NUÔI DẠY BÉ 1 TUỔI TRỞ LÊN

1 số kinh nghiệm chăm sóc trẻ sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 379 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chúc muathulunglinh mẹ tròn con vuông nhé!
    Các mẹ ơi, nếu mẹ nào đã nhận được tài liệu do muathulunglinh gửi về chăm sóc em bé thi gửi giùm cho đc mail của mình...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 08/12/2005 vào lúc 09:35 AM. Lý do: Đề nghị nhắn tin riêng
    • 1,496 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_BMMT
    Các bạn muốn xin tài liệu vui lòng gửi qua tin nhắn nha. CH WTT cũng có bán sách cho các mẹ tham khảo:

http://www.webtretho.com/wttshop/con...b618cfd8bb3b9b
    Mod nhắc lần 2 về chuyện xin tài liệu, sau bài của Mod nếu các mẹ chỉ xin tài liệu thì Mod sẽ khóa bài. Các mẹ nên hỏi qua tin nhắn để tránh topic kéo dài chỉ có v/d xin tài liệu.

Thân mến.
    • 1,241 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Nhỏ em chồng mình mới sinh con đầu lòng, cũng lớ ngớ lắm, mới sinh còn chưa dám bồng con, 3 ngày sau bồng con còn lọng ngọng lắm nhưng mình thấy cũng ổn rồi, mỗi ngày tắm bé thì đã thuê người đến tắm, chỉ có cho bú, thay tã khi em bé tè và ị, giữ bé ấm và sạch sẽ,... do bản năng và tình thương của người mẹ, bạn sẽ làm được thôi mà.
    :Rose: :Rose: :LoveStruc:
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alphamama
    Cám ơn muathulunglinh nhe. Minh đã nhận được tài liệu của bạn gửi rồi. Mình sinh năm 81. Còn bạn?
    Hi! alphamama, mình là Linhtho - vừa mới gia nhập vào WTT ( :1: ).
    Bạn có thể fw cho mình tài liệu về chăm sóc trẻ sơ sinh mà bạn đã nhận được từ muathulunglinh được ko? Vì mình e là giờ này chắc muathulunglinh đang ở cữ mất rồi.
    Mình được dự tính là sẽ sinh vào khoảng giữa T12.
    Thank you nhiều nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 08/12/2005 vào lúc 09:36 AM. Lý do: Đề nghị nhắn tin riêng
    • 1,496 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Đề nghị các thành viên muốn xin tài liệu từ Muathulungling gửi tin nhắn cho thành viên Muathulungling. Mod đã nhắc nhở nhưng các thành viên vẫn tiếp tục post bài chỉ với mục đích đưa địa chỉ email để xin tài liệu. Để gọn gàng topic, Mod tui sẽ xoá hết các post như trên.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi giúp em với , em sắp sinh rồi mà không biết phải chuân bị những gì và cham sóc bé lúc mới sinh nhu the nào cả. em sông 1 mình bên nước ngoài nên moi việc sẽ khó khăn lắm nhờ các mẹ chỉ bảo giúp
    • 922 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banmai_tinhyeu
    các mẹ ơi giúp em với , em sắp sinh rồi mà không biết phải chuân bị những gì và cham sóc bé lúc mới sinh nhu the nào cả. em sông 1 mình bên nước ngoài nên moi việc sẽ khó khăn lắm nhờ các mẹ chỉ bảo giúp
    Mình cũng đang sống ở nước ngoài với chồng,ko có cha mẹ anh em ruột thịt bên cạnh và cũng vừa sinh 1 bé gái gần được 3 tháng rồi.Kinh nghiệm chăm sóc em bé thì nhờ các mẹ khác giúp bạn vì mình cũng chưa có kinh nghiệm gì cả,vẫn đang phải học hỏi các mẹ khác đây,chỉ muốn nói với bạn rằng phải chuẩn bị tinh thần để vượt qua mọi khó khăn ban đầu vì chắc chắn là bạn sẽ rất buồn và tủi thân khi ko có người thân bên cạnh động viên và giúp đỡ mình. Chắc chắn là bạn sẽ rất mệt và kiệt sức vì phải thức đêm với bé.Ban đầu mình cũng rất lo ko biết chăm sóc bé thế nào nên mình đọc sách nhiều lắm để biết những điều cơ bản nhất,rồi mình tham khảo thêm ngay trên trang web này,bạn sẽ tìm được rất nhiều điều bổ ích cho mình từ WTT,cộng thêm bản năng làm mẹ trời phú cho phụ nữ chúng mình,rồi bạn cũng sẽ vượt qua những khó khăn ban đầu. Hãy cứ yên tâm bé sẽ biết cách chỉ cho mẹ biết bé cần gì và mẹ phải làm gì. Mọi khó khăn rồi cũng sẽ qua đi và bạn sẽ thấy vui lắm khi thấy con mình lớn lên từng ngày. Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.Mong các mẹ khác truyền đạt kinh nghiệm chăm sóc con cho banmai_tinhyeu và cho mẹ của Nghé nữa nhé.
    Nghé Ọ-Sóc Nâu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,028 Bài viết

