NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bé 2 tháng tuổi nằm võng được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.2K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 300 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi tuổi này đã nằm võng 1 mình được không? Cụ thể là võng xếp Duy Lợi. Mình sợ xương của bé chưa đủ cứng nên không biết có bị cong lưng không nữa.

Cám ơn các mẹ đã trả lời giúp.:Rose:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• alo
    • 8 năm
    • 2,445 Bài viết

• 7,695 Được cảm ơn

Cấm tuyệt đối cho đến khi con...10 tuổi bạn nhé.

Cái lưng con như cây non, cho con nằm võng thì hỏng hết lưng con à. Tuyệt đối không bạn nhé. Nếu không, lưng con sẽ cong như cầu Thê Húc!
    • 89 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tập cho con ngủ giường tốt hơn, càng nhỏ càng dễ tập. Mình xếp xó cái võng Duy lợi ax mua về 550k :Sad:
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alo Xem bài viết
    Cấm tuyệt đối cho đến khi con...10 tuổi bạn nhé.

Cái lưng con như cây non, cho con nằm võng thì hỏng hết lưng con à. Tuyệt đối không bạn nhé. Nếu không, lưng con sẽ cong như cầu Thê Húc!
    Bé lớn nhà tớ (năm nay 14 tuổi) nằm võng từ 22 ngày vì tội... khóc quá, cho nằm võng lại ngủ ngon lành. Mùa đông thì ấm, mùa hè thì mát. Bé thứ 2 tớ cho nằm từ 3 tháng tuổi, đến bây giờ gần 17 tháng ban ngày ngủ vẫn nằm võng, đêm nằm giường với bố mẹ.
    Tớ thấy chẳng bị làm sao hết và theo tớ biết thì trên diễn đàn này cũng khá nhiều mẹ cho con nằm võng đấy thôi.
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 138 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Bé Nhã Anh nha mình nằm võng từ khi được 15 ngày tuổi đấy, bé nằm võng ban ngày thôi còn ban đ6m thì nằm giường, thấy be nằm võng thì ngủ rất ngon, ban mua them cái nôi bằng tre bỏ vào võng, bé nằm thẳng lưng chẳng sao cà, bạn đừng đu đưa nhiều để tập cho bé tự ngủ ko phai ru, mình còn mở thêm nhạc ru trẻ cho be nghe và bé tự ngủ và ngủ rất say nữa .
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn

Bé vẫn có thể nằm võng. Nhưng bạn không nên cho nằm nhiều quá vì xương các bé vẫn bị mềm.
    Cún nhà mình hồi được hơn tháng tuổi cũng đã cho nằm võng rồi. Nhưng mà cũng nằm ít thôi. Bạn có thể để một vật gì cứng như miếng gỗ hoặc mảnh chiếu cỏ loại cứng đó. Những thứ đó cả về chiều rộng và chiều dài chỉ hơn con bạn một chút thôi. Bạn đặt lên võng rồi lót khăn hay thứ gì đó cho nó êm. Như thế con bạn vẫn có thể nằm võng mà không sợ bị còng lưng. Nếu có gì thắc mắc có thể gọi cho mình theo số DT 0983 916 284. Mình là Trang.
    • 2,091 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Thực sự tớ chẳng khoái cái vụ cho con nằm võng lắm. Tốt nhất cho em bé nằm trên mặt phẳng của giường. Nhiều bé nằm võng quen rồi đến khi cho nằm giường là không chịu.
    • 2,818 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Tôm nhà em nằm võng từ khi bé, nghiện võng lắm, đặt lên là ngoan ngay, nhg em ko cho nằm trực tiếp lên nên ko sợ cong lưng, em cho nằm trên 1 cái gối, nên lưng còn có vẻ hơi ưỡn lên nữa ý chứ:Thinking::Thinking::Thinking:
    • 137 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mẹ meoiu nếu sợ con bị cong lưng thì mua thêm 1 cái nôi mây / tre đặt lên võng cho con nằm vô tư 6 tháng đầu, bé nhà mình cũng thích nằm võng lắm, ban ngày ngủ võng, ban đêm ngủ gường, còn nôi điện mua về chỉ để đựng mấy cái đồ linh tinh cho con, chẳng biết các bé khác thì sao, chứ bé nhà mình không ưa cái nôi điện.
    • 32 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng không thích việc cho trẻ nằm võng lắm. Nhiều khi người lớn nằm còn khó chịu nữa là trẻ.
    • 1,084 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

