• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

Bao nhiêu tháng thì cho bé đi xe tập đi được?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 56.8K Lượt đọc
  • 76 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các anh chị cho mình hỏi thăm Misu nhà mình được 7th có thể cho ngồi xe tập đi được chưa? Hôm vừa rồi về ngoại chơi thấy xe đòi chơi, cho ngồi vào thích quá k chịu ra luôn. Mấy anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 191 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ NHƯ QUỲNH
    Các anh chị cho mình hỏi thăm Misu nhà mình được 7th có thể cho ngồi xe tập đi được chưa? Hôm vừa rồi về ngoại chơi thấy xe đòi chơi, cho ngồi vào thích quá k chịu ra luôn. Mấy anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp mình với.
    Bé nhà mình 5 tháng biết ngồi là đã cho ngồi xe tập đi rồi, bây giừo được tám thnág ngồi xe tập đi chạy khắp nhà.
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Lạy các mẹ nhá.

4 tháng rưỡi là bé có thể tự đứng nhún nhảy trên chân nếu có bố mẹ xốc nách.
    Nếu cho vào xe tập đi từ 4,5 tháng thì vô tư, chạy khắp nhà.

Nhưng em vẫn chắp hai tay, em lạy các bác.

tối thiểu khi con đã dựa ghế/ giường đi men. Tức là về hệ cơ khớp và hệ thần kinh đủ vững mới có thể ngồi xe tập đi được.

Con nhà em cho vào xe tập đi từ 7 tháng, không phải để đi mà để dễ đút cháo bột. Nó không chạy đi đằng nào được. Nhưng đã bị nói tới tấp.

Cho tập lẫy, ngồi, bò, đi sớm là chúng nó bị dồn trọng lượng vào chân và hông. Chân cong, bẹt, vẹo xương sườn.

Nhưng mà nếu như quy định của các bác sĩ thì khoảng 11,5 tháng-13 tháng mới được cho vào xe tập đi thì nhiều đứa đã đi được rồi. Như vậy không biết dùng xe tập đi vào việc gì ? Xe này xuất phát từ bọn Tây, không hiểu bọn Tây nó cho con đi xe tập ntn ? Bác nào ở Tây cho em xin kinh nghiệm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nguyen Ngoc Tra My; 20/12/2005 vào lúc 11:59 AM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Ngoc Tra My
    Lạy các mẹ nhá.

tối thiểu khi con đã dựa ghế/ giường đi men. Tức là về hệ cơ khớp và hệ thần kinh đủ vững mới có thể ngồi xe tập đi được.

Con nhà em cho vào xe tập đi từ 7 tháng, không phải để đi mà để dễ đút cháo bột. Nó không chạy đi đằng nào được. Nhưng đã bị nói tới tấp.

Cho tập lẫy, ngồi, bò, đi sớm là chúng nó bị dồn trọng lượng vào chân và hông. Chân cong, bẹt, vẹo xương sườn.

Nhưng mà nếu như quy định của các bác sĩ thì khoảng 11,5 tháng-13 tháng mới được cho vào xe tập đi thì nhiều đứa đã đi được rồi. Như vậy không biết dùng xe tập đi vào việc gì ? Xe này xuất phát từ bọn Tây, không hiểu bọn Tây nó cho con đi xe tập ntn ? Bác nào ở Tây cho em xin kinh nghiệm
    Mình cũng nghĩ như bạn, sợ rằng cho ngồi xe sớm sẽ bị ảnh hưởng đến hệ cơ
    k biết có mẹ nào có kinh nghiệm, chỉ giáo cho mình với. Đa tạ! Đa tạ!
    • 1,651 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẸ NHƯ QUỲNH
    Mình cũng nghĩ như bạn, sợ rằng cho ngồi xe sớm sẽ bị ảnh hưởng đến hệ cơ
    k biết có mẹ nào có kinh nghiệm, chỉ giáo cho mình với. Đa tạ! Đa tạ!
    Tớ cũng định cho con bé nhà tớ vào xe tập đi lúc 8 tháng nhưng mọi người nói là nó chưa bám vào giường đứng được nên không cho vào xe được, mặc dù bé nhà tớ đã ngồi được từ lúc 7 tháng. thế là phải cố chờ cho bé đến 10 tháng tớ mới cho vào xe tập đi vì sợ ảnh hưởng đến hệ cơ xương của bé.
    @Mẹ Như Quỳnh:Phải cố gắng kiên nhẫn chờ vậy không nóng vội được đâu. :1:
    • 98 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Hồi mình sinh bé đầu hay đọc sách về cách chăm sóc sức khoẻ cho Trẻ. Trong đó có một cuốn sách phân tích rằng không nên cho trẻ ngồi xe tập đi vì trẻ sẽ chậm biết đi hơn. Họ phân tích cứ 20-23 giờ ngồi trên xe tập đi thì trẻ sẽ chậm biết đi khoảng 30'. Mình thấy họ phân tích thì cũng đúng, vì khi trẻ ngồi trên xe thì Trẻ sẽ ỉ lại, không tự đứng và đi.
    Thế nên, Bông nhà mình chẳng ngồi xe tập đi tí nào và 12 tháng cũng chập chững đi rồi. Cu Mía nhà mình cũng khoái cái xe đấy lắm nhưng có lẽ mình sẽ không cho cu cậu ngồi xe tập đi nữa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình thì các bà mẹ không nên cho con ngồi xe tập đi vì theo nghiên cứu của các nhà khoa học thì việc ngồi xe tập đi sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển cấu trúc xương của trẻ (điều này mình được một bác sỹ khuyên như vậy). Tuy nhiên mình cũng chưa được đọc một nghiên cứu cụ thể nào cả. Các bà mẹ nên tham khảo cụ thể trước khi dùng xe này nhé
    • 670 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Mình ở bên này các bác sĩ và y tá cũng khuyên không dùng xe tập đi cho bé. Lí do như mọi người nêu ra thôi: bé ỷ lại không tự tập đi, rồi hệ cơ xương chưa ready.... và đặc biệt là rất dễ tai nạn.
    Cu con nhà này chắc chắn là sẽ không dùng xe tập đi đâu, chừng nào anh chàng muốn đi thì đi thôi. Biết ngồi một mình từ hồi 5.5 tháng rồi mà đến bây giờ cũng không thấy bò gì cả. Có vẻ đang muốn đứng dậy đây...
    • 526 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

