NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé 8,5 tháng biếng ăn, không uống sữa ngoài. Các mẹ giúp em!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.18K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• uk0
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thì chưa có gia đình. Nhưng mà chị em thì đang có cháu bé gái đầu tiên được 8,5 tháng. 6 tháng đầu bé nó không ăn uống gì ngoài bú sữa mẹ. Thế nên lúc mẹ nó đi làm lại mới bắt đầu tập ăn cháo cho cháu và cho nó uống sữa ngoài nhưng bé không chịu uống, cũng không chịu bú bình Em đi học về thấy cả nhà bùn quá nên lên đây hỏi kinh nghiệm các mẹ xem sao. Mong các mẹ truyền lại kinh nghiệm ạ.
    Với lại cháu nó cũng đeo bỉm hầu như 24/24 không biết thế có tốt không các mẹ nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 119 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bạn ơi ,con bạn giống con mình đó,mình có chia sẻ trên này rùi bạn đọc và tham khảo cho con nhé,có thể sẽ cải thiện đc tình hình đấy bạn ah
    Chào các mẹ,hôm nay em mới lọ mọ vào chuyên mục này và thấy rất hữu ích,có nhiều kinh nghiệm hay và rất hữu dụng cho các mẹ sinh con lần đầu ít kinh nghiệm như em.Em hiện tại đang có 1 bé gái được hơn 6 tháng tuổi và là cháu đầu nên cũng rất vụng về trong cách chăm sóc bé,nhưng cũng mạnh dạn lên đây chia sẻ cùng các mẹ 1 kinh nghiẹm mà em nghĩ là có thể sẽ rất hữu ích cho các mẹ có con bỏ bình sớm ,ko thich ăn sữa ngoài và bị táo bón như bé nhà em trước đây 2 tháng.Bé susu nhà em khi đc 3 tháng rưỡi đã bỏ sữa ko chịu ăn và ko chịu bú bình,mặc dù từ sơ sinh bé rất thik ăn sữa và ty bình ngon lành vì mẹ quá ít sữa ko đủ cho con bú,cùng lắm chỉ đủ cho con bú đêm thôi ạ,chứ ban ngày con ăn chủ yếu là sữa ngoài .Ấy vậy mà khi đc 3 tháng rưỡi bé bắt đầu bỏ bình nhất quyét ko chịu ty bình mà chỉ ty mẹ thôi ạ,mặc cho mẹ thay đổi năm bảy loại sữa và gần chục bình sữa cùng với núm ty,tất cả cố gắng đều vô ích ,con vẫn chỉ ty mẹ thôi,1 tuần đầu tiên thì còn có thể lừa cho con ty mẹ gà gà ngủ rồi đút bình vào chứ sau này rồi thì ko thể,cứ đưa bình vào là khóc thảm thiết gào lên,nhất quyết ko nghe,cả nhà dùng mọi cách,đút thìa,bơm xilanh nhưng vẫn vô ích vì em hiểu rằng vấn đề là bé ko muốn ăn sữa ngoài nữa mà chỉ thik sữa mẹ thôi ,trong khi nẹ lại quá ít sữa cho con dù đã làm bằng nhiều phương pháp để tăng tiết sữa khác nhau cũng vô ích ,nhiều khi ôm con,mẹ ko còn sữa con cứ hậm hực vì thiếu sữa mà mẹ chỉ biewets chảy nước mắt thương con.Thế rồi bà ngoại có người bạn làm cùng cơ quan ,nhà cô có truyền thống ba đời làm bột sắn nguyên chất,cô nói với mẹ em là có thể quấy bột sắn chín lên sau đó pha cùng sữa bình thường như pha với nước,có điều là ko quấy bột sắn đặc quá,chỉ cần hơi sánh thôi là đc.Em về làm theo quấy bột sắn hơi sánh rồi pha sữa với công thức bt như pha với nước để đút thìa cho bé ăn,lạ lắm ạ,ngay thìa đầu tiên bé thik thú ra mặt và xơi hết 210ml bằng cách đút thìa trong vòng 10p,em mừng vô cùng vì con đã chịu ăn sữa,vì ở tuổi này của bé nguồn thức ăn chủ yếu vẫn là sữa mà.Trước đó vì lo con đói quá và ko đủ chất dinh dưỡng nên em đã phải nhắm mắt cho cháu ăn bột ăn dặm rồi,ngày 3 bữa bữ bột ngọt và nhồi nhét đến tận đêm khuya mới hết 