Người tiêu dùng phản hồi

Bức xức tuyển dụng ở Bảo tín Minh Châu

Đến trả lời mới nhất
  • 24 Lượt chia sẻ
  • 32.6K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 176 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Em bức xúc quá các mẹ ạ. Bức xúc từ hôm qua đến giờ mà k biết làm cách nào nên lên đây tâm sự cùng các mẹ. Các mẹ thử nghĩ giúp em xem e có thái độ như thế đúng hay sai.
    Chả là hôm qua em tham dự tuyển vào Bảo tín Minh Châu vị trí trưởng phòng Marketing. Em năm nay 26 tuổi, theo điều kiện tuyển dụng là hợp lệ.
    Thế là e bị gọi lúc đang đi làm từ lúc 10h đến phỏng vấn vào lúc 11h trưa ở Đặng Thai Mai (cách nhà e 20km, cách công ty em 11km).
    Đến thì văn phòng TGĐ được đặt tại nhà riêng, nhân viên phòng HCNS ngồi ở bếp .. hix .. E nhìn đã thấy chán. Cùng hẹn lúc 11h mà hẹn đến 15 - 20 người đến phỏng vấn. Họ gọi phỏng vấn theo danh sáchchứ không căn cứ người nào đến trước. Mà em lại đến từ 11h kém 15. Chả hiểu sao e ở cuối danh sách nên đến tận 12h30' trưa mới đc phỏng vấn.
    Vừa vào phỏng vấn chưa kịp nói gì ông í bảo e là nhỏ tuổi không đủ khả năng... Hix, e bảo e làm ở các cty đều rất lớn. Thì ô í nói với ông í chả có công ty nào lớn mà chỉ có mỗi BTMC. Và e k cần phải nói gì vì công ty ô í thế này công ty ô í thế kia.
    E tức mà lúc đó chưa dám phản ứng và xấu hổ ê trề nên đành đứng lên ngay xin phép ra về. E thấy uất hận quá.
    Về nhà nghĩ lại mới thấy ngu vì không chửi thẳng vaò ô í ngay. Hix ..

Hôm nay vẫn còn bức xúc nên e mail cho ô í, và cc cho tất cả nhân viên.
    E fw mail này các mẹ đọc nhé!

Kính gửi bác Châu,
    Cháu đã suy nghĩ rất kĩ về việc này nên hôm nay cháu quyết định gửi email này cho bác.
    Cháu xin tự giới thiệu, cháu là ............. - người hôm qua ứng tuyển vào vị trí Trưởng phòng Marketing của bên bác.
    Cháu và rất nhiều ứng viên hôm qua dự tuyển vào công ty bác đã rất bức xúc về cách thức làm việc và cách ứng xử của bác ngày hôm qua.
    Có lẽ cháu sẽ là người bức xúc nhất vì phải đi 20km giữa trưa nắng đến công ty bác tham dự tuyển, phải chờ đợi 2 tiếng đồng hồ mới đến mình phỏng vấn mà không được nói một lời nào đã bị bác phủi ngay 1 câu, cháu còn nhỏ không đủ khả năng.
    Bác là người tuyển dụng mà không để cho người ứng viên nói thì sao đã biết được khả năng của người ta như thế nào?
    Cháu nghĩ nếu với ai bác cũng như vậy thì không bao giờ bác tìm được người tài cho công ty mình.
    Và một người lãnh đạo mà không biết quan tâm đến nhân viên thì khó được nhân viên tôn trọng.
    Đâu phải căn cứ vào tuổi mà biết được khả năng. Cũng giống như bác có thể là người có nhiều năm kinh nghiệm nhưng đâu phải là người giỏi nhất Việt Nam?
    Hiện nay trên thế giới, người điều hành Facebook còn có khi nhỏ tuổi hơn cả cháu của bác.
    Hoặc ngày xưa, bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước cũng mới chỉ 21 tuổi. Mà nay cháu đã 26 tuổi.
    Tuổi của cháu thỏa mãn điều kiện tuyển dụng của bên BTMC.
    Cháu nói như vậy, không phải cháu khẳng định cháu là người tài giỏi như thế, nhưng cháu tin mình có khả năng.
    Thực sự, cháu không nghĩ bác với cương vị là một người lãnh đạo mà lại là người tuyển dụng lại ứng xử như thế?
    Cháu là người đi xin việc, mong muốn khẳng định khả năng, tìm cơ hội khác (không đồng nghĩa cháu quá cần việc mới) và nghĩ mình sẽ được tôn trọng.
    Còn bác là người tuyển dụng, bác có thể chọn người này hoặc người kia cho phù hợp nhưng bác đều phải tôn trọng họ.
    Vì nếu họ k phải là nhân viên của bác thì có thể họ cũng sẽ là khách hàng.
    Với khách hàng mà ứng xử như vậy ư? Cháu thấy những lời răn treo tại công ty của bác đối với nhân viên thật quá thừa khi bác không tự răn được mình.
    Cháu nói thật là cháu không xác định sẽ làm ở BTMC nếu có 1 cái gì đặc biệt vì:
    - thứ nhất, cháu bị gọi phỏng vấn đột ngột và đồng nghĩa với việc bên bác làm việc không có kế hoạch.
    - thứ hai, nhà cháu rất xa với BTMC.
    Cháu chỉ đến thử sức mình xem khả năng của mình thế nào, xem BTMC là công ty lớn đến mức nào.
    Nhưng qua buổi ngày hôm qua, cháu thấy BTMC quá tầm thường, làm việc không chuyên nghiệp và con người của BTMC mà người đứng đầu là bác cũng quá thường.
    Bác tự nhận với bác, tất cả các công ty chẳng có công ty nào lớn mà chỉ có mỗi BTMC lớn. Bác quá coi thường người khác và tự kiêu.
    Nhưng với cách làm việc không chuyên nghiệp, kém tôn trọng khách hàng như bác thì dù có lớn đến mấy cũng chẳng là gì.
    Nếu lớn vậy BTMC đã đứng đầu Doanh nghiệp hàng đầu tại Hà Nội chưa? k nói đến Việt Nam ...

