• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.01K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 140 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

be Ky Anh nha minh duoc 19 thang minh khong biet ngu bao nhieu tieng la du , vi dem nao ngu Be cung tran troc khong khi nao ngu ngon ca. nhu toi hom qua be lam minh thuc trang luon, cu doi Me Oi ! di choi , Ba oi ! coi ca lam minh sang nay di lam dau nang triu.
    Cac Me oi ! ngu nhu the nao la du. Minh moi thay lienrom noi be cua lienrom ngu thang tu 9h toi den 10 h sang tuc la dem ngu 13 tieng mot dem sao thich the.
    Me be Ky Anh
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Theo mình biết, trẻ em từ 1-3 tuổi ngủ khoảng 12-14 tiếng trong 1 ngày. Nhưng cũng còn tùy thuộc vào cơ thể của mỗi em. Nhưng bé từ 1-3 tuổi cần được ngủ một giấc dài vào ban đêm khoảng 10-12 tiếng. Và một giấc ngắn vào giữa ngày khoảng 1-2 tiếng. Bé của bạn ngủ ban ngày có nhiều không? Nếu bé ngủ quá nhiều ban ngày sẽ không ngủ ngon vào ban đêm nữa.
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Cũng còn tùy mỗi bé. Như bé nhà mình từ lúc nhỏ xíu đến giờ chỉ ngủ 9 tiếng vào buổi đêm thôi, dù ban ngày ngủ ít hay nhiều. Theo mình thấy thì để bé ngủ ngon nên quan sát xem lúc nào là đến giấc ngủ của bé (là lúc bé vừa bắt đầu buồn ngủ) thì cho bé lên giường, tắt đèn và giữ yên lặng. Đừng để bé qua giấc hoặc đi ngủ sớm quá thì bé sẽ khó ngủ. Có thể hát ru hoặc kể chuyện một lúc để bé dễ ngủ hơn. À, còn nữa, trước khi đi ngủ cũng không nên cho bé đùa giỡn nhiều, bé bị kích thích thì cũng khó ngủ.
    • 13,143 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Mình cũng không biết nói sao với KyAnh cả vì mỗi bé mỗi khác, mình được cái la ` 2 bé nhà mình ngủ rất là ngon giấc cứ 8:30pm mình tắm cho 2 nhóc với nước ấm, lau khô, xức tí dầu khuynh diệp vào rún, bàn chân, và lưng. Mình không xài phấn bột mà dùng phấn nước để thoa lên người cho bé, sẵn massage luôn, mặc đồ xong cho bú và rồi đi ngủ, đứa nhỏ thì 6-7 giờ dậy bú rồi ngủ tiếp đến 9-10 giờ dậy, còn đứa lớn thì lúc nào cũng 9:30-10am mới dậy.

Bên VN mình thì cữ không tắm bé vào ban đêm còn bên đây thì health visitor khuyên tắm vào buổi tối, massage, đọc sách cho nghe để cho bé có giấc ngủ nhẹ nhàng, và sâu.

KyAnh thử cách mình xem sao chứ bé mà trằn trọc hoài thì mình cũng chẳng chợp mắt được tí nào phải không? Sáng dậy thế nào cái đầu cũng nhức lắm. KyAnh cố gắng lên nhé
    • 415 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Bông nhà mình mới tròn 16 tháng được mấy ngày nay. Mỗi ngày hắn ngủ từ 23h-23h30 đến 6h30 sáng phải đánh thức dậy cho ăn sáng. Sau đó ngủ tiếp từ 8h sáng đến 10h sáng. Nếu quên đánh thức không cho ăn sáng thì hắn tù tì đến tận 10h luôn mới tự động mò dậy. Giấc trưa từ 13h30 đến 17h. Chỉ có thế thôi, tổng cộng 13 tiếng, nhưng giấc ngủ nào cũng khá ngon và sâu, không quấy nhiễu yêu sách gì cả! (may thế!). Còn khi thức thì hắn phá hoaị như điên, không ngừng nghỉ một giây nào cả!
    Cách nhanh nhất để đánh mất tình yêu là hãy bóp chặt lấy nó
    Còn muốn giữ mãi tình yêu thì hãy chắp cho nó đôi cánh tự do
    • 3,805 Bài viết

• 6,393 Được cảm ơn

Em cho Kiki về VN rồi nhưng vẫn giữ nếp tắm tối. 7h tối là mời anh giai đi tắm rồi uống sữa, hát, đọc sách rồi ngủ. Bé ngủ từ 8h đến 7h sáng hôm sau. Buổi trưa bé ngủ thêm khoảng 2h (từ 12h-2h). Đôi khi bé ngủ trưa ngắn hơn nhưng mỗi ngày khoảng 12-14h đúng như chị Meyeube nói.

