NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

[B]Bé chưa đầy tháng, hay bị vặn mình, ọc sữa.. làm sao đây các mẹ ơi???[/B]

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.42K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 386 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.. Bé nhà mình mới hơn tuần tuổi. Bé hay bị vặn mình lắm, mà lại còn gồng người lên đỏ cả mặt,cả người mỗi khi khóc. Mình nhìn con mà sốt ruột quá, không biết làm sao? Đã vậy bé còn hay bị ọc sữa nữa (ngoài Bắc gọi là bị TRỚ thì phải- mình dân miền Tây). Bà Nội mình nói tại bé vặn mình nên mới bị ọc sữa. Vậy bây giờ mình phỉa làm sao đây? Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với. Mình sinh con đầu lòng, đã vậy không đc ở gần gia đình nên chằng biết cách chăm con... :Crying::Crying::Crying:
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 179 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

bé mới sinh thường hay bị thiếu can xi nên vặn mình, ọc sữa chịu khó phơi nắng cho bé mỗi ngày vào buổi sáng từ từ khi bé ra tháng sẽ đỡ, đầy tháng đưa bé đi khám bác sĩ sẽ cho thuốc uống.
    Mẹ mong con mau lớn
    • 1,711 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Bạn kiểm tra da bé thử xem. Da có bị vàng kg? Bé tiêu tiểu bình thường kg? Mình hỏi vậy để tránh tình trạng bé vàng da.
    Còn việc bé vặn mình thì bé nhỏ nào cũng thế. Ọc sữa là ọc ra hết sữa bé bú hay chỉ trớ 1 ít. Bạn nhớ ẵm bé ợ hơi khi bú xong và cho bú ít thôi đừng bú no quá. Phơi nắng bé mỗi ngày. Bé bú mẹ thì mẹ uống canxi hay ăn thức ăn, uống sữa có canxi nhiều để cho bé.
    Nếu tình trạng bé vặn người nhiều đến ọc(nôn) thì nên đi khám bs là tốt nhất.

• 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Hic, bé nhỏ thế cho đi kiểm tra xem có thiếu Ca và D ko nhé. Vặn mình, trớ, khóc quấy, ra mồ hôi... biểu hiện của thiếu Ca.
    • 7,214 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

Thường là do thiếu Canxi đấy, mẹ nó cho kiểm tra luôn đi, k cần đợi đây tháng đâu! hàng ngày nên cho bé phơi nắng tầm nửa tiếng, cả mẹ và bé, nắng non nha bạn!
    • 386 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Các mẹ ơi...
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé...Tiện đây cho mình hỏi bé còn nhỏ vậy thỉ mình sẽ đi khám ở đâu? Mình sinh bé ở Từ Dũ, bây giờ mình cho bé đến đó khám hay khám ở BV Nhi Đồng?? (hic... mình chả biết gì đâ, các mẹ chỉ dùm nhé..)
    Cảm ơn mọi người nhiều nhiều..
    BI:
    * NB: 3kg4- 52cm * 27d: 4kg7 * 2m13d: 6kg4 - 60cm * 3m3d: 6kg8 - 61cm * 3m14d: 7kg - 62,5cm * 4m4d: 7kg5 - 64cm * 6m11d: 8kg4 - 69,5cm * 9m14d: 10,2kg - 74cm * 11m: 10,7kg- 77cm * 12m: 11,4kg * 13m: 11,8kg _9m: Ngày đầu tiên đi học...:RaisedEye
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Chắc bạn đưa bé vào chuyên khoa nhi thôi. Tớ ở HN thì hay khám khoa nhi của XP còn HCM thì chịu.
    • 1,711 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_Cu_Nghé Xem bài viết
    Các mẹ ơi...
    Cảm ơn các mẹ nhiều nhé...Tiện đây cho mình hỏi bé còn nhỏ vậy thỉ mình sẽ đi khám ở đâu? Mình sinh bé ở Từ Dũ, bây giờ mình cho bé đến đó khám hay khám ở BV Nhi Đồng?? (hic... mình chả biết gì đâ, các mẹ chỉ dùm nhé..)
    Cảm ơn mọi người nhiều nhiều..
    Bạn sanh TD thì vào đó khám vì TD có chuyên khoa nhi mà.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thấy bác sỹ nói với những trường hợp bé hay chớ có thể là do khi bú bé bị nuốt nhiều không khí vào trong bụng nên sau khi ăn bế vác bé lên vai rồi vỗ lưng bé để bé ợ hơi ra sẽ đỡ chớ hơn. Còn bé hay vặn mình thì có thể do thiếu Vitamin D nên bạn có thể cho bé tắm nắng, bé nhà mình mùa đông k tắm nắng đc mình có cho uống bổ sung Vitamin D ngày một giọt.
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

con nha minh cung bi oc sua, van minh luc trong thang. Vi minh sinh mo nen ngay thu ba moi co sua co con bu, bu phai bu binh bang sua Dielac, thay be tro hoai, roi van minh, minh noi be thieu Canxi nhung ai cung noi luc minh mang thai toan an cua, ghe, du chat sao lai thieu canxi, co nguoi thi noi do Dielac co nhieu chat beo nen sua con mac o co nen hay oc sua. Minh cung chang biet dung hay sai nua? Gio con minh hai thang roi, buco phan cai thien hon nhung van ot lam, sua thi do bi oc roi. Minh cho be uong Kidlac thay tieu hoa tot, khong oc nua...
    • 223 Bài viết