Nói tóm lại, cháu thấy Công ty bác nên:
    1. Tính toán thời gian và Sắp xếp thời gian của từng vị trí, từng người đến phỏng vấn để mọi người không mất thời gian. Thời gian của ai cũng quý, không phải chỉ có nhà tuyển dụng và người phỏng vấn mới quý.
    2. Làm việc có kế hoạch
    3. Nên ghĩ rõ điều kiện tuổi đối với từng vị trí. Nếu người ta đủ điều kiện thì bác nên cho người ta cơ hội để khẳng định mình.

Còn Bác nên:
    1. Tôn trọng khác hàng = người đến phỏng vấn.
    2. Đừng quá tự kiêu và coi thường người khác.
    3. Quan tâm đến người khác.

Với việc bác có thể thăm dò cháu bằng cách thức như ngày hôm qua. Cháu khẳng định rằng bác có thể dùng cách khác.
    Việc bác làm ngày hôm qua chỉ khiến cho ứng viên nghĩ xấu về bác cũng như công ty mà thôi.
    Và cháu cũng không ngại việc bác nghĩ rằng qua mail này mà bác không tuyển cháu là đúng đắn.
    Khi người ta đã không được tôn trọng thì không còn gì để mất.
    Chúc bác mãi là Doanh nhân "văn hóa".
    Chúc bác và BTMC thành công.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 21/05/2011 vào lúc 10:12 AM. Lý do: lỗi chữ theo yêu cầu

• 2,602 Bài viết

• 10,109 Được cảm ơn

Mail viết như vậy là rất sâu sắc và thấm thía rồi. Hy vọng BTMC sẽ có hồi âm sớm.

Bản thân tớ không bao giờ muốn làm cho các công ty của VN, đặc biệt là công ty kiểu gia đình và nhà nước.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 176 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amanda. Xem bài viết
    Mail viết như vậy là rất sâu sắc và thấm thía rồi. Hy vọng BTMC sẽ có hồi âm sớm.

