Canada

Gấp: Người già không biết tiếng Anh, chưa đi nước ngoài bao giờ muốn bay sang Ontario vào tháng 6 hoặc 7

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 1.76K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 382 Bài viết

• 301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rongviet Xem bài viết
    Cám ơn tất cả mọi người. Do gấp quá nên mình đành đặt vé cho bà đi VNAIRline và Air Canada đi ngày 18/6 và về 18/7 rồi. Mình đã yêu cầu phòng vé hỏi VNA nhưng đều đc trả lời là dịch vụ cho người già giờ ko hỗ trợ nữa do họ ko có người (cắt giảm chi phí). Giờ mình chỉ hy vọng lúc checkin sớm mình sẽ yêu cầu tiếp và chuẩn bị cho bà một số câu song ngữ tình huống để bà tự xử lý vậy. Một lần nữa cám ơn thông tin của cả nhà.
    Hè năm ngoái mình về VN cũng đi VNA nhưng khi trở qua thì từ VN tới Pháp sẽ là Air France tiếp viên ko phải người Việt.
    Bạn lưu ý là khi quá cảnh tới Pháp là sẽ phải check in lại lần nữa mới được đi tiếp và chuyển qua Air Canada thì chỉ được 1 hành lí.Ko biết bây giờ có thay đổi gì ko bạn hãy hỏi kĩ lại nhen.

• 518 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Bố mẹ mình ngày mai 18/6 bay Hà Nội - CDG (Pháp) đi hãng Airfrance, sau đó từ CDG đi Bremen (Đức), có bạn nào đi cùng chặng đường này không thì giúp mình nhé! Các cụ cũng đi lần đầu, nên rất lo lắng!

• 649 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

Mình thấy là nếu gấp quá thì chuẩn bị các câu song ngữ , cũng như viết sẵn số chuyến bay , giờ bay , rồi dặn ông bà khi đến sân bay , hoặc nối chuyến , gặp người nào mặc đồng phục thì chìa ra nhờ giúp đỡ . Chắc sẽ ổn .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,031 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

nếu các cụ đi máy bay một mình thì các bạn nên đăng kí xe đẩy cho các cụ vì như thế thi72 có người đẩy khỏi sợ lo lạc chuyến bay .và phài ghi vài câu song ngữ mà mình nghĩ cần thiết như . xin lỡi tơi ko biết tiếng anh , ghi sớ điện thoại của người thân nhờ người ta điện thoại giúp bằng tiếng anh để phòng khi bị lạc đường .... mẹ mình la72n nào qua cũng thủ sẳn cả chục câu song ngữ để trong túi có khi cần thì lấy đưa cho người ta giúp dùm.
    ăn ngon, ngủ ngoan , mau lớn nhé con iu
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 67 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Lần trước mình cũng lo vì bố mình chưa đi bao giờ và không biết tiếng anh, mình chuẩn bị một loạt giấy tờ nào là bản đồ sân bay, cổng làm thủ tục ở đâu, thông tin vé may bay (tên cổng/tên ghế/thời gian bay...), dịch & điền sẵn tờ khai hải quan (tiếng anh/tiếng việt), những câu nói đơn giản, hướng dẫn thử tục an ninh hải quan, giấy tờ đưa cho họ nếu không hiểu họ hỏi gì...tóm lại là tất cả những gì có thể để tránh phiền hà vì chưa đi bao giờ lại không biết tiếng nhỡ bị lạc hay nó vặn vẹo thì mệt, lỡ chuyến bay, không làm được thủ tục...tránh tất cả những gì lằng nhằng như mang đồ ăn có thịt có sữa, mang quá cân...
    nhưng cuối cùng ông chẳng phải dùng gì cả vì đi của EVA nhờ phòng vé đăng ký dịch vụ meet & assist service hỗ trợ người không nói tiếng anh, họ có nhân viên đưa đến tận nơi làm thủ tục hải quan, rồi lại giúp mình đến làm thủ tục chuyến bay nội địa, các thủ tục làm rất là nhanh. Cuối cùng là những gì mình chuẩn bị bắt ông in ra và mang đi chẳng cần dùng gì cả nhưng mà có còn hơn không. Nếu bạn cần thì mình gửi cho. Chúc mẹ bạn một chuyến bay thoải mái và suôn sẻ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 518 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Bố mẹ mình sang đến nơi an toàn rồi! Sang đến sân bay CDG ( Pháp), không có xe lăn nào đón (mặc dù trước đấy làm thủ tục ở VN họ bảo sẽ đăng ký cho dịch vụ xe lăn ở sân bay bên đấy). Thế nên đã dặn trước các cụ là cầm tờ giấy có in mấy câu tiếng Anh hỏi chuyến bay đi Bremen - Đức và Vé máy bay ra hỏi NViên ở Sân bay. May quá cũng tìm được ng giúp, đưa 2 cụ ra xe ô tô để chuyển sang máy bay.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2