mỗi người một ý kiến.
    @mẹ chủ tóp: Nếu mẹ nó thích cho bé nằm võng thì tớ trả lời rằng nằm võng không sợ bị ảnh hưởng tới hệ xương đâu. Nếu có chắc tớ với thằng em tớ đã chịu hậu quả rồi.

Trẻ con có võng ngủ rất ngoan. Chính vì thế mà đứa bạn tớ khi cả nhà di cư từ HN sang Sydney còn mang cả anh Duy Lợi theo đấy nhé!

Bé nhà tớ lúc buồn ngủ mà khó ngủ thì đặt lên võng ru ru là ngủ ngay. Nhưng ko fải là ngủ võng sẽ quen chỉ ngủ võng, đêm vẫn ngủ giường, ngủ như người lớn một mạch tới sáng. Ban ngày thì ngủ giường chỉ được 1tiếng là dậy (vì ban ngày ồn, khó ngủ giấc dài), nhưng ngủ võng mà chuẩn bị dậy, đu đưa vài cái nếu còn buồn ngủ là lại ngủ tiếp, còn hết giấc thì có đu đưa võng vẫn ko ngủ nữa đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tocdaixd; 26/06/2009 vào lúc 10:10 AM.
    • 851 Bài viết

• 1,776 Được cảm ơn

Thế các mẹ chịu khó làm như mình đây. Mua nôi tre bỏ con vào (chàng ta thích lắm, ré lên cho lên võng đưa 1 cái là im ngay, mà em tham khảo bạn bè, hình như bé nào cũng thích võng, vừa mát vừa được đung đưa mà), khi con ngủ say rồi thì bồng bỏ lên cũi hoặc giường cho thẳng lưng. Cũng sợ con còng lưng nhưng mà thấy bao nhiêu đứa cháu nằm võng cũng chẳng bị còng, chỉ còng khi các bé ngồi học không đúng tư thế thôi. Hay có còng mà mình không thấy rõ, nên cũng sợ sợ, tốt nhất vẫn cho nằm nhưng hạn chế. :Smiling:
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 2,818 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocdaixd Xem bài viết
    mỗi người một ý kiến.
    @mẹ chủ tóp: Nếu mẹ nó thích cho bé nằm võng thì tớ trả lời rằng nằm võng không sợ bị ảnh hưởng tới hệ xương đâu. Nếu có chắc tớ với thằng em tớ đã chịu hậu quả rồi.

Trẻ con có võng ngủ rất ngoan. Chính vì thế mà đứa bạn tớ khi cả nhà di cư từ HN sang Sydney còn mang cả anh Duy Lợi theo đấy nhé!