• 311 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.. Bé nhà mình mới hơn tuần tuổi. Bé hay bị vặn mình lắm, mà lại còn gồng người lên đỏ cả mặt,cả người mỗi khi khóc. Mình nhìn con mà sốt ruột quá, không biết làm sao? Đã vậy bé còn hay bị ọc sữa nữa (ngoài Bắc gọi là bị TRỚ thì phải- mình dân miền Tây). Bà Nội mình nói tại bé vặn mình nên mới bị ọc sữa. Vậy bây giờ mình phỉa làm sao đây? Có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình với. Mình sinh con đầu lòng, đã vậy không đc ở gần gia đình nên chằng biết cách chăm con... :Crying::Crying::Crying:
    Bé vặn mình về đêm là biểu hiện của thiếu Canxi đó bạn, có thể là do bé thật sự thiếu calcium, cần phải bổ sung thêm, hoặc bé thiếu vitamin D khiến cơ thể ko thể hấp thụ được Canxi. Để khắc phục bạn cho bé phơi nắng ngày 1/2h trước 8h sáng (cởi hết quần áo bé ra nha) hoặc uống bổ sung vitamin D.
    Bé hay bị ọc sữa thường là do bé bú quá nhiều, hoặc nuốt khí trong quá trình bú sữa. Để giảm ọc sữa, bạn nên cho bé ợ sau mỗi lần bú, bằng cách bế bé cao đầu, vỗ vào lưng bé đến khi bé ợ, tiếng ợ nghe to lắm đó bạn. :Battin ey:
    Nếu muốn khám cho bé bạn có thể đến bệnh viện Nhi Đồng 1, 2, khám ở phòng khám sơ sinh đó.
    Mong con bạn hay ăn chóng lớn nhé.
    Tôi có một con tàu
    Em có một vì sao
    Tôi có một vầng trăng
    Em có ngày nắng ráo
    Tôi có một cơn mưa
    Em có dải rừng xa

*

Tôi đem vầng trăng khớp lại với trời sao
    Đem cơn mưa đặt trứơc ngày nắng ráo
    Đem con tàu chạy qua rừng hư ảo…

Và bất ngờ, em nói đến Tình Yêu ! :Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà em đầy tháng rồi mà hay vặn mình lắm, các mẹ cho em hỏi uống thêm canxi loại nào đấy ạ?Với lại tắm nắng cho bé thì cho ra hẳn ngoài trời ạ? Ở nhà em các cụ không cho bế bé ra ngoài, suốt ngày bắt ở trong phòng kín.
    • 79 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi.. Bé nhà mình mới hơn tuần tuổi. Bé hay bị vặn mình lắm, mà lại còn gồng người lên đỏ cả mặt,cả người mỗi khi khóc. Mình nhìn con mà sốt ruột quá, không biết làm sao? Đã vậy bé còn hay bị ọc sữa nữa (ngoài Bắc gọi là bị TRỚ thì phải- mình dân miền Tây). Bà Nội mình nói tại bé vặn mình nên mới bị ọc sữa. Vậy bây giờ mình phỉa làm sao đây? Có mẹ nào có kinh n0ghiệm chia sẻ cho mình với. Mình sinh con đầu lòng, đã vậy không đc ở gần gia đình nên chằng biết cách chăm con... :Crying::Crying::Crying:
    Trước bé nhà mình cũng vậy, bác sĩ khám bảo không sao tuy nhiên khi cho bé ăn xong nên bế bé nghiêng về phía tay trái tức tay phải của mẹ (vì dạ dày của bé cong hình chữ C mà) rồi vuốt nhẹ lưng bé. Bạn làm thử xem thế nào đã nhé rồi hãy đi khám sau
    Mối ngày nhìn thấy Nghé yêu là mẹ cảm thấy hạnh phúc vô cùng, Nghé yêu ạ!
    • 60 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà Mình 22 ngày tuổi mà chỉ lên có 300g mình sinh bé tuần thứ 36+4 ngày. Bé lúc nào cũng gồng mình nhất La về đêm, gồng xong thì ọc sữa cả ra. Rồi khóc to. Mình lo quá. Có hôm ọc sữa ọc ra cả cục gì như Là đàm vậy. Các mẹ cho em lời khuyên