1 tuổi có cho bé uống thuốc tẩy giun k

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.12K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 156 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

CHẢU NHÀ EM ĐƯỢC 13 THÁNG GĐ ĐANG CÓ Ý ĐỊNH TẨY GIUN CHO CHÁU ,NHƯNG KO BÍT CHÁU ĐÃ ĐỦ TUỔI UỐNG CHƯA VÀ DÙNG LOẠI THUỐC NÀO LÀ TỐT .MONG CÁC MẸ GÓP Ý VỚI:Thinking:
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Phải từ 2 tuổi trở lên mới tẩy giun mẹ nó ah? cứ 6 tháng lại tẩy 1 lần.
    • 798 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

uh đúng rồi phải 2 tuổi trở lên mới được tẩy giun đấy đừng tẩy sớm quá không tốt cho bé
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Bé mình 13 tháng có BS bảo dùng Zentel 200g liều duy nhất. Mình chưa biết có nên ko
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,701 Bài viết

• 1,800 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    BS khuyến cáo là trẻ trên 2 tuổi mới được tẩy giun mà bạn ơi.
    2iyjp7 w198p7
    • 10,061 Bài viết

• 3,260 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 020881 Xem bài viết
    Bé mình 13 tháng có BS bảo dùng Zentel 200g liều duy nhất. Mình chưa biết có nên ko
    Thuốc chỉ đc sử dụng theo đơn của bác sĩ mà mẹ nó, về ngắm lại hộp thuốc cho yên tâm rồi cho con uống nhé. :Rose:
    MTM4NTM2MzA5NQ
    MTM4NTM2MzMwMw
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 611 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Mình có xem hộp thuốc, co ghi liều lượng cho bé 1 tuổi nữa. Các mẹ thử search trên mạng cũng có. nhưng mình ko yên tâm nên chưa cho con uống. Vì bé mình gầy quá, nghe nói phải đủ trên 10ký mới xổ giun được ha?
    • 80 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

nhà em cho con xổ giun lúc 13 tháng đây, đầu tiên em run rẩy lắm vì nhiều người bảo phải 2 tuổi, nhưng em nghĩ là con em có triệu chứng bị giun: liên tục nhiều đêm ngọ ngậy ngủ không yên giấc (trước đó thì không có), có dấu hiệu nôn khan (mẹ cháu đi khám bác sĩ không có dấu hiệu viêm họng, hay mọc răng), chán ăn hoặc ăn rất ít và giảm cân rõ rệt. Với lại do em hay khuyến khích cho bé đi chơi ngoài trời cháu hay mó máy nhiều thứ, lúc mẹ để ý thì không sao, chứ không để ý là cháu phi nguyên quả tay vào mồm dù đã lau bằng khăn về nhà mới rửa--> giun là không tránh khỏi

Mô tả tình hình của cháu trai cho bác sỹ người nhà, bác bẩu tình hình là giun rồi, cho xổ thôi không xét nghiệm phân. quy trình như sau:
    1. con em đủ 9 Kg --> uống 1 liều duy nhất vào buổi tối trước khi đi ngủ, loại gì dành cho trẻ con ý, em không nhớ vì bác ấy đưa
    2. bắt đầu 10 ngày uống men vi sinh probio (loại không có mùi vị và uống như uống nước trộm vía con uống tốt ạh)
    3. bổ sung đợt kẽm 2 tháng --> vẫn đang tiếp tục ạh

