Canada

Có Mẹ Nào Ở Canada Không? (phần 3)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 81.7K Lượt đọc
  • 1.34K Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Romanza Xem bài viết
    Trả lời bạn Trương về mua nhà. Vợ chồng bạn có tiền mua nhà trả hết một lượt cũng được, đỡ tiền lời nhà băng, nhưng cũng có nghĩa là vợ chồng có tài sản có giá trị, nghĩa là sau này bạn hay vợ bạn muốn vay tiền đi học là ko được nha, và tiền thuế cho cả 2 vc bạn phải đóng cũng tăng lên, tiền sữa cho con cũng giảm. Ngoài tiền thuế mỗi năm/tháng trả cho chính phủ dựa vào income của gia đình bạn, với cái nhà bạn sẽ phải trả tiền thuế đất, thuế trường học, bảo hiểm nhà, nếu mua condos thì trả tiền phí mỗi tháng có/ko bao gồm tiền điện, gas, người coi sóc. Mua nhà ở Montreal còn tức chết vì tiền welcome, có nghĩa là tiền mời bạn đóng vì bạn đã mua được nhà dựa vào giá trị ngôi nhà bạn mua là bn, nhà càng đắt thì tiền welcome bên cạnh các tiền thuế kia cao lên như thế. Tiền thuế đất lại cũng ko cố định vì nếu thành phố thấy năm ngoái tiêu nhiều quá, năm tới lại phải tăng thuế thổ trạch lên vài phần trăm để lấy tiền bù lỗ. Hihih, mình nói thế ko có nghĩa làm bạn sợ, có tiền thì phải nộp thuế thôi, nếu ko có tiền, chính phủ sẽ đài thọ lại. Bạn mua nhà sẽ có thể vay đến 95% tiền nhà nếu như income tốt, nhưng vay nhiều thế đóng tiền nhà mỗi tháng cũng nhiều tương ứng, ví dụ như bạn mua nhà 400k, đóng 30k, mỗi 2 tuần trả 904$, tiền lời 4.09% với 5 năm special rate của TD Trust, và trả trong 25 năm.
    Mua nhà cũng là dạng đầu tư tốt, nếu có công việc tốt thì nên mua, vì hiện nay tiền lời rẻ. Nhưng Canada khác với Vn, là mỗi năm bạn phải khai thuế rõ ràng nếu như bạn có tài sản có giá trị như nhà, xe. Vì nếu ko khai thuế, tiền hỗ trợ cho trẻ gọi nôm na là tiền sữa cho con bạn sẽ ko có, và tệ hơn nữa nếu sở thuế biết bạn có tài sản mà ko khai thuế thì họ tính tiền lời trong những năm bạn ko khai thuế với giá cắt cổ còn đắt hơn visa nó lấy lãi nữa. Như mẹ Chip cũng nói, giá nhà thì đắt rẻ dựa theo nhà ở khu vực nào, thuế đất cũng khác nhau ở chỗ đó.
    Bạn kitty: Tiền bảo hiểm xe mỗi tỉnh bang mỗi khác, trong Ontario thì bảo hiểm trong nội thành Toronto ( GTA ) là đắt nhất, cũng dựa vào xe cũ, mới, người lái kinh nghiệm lâu mau mà tiền BH khác nhau. Trung bình ở Toronto nếu bạn trên 30 mua bh xe khoảng 160-200$/tháng nhưng ở Montreal thì chỉ 67-68$/tháng, ở Vancouver khoảng 80-100$ mua 2 hay 1 chiều thôi.
    Cho con đi ngủ đã nhé.

Ro ơi, đúng là nghe Ro tả xong mình muốn xin....trả lại cái nhà (mặc dù chưa mua,hihi). Càng trao đổi càng thấy phát sinh nhiều vấn đề cũng...căng quá hén. Hoàn cảnh và dự định của mình thì Ro cũng đã rõ rồi, Ro hãy cho mình một lời khuyên mình có nên mua nhà ngay khi mới qua không hay là để 1-2 năm sau hãy mua ? Vì nếu mua thì mình cũng chỉ có khả năng mua loại giá khoảng 150K (bị K & H chê te tua luôn ah,hic...hic) do chưa có việc làm tốt trong ít nhất 6 tháng đầu thì chắc không mua được nhà trả góp rồi. Thêm việc bị giảm thu mà tăng chi nhiều quá sợ cuộc sống sẽ bị thiếu hụt chăng ? :Worried:
    Ah, James nghe nói nếu vợ sanh thì mình được Gov cho 5k hay 7k gì đó phải không ? (tiền sữa tính riêng).