• 2,041 Được cảm ơn

Mình chưa có kinh nghiệm gì về chăm sóc bé sơ sinh cả, cũng đang chờ bé ra đời đây. Bạn thử vào đường link này nhé, có thể tham khảo về cách chăm sóc bé của các mẹ:
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=16430
    • 16 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng vừa sinh em bé đây. Bạn banmai_tinhyeu đang ở đâu thế? Mình sinh em bé ở Nga. Kinh nghiệm cũng chưa có. Mẹ tonyanh2106 có em bé 3 tháng là có kinh nghiệm cũng nhiều rồi còn gì. Em còn chả đọc sách, chỉ tham khảo trên DD với nói chuyện với mẹ chồng thôi.
    Thời gian đầu thấy thương con, thương 2 vợ chồng lắm. Cứ nghĩ kiểu này phải về Vn luôn mất. Thế nhưng mọi rắc rối rồi cũng qua hết. Em bé bây giờ mới hơn 1 tháng nhưng trộm vía cũng không quấy lắm. Hôm nọ đi cân bé tăng được 2,1kg rồi.
    Mẹ banmai_tinhyeu và tonyanh2106 cố gắng lên nhé
    • 90 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Zĩn
    Mình cũng vừa sinh em bé đây. Bạn banmai_tinhyeu đang ở đâu thế? Mình sinh em bé ở Nga. Kinh nghiệm cũng chưa có. Mẹ tonyanh2106 có em bé 3 tháng là có kinh nghiệm cũng nhiều rồi còn gì. Em còn chả đọc sách, chỉ tham khảo trên DD với nói chuyện với mẹ chồng thôi.
    Thời gian đầu thấy thương con, thương 2 vợ chồng lắm. Cứ nghĩ kiểu này phải về Vn luôn mất. Thế nhưng mọi rắc rối rồi cũng qua hết. Em bé bây giờ mới hơn 1 tháng nhưng trộm vía cũng không quấy lắm. Hôm nọ đi cân bé tăng được 2,1kg rồi.
    Mẹ banmai_tinhyeu và tonyanh2106 cố gắng lên nhé
    HI các mẹ sắp sanh em bé
    Đừng có lo nhiều quá cứ từng bướ từng bước 1 mà làm , khi sanh ra thì cho bé bú, thay tả, tắm rửa ,coi vậy chứ bà mẹ nào cũng làm tố cả , chỉ sợ khi bé ấm đầu , sổ mũi thôi, nhưng bạn sống ở nước ngoài thì chắc cũng dễ, mình biết là có mấy đường dây hướng dẫn oline của bác sĩ và y tá , nếu bé bị gì mà mình không biết thì cứ phone cho họ.
    có thắc mắc gì thì vào đây hỏi mấy mẹ là ra ngay,Bạn sắp sanh rồi đừng lo lắng nhiều không tốt cứ từ từ mà bước thôi
    Chúc các mẹ năm mới vui vẻ
    Mẹ Hạt Tiêu
    http://duongcaofml.blogspot.com/
    • 397 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Hôm qua mình cũng được một cô bạn tư vấn là nếu mẹ chưa có sữa thì chỉ cho bé ăn bằng thìa thôi nếu không bé sẽ không bú mẹ nữa đấy!

• 87 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bốtoon&susu
    Susu mới được 1 ngày rưỡi tuổi. Mẹ susu thì đang rất đau vì phải mổ, vì thế bố cháu chăm cháu, nhưng chẳng biết làm thế nào cả, các mẹ nhiều kinh nghiệm chỉ giúp với

1. Khi cháu khóc là do làm sao nhỉ
    a. Cháu đói?
    b. Cháu đi vệ sinh
    c. Quấn tã cho cháu ko chặt
    d. Các nguyên nhân khác...
    e. Tất tần tận các lý do trên, nhưng nếu thế thì cũng có kiểu khóc khác nhau ko???