Bản thân tớ không bao giờ muốn làm cho các công ty của VN, đặc biệt là công ty kiểu gia đình và nhà nước.
    Em cũng không ngờ mẹ ạ. Vì công ty e đang làm là của VN thực sự rất quan tâm đến nhân viên. Nhưng vì e muốn tìm cơ hội mới nên mới định ra đi thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 268 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metyntin Xem bài viết
    Hi cả nhà,
    Em bức xúc quá các mẹ ạ. Bức xúc từ hôm qua đến giờ mà k biết làm cách nào nên lên đây tâm sự cùng các mẹ. Các mẹ thử nghĩ giúp em xem e có thái độ như thế đúng hay sai.
    Chả là hôm qua em tham dự tuyển vào Bảo tín Minh Châu vị trí trưởng phòng Marketing. Em năm nay 26 tuổi, theo điều kiện tuyển dụng là hợp lệ.
    Thế là e bị gọi lúc đang đi làm từ lúc 10h đến phỏng vấn vào lúc 11h trưa ở Đặng Thai Mai (cách nhà e 20km, cách công ty em 11km).
    Đến thì văn phòng TGĐ được đặt tại nhà riêng, nhân viên phòng HCNS ngồi ở bếp .. hix .. E nhìn đã thấy chán. Cùng hẹn lúc 11h mà hẹn đến 15 - 20 người đến phỏng vấn. Họ gọi phỏng vấn theo danh sáchchứ không căn cứ người nào đến trước. Mà em lại đến từ 11h kém 15. Chả hiểu sao e ở cuối danh sách nên đến tận 12h30' trưa mới đc phỏng vấn.
    Vừa vào phỏng vấn chưa kịp nói gì ông í bảo e là nhỏ tuổi không đủ khả năng... Hix, e bảo e làm ở các cty đều rất lớn. Thì ô í nói với ông í chả có công ty nào lớn mà chỉ có mỗi BTMC. Và e k cần phải nói gì vì công ty ô í thế này công ty ô í thế kia.
    E tức mà lúc đó chưa dám phản ứng và xấu hổ ê trề nên đành đứng lên ngay xin phép ra về. E thấy uất hận quá.
    Về nhà nghĩ lại mới thấy ngu vì không chửi thẳng vaò ô í ngay. Hix ..

Hôm nay vẫn còn bức xúc nên e mail cho ô í, và cc cho tất cả nhân viên.
    E fw mail này các mẹ đọc nhé!

Kính gửi bác Châu,
    Cháu đã suy nghĩ rất kĩ về việc này nên hôm nay cháu quyết định gửi email này cho bác.
    Cháu xin tự giới thiệu, cháu là ............. - người hôm qua ứng tuyển vào vị trí Trưởng phòng Marketing của bên bác.
    Cháu và rất nhiều ứng viên hôm qua dự tuyển vào công ty bác đã rất bức xúc về cách thức làm việc và cách ứng xử của bác ngày hôm qua.
    Có lẽ cháu sẽ là người bức xúc nhất vì phải đi 20km giữa trưa nắng đến công ty bác tham dự tuyển, phải chờ đợi 2 tiếng đồng hồ mới đến mình phỏng vấn mà không được nói một lời nào đã bị bác phủi ngay 1 câu, cháu còn nhỏ không đủ khả năng.
    Bác là người tuyển dụng mà không để cho người ứng viên nói thì sao đã biết được khả năng của người ta như thế nào?
    Cháu nghĩ nếu với ai bác cũng như vậy thì không bao giờ bác tìm được người tài cho công ty mình.
    Và một người lãnh đạo mà không biết quan tâm đến nhân viên thì khó được nhân viên tôn trọng.
    Đâu phải căn cứ vào tuổi mà biết được khả năng. Cũng giống như bác có thể là người có nhiều năm kinh nghiệm nhưng đâu phải là người giỏi nhất Việt Nam?
    Hiện nay trên thế giới, người điều hành Facebook còn có khi nhỏ tuổi hơn cả cháu của bác.
    Hoặc ngày xưa, bác Hồ ra đi tìm đường cứu nước cũng mới chỉ 19 tuổi. Mà nay cháu đã 26 tuổi.
    Tuổi của cháu thỏa mãn điều kiện tuyển dụng của bên BTMC.
    Cháu nói như vậy, không phải cháu khẳng định cháu là người tài giỏi như thế, nhưng cháu tin mình có khả năng.
    Thực sự, cháu không nghĩ bác với cương vị là một người lãnh đạo mà lại là người tuyển dụng lại ứng xử như thế?
    Cháu là người đi xin việc, mong muốn khẳng định khả năng, tìm cơ hội khác (không đồng nghĩa cháu quá cần việc mới) và nghĩ mình sẽ được tôn trọng.
    Còn bác là người tuyển dụng, bác có thể chọn người này hoặc người kia cho phù hợp nhưng bác đều phải tôn trọng họ.
    Vì nếu họ k phải là nhân viên của bác thì có thể họ cũng sẽ là khách hàng.
    Với khách hàng mà ứng xử như vậy ư? Cháu thấy những lời răn treo tại công ty của bác đối với nhân viên thật quá thừa khi bác không tự răn được mình.
    Cháu nói thật là cháu không xác định sẽ làm ở BTMC nếu có 1 cái gì đặc biệt vì:
    - thứ nhất, cháu bị gọi phỏng vấn đột ngột và đồng nghĩa với việc bên bác làm việc không có kế hoạch.
    - thứ hai, nhà cháu rất xa với BTMC.
    Cháu chỉ đến thử sức mình xem khả năng của mình thế nào, xem BTMC là công ty lớn đến mức nào.
    Nhưng qua buổi ngày hôm qua, cháu thấy BTMC quá tầm thường, làm việc không chuyên nghiệp và con người của BTMC mà người đứng đầu là bác cũng quá thường.
    Bác tự nhận với bác, tất cả các công ty chẳng có công ty nào lớn mà chỉ có mỗi BTMC lớn. Bác quá coi thường người khác và tự kiêu.
    Nhưng với cách làm việc không chuyên nghiệp, kém tôn trọng khách hàng như bác thì dù có lớn đến mấy cũng chẳng là gì.
    Nếu lớn vậy BTMC đã đứng đầu Doanh nghiệp hàng đầu tại Hà Nội chưa? k nói đến Việt Nam ...