Thanks Ro nhiều nhé. Chúc Ro và gia dình luôn hanh phúc và thành đạt nghen

• 24 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi EmChip Xem bài viết
    CHị nói tiền sữa QUébec là cái tiền hỗ trợ của Régie Québec phải không, chỉ có tăng chứ sao lại giảm nhỉ. Thường thì khi hồ sơ khai thuế của chị hoàn tất, bên thuế sẽ chuyển thẳng sang bên Régie Québec, rồi họ dựa vào đó mà tính, chỉ tính có một lần thôi, rồi họ sẽ gwir cho chị thông báo là tháng nào được như thế nào. Còn cụ thể thì ở trang web này:
    http://www.rrq.gouv.qc.ca/fr/enfants...s/montant.aspx
    Hỗ trợ cao nhất là
    Bé đầu: 2176$/năm
    Bé thứ hai: 1088$/năm
    Với nhà có hai vợ chồng thì thu nhập từ 44788$/năm thì số tiền này sẽ giảm dần.
    Nhưng mà chị cứ gọi điện thắc mắc họ sẽ giải thích cụ thể còn nếu họ nhầm họ sẽ tính lại, họ cũng nhầm đấy.
    Nói chuyện bé khi 2 tuổi cao bao nhiêu thì khi trưởng thành cao gấp đôi mà run chị ơi. Cháu gái em lúc 2 tuổi cao 89 cm, đang hi vọng lý thuyết đấy không đúng với con gái đấy.
    To James T: Mình cũng không rành về nhà, cũng 'hóng' ở đây xem thế nào thôi. Nhưng mình biết chắc Tax Year thì không bao giờ bằng 0 đâu, chưa kể chỉ có tăng chứ không có giảm.
    Cái này thành phố thu để trang trải các chi phí của thành phố, nên mỗi thành phố sẽ khác nhau. Họ sẽ đánh giá nhà của bạn cỡ bao nhiêu tiền đó, rồi dựa vào đó mà thu thuế. Thế nên khi bạn xem sẽ thấy có những cái nhà được giao bán rẻ hơn cái giá kia hoặc đắt hơn, mình nghĩ tùy theo cái nhà đấy ở khu 'hot' không, càng 'hot' thì giá nhà được đánh giá càng cao, và thuế tất nhiên cũng cao nốt.
    K&H: Khi mua nhà thì thuế tính như thế nào bạn ơi, Hai thuế hay chỉ một thôi, có phải cũng nộp thuế giống mua xe? Với lại lệ phí mình mất cho agent tính thế nào?
    Kitty: Ăn chơi lại sợ mưa rơi, có tiền mua xe thì khắc có tiền mua bảo hiểm xe chứ, có 'trâu' rồi ai tiếc cái dây buộc đâu. Nói thế chứ bạn cứ hỏi bác Gugồ là ra hết, bạn cứ khai thông tin vào tính thử sẽ biết ngay tiền bảo hiểm xe khoảng bao nhiêu thôi.
    Viết đến đây lại ơi bạn James cái, mua nhà xong thì nhớ mua bảo hiểm nhà nữa.
    Thanks EmChip thật nhiều nhé, lần nào ....đăng đàn cũng nhớ đến James ( I mean my questions :Smiling: ).
    EmChip rành về chế độ cho baby quá nên cho mình hỏi thêm chút nha: về chế độ cho baby có phải mỗi Bang mỗi khác không ? Và dường như mình được hưởng của liên bang + tiểu bang luôn hả ?
    Con James khi qua đến CAD chắc là 5 tuổi thì sẽ được những chế độ nào vậy, EmChip cho mình xin thông tin với nhé.

