• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

bé 15 tháng đã ăn cơm nát được chưa?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.15K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,632 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện đã 15 tháng nhưng vẫn ăn cháo nấu nhừ với rau băm và thịt băm nhỏ nấu trộn với nhau.
    Các mẹ thấy ăn như thế có ổn không? có phải tập cho bé ăn cơm nát từ bây giờ không các mẹ? Bé gái 15 tháng mà dài có 80cm và cân nặng khoảng 10kg thôi các mẹ.
    Bé nhà mình hiện ăn 3 chén cháo/ngày và khoảng 400ml sữa với 1 hũ sữa chua hoặc phomai gì đó. Ngày uống 1 lần nước cam.
    Có gì các mẹ tư vấn giúp mình với.
    cảm ơn các mẹ nhiều nhiều.

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 43 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé Bo nhà mình cũng 15tháng, cân nặng 10kg như nhà bạn nhưng đã "bị' cho ăn cơm, mì tôm, bún.... cách đây nửa tháng rồi (bà nội cho ăn -> không ngăn nổi), nhưng trộm vía thấy cu cậu nhai rất tốt, vẫn ăn cháo 03 bữa chính, bữa trưa thay bằng một trong những món trên. Bo cũng không ăn cơm nát bao giờ, mình tăng dần từ cháo loãng đến đặc và giờ là ăn cơm luôn 1 bữa trưa.
    Đầu tiên cũng thấy hơi hoảng, nhưng thấy con ăn thích thú lắm nên cũng chẳng lo lắng j nhiều, nhưng từ đó cũng có kinh nghiệm rằng những giai đoạn ăn dặm, bột, cháo nhuyễn nên rút ngắn lại nếu không bọn chúng lười biếng lắm, lúc cho ăn lợn cợn chút là không chịu đâu. Đứa cháu mình là vd, 3tuổi vẫn ăn cháo nhuyễn.
    Ba và Mẹ yêu bé Bo nhất đời, mong cho con khoẻ mạnh và thông minh....
    • 96 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng 15 tháng rồi và mình đang cho cháu ăn cơm nát. Ăn lúc nào là do bọn trẻ con thôi. Cu nhà mình cứ đòi ăn, thấy ăn OK và output bình thường nên mình cho ăn ngày 2 bữa cơm nát, 1 bữa cháo. Ăn được cơm thì ăn luôn thức ăn với cả nhà sẽ tiện hơn nhiều và cũng đa dạng hơn nữa.
    • 268 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

bé mình 13 tháng mới đi khám bác sĩ dinh dưỡng được tư vấn là nên cho ăn cơm nát băm thịt và rau để tập cho cơ hàm khỏe, tốt cho răng phát triển. Ngoài 3 ăn bữa chính, kèm 400-500ml sữa thì bổ sung thêm bánh, trái cây, sữa chua và uống nước cam mỗi ngày sẽ tốt cho bé. Bạn tập cho bé ăn đi nhé. Chúc bé hay ăn chóng lớn
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng tầm 16 tháng mình cho bé ăn cơm nát rùi cu cậu có vẻ thích lắm
    • 163 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hơn 15 tháng, mình cho ăn cơm xay, ngày 2 bữa thôi, còn bú mẹ hoàn toàn, cộng 1 hũ sữa chua, 1 chén nước cam, mình ở nhà nên bé bú mẹ rả rích suốt ngày nên chẳng thấy đói, ép bé ăn thêm 1 bữa cháo nhẹ nữa nhưng bé no quá trớ hết. 1 ngày bé ăn có 2 bữa thôi nhưng mỗi bữa được gần 1 bát ô tô cháo, hihi.
    • 159 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Bé nhà cũng tình trạng y trang bé nhà mẹ chủ toppic. Mình thấy bé chưa có phản xạ nhai, như vậy liệu có cho con ăn cơm nát đc ko nhỉ??? (Bé được 10 răng: 8 răng cửa và 2 răng hàm)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi SweetNhim; 15/04/2010 vào lúc 01:17 PM.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

