Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Nhóm học tập

Lớp Viết luận bằng tiếng Anh -THCS

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.71K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 888 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Xin phép Mod, Admin cho mình gửi thông báo tới các mẹ, phòng trường hợp các con quên ( Con trai mẹ hoaanhdao là hay quên lắm ạ):Kiss:Mod,:Kiss:Admin

THÔNG BÁO:

Lớp Viết luận của chúng mình đã học được 4 tháng, nay cô giáo phải về nước (chưa biết có sang lại ngay được không). Việc học của các cháu ở trường cũng bắt đầu đi vào quy củ. Nhiều cháu phải học thêm Văn Toán… nên lớp học tạm dừng ở đây, có lẽ hè năm sau sẽ học tiếp. Ngày mai 3/10/10 các cháu có buổi liên hoan và bài viết về lớp học, các mẹ nhớ xem nhé!

Mình rất mừng là một số cháu rất yêu thích lớp học này và có những tiến bộ đáng kể. Đó là bạn Lan Nhi, Ngọc Mai, Thủy Tiên… và cả con trai mình nữa.

Sau đây là nhiệm vụ của các cháu từ tháng 10/10-tháng 5/11:
    - Tăng cường đọc sách, báo, truyện bản ngữ
    - Xem phim và nghe các bản tin (bản ngữ) trên truyền hình, internet
    - Học từ vựng trong các văn bản (bản ngữ) đã đọc: mỗi ngày 3-5 từ
    - Học tiếng Anh qua các câu truyện Audio, bài hát trong thời gian”tranh thủ”-lúc chờ bố mẹ đón, trên đường tời lớp…
    - Viết lại tất cả các bài Writing mà chị Karin đã chữa vào 1 quyển vở. Cháu nào muốn sang năm học tiếp, phải nộp quyển vở này.

Các chủ đề gợi ý để tự viết (ít nhất 2 tuần 1 chủ đề, mỗi bài viết không dưới 200 từ, khuyến khích viết 200-300 từ) :
    1 -Thời thơ ấu của tôi
    2 -Cô giáo mà tôi yêu quý
    3 -Gia đình tôi
    4 -Người bạn thân nhất của tôi
    5 -Bạn thích môn thể thao/giải trí nào nhất, tại sao?
    6 -Bạn thích nhất mùa nào trong năm, tại sao?
    7 -Nói về sở thích của bạn, vì sao bạn thích nó?
    8 -Tham vọng là gì? Bạn có tham vọng nào không, tại sao?
    9 -Tả sự thức dậy của thành phố, nơi bạn đang sống.
    10-Một du khách nước ngoài muốn đến thăm VN, nên chỉ dẫn họ những gì?
    11- Theo bạn, có cần thiết học tiếng Anh không?
    12- Những khó khăn trong việc học viết bài luận/đoạn văn tiếng Anh? Có cách nào để khắc phục chúng?
    13- Sống ở thành phố thì thích hơn hay chán hơn sống ở nông thôn? Tại sao thế?
    14- Đi du lịch là một thú vui xa sỉ. Dùng tiền để du lịch vào mục đích khác (như học ngoại ngữ, mua máy vi tính, máy chơi games) có phải tốt hơn không ? Bạn có tán thành ý kiến này ? Tại sao ?
    15-Bạn có hay đọc sách báo không ?Vai trò của sách báo trong đời sống chúng ta ?
    16- Thời gian thật là quý giá, cho nên học sinh chúng ta phải học thật nhiều để có nhiều kiến thức, đừng tiêu tốn thời gian vào những việc vô bổ như đá bóng, nghe nhạc, xem TV.
    17-Theo ý em, nghề nào là thú vị nhất, và nó có hợp với em nhất chăng ?
    18- Mơ ước/Dự định về nghề nghiệp của em ? Nói rõ lý do vì sao.
    19- Bình luận câu : “ăn quả nhớ kẻ trồng cây!”
    (if you eat the fruit, you have to think about the one who grows the tree!)
    20- Giải nghĩa và bình luận câu nói: “ gia đình là một trường học rất tốt”
    ( “family is a very good school”- Anatole France)
    21- Những vấn đề giao thông của Hà Nội và cách giải quyết chúng?
    22- Ô nhiễm! Làm thế nào để hạn chế ?
    23- Theo em, bố mẹ có nên cho con đi học thêm vào ngày cuối tuần không? Vì sao thế?
    24- Cái lợi và hại của việc dạy thêm, học thêm?
    25- Tả sự lớn lên/phát triển của một cây hay một con vật mà bạn quan sát được.