Thanks & Best wish to you

• 893 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Romanza Xem bài viết
    Trả lời bạn Trương về mua nhà. Vợ chồng bạn có tiền mua nhà trả hết một lượt cũng được, đỡ tiền lời nhà băng, nhưng cũng có nghĩa là vợ chồng có tài sản có giá trị, nghĩa là sau này bạn hay vợ bạn muốn vay tiền đi học là ko được nha, và tiền thuế cho cả 2 vc bạn phải đóng cũng tăng lên, tiền sữa cho con cũng giảm. Ngoài tiền thuế mỗi năm/tháng trả cho chính phủ dựa vào income của gia đình bạn, với cái nhà bạn sẽ phải trả tiền thuế đất, thuế trường học, bảo hiểm nhà, nếu mua condos thì trả tiền phí mỗi tháng có/ko bao gồm tiền điện, gas, người coi sóc. Mua nhà ở Montreal còn tức chết vì tiền welcome, có nghĩa là tiền mời bạn đóng vì bạn đã mua được nhà dựa vào giá trị ngôi nhà bạn mua là bn, nhà càng đắt thì tiền welcome bên cạnh các tiền thuế kia cao lên như thế. Tiền thuế đất lại cũng ko cố định vì nếu thành phố thấy năm ngoái tiêu nhiều quá, năm tới lại phải tăng thuế thổ trạch lên vài phần trăm để lấy tiền bù lỗ. Hihih, mình nói thế ko có nghĩa làm bạn sợ, có tiền thì phải nộp thuế thôi, nếu ko có tiền, chính phủ sẽ đài thọ lại. Bạn mua nhà sẽ có thể vay đến 95% tiền nhà nếu như income tốt, nhưng vay nhiều thế đóng tiền nhà mỗi tháng cũng nhiều tương ứng, ví dụ như bạn mua nhà 400k, đóng 30k, mỗi 2 tuần trả 904$, tiền lời 4.09% với 5 năm special rate của TD Trust, và trả trong 25 năm.
    Mua nhà cũng là dạng đầu tư tốt, nếu có công việc tốt thì nên mua, vì hiện nay tiền lời rẻ. Nhưng Canada khác với Vn, là mỗi năm bạn phải khai thuế rõ ràng nếu như bạn có tài sản có giá trị như nhà, xe. Vì nếu ko khai thuế, tiền hỗ trợ cho trẻ gọi nôm na là tiền sữa cho con bạn sẽ ko có, và tệ hơn nữa nếu sở thuế biết bạn có tài sản mà ko khai thuế thì họ tính tiền lời trong những năm bạn ko khai thuế với giá cắt cổ còn đắt hơn visa nó lấy lãi nữa. Như mẹ Chip cũng nói, giá nhà thì đắt rẻ dựa theo nhà ở khu vực nào, thuế đất cũng khác nhau ở chỗ đó.
    Bạn kitty: Tiền bảo hiểm xe mỗi tỉnh bang mỗi khác, trong Ontario thì bảo hiểm trong nội thành Toronto ( GTA ) là đắt nhất, cũng dựa vào xe cũ, mới, người lái kinh nghiệm lâu mau mà tiền BH khác nhau. Trung bình ở Toronto nếu bạn trên 30 mua bh xe khoảng 160-200$/tháng nhưng ở Montreal thì chỉ 67-68$/tháng, ở Vancouver khoảng 80-100$ mua 2 hay 1 chiều thôi.
    Cho con đi ngủ đã nhé.
    Hôm qua muộn trả lời lơ mơ ko hết ý, nếu ai mua nhà lần đầu nên chọn nhà rẻ một chút, vừa đỡ tiền thuế vừa có tiền hỗ trợ, tùy vào tỉnh bang mà nhiều ít khác nhau. Thứ nữa, thay vì chọn đóng tiền hàng tháng, nên chọn trả 2 tuần/lần, tiền mortgage sẽ rẻ hơn 1 chút. Ngoài tiền đầu đóng vào từ 5-35% nhớ phải cộng thêm tiền luật sư, tiền thuế. Khi mua nhà ko quên hỏi về mái nhà họ đã làm bao nhiêu lâu rồi ( thông thường mái nhà sẽ khoảng từ 20-25 năm), thuế đất hàng năm là bao nhiêu, có xê dịch nhiều ít, ngoài ra còn tiền gì phải nộp cho chính phủ cũng phải hỏi kỹ. Mua nhà có cửa hàng thì tiền phải nộp lúc mua khá nhiều đến 50% , mà tiền thuế đất nhiều hơn nhà để ở rất nhiều + với bạn phải trả thuế thu nhập dựa vào nhà cho thuê đó.
    Ôi trời thuế má, đau cả đầu nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 893 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi James Truong Xem bài viết
    Ro ơi, đúng là nghe Ro tả xong mình muốn xin....trả lại cái nhà (mặc dù chưa mua,hihi). Càng trao đổi càng thấy phát sinh nhiều vấn đề cũng...căng quá hén. Hoàn cảnh và dự định của mình thì Ro cũng đã rõ rồi, Ro hãy cho mình một lời khuyên mình có nên mua nhà ngay khi mới qua không hay là để 1-2 năm sau hãy mua ? Vì nếu mua thì mình cũng chỉ có khả năng mua loại giá khoảng 150K (bị K & H chê te tua luôn ah,hic...hic) do chưa có việc làm tốt trong ít nhất 6 tháng đầu thì chắc không mua được nhà trả góp rồi. Thêm việc bị giảm thu mà tăng chi nhiều quá sợ cuộc sống sẽ bị thiếu hụt chăng ? :Worried:
    Ah, James nghe nói nếu vợ sanh thì mình được Gov cho 5k hay 7k gì đó phải không ? (tiền sữa tính riêng).

