• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.57K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac me oi! Me nao co kinh nghiem giup minh voi! Con minh 3 tuoi roi ma van chua biet nhai com toan an chao nuot chung. An duoc vai hat com lai nhe ra. Sap toi di hoc roi ma van chua an duoc com, minh lo qua! Lieu 3 tuoi di hoc co cho vao lop chao duoc khong nhi? Me nao tu van cho minh voi!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 107 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenkhoi181007 Xem bài viết
    Cac me oi! Me nao co kinh nghiem giup minh voi! Con minh 3 tuoi roi ma van chua biet nhai com toan an chao nuot chung. An duoc vai hat com lai nhe ra. Sap toi di hoc roi ma van chua an duoc com, minh lo qua! Lieu 3 tuoi di hoc co cho vao lop chao duoc khong nhi? Me nao tu van cho minh voi!!!
    Mình cũng đang cực kỳ băn khoăn cái vụ này. Mình thấy rằng tỷ lệ không chịu nhai của các bé ở thành thị cao hơn hẳn các bé ở nông thôn. Nguyên nhân có thể là do cách chăm sóc đấy. Chúng ta đã vô tình không tập cho bé nhai đúng thời điểm thế nên bé không có khái niệm nhai, chỉ có khái niệm nuốt chửng mà thôi.Chình mình cũng đang vướng phải vấn đề này đây. Bé nhà mình được 25 tháng rồi, vẫn chỉ ăn cháo, dù là cháo hạt to hay nhỏ...thì đều nuốt chửng. Mới đây có ăn được ít cơm nát (nhưng chỉ gọi là nghịch ngợm cho vui thôi).Trước kia mình thấy các bé khác ăn được mọi thứ từ lúc được 1 tuổi thì mình sốt ruột lắm, nhưng bây giờ thì mình không căng thẳng nữa vì mình ngẫm được 1 điều: mỗi bé mỗi khác. Mình là người có thể hiểu con mình nhất, biết được tính cách, khả năng của bé rõ nhất vì vậy tốt hơn cả là không nên lo nghĩ nhiều vì điều đó luôn khiến mình bồn chồn, mất vui.
    Tuy nhiên vẫn chú ý tập cho bé dần dần. Khi tập có thể được, có thể không được nhưng mẹ nó cứ nhớ rằng: bây giờ chưa được thì sau này sẽ được. Trước kia bất cứ thứ gì bé nàh mình cắn được vào mồm là đều bị nhè ra hết.Sau đó đến giai đoạn: cắn được miếng bé thì nuốt chửng, miếng to vẫn nhè. Bây giờ bắt đầu giai đoạn trệu trạo trong mồm, mà mình cũng không biết là bé có nhai bằng răng hàm không hay chỉ đã qua đá lại trong mồm. đôi khi mình còn áp dụng cách của các cụ ngày xưa để khuyến khích bé: nhai trước bé 1 ít rồi cho bé nhai tiếp . Ví dụ, bé muốn ăn thịt, mình nhai dập dập 1 chút rồi đút vào mồm cho bé thì thấy bé nhai tiếp với vẻ khoái trá lắm. Mẹ nó thử cách này xem sao, đừng sợ bẩn nhé. Mình là mẹ bé cơ mà, với lại 1 chút như thế cũng chẳng ảnh hưởng gì đâu
    Có kinh nghiệm gì hay thì trao đổi tiếp mẹ nó nhé. Chỉ ước ao 1 ngày nào đó thấy bé tự bê bát cơm và ngồi nhai ngon lành!
    • 107 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Không biết trường công thế nào nhưng ở trường tư thì bé vẫn được ăn theo khả năng đấy
    bé 3 tuổi rồi thì nên đi học với các bạn thôi. Có khi trong môi trường tập thể bé lại học được cách nhai từ các bạn đấy. Học bạn nhanh hơn nhiều mà
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on me Beti nhe! Chi vi hom di xin hoc cho con, thay co Hieu truong noi neu tu gio den luc di hoc ma chau ko an dc com thi kho nhan vao lop lam. The nen minh sot ruot qua. Minh van tap an cho be nha minh nhung no cu nuot chung hoac nhe ra. Minh cung dang nghi den phuong phap cua ban day. De minh thu xem sao vay...
    • 101 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Mẹ nguyenkhoi181007 ơi, bạn thử áp dụng bài nhai cơm của các cụ xem sao, giúp bé tập nhai lại.