Ngủ tốt và đúng giờ là thói quen tốt do cha mẹ rèn luyện cho bé từ nhỏ là chính. Ở VN các bé đi ngủ sớm như Kiki nhà mình ít lắm lắm thì phải. Bố mẹ cũng thấy việc cho con thức khuya rồi ngủ ngày là bình thường. Mình không nghĩ thế là khoa học, nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, không thể nói thế này mới đúng, thế kia là sai được.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tit nha Tigon truoc kia cung ngu som nhu Kiki ay. Nhung khoang gan 1 thang nay lai ngu muon gan nhu Bong nha KY, gan 10h moi di ngu. Chac tai nha ba noi ngay mat duong lon nen am hon, be ko ngu som duoc. Be ngu mot mach den khoang 6.30-7.00 sang hom sau, day bu roi lai ngu tiep den hon 10h moi day han. Rua mat, rua ray ... (hihih) thay ta moi roi an mot bua nua, choi mot luc roi lai ngu tu 12.30 den khoang 16.00. Sau do la di tam, roi lai ngu mot giac ngan den khoang 18.00. Roi lai choi va an tiep tuc den 22h, rua mat, rua chan tay, thay ta roi di ngu. Be ngu nhu vay co nhieu ko cac me? Co hom sang ma ko danh thuc luc 10h thi lam mot mach den tan 12h. :P
    • 140 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cam on cac Me rat nhieu !
    minh that su met moi voi giac ngu dem cua nhoc. minh da dem roi ca ngay lan dem hom nao ngoan lam thi ngu duoc 11 tieng con khong thi chi 9 tieng. buon qua. toi nao cung quay khoc , minh so bat gio mi tap tam ban dem thay doi gio giac nhu vay co so be bi benh khong?
    May ngay nay Be KyAnh cua minh lai ho va oi lien tuc buon qua cac me oi!
    Nhan dip nam moi minh chuc ca nha va tat ca cac be mot nam moi manh khoe & that nhieu niem vui
    Me KyAnh
    • 508 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình thì cho Candy đi ngủ trễ hơn Kiki một chút 8h30. 7h30 là mẹ chuẩn bị pha sữa và sắp gối mền. 8h vào tắm nước ấm (dù trưa và chiều đã tắm rồi ), thay quần áo. 8h 30 leo lên giường nghe mẹ hát D và kể chuyện lol khoảng 10 phút là phải ngủ. Có hôm cũng gào thét thảm thiết nhưng mặt mẹ vẫn lạnh tanh bảo ngủ là khóc một hồi rồi cũng im và ngủ. Đó là thói quen của bé do mình tập từ lúc mới sinh. Khi mẹ chưa đi làm thì 8h là con đi ngủ, khi mẹ đi làm rồi thì con ngủ trễ hơn 8h 30 vì mẹ muốn nói chuyện với con một chút . wink. Bé ngủ một mạch đến 600am, bú 1/2 bình rồi ngủ đến 700am (weekend thì được ngủ đến 800am )

KyAnh kiên quyết lên, cứ tập dần, hôm đầu là 945pm, hai hôm sau là 935 , hai hôm sau nữa 920pm. Bé sẽ quen dần. Không có gì là không thể cả, bé càng nhỏ càng dễ uốn nắn. Bé đi ngủ sớm đỡ cho mẹ lắm , làm được khối việc, lại có thời gian tâm tình với bố.

Tuy nhiên bé ngủ sớm cũng có cái bất tiện , tối dẫn bé đi đâu chơi cũng phải về sớm, chứ 8h là nó bắt đầu mang một đôi mắt mơ huyền , chạy tới chạy lui mà mắt cứ díu lại.
    • 13,143 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