Thanks Ro nhiều nhé. Chúc Ro và gia dình luôn hanh phúc và thành đạt nghen
    Nếu như bạn có 200k mang sang, bạn có thể mua nhà, nhưng ko nên trả hết, vì nợ ngân hàng thì phải trả tièn lời, nhưng tiền dư lại bạn có thể tính toán làm viêc khác như mua tiệm nhỏ để làm hay chi phí tạm thời cho thời gian đầu tiên, và nói chung là nên nợ, vì thuế chính phủ đánh lên người có tài sản lớn, nhưng mua nhà cũng là dạng đầu tư mà. VN khác với Canada, bạn mua nhà ở VN thì vác mấy bao tải tiền đến trả một cục hết, ko vấn đề gì, nhưng nếu người nào ở đây vác tiền đến mua nhà kiểu ấy là chỉ khi nào bạn trúng xổ số, mang tiền ở nước khác có chứng nhận mới có thể mua một cục như thế, dân Tàu sang Canada mua nhà kiểu đấy đấy. Mà nhà 150k ở Vancouver mình ko dám chắc là nhà ở khu tốt, và thế nào lắm đâu.
    Ở Vancouver bây giờ vợ sinh thì được hơn 1k, mình ko nhớ là bao nhiêu đâu, tiền này cho ngay sau khi vợ bạn sinh con trong tháng đầu tiên, Còn tỉnh khác ko có, ở QUebec có nghe nói là cho người sinh con thứ 3 mấy nghìn nhưng chưa ai nhận được nên coi như ko có

• 1,003 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kittylovesfish Xem bài viết
    Cám ơn mấy bạn quá chừng đã trả lời giùm mình. Hỏi thêm cho đề tài rôm rả hen. Hành trình kiếm việc ở Canada ntn có bạn nào đã trải qua chia sẽ cho mình với. Mình làm marketing không phải là ngành nghề ưu tiên ở Canada, nên ko biết khả năng mình kiếm việc làm khác ví dụ clerk hay support staff gì đó là có khả thi ko, hay là ngành gì bên Canada cũng đòi certificate. Còn nếu ko thể kiếm viêc thì khả năng mình set-up một việc kinh doanh nho nhỏ, ví dụ một tiệm ăn nhỏ, một cái bakery hay một coffee shop có khả thi không? Cám ơn cả nhà nhiều nhen. Hối lộ cả nhà bằng cái bánh kem này nhé.
    Bánh đẹp như này thì có thể mở tiệm , tuy nhiên tiệm tây họ đều có quầy hàng bán kèm theo , muốn mở tiệm bánh bạn nên học thêm nhiều loại bánh tây thì may ra cạnh tranh được , hay làm loại bánh ăn chơi bỏ mối các tiệm phố tàu .