Trộm vía cháu 2 ngày sau đã ngủ ngoan và bây giờ tăng 10,5 cân
    Vài dòng của em thế ạ
    • 304 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Thành viên tri kỷ 2016
    Cún nhà mình mới có 11 tháng thôi , trộm vía cháu ăn được , ngủ tốt nhưng gầy lắm ah. Em nghi là do cháu có giun, đang mon men xem có tẩy giun được không . Giờ thì cố đợi đến tháng thứ 12 vậy. Bạn bantonghop co thể hỏi bác sĩ người nhà tên thuốc giúp mình được không vậy? Cảm ơn bạn nhé.
    • 66 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Này mẹ quan điểm trẻ em dưới 2 tuổi không có thuốc tẩy giun và không nên tẩy giun, coi thường việc tẩy giun định kỳ cho trẻ em là hoàn toàn không đúng và không có căn cứ khoa học và thực tiễn
    +Nhiễm giun gây tổn thương thành ruột gây thiếu thiếu máu trầm trọng ở trẻ em (Khi nhiễm giun móc- Mỗi ngày một con giun móc hút khoảng 0,04-0,16 ml máu – Tại nơi ký sinh trùng bám có thể gây tình trạng chảy máu liên tục, thành ruột bị viêm và chảy máu), vì thế trẻ nhiễm giun thường thiếu máu , biếng ăn, chậm lớn, suy dinh dưỡng, chậm phát triển
    +Nhiễm giun sán gây suy dinh dưỡng cho trẻ nhỏ nhất là trong hai năm đầu đời ( Trẻ em tới 2 tuổi ) có thể gây ảnh hưởng lâu dài tới sự phát triển, trí tuệ, sức khỏe, học tập và năng suất lao động của trẻ em trong tương lai
    +Theo tổ chức y tế thế giới từ: http://www.who.int/mediacentre/factsheets/fs366/en/ trên trang website Viện sốt rét –ký sinh trùng trung ương ( NIMPE) về ảnh hưởng Dinh dưỡng của giun truyền qua đất
    -làm suy giảm tình trạng dinh dưỡng của những người bị nhiễm bệnh theo nhiều cách khác nhau.
    - Giun hấp thu các mô của vật chủ bao gồm máu, dẫn hậu quả người mất sắt và protein.
    - Giun làm giảm hấp thụ dinh dưỡng. Ngoài ra, giun đũa có khả năng lấy vitamin A ở ruột.
    - Một số giun truyền qua đất cũng gây biếng ăn và do đó giảm hấp thụ dinh dưỡng và độ khỏe mạnh về thể chất. Đặc biệt, giun tóc T. trichiura có thể gây ra tiêu chảy và bệnh lỵ.
    -Sự suy giảm dinh dưỡng do giun truyền qua đất được xem là một tác động nghiêm trọng đến sự tăng trưởng và phát triển thể chất
    +Các bậc cha mẹ chỉ chăm chăm bồi bổ cho con mình mà quên tẩy giun sán định kỳ 2 lần một năm cho con mình nên nếu nhiễm giun sán bé không thể dung nạp và nếu có dung nạp thì cũng bị giun sán hút hết. Các triệu chứng của suy dinh dưỡng vẫn không hề cải thiện. Một kết quả khảo sát nhỏ về mức nhận thức của người dân về tẩy giun tại HCM cho thấy: 56,4% phụ huynh không tẩy giun định kỳ 6 tháng 01 lần cho con,9,9% không nhớ và 42,5 % trẻ em được tẩy giun cách đây từ 1 năm
    + Theo Viện sốt rét –ký sinh trùng trung ương ( NIMPE) ngày 1/6/2015 : Hàng năm người dân Việt Nam tiêu tốn 1,5 TRIỆU LÍT MÁU và 15 TẤN LƯƠNG THỰC để nuôi giun và nhiễm giun kéo theo một loạt các nguy cơ cho sức khoẻ với các con số Việt nam có 45- 60 triệu người nhiễm giun trong đó có từ 6,5-8,5 triệu trẻ em nhiễm giun

Về các thuốc tẩy giun thì có rất nhiều loại: Mebendazol 500 mg, albendazol 200,400, Pyrantel, Triclabendazol,Niclosamid, vvv
    nhưng mẹ lưu ý
    1/ Không dùng các hoạt chất chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi như Mebendazol 500 mg , phần lớn là dạng bào chế cho người lớn, trẻ nhỏ chưa nhai được, hoặc không biết nhai , mùi vị khó nhai rất dễ bị nôn trớ
    2/ Đối với thuốc chữa bệnh khuyến cáo không được dùng dạng bào chế của người lớn cho trẻ em trừ khi bắt buộc và phải có chỉ định của bác sỹ
    3/ Tham khảo thêm thông tin Quyết định số 3312/QĐ –BYT ngày 07/08/2015 về việc ban hành tài liệu chuyên môn” Hướng dẫn chuẩn đoán và điều trị một số bệnh thường gặp ở trẻ em trang 335-343 phần : Nghiễm ký sinh trùng đường ruột ở trẻ em có ghi rõ chuẩn đoán và thuốc điều trị cho trẻ em dưới 12 tháng
    4/ Dạng bào chế thích hợp nhất là dạng bào chế chuyên cho trẻ nhỏ đặc biệt là trẻ dưới 2 tuổi : syro uống , nhỏ giọt hoặc gói bột
    - Với trẻ nhỏ dưới 2 tuổi và dưới 6 tuổi nên dùng albendazol 200 ở dạng bào chế chuyên cho trẻ em như: dạng gói Akitykity-new ( albendazol 200 mg/gói - bột pha hỗn dịch uống ): Tới 2 tuổi : Uống 01 gói ( liều duy nhất) Từ 2 Tuổi: Uống 02 gói (liều duy nhất) , không đòi hỏi những phương thức đặc biệt như nhịn đói hay dùng thuốc xổ khi dùng thuốc
    - Hoặc dạng siro như : Helmintox ( Pyrantel 125/2,5 ml) uống theo hướng dẫn sử dụng
    5/ Lưu ý phòng bệnh hơn chữa bệnh các biện pháp phòng ngừa giun sán
    1.Rửa tay cho trẻ em trước khi ăn và sau khi đi tiêu
    2.Cho trẻ ăn chín , uống nước chín đun sôi để nguội
    3.Cho trẻ đi tiêu đúng hố xí hợp vệ sinh
    4.Vệ sinh thân thể cho trẻ , thường xuyên giặt mùng mền chiếu gối
    5.Rửa đồ chơi cho trẻ thường xuyên ở nhà , nhất là ở các nhà trẻ , trường học, khu vui chơi công cộng
    6.Xổ giun định kỳ 6 tháng 01 lần ( 4 tháng 01 lần ở những vùng tỷ lệ nhiễm cao, mất vệ sinh),
    7.Không cho trẻ em đi chân đất nhất và ở những vùng có trồng hoa màu, trồng cây ăn trái đặc biệt ở những địa phương có thói quen bón phân tươi cho cây trồng .
    8. Điều trị cùng lúc cho các thành viên trong gia đình hoặc cả vườn trẻ ( Nhất là giun kim ) để tránh tái nhiễm