Hẹn gặp lại vào mùa hè năm sau nhé!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 888 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Đây là bài viết (draf ) của các cháu về lớp học:

What I am Thinking about This Class?

Karin’s class is very awesome, and I’m very sad if this class is over. This is the essay about what do I think about Karin and The writing class.
    Before, I haven’t got any skill to write any essays. When my mother knew this class, she told me to learn. I really like English so I enjoy here a lot. Every weeks, we have an essay to write, and they are very profound. Karin fixes every essays I wrote, even a comma or a dot. Karin teaches me about lots new word: dam, culture Shock, psychologists, storm-thinking, … She also teaches us Descriptive essay, Narrative essay, Imaginative essay, Expository essay, Reflective essay, and Argumentative essay. Every essays has been fixed by Karin, I always keep them in a file and see them many times. Every week, before the 30 minutes break, we learn 3 essay in the “ Writing essay material” book. Sometimes, we write essay altogether but we must have some words or the topic sentences from Karin. After 30 minutes break, we have some games or some work to do. The games are very fun. The works are very interesting. We have a test every month. They are all very difficult but interesting. The first part is the hardest, you must match the words with the meaning of it. The second parts always the easiest. It’s about write past simple , past perfect,…You also have to know about genre about the essay. In the third part, you must write an essay of one of many topics. It must be more than 2 paragraphs. In class, we usually work together as a team.
    Karin’s class is so great. I just hope that I can learn this class next year.

By Rabbit_ 2000

I:LoveStruc: English
    :LoveStruc:My English Class

For many months, we’ve been learn and play together. These moment are unforgetable. We enjoy learning English with our American teacher and our dears. I was very happy when we wrote essays together in the board.We played many games here.
    Time’s still running so fast. We ‘ve met each other for about 6 months. All the precious time! I love my class, my teacher and my friend. Thanks to Karin, I improved my English in writing essay very much. But it’s time to say goodbye. We’ve had some friends that not the best but very close. You ‘ll always have a friend that stay with you forever because they are always in your heart, no matter what it will be. Next year, we we will meet each other again.
    Googbye my friends. You’ll always in my heart. Wish every ones lucky.
    For my friends, I wish they will learn better and better after this class. For Karin, I wish her whem she come to America, she’ll get better life and other friends, but don’t forget us because we are your friends.
    By Jerry Mouse_ 2000

My writing has improved a lot

The class helped me to raise my knowledge not only English. I understand more about the world, a brand new side of the world : brighter, shinier or sometimes more discusting, dirtier. The knowledge is good tool for me to write essays about argument and explaination. That makes my essay become better.

Thanks to the class I also made a big improvement of writing skills. Before I leant here, I could’n connect the centences in each paragraph, I did’n know how to connect the main ideas from paragraphs. My essays never have the “paragraph unity”. They are petty or disorder. But the best is that I have increased my imaginations. I can come up with an idea very very fast. I can make the main idea become a paragraph with lots and lots of small ideas. Idea is one of the important parts of the essays. Without it, the paragraphs are not able to read.
    I don’t’ have anythings to do differently in the class.

After 3 moths learning, there are a lot of memories I want to remember…
    I want to thanks my mom to open this class for us. I want to thank our teacher to create so many good lessons and funny times.
    I can’t wait for the next summer when she come back Vietnam.
    By John
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 199 Bài viết

• 1,409 Được cảm ơn

Cảm ơn chị Banhgao; hôm qua con em vừa vui, vừa buồn, vui vì được liên hoan bác còn cho nó ăn Pizza về không ăn cơm nữa, buồn vì không được học tiếp, nó rất thích cô Karin và lớp học này. Nó bảo cô dạy rất hay, rất thú vị, bọn con rất hào hứng vì cô thiết kế chương trình học đan xen có cả trò chơi nên vừa hiệu quả vừa không mệt (có lẽ vì tham gia nhiều nên hôm thi đội áo vàng đã giành giải nhất:Kiss. Nó cứ hỏi mẹ bao giờ cô sẽ sang và cô có dạy tiếp không, em bảo con con cứ làm theo kế hoạch của cô và người nước ngoài rất nguyên tắc nếu sang năm cô có sang và con đáp ứng được yêu cầu cô đề ra thì cô sẽ cho học tiếp vì vậy được học tiếp hay không là do con chứ không phải do mẹ.
    Em thấy con cũng tiến bộ nhiều sau một thời gian học. Rất mong chị sang năm tiếp tục mời được cô dạy và em xin đăng ký luôn từ bây giờ chị nhé (Em hứa là sẽ kiểm tra con thực hiện theo các yêu cầu của cô).
    Một lần nữa cảm ơn chị rất nhiều về lớp học.:Rose::Rose::Rose:

• 251 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Các con viết tình cảm và hay quá! chúc mừng các bố mẹ nhé!

