• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.16K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 50 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

chào các mẹ!
    Nhờ mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp bé nhà em được gần 3 tuần tuổi, bé cứ bú mẹ được 1 ít rồi gồng người lên rằng ti ra gào khóc, xong lại rối rít đi tìm ti, ngậm mút vài cái lại dứt ra khóc, cứ thế... mỗi lần cho bé ăn thật là mệt mỏi. mình có kiểm tra ko phải bé ướt đít hoặc mẹ thiếu sữa. nhờ cấc mẹ tư vấn giúp với, cảm ơn các mẹ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 298 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Chắc bé gắt ngủ đó. Có phải một lúc sau bé ngủ khò không bạn? Con nhà mình trước cũng thế, bé gắt ngủ cho đến 12 tháng hic hic, khổ lắm. Bạn mình bày cách cho bé ngậm ti giả, bé không khóc nữa, nhưng bé sẽ nghiện ti giả mỗi lúc đi ngủ, sau này nghiện cả lúc không ngủ :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 50 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ ocbuong2309 nhé, mới nuôi con lần đầu nên mình chưa có kinh nghiẹm gì cả. bé nhà mình chê ti bình, ko biết có chịu ngậm ti giả không! MÌnh sẽ thử xem.
    • 154 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi skoll Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ ocbuong2309 nhé, mới nuôi con lần đầu nên mình chưa có kinh nghiẹm gì cả. bé nhà mình chê ti bình, ko biết có chịu ngậm ti giả không! MÌnh sẽ thử xem.
    Giống bé nhà tớ wa,từ lúc đẻ tới giờ 1m 6d rồi mà ti mẹ hay ti binhf cứ mút 1 lúc lại nhè ra gào xong lại tìm,k biết nó muốn gì nữa.Nhiều lúc điên tiết k cho ti nữa 1 lúc lại đâu vào đấy,khổ thật sữa tong tỏng chảy mà con k ti lại phải dỗ dành ướt cả mẹ cả con.Mà sữa mẹ có nhiều nhặn gì đâu,chảy phí tiếc wa.Mẹ nó có nhiều sũa k?hay tại mình nửa sữa mẹ nửa sữa bột nên mới khổ thế
    • 88 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình chưa sinh nên chưa có nhiều kinh nghiệm nhưng thử đoán 1 chút, có khi nào sữa của bạn không nhiều nên em bé khó chịu không. Chị dâu mình lần đầu sinh, không có kinh nghiệm (có thể nói là vụng về) không có sữa mà không biết, thằng bé khóc suốt và ngày càng teo tóp đi, đến khi ông bà ở xa tới thăm cháu đầy tháng mới phát hiện ra đấy.
    • 194 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

chào bạn, mình cũng mới sinh con được 3 tháng, cũng là con đầu lòng, và khi 3 tuần tuổi con mình cũng có biểu hiện giống hệt như con bạn. Lúc ấy có người thì bào mình là ít sữa quá hoặc nhiều sữa quá con đều như vậy. Mình đã rất cố gắng ép con bú nhưng không hiệu quả. Đến hơn 1 tháng mình mời bác sỹ đến khám thì bác sỹ bảo đấy là dấu hiệu lười ăn của thiếu canxi. Con mình đã uống D3 và canxi theo chỉ dẫn của bác sỹ, mình hút sữa ra bình cho con ti thì thấy có cải thiện hơn. Ban đầu con mình không hề ti bình, cứ ăn là khóc, nhưng vài ngày là quen. Nếu con bạn có những biểu hiện sau thì bạn nên mời bác sỹ khám xem con có thiếu canxi hay vi chất không nhé:
    khó ngủ, ngủ không yên giấc, hay giật mình
    chân lạnh về chiều
    nấc cụt sau khi bú
    hay quấy đêm
    Chúc 2 mẹ con khỏe mạnh nhé, mình cũng đang rất cố gắng đây.
    • 768 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Hihi, vấn đề này dễ stress lắm nha. Mình có 1 bé rùi. Nếu như thì có 3 trường hợp xảy ra
    1. Bé bị mọc "nanh". Nguyên nhân là mình vệ sinh răng miệng không kĩ cho bé ( vụ này bé nhà mình cũng bị một lần). Bạn kiểm tra lại lợi và vòm miệng của be đi nhé.
    2. Sữa bạn ít quá, hoặc bạn ăn thứ gì đó làm sữa có mùi lạ. Bé bú không đủ ga ==> khó chịu
    3. Sữa nhiều quá, tia sữa mạnh quá. Mẹ mình bảo là hiện tượng bị "sữa đuổi' đó. Mình cũng trải qua trường hợp này luôn. Nhưng bé nhà mình "gan" hơn. Hì hục ti, không khóc, nhưng cũng không ti được lâu. Vì vậy 4 tháng đầu bé nhà mình cũng chỉ tăng tầm 1kg/1tháng. Đến khi đi làm đọc nhiều mới biết là do sữa mình nhiều quá ( lần nào cho bé ti, ti còn lại cũng ướt sũng cái khăn xô". Thế là từ sau mình để sữa trong chảy hết đi mới cho bé ti. Mỗi lần như thế hứng được mỗi bên ti một chén sữa đổ đi đấy. Nhưng mình đọc thấy nói cái sữa đầu không nhiều chất đâu mà lại còn chứa chất làm bé no lâu. Trộm vía bé nhà mình từ đó bụ hẳn ra. Ngực mẹ cũng ko bị đau. À, mình còn có cách vắt sữa đầu đi rất dễ mà không bị đau đó là vê vê đầu ti, một lúc là sữa tự chảy ra.