bác sỹ của em cũng khuyên ko dùng xe cho bé ,con em đứng chựng hồi 6 tháng -7 thánh đi được vài bước nữa rồi em về VN bà ngoại mua cho cháu 1 chiếc xe , nó chạy như bão , tới bây giờ nó 10 tháng lại ko thèm đi bước nào ,mỗi lần tập đi thì nó sợ té cứ đùn cái đít lại 1 chỗ ,bỏ nó ở ngoài thi ko làm việc nhà được mà cho nó đi xe hoài cũng ko tốt ( hôm qua nó té 2 lần ) ,các bác có cao kiến gì ko chỉ giúp em đi
    • 283 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rubylin
    bác sỹ của em cũng khuyên ko dùng xe cho bé ,con em đứng chựng hồi 6 tháng -7 thánh đi được vài bước nữa rồi em về VN bà ngoại mua cho cháu 1 chiếc xe , nó chạy như bão , tới bây giờ nó 10 tháng lại ko thèm đi bước nào ,mỗi lần tập đi thì nó sợ té cứ đùn cái đít lại 1 chỗ ,bỏ nó ở ngoài thi ko làm việc nhà được mà cho nó đi xe hoài cũng ko tốt ( hôm qua nó té 2 lần ) ,các bác có cao kiến gì ko chỉ giúp em đi

trẻ không nên đi trước 13 tháng.(chỉ có bố mẹ thích,nhưng rất dễ bị chân chữ (O) -tức chân vòng kiềng)
    • 191 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chẳng hiểu các bé khác thế nào, anh cu Tin nhà mình cho ngồi xe tập đi từ lúc được 5-6 tháng gì đấy, lúc đầu chỉ để dễ cho ăn, sau thấy nó thích nên cũng mặc kệ. Vậy mà 11 tháng đã biết đứng và đúng sinh nhật thì biết đi khoảng 10 bước, bây giờ 33 tháng nhưng chân cũng không thấy cong. Mình thấy không phải lúc nào nó cũng ngồi trong cái xe đó mà nó thường đứng lên, vịn tay vào thành xe và tự đẩy đi lung tung khắp phòng.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh nghe noi khong nen cho tre dung xe tap di, ngoai nhung ly do neu tren, ly do an toan la yeu to dang lo ngai, tre em can phai co nguoi lon trong coi.Noi tom lai, dung xe ta di, loi thi it, nguy hiem thi nhieu.
    Than ai
    • 259 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

troi, em dang dinh mau xe táp di nghe các bác doa the nay thi.. thoi vay, híc, the ma các cua hang ban xe táp di van ban duco nhiêu hang lam day nhe
    • 96 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candyblue1891
    troi, em dang dinh mau xe táp di nghe các bác doa the nay thi.. thoi vay, híc, the ma các cua hang ban xe táp di van ban duco nhiêu hang lam day nhe
    Mình cũng vậy, gì cháu cho sẵn xe tập đi rồi, thôi thì ráng đợi chứ chân chữ O thì khổ lắm

Ben ơi ăn ngoan chóng lớn nha
    Ben ơi ăn ngoan chóng lớn nha con
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trời, mình sinh 2 đứa con trai (sinh đôi) ấy, do nuôi cực quá nên mới 5 tháng là đã cho ngồi xe tập đi rồi. Một đưá mập, 1 đưa ốm. Đưá mập thì chân hơi cong 1 tí, còn đưá ốm thì bình thường, bây giờ phải làm sao đây hả các bác??? Mình ở SG. HIện tại 2 bé được 11 tháng rồi và mình đã cho 2 bé đi nhà trẻ.
    • 839 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Có bác Cao Bồi khuyên rồi, các mẹ cứ an tâm mà thực hiện: không cần xe tập đi.