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Thật tiếc là lớp học đã kết thúc. Cảm ơn chị Liên và cô Karin. COn nhà em thích lớp học này lắm. Nó viết cũng tiến bộ khá nhiều chị ạ. Lớp xong rồi nó buồn tiếc lắm đấy. Em đăng ký cho con học tiếp lớp hè năm sau chị Liên nhé.
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 888 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Các bạn thân mến,
    Mùa hè sắp đến rồi, ngoài việc chơi bời, nghỉ ngơi, các mẹ và các bé có thích học viết luận không?

Lớp viết luận của các con sẽ mở lại vào ngày chủ nhật 5/6/2011. Chúng mình sẽ học tiếp chương trình năm ngoái đấy.
    Đây là một kế hoạch dài hơi. Con nào nộp bài (giao từ mùa hè năm ngoái) sẽ được nhận tiền nhuận bút theo đúng kế hoạch. Vậy các mẹ động viên con nộp bài lĩnh tiền nhé.

Buổi gặp mặt đầu tiên với chủ đề " Hello Summer !". Chị Karrin sẽ gửi lesson plan sau nhé. Trong buổi đầu tiên này, Karrin cũng hệ thống, điểm lại những gì các con đã học. Vậy các con đừng để lỡ nhé!

Giờ học vẫn như cũ 8:30 - 11:30 sáng chủ nhật hàng tuần tại nhà mình.

Bạn nào đi nghỉ hè ( từ tháng 6 đến hết 31/8) , vẫn được nghỉ tối đa 2 buổi, phải xin phép và không phải đóng tiền 2 buổi nghỉ học này.

Các bạn HS cũ nhắn tin cho mình sớm, trước ngày 15/5 để nếu còn chỗ trống từ 15/5 đến 30/5 mình còn bố trí kiểm tra nhận HS mới.
    Chân thành cảm ơn các con, các bố mẹ.
    Hẹn gặp lại các con và các bố mẹ.

BG
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ko biết nhà banhgao ở đâu, có nhận thêm HS mới ko?

• 1,661 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Bạn nhắn tin cho chị banhgao để hỏi trực tiếp nhé
    Mẹ Thỏ trắng (HN)

• 36 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào bạn,
    hôm nay vừa đọc được topic này mình thấy rất hay, nhưng mà không biết nhà bạn ở đâu? có nhận thêm bạn mới không? Connhà mình học lớp 7 năm nay lên lớp 8 trường Đoàn Thị Điểm. Nếu bạn có thể nhận thêm thì chomình biết nhà bạn ở đau nhé. Thanks bạn

• 888 Bài viết

• 3,598 Được cảm ơn

Các mẹ, các con đã đăng ký học viết luận ở nhà mình chú ý:

-Buổi học đầu tiên vào sáng chủ nhật tuần sau, ngày 5/6/11 từ 8:30-11:30
    -Các con mang theo bút chì/sáp màu
    -Mình sẽ nhắn địa chỉ nhà mình cho các mẹ trong ngày mai và ngày kia.

Sau đây là lesson plan, các mẹ có thể in ra cho con, yêu cầu con dịch cho mẹ nhé.
    (Tất cả các buổi học chị Karin đều phải lập & thảo luận với mình lesson plan để phối hợp cho ăn ý và theo yêu cầu của mình)

Lesson Plan for Class 1: June 5

Goal: Students get to know each other and have fun with simple writing activities based around the theme of summer.

Part 1: Basic introductions and summer activities
    1. Introduction to class (5 minutes)
    2. Partner interviews: Students interview a partner to find out 3 interesting things to share with the class (15-20 minutes)
    3. Board brainstorm about summer with follow-up group work to write 5 summer sentences. Share 1 with class and turn in paper to teacher. (15-20 minutes)
    4. Running dictation: Work with partner to write down summer questions posted around the room and then answer them. This is a speed game! Turn in paper to teacher. (15-20 minutes)
    5. Solve the puzzle team game about summer advice with points (15-20 minutes)

Part 2: Storyboard activity
    1. Discuss imaginative writing and role of pictures in stories (5 minutes)
    2. Crazy summer story drawing/writing: Students work in teams to design a comic strip style story about crazy and fun summer events. They can write brief words and sentences to go with it. (45 minutes).
    3. Class presentations: Students present their stories to the class. (20 minutes)
    4. Explanation of homework assignment: Write an imaginative essay for your story today (5 minutes). (Turn in to teacher next class to assess writing level of each student.)