Bé nhà tớ lúc buồn ngủ mà khó ngủ thì đặt lên võng ru ru là ngủ ngay. Nhưng ko fải là ngủ võng sẽ quen chỉ ngủ võng, đêm vẫn ngủ giường, ngủ như người lớn một mạch tới sáng. Ban ngày thì ngủ giường chỉ được 1tiếng là dậy (vì ban ngày ồn, khó ngủ giấc dài), nhưng ngủ võng mà chuẩn bị dậy, đu đưa vài cái nếu còn buồn ngủ là lại ngủ tiếp, còn hết giấc thì có đu đưa võng vẫn ko ngủ nữa đâu.
    y như Tôm nhà này, ban ngày chó hàng xóm sủa là giật mình, chỉ có võng mới ngủ đc êm giấc thôi, nên cũng cho nó nằm võng nhiều để ngủ đc sâu, chứ ngày nào ko ngủ võng thì cả ngày gắt gỏng suốt hà, nhg đến tối là ngủ trên giường ngoan lắm....mình đặt dưới lưng con 1 cái gối mỏng, nên đẩy lưng cao lên, đầu thì kê 1 cái khăn lông xếp mỏng hơn gôí, còn mông thì kê lên tấm lót cho tè khỏi ướt võng, thế nên lưng ko bị cong mà còn đc cái gối ôm ôm vào người nên ngủ êm lắm....
    • 300 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bé nhà mình đêm thì vẫn đặt nằm giường. Chỉ tầm gần sáng ọ ẹ nhiều quá mẹ ngủ không được thì cả 2 mẹ con di cư ra võng nằm. Mình để bé nằm sấp, nằm trên người mình luôn. Cả 2 mẹ con đều ngủ ngon lành. Bé chỉ nằm võng khi nằm cùng người lớn và cũng không nhiều. Nằm nôi tư6 động hay nằm giường bé ngủ giấc không sau, chỉ được khoảng ít phút là đã dậy rồi. Ôm bé nằm thì bé ngủ ngon hơn.

• alo
    • 8 năm
    • 2,445 Bài viết

• 7,695 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hạ long biển nhớ Xem bài viết
    Bé lớn nhà tớ (năm nay 14 tuổi) nằm võng từ 22 ngày vì tội... khóc quá, cho nằm võng lại ngủ ngon lành. Mùa đông thì ấm, mùa hè thì mát. Bé thứ 2 tớ cho nằm từ 3 tháng tuổi, đến bây giờ gần 17 tháng ban ngày ngủ vẫn nằm võng, đêm nằm giường với bố mẹ.
    Tớ thấy chẳng bị làm sao hết và theo tớ biết thì trên diễn đàn này cũng khá nhiều mẹ cho con nằm võng đấy thôi.
    Ô! Thế thì các mẹ theo trường phái nằm võng cứ tiếp tục cho con nằm võng. Còn tớ thì theo trường phái ngược lại.
    Bé lớn của bạn mới 14 tuổi, làm sao bạn có thể khẳng định chẳng bị làm sao hết. Theo tớ, cứ nên tránh cho con bạn ạ. Ở khu nhà tớ, có cháu nhỏ, bà nội cho nằm võng dù của ông từ hơn 1 tuổi. Giờ cô bé ý chuẩn bị vào cấp 3, lưng cong như tôm. Mình gặp lại mà giật mình. Mẹ cô bé ấy cưa ân hận mãi vì ngày xưa đi làm, không để ý đến việc nằm võng của con.

Bác sỹ nhi cũng khuyên tớ là không nên cho con nằm võng. Thôi thì, cái gì mình chưa cảm thấy yên tâm thì không nên làm theo. Tớ thấy cho con nằm võng khi còn bé cứ bất an thế nào ỳ, nên không dám.
    • 851 Bài viết

• 1,776 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomiu Xem bài viết
    Bé nhà mình đêm thì vẫn đặt nằm giường. Chỉ tầm gần sáng ọ ẹ nhiều quá mẹ ngủ không được thì cả 2 mẹ con di cư ra võng nằm. Mình để bé nằm sấp, nằm trên người mình luôn. Cả 2 mẹ con đều ngủ ngon lành. Bé chỉ nằm võng khi nằm cùng người lớn và cũng không nhiều. Nằm nôi tư6 động hay nằm giường bé ngủ giấc không sau, chỉ được khoảng ít phút là đã dậy rồi. Ôm bé nằm thì bé ngủ ngon hơn.
    Bé nhà em trong tháng cũng phải ôm mới chịu ngủ (rất mệt và vất vả cho người chăm), nhưng giờ thì bé chịu nằm một mình rồi. Nếu bạn ôm riết thì sau này bé quen, sẽ không chịu ngủ riêng, bé nào cũng thích được úm vào người cả :LoveStruc:. Em nghĩ tùy bé khó tính hay không, chứ bé nhà em tập nằm một mình mãi không được, giờ tự đòi nằm 1 mình, giờ tập nằm cũi vẫn chưa được, bé đòi nằm võng. Biết đâu bé sẽ tự thay đổi sở thích trong nay mai:Smiling:.
    Đến cuối đời mới biết ai ở bên mình.
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

be cua em cung moi duoc 3 tuan thoi,nhung troi nong qua nen em cho nam vong luon. em co dat them 1 cai chieu nho cho be nam cho thang lung nua, nhung ma nam 1 lat, la be van minh the la bi tut xuong. Co cach nao de be ko bi tut len tut xuong ko ha cac chi?
    • 413 Bài viết