@ Mẹ NNTM: đúng là Tây nó phát minh ra cái xe này, nhưng bây giờ nó đang phải sửa lỗi rồi. Trong các sách về chăm sóc trẻ em của nước ngoài bạn mình bên đó tặng (không biết có bản dịch ở đây không), thì bây giờ họ (trong đó có FDA, tổ chức sức khoẻ Liên bang của Mỹ) đang khuyến cáo các mẹ không cho con dùng xe tập đi vì nhiều lý do, trong đó lớn nhất là tai nạn (con số đã được thống kê hẳn hoi), ảnh hưởng tới phát triển (xương và vận động). Tớ đang không có sách ở đây, nhưng nếu mẹ nào quan tâm thì tớ sẽ dẫn chứng tên sách nhé.

Thực tế ở VN vẫn dùng nhiều vì:

- Tiện: cho con vào đấy cả nhà rảnh tay 1 tý - chính vì vậy mà dễ có tai nạn đấy.
    - Tưởng: tưởng xe giúp con đi tốt hơn.
    - Có sẵn: có đầy ngoài cửa hàng, dễ mua quá
    Con muốn mẹ trẻ mãi, không bao giờ già - Khi nào con lớn, con biến thành cô tiên, hóa phép cho bố mẹ trẻ lại :Kiss:

• Jumbo
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    Lạy các mẹ nhá.

Mẹ NNTM ơi, cho em hỏi tí, cái vụ ngồi cho em bé bác có rành rẽ thì bảo hộ em với, em băn khoăn gớm lun, người thì khoe 6 tháng đã ngồi một mình ( nhưng em lại đước học rằng trẻ ngồi một mình hay không là do bản thân nó, hệ thần kinh nó hiểu thì nó sẽ trườn, bò rồi ngồi, hoặc trườn , ngồi, rồi bò). Con em bây giờ 8 tháng, em chỉ cho ngồi dựa, chưa dám cho ngồi một mình vì thấy nó cứ cúi xuống, nhưng có đồ dựa thì nó ngồi thẳng tưng . Vậy lúc nào thì bé mới biết ngồi một mình, lúc nào mới gọi là chậm ( cái này em bo xì bác cao bồi, em hỏi tít bên box thẳng chân, bác không giả nhời gì em , em về đây, vớ đước mẹ Trà My, hỏi gấp, mẹ í ko trả lời nốt em )

À, còn vụ ngồi xe tập đi, hình như em chỉ thấy nó bán xe tập đứng đi thôi ạ ( ko thấy xe tập ngồi qua Tây- chỉ thấy của Châu Á) :4: đó là loai xe đi đằng trước, các bé vịn thanh ngang rồi đi theo sau ( như mấy người già ấy ạ). Nhưng em thấy vụ tập đi thì bác cao bồi nói đúng ạ ( bác ấy lại thuộc chuyên môn sâu lại càng có cơ sở để tin :4: ), vì nhiều người để cho bé đi sớm ( bé đòi), chân bé thường cong. :1:
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

ơ, bạn đã tự nói rõ rồi đấy thôi:

trườn lết như du kích, rồi bò nhổm đít (bò ngựoc hay xuôi là tuỳ), rồi ngồi. Thế là yên tâm không bị sao.

Giờ bé chưa tự ngồi thẳng thì cho nó cái gối tựa lưng. Khi nào nó ngồi thẳng được tự khắc nó thẳng.
    • Jumbo
    Trích dẫn Nguyên văn bởi NNTM
    ơ, bạn đã tự nói rõ rồi đấy thôi:

trườn lết như du kích, rồi bò nhổm đít (bò ngựoc hay xuôi là tuỳ), rồi ngồi. Thế là yên tâm không bị sao.

Giờ bé chưa tự ngồi thẳng thì cho nó cái gối tựa lưng. Khi nào nó ngồi thẳng được tự khắc nó thẳng.
    Khổ thế, đước dạy bảo rồi, nhưng nghe nhiều mẹ bảo con ngồi vững từ hồi 6 tháng lại đâm lo, mình yếu bóng vía quá !

Cám ơn bác :1:
    • 29 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình tham khảo trên NET thì thấy trang này nè
    http://www.suckhoe.com.vn/khoe24/ind...lau-dai.Khoe24
    Họ khuyên không nên sử dụng xe tập đi.
    Ảnh hưởng đến hệ cơ, xương, thần kinh vận động và nguy cơ tai nạn.
    Phải in ra đem về nhà dán hù 2 bên nội ngoại, cháu mới chút xíu mà cứ hăm he đặt vô xe hoài :RaisedEye
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4