    Mẹ nó xem có cải thiện được tình hình không nhé
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 768 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

À mà mình thấy bảo ngậm ti giả không tốt lắm đâu
    Ba thuong con vi con giong me.
    Me thuong con vi con giong ba.
    Ca nha ta cung thuong yeu nhau.
    Xa la nho gan nhau la cuoi:
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hoingoc nói đúng đó, có khi sữa mẹ nhiều quá nên bé không bú được, vì vậy nếu sữa ra nhiều quá, mẹ nó dùng 2 ngón tay kẹp nhẹ lại để lượng sữa chảy ít đi. Nói vậy chứ bé nhà mình cũng như vậy mà không chịu bú, thế là 3,5 tháng ôm bình sữa luôn.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Ui, các mẹ cho con ti vất vả nhỉ. Mình cũng mới có 1 bé hơn 2 tuổi rồi, mình gầy nên cũng ít sữa nên người thân đều bảo mình chỉ nên cho con ti đến 1 tuổi rồi cai sữa. Đúng lúc bé được 1 tuổi thì mình bị sốt xuất huyết nên cai luôn vì trộm vía bé nhà mình nghiện sữa bột lắm, loại nào cũng uống. Nhưng trong 1 năm cho con ti không 1 lần nào bé cắn ti mẹ hay nổi nóng giật ra giật vào kiểu như mấy mẹ kể cả, nếu có thì chỉ là lúc đó mình chọc bé cười nên bé nhè ti ra cười với mẹ xong rồi lại quay vào ti.
    Mà cai sữa thì dễ như không, mình không cho bé ti nữa là thôi, chẳng đòi chẳng khóc lóc gì cả, cũng chẳng cần phải cách ly với mẹ. Kể cho mọi người nghe ai cũng bảo "sao dễ thế".
    Mình nghĩ các trường hợp trên ngoài những trường hợp bé có vẫn đề bất thường, khó chịu, các trường hợp khác cũng khó thể là do bé khó tính đấy. Bé còn nhỏ chưa thể dạy được nên mẹ phải chịu đựng thôi.
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình nghĩ là nhiều khả năng bé mọc nanh rồi. Bé nhà mình trước cũng thế nhưng từ lúc nhổ nanh thì đỡ hẳn. Mẹ nó thử kiểm tra cho con xem
    • 94 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BimThui Xem bài viết
    Mình nghĩ là nhiều khả năng bé mọc nanh rồi. Bé nhà mình trước cũng thế nhưng từ lúc nhổ nanh thì đỡ hẳn. Mẹ nó thử kiểm tra cho con xem
    bạn kiểm tra như cách bạn này chỉ hoặc mũi của bé, có thể mũi bé không được thông thoáng, con mình 7 tháng giờ cũng vậy, nhất là ban đêm, bạn nên bế bé khi cho bú đừng cho bú nằm, đêm mình mà nằm cho bú y như rằng giống con bạn nhưng bế lên cho bú thì hết. Thân chào
    • 151 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hic, bé nhà bạn giống y chang như bé nhà mình. Nhưng bé nhà mình con khóc gần như suốt đêm cơ, nghĩ lại bg mình vẫn sợ lắm, chưa dám sinh em bé thứ 2. Mình cũng mời bác sỹ tới nhà khám, bác sỹ cung kê canxi, Vitamin D nhưng chả ăn thua gì cả và khám k có răng nanh gi cả đâu. Con bé cứ quấy khóc thế cho tới 4 tháng thì thôi, mẹ tớ nói bị sài đẹn cho có người đến thăm bị hành quân, hoặc do ax nhà tớ thỉnh thoảng có đi đám ma về mà đốt k kỹ. Mẹ nó thử lấy nón rách, nhặt ở ngoài đừog ấy và mấy thứ nữa kieu đốt vía ấy, tớ k nhớ rõ nhưng mà ấy thử hỏi người già xem, ho biết đấy. Với lại mẹ tớ nói, nếu người nhà có đi đám tang về thì tốt nhất ra ngoai mà tắm sạch sẽ và giặt quần áo ở đó luôn đi, chứ mang về nhà ảnh hưởng tới bé lăm ý.
