Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.07K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 50 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Nhờ mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp bé nhà em được gần 3 tuần tuổi, bé cứ bú mẹ được 1 ít rồi gồng người lên rằng ti ra gào khóc, xong lại rối rít đi tìm ti, ngậm mút vài cái lại dứt ra khóc, cứ thế... mỗi lần cho bé ăn thật là mệt mỏi. mình có kiểm tra ko phải bé ướt đít hoặc mẹ thiếu sữa. nhờ cấc mẹ tư vấn giúp với, cảm ơn các mẹ.

• 295 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Chắc bé gắt ngủ đó. Có phải một lúc sau bé ngủ khò không bạn? Con nhà mình trước cũng thế, bé gắt ngủ cho đến 12 tháng hic hic, khổ lắm. Bạn mình bày cách cho bé ngậm ti giả, bé không khóc nữa, nhưng bé sẽ nghiện ti giả mỗi lúc đi ngủ, sau này nghiện cả lúc không ngủ :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 50 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ ocbuong2309 nhé, mới nuôi con lần đầu nên mình chưa có kinh nghiẹm gì cả. bé nhà mình chê ti bình, ko biết có chịu ngậm ti giả không! MÌnh sẽ thử xem.

• 154 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi skoll Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ ocbuong2309 nhé, mới nuôi con lần đầu nên mình chưa có kinh nghiẹm gì cả. bé nhà mình chê ti bình, ko biết có chịu ngậm ti giả không! MÌnh sẽ thử xem.
    Giống bé nhà tớ wa,từ lúc đẻ tới giờ 1m 6d rồi mà ti mẹ hay ti binhf cứ mút 1 lúc lại nhè ra gào xong lại tìm,k biết nó muốn gì nữa.Nhiều lúc điên tiết k cho ti nữa 1 lúc lại đâu vào đấy,khổ thật sữa tong tỏng chảy mà con k ti lại phải dỗ dành ướt cả mẹ cả con.Mà sữa mẹ có nhiều nhặn gì đâu,chảy phí tiếc wa.Mẹ nó có nhiều sũa k?hay tại mình nửa sữa mẹ nửa sữa bột nên mới khổ thế

• 88 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình chưa sinh nên chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng thử đoán 1 chút, có khi nào sữa của bạn không nhiều nên em bé khó chịu không. Chị dâu mình lần đầu sinh, không có kinh nghiệm (có thể nói là vụng về) không có sữa mà không biết, thằng bé khóc suốt và ngày càng teo tóp đi, đến khi ông bà ở xa tới thăm cháu đầy tháng mới phát hiện ra đấy.

• 194 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

chào bạn, mình cũng mới sinh con được 3 tháng, cũng là con đầu lòng, và khi 3 tuần tuổi con mình cũng có biểu hiện giống hệt như con bạn. Lúc ấy có người thì bào mình là ít sữa quá hoặc nhiều sữa quá con đều như vậy. Mình đã rất cố gắng ép con bú nhưng không hiệu quả. Đến hơn 1 tháng mình mời bác sỹ đến khám thì bác sỹ bảo đấy là dấu hiệu lười ăn của thiếu canxi. Con mình đã uống D3 và canxi theo chỉ dẫn của bác sỹ, mình hút sữa ra bình cho con ti thì thấy có cải thiện hơn. Ban đầu con mình không hề ti bình, cứ ăn là khóc, nhưng vài ngày là quen. Nếu con bạn có những biểu hiện sau thì bạn nên mời bác sỹ khám xem con có thiếu canxi hay vi chất không nhé:
    khó ngủ, ngủ không yên giấc, hay giật mình
    chân lạnh về chiều
    nấc cụt sau khi bú
    hay quấy đêm
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé, mình cũng đang rất cố gắng đây.

• 736 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Hihi, vấn đề này dễ stress lắm nha. Mình có 1 bé rùi. Nếu như thì có 3 trường hợp xảy ra
    1. Bé bị mọc "nanh". Nguyên nhân là mình vệ sinh răng miệng không kĩ cho bé ( vụ này bé nhà mình cũng bị một lần). Bạn kiểm tra lại lợi và vòm miệng của be đi nhé.
    2. Sữa bạn ít quá, hoặc bạn ăn thứ gì đó làm sữa có mùi lạ. Bé bú không đủ ga ==> khó chịu
    3. Sữa nhiều quá, tia sữa mạnh quá. Mẹ mình bảo là hiện tượng bị "sữa đuổi' đó. Mình cũng trải qua trường hợp này luôn. Nhưng bé nhà mình "gan" hơn. Hì hục ti, không khóc, nhưng cũng không ti được lâu. Vì vậy 4 tháng đầu bé nhà mình cũng chỉ tăng tầm 1kg/1tháng. Đến khi đi làm đọc nhiều mới biết là do sữa mình nhiều quá ( lần nào cho bé ti, ti còn lại cũng ướt sũng cái khăn xô". Thế là từ sau mình để sữa trong chảy hết đi mới cho bé ti. Mỗi lần như thế hứng được mỗi bên ti một chén sữa đổ đi đấy. Nhưng mình đọc thấy nói cái sữa đầu không nhiều chất đâu mà lại còn chứa chất làm bé no lâu. Trộm vía bé nhà mình từ đó bụ hẳn ra. Ngực mẹ cũng ko bị đau. À, mình còn có cách vắt sữa đầu đi rất dễ mà không bị đau đó là vê vê đầu ti, một lúc là sữa tự chảy ra.
    Mẹ nó xem có cải thiện được tình hình không nhé
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 736 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

À mà mình thấy bảo ngậm ti giả không tốt lắm đâu
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:

• 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hoingoc nói đúng đó, có khi sữa mẹ nhiều quá nên bé không bú được, vì vậy nếu sữa ra nhiều quá, mẹ nó dùng 2 ngón tay kẹp nhẹ lại để lượng sữa chảy ít đi. Nói vậy chứ bé nhà mình cũng như vậy mà không chịu bú, thế là 3,5 tháng ôm bình sữa luôn.

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui, các mẹ cho con ti vất vả nhỉ. Mình cũng mới có 1 bé hơn 2 tuổi rồi, mình gầy nên cũng ít sữa nên người thân đều bảo mình chỉ nên cho con ti đến 1 tuổi rồi cai sữa. Đúng lúc bé được 1 tuổi thì mình bị sốt xuất huyết nên cai luôn vì trộm vía bé nhà mình nghiện sữa bột lắm, loại nào cũng uống. Nhưng trong 1 năm cho con ti không 1 lần nào bé cắn ti mẹ hay nổi nóng giật ra giật vào kiểu như mấy mẹ kể cả, nếu có thì chỉ là lúc đó mình chọc bé cười nên bé nhè ti ra cười với mẹ xong rồi lại quay vào ti.
    Mà cai sữa thì dễ như không, mình không cho bé ti nữa là thôi, chẳng đòi chẳng khóc lóc gì cả, cũng chẳng cần phải cách ly với mẹ. Kể cho mọi người nghe ai cũng bảo "sao dễ thế".
    Mình nghĩ các trường hợp trên ngoài những trường hợp bé có vẫn đề bất thường, khó chịu, các trường hợp khác cũng khó thể là do bé khó tính đấy. Bé còn nhỏ chưa thể dạy được nên mẹ phải chịu đựng thôi.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2