1 bữa sữa nữa,vì cho bé ăn dặm quá sớm nên bé bị táo bón,mỗi lần đi vs là con rặn chảy cả nước mắt ,tay chân gồng lên nổi hết cả gân cốt mà ra mỗi 1 tý bé xíu ,nhìn con mà xót xa quá.Từ ngày cho bé ăn 2 bữa sữa bột sắn và 2 bữa bột ngọt thì trộm vía con đã khác hẳn rồi ạ,con ăn ngon miệng hơn chỉ 5 10p là hết veo 220ml sữa và cả bột cũng vậy,ngày đi đều đều 1 lần và phân thì ôi chao là đẹp,mượt và mịn,tuy có vnx hơi rặn nhưng ko vấn đề gi hết đâu ạ.Em mừng húm,ngày nào cũng ngoáy bột sắn cho con,mới đay vài hôm đã cho bé ăn thêm bột mặn và hoa quả nghiền,sữa chua mẹ tự làm nữa ạ,100 lần trộm vía con ra đường và khách đén mua hàng của mẹ ai cũng hỏi 1 tuổi ah,susu của mẹ trộm vía gần 6 tháng rưỡi 10.3kg và cao 80cm(trộm vía,trộm vía ..........................................trộm vía)
    Hôm nay biết có chuyên mục này nên em mạnh dạn vào chia sẻ cũng các mẹ kinh nghiệm này để có mẹ nào đang khổ tâm như em 2 tháng trước sẽ có thêm 1 biện pháp mới cho con vẫn chịu ăn sữa và chữa cả táo bón cũng rất tốt đấy ạ.Bột sắn cũng rất lành các mẹ nhé,và mát nữa nên các mẹ yên tâm dùng cho con,khi pha với sữa có vị ngậy nhưng ko béo,nhạt thanh ,vị mát nên các bé rất thích đấy ạ.Tuy nhiên hiện tại để mua đc gồn bột sắn an toàn,sạch đẻ dùng cho con có lẽ cũng sẽ hơi khó và tạo nhiều băn khoăn lo lắng cho các mẹ ,nên có mẹ nào có nhu cầu thì cứ pm cho em nhé em sẽ chỉ chỗ mua hoặc nhờ mẹ em mua giúp của cô cùng làm với mẹ ạ,em cung ko biết giá cả bn đâu vì cô cho bé nhà em 1 túi chắc hơn 1kg gì đó mà dùng hơn 2 tháng ny rồi cũng vẫn còn kha khá,định khi nào hết thì mới mua tiếp cho con ăn.Mẹ nào có nhu cầu thì alo cho em em sẽ hỏi giá và địa chỉ cho ạ 0982645586.Nghe mẹ em nói thì nhà cô rât sạch sẽ và cẩn thận lắm,chuyên làm bột sắn đã 3 đời rồi và bột của cô là nguyên chất và đảm bảo vệ sinh,cô thường làm theo đơn đặt của chủ yếu các bà,các mẹ mua sang nước ngoài hoặc đem biếu ở nước ngoài,bột của cô để thoải mái vài năm cũng vẫn thơm mùi hoa bưởi chứ ko bị mốc hay chuyển mùi,chuyển màu dâu ạ,em dùng cho con em cũng thấy rất là ok,bé ko làm sao hết,nên chia sẻ cùng các mẹ để các mẹ an tâm.Rất mong bài viết này sẽ có ích cho mẹ nào đang băn khoăn khổ tâm vì con bỏ sữa và táo bón ạ.Em cảm ơn các mẹ vì đã đọc hết bài viết này của em.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 127 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Con mình 2 đứa tự dưng cũng lười ăn quá. Sẽ thử cách của mẹ nó xem sao!
    • 2,060 Bài viết

• 1,667 Được cảm ơn

Vụ biếng ăn thì mình không có kinh nghiệm nhiều, để các mẹ khác tư vấn cho bạn, nhưng chắc chắn là phải rất kiên trì.
    Còn mặc bỉm 24/24 thì không nên chút nào, bé sẽ rất khó chịu đấy. Bé 6 tháng thì đi ị cũng ít rồi, tè thì cũng khoảng ~ 1 - 2h/ lần, nên chịu khó xi bé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • uk0
    • 1 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ bé su nhé! Mình sẽ thử cách này! Cám ôn mẹ bé su nhiều nhiều lắm!
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cố gắng thử nhiều cách bạn nhé, vấn đề trẻ biếng ăn luôn làm cho các mẹ đâu đầu, hãy tạo niềm vui cho bé trong ăn uống, đừng ép bé quá nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)