2. Mẹ cháu bị ít sữa, do mổ, cháu phải ăn FRISO, về pha thì bố cháu mới được huấn luyện cấp tốc rồi. Thế cho cháu ăn thì dùng thìa bé, ko dùng cái cao su đúng ko? Vì mẹ cháu bảo dùng thế cháu sẽ ko bú mẹ nữa???

3. Rất nhiều thứ khác muốn hỏi nữa... viết hết ra đây dài mà cũng ko nhớ hết được là phải hỏi những gì. Tóm lại các mẹ ai biết làm thế nào thì chỉ giúp với.

Các mẹ làm ơn giúp gấp nhé, chứ bố cháu đang cuống cả lên đây này, xin nghỉ phép 1 tuần với vợ con mà ko giúp được việc gì thì cũng dở :1:
    Nguyên nhân để làm cho bé khóc có thể là tất cả các thứ bố cháu đã liệt kê nên bạn phải thử thôi. Thí dụ: khi bé khóc việc đầu tiên là kiểm tra xem bé có bị ướt không (trong những tháng đầu bé đi tè nhiều nên nói chung phải kiểm tra thường xuyên chứ cũng không hẳn là lúc nào bé cũng khóc để báo đâu), rồi cho bé ăn (nếu ăn xong mà hết khóc thì đúng là bị đói rồi), rồi xem cháu có bị nóng quá không bằng cách xem cháu có bị toát mồ hôi không, người có bị mẩn do nóng quá không v..v... rồi dần dần bạn sẽ biết con mình khóc vì lý do gì... bạn chịu khó xem sách về chăm sóc trẻ sơ sinh sẽ có hết những thông tin về lý do khóc của bé và cách giải quyết thôi.

Còn về việc có cho ăn bình hay không thì mình đẻ 2 đứa đều mổ và đều cho ăn sữa ngoài 5 ngày đầu lúc ở trong viện vì sữa mẹ chưa về nhưng chẳng có đứa nào bỏ không chịu ty mẹ cả. Theo mình thì bạn cứ cho cháu ti bình đi để kích thích bản năng mút của cháu chứ đổ thìa khó lắm để cháu đói thì tội. Tuy nhiên mẹ cháu nên cứ cho cháu bú (kể cả không có sữa) để kích thích sữa về và để cho bé quen hơi mẹ.

Một vài kinh nghiệm của mình để bạn tham khảo. Chúc mẹ cháu chóng hồi phục để đỡ bố cháu chăm bé và chúc bé hay ăn chóng lớn!
    • 1,496 Bài viết

• 2,470 Được cảm ơn

Trước hết xin chúc mừng một thành viên nhí mới ra đời. Lời khuyên của thành viên Hai Giọt Nước là rất thực tế và chi tiết. Ngoài ra, bố bé Su Su cũng có thể quay lại phần mục lục (phần "Sau khi sinh") để click vào những vấn đề mình quan tâm và tham khảo kinh nghiệm người đi trước : http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=5493. Nếu có các vấn đề khác, bố Su Su cứ mở topic mới, nêu rõ vấn đề cụ thể ở tên topic để các thành viên khác tiện theo dõi và góp ý chứ nếu tên topic chung chung quá thì sẽ kém hiệu quả.
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Cái chuyện đút thìa cho bé sơ sinh thì các bác sĩ hay khuyên làm thế nhưng tôi thấy là không thể thực hiện được, hai thằng cu con tôi đều phải đợi sữa mẹ cả 1-2 ngày trời mới có nên tôi đã từng ngồi đút thìa cho nó, trên đời chẳng có gì khó hơn thế (kì cạch nửa tiếng đồng hồ chưa được 10ml) ! Cứ cho cháu nó bú bình đi kẻo nó đói tội nghiệp, đến lúc mẹ có sữa thì nó sẽ mê ti mẹ nhất trên đời luôn, ti cao su làm sao mà cạnh tranh được !!!
    • 2,252 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Thường xuyên giữ ấm cho bé
    Trẻ sơ sinh là trẻ vừa ra đời trong vòng 4 tuần đầu của tuổi. Đây là giai đoạn trẻ bắt đầu làm quen với môi trường bên ngoài, nên có nhiều sự biến đổi và nguy cơ mắc bệnh. Các bà mẹ cần phải biết là ở lứa tuổi này trẻ rất dễ mắc các bệnh nhiễm khuẩn do sức đề kháng yếu. Trẻ cũng dễ dàng bị nhiễm lạnh nếu không được ủ ấm tốt.

