NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé bao nhiêu tháng thì ăn được phô mai, ván sữa và yaourt?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.61K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tình hinh là By Bột nhà em đã tròn 8 tháng, hôm bữa em đi siêu thị mua ván sữa và phô mai cho bé ăn dặm thêm vì nghĩ By đang mọc răng cần bổ sung canxi. Tuy nhiên, nhiều người bảo em rằng: By ăn bột, uống sữa được thì đừng cho ăn ván sữa kẻo béo phì; phô mai thì By ăn sẽ bị đầy bụng khó tiêu...Yaourt thì chị bán hàng trong siêu thị bảo( ăn ván sữa thôi, trên 1 tuổi mới đc ăn yaourt!!!).
    Mẹ By đang phân vân, mẹ nào có kinh nghiệm share giúp ạ!
    Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
    Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha

Email: prettyken8x@yahoo.com.vn
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 92 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ By,

Một số thông tin và kinh nghiệm chia sẻ cùng mẹ nó:
    Phô mai là thực phẩm chế biến sẵn có giá trị dinh dưỡng rất cao chứa nhiều loại protein (chất đạm), lipid (chất béo), đường và các khoáng chất. Ngoài ra, phômai rất giàu canxi, vitamin A, D và B12. Nguồn vitamin B12 trong phômai có thể bù vào lượng vitamin B12 bị thiếu hụt ở nhóm bé lười ăn thịt. Đây là những nhóm chất cần thiết cho cơ thể, đóng vai trò rất quan trọng với sự phát triển của trẻ. Ở Việt Nam, sữa từ lâu đã trở nên gần gũi và quen thuộc. Còn với phô mai, một số bà mẹ lại nghĩ đây là nguyên nhân gây béo phì nên hạn chế cho bé dùng. Điều này không đúng vì bản chất của béo phì là do chế độ ăn không hợp lý, dư thừa năng lượng.
    Phô mai với thành phần chủ yếu là ca-sê-in, loại protein tốt nhất trong sữa, nên cũng sở hữu các đặc tính ưu việt. Ngoài ra, nếu để ý kỹ, ta sẽ thấy rằng với cùng trọng lượng như nhau thì hàm lượng canxi trong phô mai gấp 6 lần trong sữa; đồng thời chứa vitamin D có tác dụng tốt cho hấp thu canxi vào xương. Phô mai còn không chứa đường lactose, vì đã được lên men bởi vi khuẩn đặc biệt hoặc xử lý với enzim để loại bớt đi chất này. Do đó, phô mai thường thân thiện hơn với hệ tiêu hóa của các em, đặc biệt là trẻ nhỏ.
    Ăn phô mai tốt cho sức khỏe của răng vì phô mai là thức ăn tạo ra kiềm, giúp giảm độ axit ở miệng nhờ hàm lượng canxi cao. Phô mai kích thích tiết nước bọt tạo ra môi trường kiềm trong khoang miệng, giúp làm sạch và bảo vệ răng.

Bạn có thể cho bé nhà mình ăn Phô mai trong khoảng thời gian từ 5 tháng trở lên. Có thể ăn trực tiếp (bé nhà mình toàn ăn trực tiếp) hoặc cho vào cháo nấu cho bé ăn.

Về sữa chua, bạn nên chọn loại sữa chua dành riêng cho trẻ em hoặc sữa chua tự làm

Mẹ nó tham khảo nhé,
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhé. mình cũng đang muốn cho cu tí ăn phô mai nhưng sợ cu bị đầy bụng, đọc được thông tin này thì yên tâm luôn. vì mình thấy cu tí đang có hiện tượng thiếu canxi mà uống thuốc thì ko ổn lắm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn bạn chia sẻ nhé, By nhà mình thích phô mai lắm luôn ^^
    Đi khắp thế gian không ai tốt bằng mẹ
    Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng cha

Email: prettyken8x@yahoo.com.vn
    • 158 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Mình được bs dinh dưỡng Bv FV khuyên o nên cho bé ăn phô mai, ván sữa trước 2 tuổi, nên các mẹ hãy đến bs chuyên khoa tư vấn nhé
    Bé Totoro ăn ngoan, ngủ giỏi, khỏe mạnh , mau lớn nha