con em giờ đã được 17 tháng rồi vậy mà vẫn ăn cháo xay lợn cợn. ăn cơm mẹ nhá thì bé cũng nhai thêm rồi nuốt, còn ăn cơm chan canh với ít thịt băm thì 1 tiếng mới hết nửa bát. buồn lắm các mẹ ạ. mà con em cũng được 12 răng rồi đó. bé nhai rẩt lâu và thường không chú ý đến việc nhai. mà em để ý thấy bé nhai bằng mấy răng trước cửa rồi chề hết cả môi ra chứ không nhai bằng răng hàm đâu các mẹ a. ai có kinh nghiệm chỉ em làm sao cho bé có phản xạ nhai bằng răng hàm với
    • 2,092 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Quýnh dấu topic này thôi. Mình cũng đang đầu đầu vì thằng bé nhà mình 17 tháng mà chưa chịu nhai, toàn nuốt. Vẫn cháo hột và thịt xay.
    Now 24 tháng 11,8 kg - 85cm . NB: 3,5 kg-52cm 1m: 5kg-57cm 2m: 5,9kg-58cm 2m21d: lật 3m: 6,5kg-60cm 4m: 7,3kg-62cm 5m: 7,6kg-62cm 5m2w: ăn bột 5m2w3d: mọc 1 cái răng 5m2w6d: răng thứ 2 6m: 8,1 kg-66cm 7m:8,4kg-68cm 8m:8,4kg-70cm 9m:8,65kg-70cm 10m:8,95kg-71cm 11m:9,1kg-72cm 12m: 9,3kg-74cm
    • 48 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Chào các mẹ! mình có 1 người bạn ở Đức cho con gái 18 tháng đi nhà trẻ. Trước đó ở nhà bạn mình chỉ cho con ăn cháo xay nát giống ở Việt Nam. con gái bạn đó đi nhà trẻ 6 tháng đầu tiên không ăn được cơm trưa ở nhà trẻ vì họ cho ăn giống người lớn rồi, ngoại trừ thịt ninh nhừ và cắt miếng nhỏ. sang tháng thứ 7 bạn mình sợ quá buổi trưa đành đón con về, cho ăn ở nhà rồi lại mang đến trường. cả 2 mẹ con cùng vất vả, con không thích nghi được với bạn bè xung quanh còn mẹ thì chẳng học hành, đi làm gì được cả.

Mình còn được bác sĩ nhi của con gái mình dặn đi dặn lại rất kỹ càng là phải tập nhai cho con khi bắt đầu ăn dặm. Khi các con nhai là cơ hàm được hoạt động. Nếu chỉ nhai không, cơ hàm không hoạt động cũng sẽ ảnh hưởng tới khả năng ngôn ngữ của các con.

Ở trên diễn đàn mình thấy có Mẹ Ổi chia sẻ cách cho con ăn dặm và nhai kiểu Nhật rất hay. Các mẹ tìm và tham khảo để tập nhai cho các con. Nếu bạn nào cần thêm thông tin thì nhắn mình, mình gửi cho nhé.

Chúc các mẹ và các bé vui, khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Kupi nhà mình tập ăn từ sớm, tầm 11 tháng đã ăn cơm nát, nhai trái cây sồn sột rùi. Giờ 20 tháng đã ăn cơm như người lớn, nhai được hết thức ăn ( thịt xé nhỏ ), chỉ có điều cứ đụng món nào ảnh ko thích thì cứ nhai xong là ảnh nhả ra, ko nuốt, ko biết trường hợp này có bình thường ko nhỉ ?
    Trước mình toàn tập nhai cho Kupi bằng cách cho bé ăn trái cây, mỗi ngày mỗi loại trái cây khác nhau, từ các mềm mịn nhất đến cái cứng, nên chàng nhai khá là tốt, các chị thử tạo điều kiện cho bé nhai trái cây xem, trái cây ngọt ngọt, kích thích bé vui thích việc nhai hơn ý.
    • 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các mẹ cho các bé ăn dặm kiểu Nhật xem, con cô em cũng cho a theo pp đấy, bé nhai tốt lắm, bh cũng 14 tháng mà nhai đc cơm rồi ý chứ. Em cũng sẽ học tập cho con ăn dặm theo pp đấy.

NB:3,1kg - 49cm
    1M: 4,4kg - 57cm
    2M: 5,25kg - 58cm
    3M: 6,13kg - 64 cm