KyAnh,

Bé không khoẻ trong người thì đừng tắm đêm, chỉ top& tail là được rồi. Lienrom nghĩ bé nào cũng vậy trong người không được khoẻ thì mới hay mè nheo thôi, hoặc là do thói quen nữa, chứ bé mà khoẻ khoắn trong người thì không quấy nhiều trong giấc ngủ đêm đâu.
    • 140 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Minh cam on cac me rat nhieu , nhung chac cung tai minh chieu con qua nen han ta moi hu nhu vay , hy vong thang sau minh cho di hoc anh chang ta se ngoan hon. moi be ti ma da co nhieu tro roi.
    Chuc cac me WTT va cac be mot nam manh khoe va hanh phuc
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cung dang sot ruot qua, Bong nha minh duoc 5 thang roi, ma hang ngay chi ngu duoc khoang 11 tieng thoi. Hang ngay be di ngu luc 11pm, sang day 8am, sau khi an sang ngu khoang 1tieng, roi den trua 1 tieng va chieu toi cung ngu khoang 1-2 tieng nua, hom nao ngay be ngu nhieu thi dem ngu chang ngon giac gi ca. Hien nay be dang tap an bọt Minh moi cho be an bot loang(thit nac than xay,carot, suhao, hat sen nau chao chat mot binh pha sua con lai dun dac xay nhuyen thanh bot cho be an. Hien nay be an 4 bua sua, mot bua bot+sua, khong hieu cac be khac the nao? Cac me gop y cho minh voi.
    • 574 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình vừa đọc trên babycenter về làm thế nào để bé thông minh, thấy họ khuyên rằng phải cho bé ngủ nhiều, trong đó giấc ngủ đêm đvới bé 1 đến 2 tuổi phải hơn 11tiếng đồng hồ!? Bé My nhà mình chưa bao giờ ngủ được 11tiếng hết cả, nhiều lắm là 10 tiếng thôi, thường là 9-9.5tiếng (từ 8.30 tối đến 6 hoặc 6.30 sáng hôm sau), vậy thì ít nhỉ? Không biết các bé khác có ngủ được chừng đó ko? vì mình thấy 11g là nhiều lắm, hay em bé tây khác em bé vn các mẹ nhỉ :rolleyes: nhưng mà để cho con thông minh thì mình cũng... thích lắm ops:
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Biteo nhà em cũng ngủ từ 9h tối đến trễ lắm là 7h là cùng, không bao giờ ngủ thêm một tẹo nào cả. Vậy làm sao để bé thông minh đây?
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo tôi thì vấn đề ngủ nhiều hay ít không quan trọng (vấn đề thời gian), quan trọng là giấc ngủ thế nào, có sâu hay nông. Cò và Vạc nhà tôi trung bình ngủ từ 22h - 6h30 sáng nhưng ngủ một mạch, rất sâu. Theo tôi thế là quá tốt rồi. Tất nhiên việc đảm bảo giấc ngủ là rất tốt đối với sức khỏe, kể cả trí thông minh, không kể baby mà cả người lớn nữa nhưng cũng phụ thuộc vào từng tố chất của từng người, điều kiện sống và công việc.
    Không biết suy nghĩ của tôi như thế có đúng không, các mẹ góp ý nhé !
    :rolleyes:
    CoVac
    • 3,805 Bài viết

• 6,393 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ là thời lượng ngủ của các bé là quan trọng đấy. Tùy theo lứa tuổi mà bé cần phải ngủ một thời lượng nhất định. Tuổi sơ sinh bé có thể ngủ 18-20h/ngày. 1-2 tuổi bé vẫn cần duy trì khoảng 12-14h trong đó có 1 giấc ngủ ngày không quá 2h. Giấc ngủ đêm dài và sâu là hết sức quan trọng vì bé phát triển trí tuệ, chiều cao, refresh trong giấc ngủ. Một số loại hormone được sản xuất nhiều vào những giờ nhất định ban đêm nên việc cho bé ngủ đẫy giấc qua đêm là rất cần thiết. Trẻ có thể thức khuya hơn nhưng khó có thể dậy muộn hơn vì đồng hồ sinh học trong cơ thể bé là vậy. Yếu tố môi trường cũng quyết định vì ban ngày trời sáng sủa sẽ đánh thức đồng hồ bên trong của bé và làm bé thức giấc. Thường thì trẻ con nước ngoài có thói quen ngủ sớm nên giấc ngủ được dài hơn. Trẻ con VN thì còn chơi cùng ngủ cùng bố mẹ nên thức khuya hơn dù thời gian thức dậy vào buổi sáng vẫn như nhau. Việc cố giữ bé ngủ nhiều hơn vào ban ngày không thể đem đến chất lượng giấc ngủ như ban đêm và làm rối loạn nhịp sinh học bình thường của bé. Chất lượng giấc ngủ cũng quan trọng. Mình nên chuẩn bị sao cho bé đủ no, đủ ấm/mát và an toàn khi đi ngủ chứ không nên loay hoay làm viêc đó suốt đêm. Bé có thể bị ảnh hưởng. Việc thức bé dậy vài lần để ăn đêm khi bé đã có thể ngủ thẳng giấc cũng là không nên.