Đặc biệt trong những ngày đầu trẻ rất dễ bị hạ đường huyết nếu không được nuôi dưỡng tốt.

Chú ý giữ ấm cho bé

Trong tử cung của mẹ thân nhiệt của bé luôn được ổn định. Nhưng ngay sau khi ra đời, trẻ đã bị mất nhiệt bởi nhiệt độ môi trường thấp hơn. Sự nhiễm lạnh cũng là yếu tố nguy cơ dễ mắc bệnh nhiễm khuẩn.

Vì vậy ngay sau khi ra đời, trẻ cần được ủ ấm ngay. Khi trẻ tiêu, tiểu cần phải thay tã lót, không để trẻ bị ướt, dễ bị nhiễm lạnh. Tại gia đình, phòng nuôi trẻ cần đủ ấm, tránh gió lùa song phải đảm bảo thoáng. Nhiệt độ phù hợp cho trẻ trong phòng từ 26-280C.

Đảm bảo vệ sinh sạch sẽ

Tất cả các đồ dùng cho trẻ như tã lót, quần áo, mũ, bao tay chân… cần phải được giặt sạch phơi dưới nắng hoặc là khô nếu có thể. Một số tập quán cho rằng sau khi ra đời nên tắm cho trẻ ngay để tương lai trẻ sẽ có làn da đẹp là một sai lầm nghiêm trọng. Bởi vì lớp chất “gây” bao phủ cơ thể trẻ trong ngày đầu có vai trò giữ nhiệt và bảo vệ cho da.

Tuy nhiên từ ngày thứ 2 trở đi lớp chất “gây” này lại là môi trường rất thuận lợi cho khả năng nhiễm khuẩn da. Chính vì vậy mà sau khi ra đời từ 24-48 giờ, hàng ngày bé phải được tắm sạch. Điều quan trọng trong khi tắm cho trẻ là phải tắm nhanh, sạch bằng nước ấm trong buồng kín, tránh gió lùa. Chú ý khi rốn bé còn chưa rụng, thì khi tắm tránh làm ướt rốn và sau khi tắm xong phải thay ngay băng rốn vô khuẩn cho trẻ.

Cho bé được bú sữa đủ

Nhu cầu về chất dinh dưỡng của bé trong thời kỳ sơ sinh rất cao. Thông thường trong tháng đầu tiên bé phải tăng được từ 800-1.200g. Các bà mẹ nên biết: Sữa non rất giàu chất dinh dưỡng và kháng thể, giúp bé chống lại nhiễm khuẩn. Sữa non chỉ được tiết ra sau khi sinh trong vòng 1 tuần. Nên cần cho trẻ bú sớm để tận dụng được nhiều sữa non.

Sữa mẹ là nguồn thức ăn lý tưởng cho trẻ bởi thành phần dinh dưỡng trong sữa mẹ cân đối, phù hợp với nhu cầu và dễ tiêu hóa. Ngoài giá trị về dinh dưỡng, giúp trẻ thông minh hơn và tăng cường sức đề kháng, việc nuôi con bằng sữa mẹ còn có ảnh hưởng tốt đến sự phát triển tinh thần của trẻ. Vì vậy các bà mẹ nên nuôi con bằng sữa của mình là tốt nhất (trừ phi mẹ bị lao phổi, suy tim nặng hoặc bị nhiễm HIV). Nếu bà mẹ bị thiếu sữa hoặc mất sữa thì mới phải nuôi trẻ bằng sữa công nghiệp.

Phát hiện sớm khi trẻ bị bệnh

Trong quá trình chăm sóc, nếu trẻ có biểu hiện bất thường như: Sốt, nổi ban, nôn trớ nhiều, chướng bụng, ngủ li bì, khó thở hay khò khè… thì bà mẹ hoặc người nuôi dưỡng cần phải đưa trẻ đến cơ sở y tế khám ngay để được phát hiện bệnh, điều trị sớm và tư vấn chăm sóc trẻ phù hợp.

