạc môi và trên đầu lưỡi có những nốt trắng nhỏ. Có mẹ nào biết đó là biểu hiện của bệnh nào hay chỉ đơn giản là do bé nóng trong quá thì bảo em với. Em chưa có kinh nghiệm gì cả. Thanks các mẹ nhiều!!!

Mẹ nó ơi đọc tham khảo nhé
    Lở miệng

Trẻ con hay bị lở miệng theo nhiều dạng, dạng nào cũng làm cho đau, mặc dù đa số tương đối là vô hại. Các vết lở miệng áptơ thường nhỏ và trắng tươi và xuất hiện trên lưỡi, trên nướu hay lớp niêm mạc trong miệng. Những vết lở miệng có thể làm đau đến độ con bạn sẽ ngại khi ăn. Các vết lở này đôi khi gắn liền với tình trạng căng thẳng (stress) và có thể phát ra hàng loạt trong một thời kỳ đặc biệt có điều lo âu như lúc tựu trường chẳng hạn. Lở miệng do chấn thương thì vết lớn hơn, và thường khởi đầu là một mảng đau bên trong má, có thể là sau tổn thương do răng cắn phải má hoặc do cọ xát vào một cái răng xù xì. Vết lở lớn lên thành một vết lõm màu vàng làm đau. Vết lở liền da rất chậm và dù có chữa trị thế nào đi chăng nữa, cũng mất 10 - 14 ngày mới lành hẳn. Những vết rộp trắng, làm đau ở vòm miệng, trên nướu răng và bên trong má có thể là hệ quả của một bệnh nhiễm trùng nguyên phát do siêu vi trùng mụn rộp. Những vết rộp trắng, giống như tàu hũ có thể là dấu hiệu nhiễm nấm đen (tưa).

Bệnh có nghiêm trọng không?

Các vết lở miệng hiếm khi nghiêm trọng, nhưng vì chúng làm đau nên chúng có thể gây trở ngại cho việc ăn uống của con bạn.

Triệu chứng có thể gặp

Những vùng nhỏ niêm mạc nhô lên, trắng tươi, làm đau ở bất kỳ chỗ nào trên lưỡi, trên nướu hoặc lớp niêm mạc lót khoang miệng.
    Vùng đỏ rộng có khoảng giữa màu vàng, đặc biệt ở bên trong má.
    Những đốm trắng giống như rộp bên trong miệng, đôi khi có sốt đi kèm.
    Biếng ăn vì ăn thì đau miệng.
    Việc gì phải làm trước tiên?

1. Nếu con bạn kêu có một vết đau ở miệng hay lưỡi, bạn hãy kiểm tra xem có vùng nào đau không
    2. Nếu vết loét lớn và ở bên trong má, bạn hãy kiểm tra xem có chiếc răng nào xù xì có thể đã cọ vào niêm mạc má và gây tổn thương.
    3. Nếu các vết loét giống như những bợn trắng, bạn hãy thử chùi chúng đi bằng một chiếc khăn tay. Nếu chùi như vậy để lại những mảng đỏ tươi, các vết loét có thể là do đẹn (tưa) gây nên.
    4. Hãy dùng đầu ngón tay thoa một loại thạch sát trùng hoặc Glycerin lên các vết loét, hoặc cho con bạn uống paracetamol nước.
    5. Trong trường hợp em bé của bạn đang bú bình mà có một vết loét do chấn thương trên vòm miệng, bạn hãy kiểm tra núm vú cao su. Núm vú này có thể cứng quá đối với cái miệng non nớt của em bé.

Có cần đi khám bác sĩ không?

Hãy đi khám bác sĩ càng sớm càng tốt, nếu các vết loét làm cho em bé đau nhiều, hoặc nếu cách chữa trị tại gia của bạn chẳng làm bớt đau gì cả. Hãy đi khám bác sĩ càng sớm càng tốt trong trường hợp các vết loét cứ lặp đi lặp lại hoài. Nếu loét là do cọ vào một chiếc răng xù xì, bạn hãy đưa con bạn đi nha sĩ để mài nhẵn chiếc răng này.

Bác sĩ sẽ có thể làm gì?

Chắc chắn là bác sĩ sẽ kê toa một loại kem chống viêm dành cho các vết loét áptơ. Kem này không hoà tan trong nước miếng và vì thế bám chắc được vào các vết loét và thúc đẩy cho mau khỏi.
    Nếu con bạn cứ bị lở miệng lặp đi lặp lại, bác sĩ sẽ giới thiệu cháu đi bệnh viện để thử máu xem có nguyên do nào bên trong không, ngoài căng thẳng ra.
    Việc gì có thể làm để giúp?