• 2,693 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

CHỊ RÔ: Em nghét nhất ở đây là mấy cái vụ thuế má đấy,cái quái gì cũng thuế,lại còn phải mỗi năm đều đặn nữa chứ..mỗi năm đóng biết bao nhiêu tiền thuế chứ chị nhỉ!!!bực

• 893 Bài viết

• 478 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi&heocon Xem bài viết
    CHỊ RÔ: Em nghét nhất ở đây là mấy cái vụ thuế má đấy,cái quái gì cũng thuế,lại còn phải mỗi năm đều đặn nữa chứ..mỗi năm đóng biết bao nhiêu tiền thuế chứ chị nhỉ!!!bực
    Uh, ghét cái thuế welcome nhở? Ui chị đang lo tìm biên lai từ đầu năm đến giờ của cả nhà để chuẩn bị khai thuế đây. Tiêu 1 xu thì trả thuế 1 xu mà. Công việc chạy đều ko em?

@Chị Vân, em thích mở tiệm bánh cực kỳ, bán cà phê, nước chè, kem nữa, mùi bánh cứ thơm phức cả lên. Mỗi tội em chả khéo tay, học mãi ko bắt được kem nên dẹp ước mơ rồi.

• 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

@tất cả các mẹ Canada

Gia dinh mình vừa nộp hồ sơ Singapore, cũng đang chờ cấp Visa.

Mong các mẹ giúp đỡ thong tin trong những ngày chờ đợi và chuẩn bị nhe.
    - Đồ ăn: cái gì nên mang/ cái gì không nên?
    - Quần áo/giầy dép: cái gì nên mua sẵn/cái gì nên qua đó mua? Em size mini nên chỉ sợ qua đó không có size!!
    - Các vật dụng khác: có nên mang theo cái gì không?

Em cám ơn các mẹ nhiều nhé

• 1,003 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BIBOBINO Xem bài viết
    @tất cả các mẹ Canada

Gia dinh mình vừa nộp hồ sơ Singapore, cũng đang chờ cấp Visa.

Mong các mẹ giúp đỡ thong tin trong những ngày chờ đợi và chuẩn bị nhe.
    - Đồ ăn: cái gì nên mang/ cái gì không nên?
    - Quần áo/giầy dép: cái gì nên mua sẵn/cái gì nên qua đó mua? Em size mini nên chỉ sợ qua đó không có size!!
    - Các vật dụng khác: có nên mang theo cái gì không?

Em cám ơn các mẹ nhiều nhé
    Mục này các mẹ hỏi nhiều lắm ở các trang trước , nếu tìm ko ra thì các mẹ sẽ trả lời giúp cho . Dạo này mẹ nó có còn chăm chỉ làm bánh ở mục làm bánh ko nhỉ .
    Size các mẹ trên này toàn size nhi nhong thôi ít ai tươi tốt đâu.
    To Ro : cái món này hồi chị ở Vn là xa vời trong tầm tay , qua đây tự nhiên lại nổi hứng ham coi chứ ko ham học cho lắm , cho nên cũng ko ráng học để kiếm tiền. ox có phụ giúp gì kô.

• 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào cả nhà ! Hôm nay e mới nghe ox e 'hù ' , từ tháng 4 năm nay , người dc bảo lãnh phải biết tiếng anh , do tiếng anh of e cùi bắp lắm nên e dg lo , nếu phỏng vấn e tiếng anh , chắc e chết chắc ! hic ! Mong các chị cho e bik e bị " hù " hay là sự thật . Cám ơn cả nhà nhìu ! Chúc cả nhà luôn dồi dào sức khỏe !