• 884 Được cảm ơn

Ô! Thế thì các mẹ theo trường phái nằm võng cứ tiếp tục cho con nằm võng. Còn tớ thì theo trường phái ngược lại.
    Bé lớn của bạn mới 14 tuổi, làm sao bạn có thể khẳng định chẳng bị làm sao hết. Theo tớ, cứ nên tránh cho con bạn ạ. Ở khu nhà tớ, có cháu nhỏ, bà nội cho nằm võng dù của ông từ hơn 1 tuổi. Giờ cô bé ý chuẩn bị vào cấp 3, lưng cong như tôm. Mình gặp lại mà giật mình. Mẹ cô bé ấy cưa ân hận mãi vì ngày xưa đi làm, không để ý đến việc nằm võng của con.

Bác sỹ nhi cũng khuyên tớ là không nên cho con nằm võng. Thôi thì, cái gì mình chưa cảm thấy yên tâm thì không nên làm theo. Tớ thấy cho con nằm võng khi còn bé cứ bất an thế nào ỳ, nên không dám.
    Gọi là bé thôi chứ con tớ năm nay cũng lớp 9 rồi, cùng chuẩn bị vào cấp 3 rồi còn gì.:Laughing:

Thực ra thời gian đầu cho con nằm võng tớ cũng lăn tăn lắm, nhưng mẹ chồng tớ bảo mấy con của bà toàn nằm võng cả. Với lại con tớ khóc lắm, khóc chẳng ai dỗ được, chỉ chịu mỗi nằm võng thôi nên dần rồi tớ cũng yên tâm cho nằm.

Đúng là có hai trường phái thật, ở khu nhà tớ cũng nhiều người cho con bé nằm võng nhưng cũng có nhiều người không. Riêng tớ thì nghĩ những em bé ở vùng đồng bằng sông Cửu long (và một số vùng nông thôn khác) được nằm võng từ rất sớm, vì tớ thấy hình ảnh chiếc võng gắn liền với những lời ru ầu ơ...
    Sau lưng người đàn ông thành đạt là người phụ nữ nhân hậu_J. Addison
    • 70 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meomiu Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi tuổi này đã nằm võng 1 mình được không? Cụ thể là võng xếp Duy Lợi. Mình sợ xương của bé chưa đủ cứng nên không biết có bị cong lưng không nữa.

Cám ơn các mẹ đã trả lời giúp.:Rose:
    Quan trọng là khi nằm chị để ý cái lưng bé là ok thôi.còn sợ nữa thì ra đường 3/2 mua cái thúng mây for baby bỏ vô nằm ngon lành.chủ yếu là cho bé ngủ lâu lâu 1 chút không thôi sợ bị giật mình hoài.tối thì nằm 1 chút ngủ rồi thì bế vô phòng lên giường ngủ với ba mẹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hatrang51179; 27/06/2009 vào lúc 04:05 PM.
    • 1,084 Bài viết

• 643 Được cảm ơn

Ấy, sao em và thằng em trai không bị cong lưng nhỉ? Mẹ em bảo cho hai chị em nằm võng ngay từ khi chưa đầy tháng đấy. (Chú thích,em năm nay 26 và em trai 20, đã đủ để mẹ nó khẳng định là chẳng bị làm sao chưa?)
    Nhất trí với mẹ nào ở trên là nằm võng hay ko cũng chỉ là vì giấc ngủ của con. Trẻ con ngủ đủ giấc sẽ rất tốt đấy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tocdaixd; 29/06/2009 vào lúc 09:47 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2