Hãy làm cho thức ăn hóa lỏng để bớt phải nhai, trong thời gian các vết loét còn làm cho rất đau. Hãy cho cháu hút bằng một cái ống hút, nếu cháu thích.
    Chớ cho con bạn ăn bất cứ thức ăn mặn hay chua nào. Thức ăn này sẽ làm cho con bạn đau. Tốt nhất là cho ăn cà rem cây và những thức ăn nào nhuyễn và vị nhạt.
    Đừng để cho con bạn cắn phải môi hay má. Như vậy có thể dẫn tới tổn thương lớp niêm mạc lót miệng và môi, và đôi khi dẫn tới lở loét.
    (Theo Cẩm nang chăm sóc và điều trị bệnh Trẻ em)

• 279 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Vậy thì bạn dùng Dartarin của Ngọc Linh chỉ đi. Nhóc nhà mình cũng bị y như vậy, nhưng mới bôi từ trưa qua đến giờ mà đã đỡ hẳn rồi. Gần như là hết hẳn, giờ chỉ bôi thêm cho khỏi bị lại thôi . Thánk bạn Ngọc Linh nhiều lắm.
    Bạn ơi, con mình mới được 6 tháng dung Darktatin có được ko? Có ảnh hưởng gì không

• 611 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Con mình mấy hôm trước lưỡi trắng, mình chỉ đánh lưỡi bàng Nastylin hoặc nước muối, nhưng 1 tuần sau thì ko thấy đỡ mà còn bị lan ra môi và khóe miệng. Bên trong khóe môi, và lưỡi có những bơn trắng như ăn sữa còn dính vậy. Bé bị nhiệt miệng, là mùa hay sao ấym, thấy nhiều bé bị quá. Mình theo lời chỉ dẫn của các mẹ bên bệnh trẻ em: mua Kamitad-gel bôi và uống Vit C, B2, ko biết có đỡ ko. Nếu con bị như bé mình các mẹ vào bên bệnh trẻ em tham khảo, nhiều cách hay lắm

• 607 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Khả năng bé bị nấm miệng rồi mẹ ơi.Mua thuốc cốm rơ lưỡi cho bé hoặc hòa một ít mật ong với nước đun sôi để nguội đánh lưỡi cho bé nhé.Ớt nhà mình cũng mới bị và mới khỏi rồi nhưng nấm hay bị đi bị lại lắm vì nó do men sữa mà ra Y_Y

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn nên thử dùng lá rau ngót nhé!
    Cún nhà mình cũng bú bình nên hơn hai tháng đã bị tưa trắng hết lưỡi rồi, có khi bé đau bỏ bú luôn . Hồi đầu không biết, để bà nội rơ mật ong, rơ hôm trước, hôm sau lại trắng như thường. Bà về quê, mẹ lên mạng nghe nói mật ong bé dưới một tuổi dùng không tốt, với lại mật ong ngọt nên rơ càng nhanh bị nấm. Mẹ chuyển sang dùng cốm Nyst (thành phần là nystatin), dùng hết hai hộp, cứ đều đặn ngày hai lần, mất công gần chết, thế mà chẳng ăn thua. Rồi mẹ lại lên mạng, lần này được chỉ dùng lá rau ngót. Mẹ mua về lấy mấy lá rửa sạch, rửa lại bằng nước sôi ấm, rửa lần nửa bằng nước muối sinh lý (cho chắc ăn), giã nhỏ và lọc nước rồi thấm gạc rơ lưởi rơ cho bé. Ngày một lần thôi, trộm vía sau 3 ngày thì hết luôn. giờ khoảng hơn tháng thấy trắng ít ít mẹ mới rơ lại. Nếu bé dưới 3 tháng tuổi, thỉnh thoảng bạn có thể thay rau ngót bằng lá hẹ, rơ luôn cả hai hàm để khi mọc răng bé không sốt quấy mẹ, khi mình biết bí kíp này thì Cún hơn 3 tháng mất rồi, tiếc ghê.
    Chúc các bé hay ăn chóng lớn, không quấy mẹ để các mẹ không vất vả như mình nhé, đẻ xong còn nhẹ ký hơn con gái (mà vốn dĩ đã còi rồi) hu hu