    • 298 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanhduong08 Xem bài viết
    Hic, bé nhà bạn giống y chang như bé nhà mình. Nhưng bé nhà mình con khóc gần như suốt đêm cơ, nghĩ lại bg mình vẫn sợ lắm, chưa dám sinh em bé thứ 2. Mình cũng mời bác sỹ tới nhà khám, bác sỹ cung kê canxi, Vitamin D nhưng chả ăn thua gì cả và khám k có răng nanh gi cả đâu. Con bé cứ quấy khóc thế cho tới 4 tháng thì thôi, mẹ tớ nói bị sài đẹn cho có người đến thăm bị hành quân, hoặc do ax nhà tớ thỉnh thoảng có đi đám ma về mà đốt k kỹ. Mẹ nó thử lấy nón rách, nhặt ở ngoài đừog ấy và mấy thứ nữa kieu đốt vía ấy, tớ k nhớ rõ nhưng mà ấy thử hỏi người già xem, ho biết đấy. Với lại mẹ tớ nói, nếu người nhà có đi đám tang về thì tốt nhất ra ngoai mà tắm sạch sẽ và giặt quần áo ở đó luôn đi, chứ mang về nhà ảnh hưởng tới bé lăm ý.
    Hức hức, con nhà tớ đây, cũng bị nói sài đẹn nên tớ cho đi khêu đẹn, con gái nên khêu 9 lần. Cũng nói có nanh, nên lại đi khêu nanh thêm mấy lần. Cũng đeo vòng lá dâu, rồi đi lễ ở đền, chùa, đi đâu cũng kêu cầu cho con chịu ăn chịu uống. Cũng cho phơi nắng, uống canxi + D3. Đi khám dinh dưỡng, uống thuốc bổ, uống men tiêu hóa, ăn ruốc cóc ( lúc >1 tuổi)... đủ cả.
    Đến nay 16 tháng vẫn chỉ có 8kg8, bé loắt choắt, mỗi khi đi ngủ là gãi, gãi đầu gãi tai gãi tay gãi chân...
    • 50 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ngoài những nguyên nhân như sữa nhiều quá, ít quá hoặc bé mọc "nanh" thì bạn thử cho bé ti nằm đi. Bé nhà mình giống hệt thế từ hồi tuần thứ 2, 2 mẹ con cứ đánh vật với nhau khi mình cho bé ti...kết quả là bé thì khóc ngằn ngặt, còn mẹ thì bực điên lên. Mình thử cho ti nằm thì thấy dù bé có vặn vẹo người nhưng mà chịu ti, không khóc. Tuy nhiên đến giờ được 1m15d mà bé cứ ăn xong khoảng 1h or hơn một chút lại đòi ti tiếp, làm mình k làm được gì, toàn xoay xung quanh con thôi. Ép ăn thêm thì k được, vì cứ ti một lúc là bé lăn ra ngủ
    • 54 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình sang tháng thứ 2 cũng có biểu hiện đang ti mẹ thì nhả ra, gào khóc inh ỏi, rồi lại tìm ti, cho bé ngậm rồi lại khóc...cứ như thế cho đến 1-2h sau thì bé ngủ. Ban ngày còn đỡ chứ ban đêm thì mệt chịu không nổi. Mình hỏi các chị và rút kinh nghiệm nuôi bé ra thì thấy rằng bé có biểu hiện như thế là bởi các lý do:
    - Ít sữa quá
    - Nhiều sữa quá bé nuốt không kịp
    - Gắt ngủ
    Lý do gắt ngủ chiếm đa phần, vì mình thấy sau 1 lúc vỗ về ru ngủ thì bé ngủ ngon lành. Tìm hiểu thì được biết bé đang buồn ngủ nhưng ngoại cảnh tác động khiến bé không ngủ được (lạnh quá, nóng quá, ồn ào quá, cần hơi ấm của bố mẹ...) Những lúc như thế mình ôm con vào lòng, vỗ lưng và hát ru cho bé, lát sau bé sẽ tự ngủ. Lúc đầu bé đòi ngậm ti xong mới ngủ nhưng gần đây thì hết rồi.
    • K_Y
    • 4 năm
    • 13 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi skoll Xem bài viết
    chào các mẹ!
    Nhờ mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp bé nhà em được gần 3 tuần tuổi, bé cứ bú mẹ được 1 ít rồi gồng người lên rằng ti ra gào khóc, xong lại rối rít đi tìm ti, ngậm mút vài cái lại dứt ra khóc, cứ thế... mỗi lần cho bé ăn thật là mệt mỏi. mình có kiểm tra ko phải bé ướt đít hoặc mẹ thiếu sữa. nhờ cấc mẹ tư vấn giúp với, cảm ơn các mẹ.
    Do lượng sữa bé bú đấy, bé nhà em cũng vậy sữa xuống nhanh quá bú không kip lại la làng lên không chiu bú, phải đem ra dỗ dành 1 lúc mới chiu bú lạ. Lúc bé gần ngủ bú mẹ nhanh mà lượng sũa lại ít quá bé cũng không chịu, nên bây giờ em vừa cho bú bình vừa cho bú mẹ đấy. lúc bé chưa muốn ngủ thì cho bú bình trước 1 ít, đến lúc muốn ngủ cho ti mẹ là vừa. chị thử xem