Tất nhiên cũng phải tùy hoàn cảnh để sắp xếp việc ngủ của bé cho phù hợp. Nhưng mình thấy việc cho con ngủ sớm có nhiều cái lợi. Ngoài việc bé được ngủ đủ số giờ cần thiết, bố mẹ bé cũng được nghỉ ngơi sớm và đầy đủ hơn. Bé ngủ sớm và dậy sớm lại thuận lợi cho việc sắp xếp công việc vào buổi sáng đặc biệt cho những bố mẹ phải đi làm. Kiki nhà mình 25 tháng tuổi vẫn ngủ từ 8h tối đến 7h sáng hôm sau và ngủ trưa khoảng 2h mỗi ngày nữa. Nói chung là ổn.
    Success is a journey, not a destination.
    • 1,154 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Kiki ơi, tại sao buổi trưa thì không được ngủ quá 2h? Bé nhà mình ngủ buổi tối vào khoảng 8h30-9h và dậy lúc 6h-7h sáng, nhưng buổi trưa thì phải ngủ đúng 3h cơ. Nếu buổi trưa mà ngủ dưới 3h thì bé sẽ rất khó chịu và gắt gỏng, sẵn sàng ăn vạ và khóc nhè, tối đến lại càng khó ngủ hơn chứ không lại không chịu ngủ sớm hơn đâu.
    • 574 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

nghe lịch ngủ của Kiki mình mới thấy rằng chắc bé My ngủ buổ tối chưa đủ nên cứ đền khoảng 9h-9.30h sáng là nàng lại buồn ngủ nữa rồi, gần 19 tháng mà vẫn phải đều đều mỗi ngày 2 naps, mỗi giấc mình cũng canh ko quá 2 tiếng. Thôi, hay là mình cố gắng cho bé ngủ sớm hon và ban ngày chi ngủ 1 giấc thôi cho dễ... đi chơi với ba mẹ buổi sáng chủ nhật nhi?
    Mẹ mê My (TP.HCM)
    • 228 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì từ bé đã ngủ ít và khó ngủ , có lẽ vì vậy mà chậm lớn chăng. Bác sĩ cũng cho uống can xi nhưng cũng không khả quan mấy. Hiện tại bé ngủ mỗi ngày khoảng 11 giờ (ngày 12h-2h, tối 9h-6h ), nhưng từ 2h-6h sáng bé dậy khoảng 3-4 lần, mẹ ơi uống nước hoặc trằn trọc lăn qua lăn lại.
    Không biết sao cả ngày nghịch phá mệt thế mà đêm vẫn ngủ không ngon.
    Con thông minh thì thật thích , nhưng mà mong ước lớn nhất bây giờ là làm sao cho bé đỡ còi một tý mà sao khó quá.
    Mẹ Ty & Na
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thôi thế này thì toi tôi rồii, CHIP nhà này ngủ chán lắm các mẹ ạ. Đêm nào cũng dậy xoành xoạch cả đêm, giấc dài thì là 2 tiếng rưỡi và lúc nào cũng đòi dính lấy mẹ. Không có đêm nào ngủ thẳng giấc cả. Tối ngủ muộn, sáng dậy sớm theo cả nhà, ban ngày giỏi lắm thì ngủ được 2-3 tiếng, còn đâu là nghịch ngợm, nhảy nhót.
    Không hiểu sao hiếu động vậy mà đêm lại không ngủ được các mẹ nhỉ?
    Với cả là vấn đề ra mồ hôi trộm. Cứ ăn ti mẹ một lúc là đầu tóc ướt sũng, nằm ngủ 15 phút là gối cũng bị ướt sũng rồi, kể cả nằm điều hòa thì cũng vẫn vậy, nên rất sợ bị nhiễm lạnh. Nhưng nếu không bật điều hòa thì còn trằn trọc, lăn lộn dữ dội hơn nên cuối cùng vẫn phải bật điều hòa để cho CHIP có thể ngủ được một tí. Kinh khủng thật các mẹ ạ. Không biết phải làm thế nào để trị mấy cái bệnh này nhỉ? các mẹ có kinh nghiệm mách nước cho nhà CHIP với, gia đình nhà cháu xin cảm ơn và hậu tạ.
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    http://www.chipquyen.uni.cc
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2