Nói tóm lại, cháu thấy Công ty bác nên:
    1. Tính toán thời gian và Sắp xếp thời gian của từng vị trí, từng người đến phỏng vấn để mọi người không mất thời gian. Thời gian của ai cũng quý, không phải chỉ có nhà tuyển dụng và người phỏng vấn mới quý.
    2. Làm việc có kế hoạch
    3. Nên ghĩ rõ điều kiện tuổi đối với từng vị trí. Nếu người ta đủ điều kiện thì bác nên cho người ta cơ hội để khẳng định mình.

Còn Bác nên:
    1. Tôn trọng khác hàng = người đến phỏng vấn.
    2. Đừng quá tự kiêu và coi thường người khác.
    3. Quan tâm đến người khác.

Với việc bác có thể thăm dò cháu bằng cách thức như ngày hôm qua. Cháu khẳng định rằng bác có thể dùng cách khác.
    Việc bác làm ngày hôm qua chỉ khiến cho ứng viên nghĩ xấu về bác cũng như công ty mà thôi.
    Và cháu cũng không ngại việc bác nghĩ rằng qua mail này mà bác không tuyển cháu là đúng đắn.
    Khi người ta đã không được tôn trọng thì không còn gì để mất.
    Chúc bác mãi là Doanh nhân "văn hóa".
    Chúc bác và BTMC thành công.
    Mẹ nó ạ, cử gửi đi vì tớ hiểu cảm giác của mẹ nó. Trước đây tớ cũng đến pv BTMC 1 lần nhưng khi đến thấy lộn xộn quá tớ về luôn. Cũng như mẹ nó hqua tớ đi PV vị trí kiểm soát NB ở tập đoàn Geleximco, đọc hồ sơ và CV của mình xong thì gật gù lắm, nhưng khi hỏi mức lương thì lại bảo mình đòi hỏi cao quá, chắc gì e đã đảm nhiệm được mà mình đã có KN làm kiểm toán, KSNB,KTT, TrP ktoan rồi nhưng vì lý do gia đình nên nghỉ 1 năm giờ đi tìm việc lại. Xưa nay đi làm chưa bị chê, thế mà mới pv buổi đầu đã bị 2 chị (1 chị tên là Thu chắc làm bộ phận KS, còn 1 chị chắc bên nhân sự), thiết nghĩ tuổi đời và tuổi nghề các chị hơn mình chắc ko nhiều mà cao giọng quá thế. Thấy mình từ chối vì mức lương thấp lại quay ra thuyết phục nào là môi trường làm việc, cơ hội phát triển này nọ em không phải lo, bô lô ba la một lúc mình xin lỗi và bảo sẽ suy nghĩ thêm. Các c ấy còn khoe đây là DN lớn, tập đoàn to, làm ở đây sẽ có tiếng và mọi ng ở đây đi làm nhiều ng ko làm vì tiền mà làm vì tình cảm. Ôi cái thời buổi bão giá con e còn đang tuổi ăn tuổi học mà các chị lại lôi cái chiêu chiêu mị dân vớ vẩn ra với e, khả năng hành xử văn hóa doanh nghiệp thấp kém mà lôi kéo mình. Bực mình về luôn và vẫn ức chế thì gặp ng cùng cảnh ngộ như mẹ nó. Chúc mẹ nó tìm được công việc ưng ý
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,602 Bài viết