Bên cạnh đó, bạn thử nấu từng món xem sao, cơm trắng nấu nát thôi, thịt cá thì đông lạnh, lúc đông lấy ra mài nhuyễn bằng bàn mài (có bán ở các cửa hàng đồ dùng em bé ấy), rồi sau đó mới nấu chín, bạn thêm bột bắp, hoặc bột sắn để tạo độ trơn cho bé dễ nuốt, tạm thời thế đã. Rau cũng làm vậy.

Chia món là để giúp bé nhận vị lại, thay vì ăn cháo trộn suốt. Qua đó bạn sẽ biết bé thích ăn gì và ghét ăn gì để biết mà chế biến.

Nếu ăn như vậy thời gian này bạn phải chấp nhận bé ăn ít và không lên cân đó, nhưng phải tập thôi, chứ không mẹ còn vất vả dài dài.

Chúc bé mau ăn được cơm cho mẹ đỡ lo lắng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi duahauxinhdep; 13/04/2010 vào lúc 10:59 PM.
    • 14 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cung thay chi cung cong ty keu dua con gai 3 tuoi chi an chao bang cach nuot chung. Nhung thang cu nha em 18 thang da ngoi xuc com mot minh rui. Bay gio 2tuoi ruoi, no chang bao gio can ai phai cho an va co the an tuot tuon tuot moi thu ma me cho phep. Em thay bon tre luoi nhai la do phan xa, hoi nho cac me khong cho tap nhai, bay gio lon thi thanh thoi quen mat rui. De khac phuc tinh trang nay mat thoi gian va cong suc lam. Ngay tu bay gio cac me phai chuyen tu chao nhuyen sang chao hot, chao dac roi com, rau, trung, ca, thit. Luc dau chi mot it cho be quen dan sau do moi tang dan khau phan. Ma moi lan thay doi nhu the cac me co gang do danh, khich le hoac treo phan thuong de cac be co the vui ve thuc hien. sau mot hoi gian thi cac be se quen va me se do vat va hon. Cac me hay co gang di vi tinh trang nay neu de lau cang kho chua, neu be di tre ma chi an moi chao thi se thiet thoi lam vi co giao khong the ngoi do be an nhu me duoc dau, luc do se sinh ra coi coc, suy dinh duong day. Chi cung cong ty em cung lam nhu the duoc hai thang roi, be nha chi ay bay gio moi bua da an duoc phan ba bat com, thay ba y mung húm.
    • 107 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đến bây giờ bé nhà mình được gần 26 tháng rồi. Khoảng 1 tuần gần đây đã có thể nhai và ăn thêm được vài thứ mới, mừng quá.
    Hôm đi công viên, cu cậu đòi ăn xúc xích, lúc đầu mình tưởng là thể nào cũng nhè ra thế mà không ngờ cu cậu nhai nhai rồi nuốt rất ngon lành. sau đó là cầm cả quả chuối cắn...nhưng vẫn chưa thay cháo = cơm cho bữa chính được. Mặc dù mình vẫn cho bé ngồi ăn cùng gia đình, cho bé xúc cơm nhưng chỉ vài miếng là bắt đầu nghịch.
    Mong đến lúc bé tự xúc ăn được như bé nhà các mẹ quá.
    • 13 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hi, may qua trong thoi gian qua da cai sua duoc cho Be Ti nha minh. Met qua nhung roi da qua, cung phai quyet tam lam moi thanh cong duoc.
    • 64 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenkhoi181007 Xem bài viết
    Vấn đề này bạn phải kiên trì và cứng rắn 1 chút, chấp nhận để con ăn ít đi. Mình tập cho bé nhà mình ăn cơm từ lúc 2 tuổi, cũng suốt ruốt lắm, con ăn được ít mà lại rõ lâu. Nhưng mình cho bé đi nhà trẻ từ 20 tháng. Lúc đấy cũng vào lớp ăn cháo rồi các cô cũng luyện cho ăn cơm.
    Thời gian đầu thì bạn nấu cơm nát 1 chút,thức ăn có thể băm nhỏ rồi cố gắng dỗ dành bé ăn được chút nào hay chút ấy, ra xong rồi cho uống thêm sữa. Bây giờ bạn tập dần cho bé đi để đi học bé có thể ăn được 1 ít cơm.Bé đi học bé sẽ đua theo các bạn, có thể ăn được nhiều hơn đấy. Nếu bạn ko tập cho bé từ bây giờ càng để lâu càng khó đấy. Như ở cơ quan mình có 1 một ông con năm nay đi học lớp 1 rồi vẫn chưa ăn được cơm, đang lo sốt vó đấy.