Theo Sức khỏe & Đời sống
    ĐAM MÊ là phẩm chất có sẵn trong mỗi con người, nó làm phong phú đời sống, làm giàu cảm xúc và đam mê đã gắn kết chúng tôi lại với nhau.

đánh dấu cho dễ tìm---Ngôi nhà nhỏ
    • 54 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vthyth Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình còn 10 tuần nữa là nằm ổ, nhưng vẫn mù mờ không biết phải làm sao để chăm sóc bé & nuôi dạy con. Đọc sách cũng nhiều và cũng được truyền đạt kinh nghiệm từ những bà mẹ cũng nhiều, nhưng mình vẫn nervous quá. Cứ than thở với chị gái hoài "không biết làm răng để chăm sóc con em đây nữa" thì được chị bảo "ngày xưa X chăm con cho chị còn chu đáo hơn cả chị nữa mà, yên tâm đi, rồi cũng được hết." Hay là tới lúc làm mẹ thì bản năng làm Mẹ lại trỗi lên các mẹ nhỉ???? Xin được chỉ giáo ạ !!!
    Chăm sóc thường xuyên trong ngày
    Phải luôn luôn chú ý chống nhiễm trùng mắt trẻ, chống viêm màng tiếp hợp và ngăn chặn hiện tượng viêm túi lệ, nếu thấy ứ nước mắt ở khóe trong mắt, phải rửa và nhỏ mắt bằng dung dịch kháng sinh.
    - Khi bắt đầu bú sữa, miệng trẻ sẽ có một lớp cặn sữa, cần phải làm sạch bằng cách cho trẻ uống nước sau mỗi lần ăn hoặc phải rà sạch bằng nước muối sinh lý, có thể dùng dung dịch bicacbonat thấm vào một miếng gạc để thoa miệng cho bé sau mỗi bữa ăn, hoặc glyxerin borat 10 - 15 % . Ðôi khi phải dùng tới mycostatin sau mỗi bữa ăn, liều lượng 100.000 đơn vị/kg thể trọng trong 24 giờ để điều trị tưa miệng nặng.
    - Phải giữ cuống rốn thật khô, sạch, lau bằng cồn ngày 2 lần khi còn trong bệnh viện hoặc nhà hộ sinh. Cần dùng một miếng gạc mỏng chấm cồn tại chân rốn. Khoảng ngày thứ 7 - 10, rốn rụng để lại một cái mầm và dần dần thành sẹo. Nếu mầm to, búi sùi nhiều thì phải điều trị cẩn thận.
    - Da trẻ phải được chăm sóc cẩn thận, bảo vệ cho da khỏi bị xây xát và tắm cho da luôn luôn sạch sẽ. Chỉ tắm toàn bộ khi rốn đã thành sẹo. Nên dùng các loại xà phòng thơm, các loại dung dịch chống nhiễm trùng có độ PH hơi axit để chống nhiểm trùng da trẻ. Không nên dùng móng tay cạy các vảy ở đầu, ở trán trẻ vì có thể làm xây sát da, nên thoa vào đó một ít dầu nhờn như vaselin salicylé l% trước khi dùng xà phòng để các vảy đó mềm đi, dễ bong ra, sau nhiều lần ngâm nước.
    - Cần phải hết sức chú ý hậu môn trẻ vì dễ bị hăm đỏ nếu thường xuyên có phân và nước tiểu. Mỗi lần trẻ tiểu tiện phải rửa lau khô và có thể bôi một lượt dung dịch ưa toan (éosine 2%) và để vùng đít ra ngoài không khí cho thoáng. ở những trẻ có rối loạn tiêu hóa tướt nhiều lần cũng cần phải chú ý hơn, không nên quấn tã kín, nhất là không nên dùng các loại quần áo lót bằng nylon rất hấp hơi. Có thể dùng loại đầu nhờn kháng sinh để chống nhiễm trùng da.
    - Tiêm chủng phòng bệnh trong mấy ngày đầu cho bé và trước khi ra viện cần bảo dảm tiêm phòng lao BCG và uống phòng bại liệt. Cần hướng dẫn cho các bà mẹ hiểu rõ tầm quan trọng của tiêm chủng phòng bệnh để tiếp tục tới phòng khám theo đúng lịch đã qui định.