• 10,109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metyntin Xem bài viết
    Em cũng không ngờ mẹ ạ. Vì công ty e đang làm là của VN thực sự rất quan tâm đến nhân viên. Nhưng vì e muốn tìm cơ hội mới nên mới định ra đi thôi
    Mẹ nó vào Đọc báo giùm bạn mà đọc mấy bài viết về Mobifone với công ty luật gì đó chửi bới ứng viên khi tuyển dụng mới thấy là bác BTMC này cũng chỉ là "con tép" :Laughing:

Lịch sử đời em đi làm trước giờ toàn làm công ty nước ngoài, kể cả Khựa, cũng chưa bao giờ bị tỏ thái độ khinh khi khi đi phỏng vấn hay làm việc, đừng nói là bị chửi bới.

Trong khi đó đợt rồi tò tí te tới 1 công ty của VN, bị thằng sếp phỏng vấn hỏi sấc mấy câu mà lộn hết cả mề. Nhiều lúc cảm giác nhiều người Việt họ thành lập công ty, mướn người làm với cái suy nghĩ "mình bỏ tiền ra thuê nó, việc éo gì phải lịch sự với nó..." 1 phong cách rất chợ búa và vô văn hóa.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 176 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mẹ nó vào Đọc báo giùm bạn mà đọc mấy bài viết về Mobifone với công ty luật gì đó chửi bới ứng viên khi tuyển dụng mới thấy là bác BTMC này cũng chỉ là "con tép" :Laughing:

Lịch sử đời em đi làm trước giờ toàn làm công ty nước ngoài, kể cả Khựa, cũng chưa bao giờ bị tỏ thái độ khinh khi khi đi phỏng vấn hay làm việc, đừng nói là bị chửi bới.

Trong khi đó đợt rồi tò tí te tới 1 công ty của VN, bị thằng sếp phỏng vấn hỏi sấc mấy câu mà lộn hết cả mề. Nhiều lúc cảm giác nhiều người Việt họ thành lập công ty, mướn người làm với cái suy nghĩ "mình bỏ tiền ra thuê nó, việc éo gì phải lịch sự với nó..." 1 phong cách rất chợ búa và vô văn hóa.
    Mẹ ơi, cái vụ của Mobifone còn hiều đc. Chứ vị trí marketing của em thì phải chịu áp lực như thế thì hơi ít ...
    E cũng muốn làm công ty nước ngoài lắm, mỗi tội tiếng Anh hơi đuối ...

• 268 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Chỗ nào đấy mẹ nó ơi? Xem bọn Mobifone nó văn hóa tới đâu? Thế mà đang ngó nghiêng vào đấy, tí chết

• 21 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Chia buồn với mẹ nó. Các mẹ lấy đây là kinh nghiệm nhé, e thấy nhìn phong cách tuyển dụng là đánh giá đc cty rồi. Chúc các mẹ tìm kiếm đc việc làm tốt

• 308 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Ông chủ BTMC nếu thật như vậy thì cái email đó cho ông ta rất là đáng. Mình cũng chẳng thích những loại khinh người như thế.

Hồi trước đi nghe FPT kể chuyện mình còn choáng váng hơn, choáng váng cả mấy ngày, là bên đó khoe từng có phong trào chửi thề nói tục trong các sếp, và các sếp theo phong trào đó đều tự hào vì chửi thể giỏi, nói tục hay, mình thì coi những thứ đó là vô văn hóa nên chẳng bao giờ vào làm FPT.

Nhưng cách cư xử văn hóa và thành công của cty đôi khi chẳng liên quan với nhau, vì vậy nên có rất nhiều ông chủ lớn rất ngạo đời và khinh người.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ThanhVienNam; 19/05/2011 vào lúc 04:16 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 570 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Anh chủ BTMC hành xử ngạo mạn và thiếu văn minh quá nhỉ

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4