    - Nữ hộ sinh nắm vững chế độ ăn của từng trẻ, khả năng hấp thụ sữa và số lượng trẻ ăn hàng ngày ra sao, vì vậy khi cho bé về nhà với mẹ, cần phải hướng dẫn cách pha sữa thật tỉ mỉ, vì chính do chưa nắm vững cách pha sữa đúng cho trẻ, nên có rất nhiều trường hợp về nhà mới 2 - 3 ngày, gia đình đã phải bế ngay trẻ vào lại bệnh viện với tình trạng tiêu chảy nặng rất khó cứu chữa. Vấn đề sai lầm trong ăn uống đã xảy ra rất nhiều không những ở chị em kém hiểu biết, mà còn thấy xảy ra ở một số chị em cán bộ hiểu biết nhiều và đọc sách cũng nhiều. Kinh nghiệm cho thấy không phải đứa trẻ nào cũng có thể áp dụng theo một công thức cứng ngắc được Muốn bảo đảm cho trẻ khỏi rối loạn tiêu hóa, cần phải rất thận trọng khi pha sữa và cho ăn đúng phương pháp. Ðiều cơ bản là trẻ có thể hấp thụ được loại sữa đó hay không , nhất là ờ những trẻ yều đuối sân và khi sinh đã trải qua một giai đoạn dài phải điều trị tích cực, thì sữa tốt nhất, bảo đảm nhất cho bé vẫn là sữa mẹ.
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Cộng nhận đúng là bản năng các mẹ ạ, mình ở bên này chỉ có 2 vợ chồng , chẳng ông bà cha mẹ , thế mà phải tự học hết các mẹ ạ , hễ có chuyện gì toàn gọi về VN hỏi ông bà hết ,đến khi con lớn nghĩ lại làm sao có thể làm được vì 2 vợ chồng lúc đó ngáo lắm , lắm lúc cãi lộn với nhau chỉ vì cha mất giấc ngủ , nghĩ vẫn thấy tội cho o x vừa đi làm , nấu ăn , đi chợ vừa phụ mình chăm con , nói chung là làm hết ,sinh xong 3 ngày là o x đi làm mình chẳng phụ gì hết , lúc đầu cũng hăng hái lắm sau 1 tuần phần mệt mỏi phần mất ngủ nên ox đâm ra cáu thế là trong tháng mình tủi thân lắm cứ ôm con là khóc miết , đến bây giờ tập 2 mình vẫn ngao ngán cái cảnh nằm ổ , ngồi kô được vì vết thương , phần thì bé lớn đang còn nhỏ , đúng là lo thật .
    • 141 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Bé nhà mình đựoc 3 tuần tuổi, nhưng nhiều vấn đề quá!! Bú mẹ rất hay bị trớ (bé cũng hay vặn mình nữa), mỗi lần trớ đều ướt hết áo!! Thương lắm mà mình chả làm gì được. Một ngày bé nấc tới 3,4 lần, toàn nấc cục rất lâu, uống nước cũng o ăn thua, cho khóc to cũng chẳng được gì. Có mẹ nào kinh nghiệm o chỉ mình với!!
    • 141 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi wiedersehen10 Xem bài viết
    Bạn cho bé bú nhớ phải ngồi đúng tư thế . Khi em bé bú, không được cho kêu thành tiếng, bú mà kêu chụt chụt thì là bị hơi vào rồi, cho bé ngậm hết cả quầng vú, chứ không chỉ ngậm đầu ti không. Nếu hơi vào nhiều là bé dễ bị trớ . Khi bú xong bạn bế bé thẳng, úp vào người mình và vỗ khẽ vào lưng để cho bé ợ hơi, không khí bị hút vào khi bú cùng sẽ ra .
    Cám ơn bạn nhé,mình làm thử rồi, cũng có hiệu quả một chút, nhưngbes nhà mình hay vặn vẹo nên nhiêu khi vỗ lưng rồi mà vãn trớ. Hy vọng sắp tới sẽ đỡ hơn!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 61 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tình hình là em sắp sinh cháu vào cuối tháng 7 rồi mà em chẳng biết gì cả.Trời nóng thế này có cần đeo bao tay bao chân kô các mẹ nhỉ?Mà bé trai em thấy mọi người nói là kô nên đóng tã giấy,chỉ nên đóng tã xô thôi kô bé dễ bị vòng kiềng.Bao h cứng hãy đóng bỉm.Em chẳng biết thế nào nữa.Trời này em bé có nên nằm điều hòa kô hay chỉ cần quạt thoang thoảng thôi hả các mẹ?