Nước Mỹ

Sang Mỹ kết hôn theo visa du lịch ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 87K Lượt đọc
  • 514 Trả lời

18 Người đang theo dõi

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

cái item thứ 8 mà chị ghi có phải là các bằng chứng về mối quan hệ của em với OX ko hả chị?
    Đúng rồi đó moonlight77. Sau khi kết hôn bạn nói OX add tên bạn vào các giấy tờ của anh ta đã có. Bạn yên tâm cho dù không có nhiều bằng chứng thì phỏng vấn bên Mỹ cũng dễ hơn ở VN (theo ý kiến của mình), vì USCIS cũng hiểu là mới kết hôn bởi vậy họ chỉ cấp thẻ xanh 2 năm để có cơ hội xem xét lại khi bạn xin thẻ 10 năm. Trước đây khi phỏng vấn thẻ xanh 2 năm mình chỉ có bank account chung, địa chỉ chung (sắp đến lúc phỏng vấn mới đi đổi DL), mặc dù đến lúc phỏng vấn chỉ còn 2 tháng nữa là 2 năm kể từ ngày ĐKKH mà mình chẳng để ý gì đến bằng chứng cả, không có hình cưới, đi chơi, nói chung là chẳng có gì cả . Biết là cần nhưng không làm vì nghĩ mình thật . Chắc là mình hên, người phỏng vấn không thắc mắc gì hết chỉ nói chuyện về công việc OX mình đang làm rồi cuối cùng phán:"Ok, theo luật thì vợ you được thẻ xanh 2 năm..." Và những trường hợp mình biết phỏng vấn ở Mỹ đều dễ cả.

• 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

[quote=ngongan;3136101]Đúng rồi đó moonlight77. Sau khi kết hôn bạn nói OX add tên bạn vào các giấy tờ của anh ta đã có. Bạn yên tâm cho dù không có nhiều bằng chứng thì phỏng vấn bên Mỹ cũng dễ hơn ở VN (theo ý kiến của mình), vì USCIS cũng hiểu là mới kết hôn bởi vậy họ chỉ cấp thẻ xanh 2 năm để có cơ hội xem xét lại khi bạn xin thẻ 10 năm. Trước đây khi phỏng vấn thẻ xanh 2 năm mình chỉ có bank account chung, địa chỉ chung (sắp đến lúc phỏng vấn mới đi đổi DL), mặc dù đến lúc phỏng vấn chỉ còn 2 tháng nữa là 2 năm kể từ ngày ĐKKH mà mình chẳng để ý gì đến bằng chứng cả, không có hình cưới, đi chơi, nói chung là chẳng có gì cả . Biết là cần nhưng không làm vì nghĩ mình thật . Chắc là mình hên, người phỏng vấn không thắc mắc gì hết chỉ nói chuyện về công việc OX mình đang làm rồi cuối cùng phán:"Ok, theo luật thì vợ you được thẻ xanh 2 năm..." Và những trường hợp mình biết phỏng vấn ở Mỹ đều dễ cả.[/quote

Cám ơn những thông tin chia sẻ của ngongan nhiều nhiều nhé. Tại vì bọn em vẫn còn đang phân vân chưa biết làm thế nào cho thuận tiện. Vì em thấy thủ tục ở VN làm rất rắc rối, giấy tờ tùm lum rồi còn qua nhiều cửa ải nữa cho nên bạn em mới khuyên em nên tranh thủ lúc visa B1 của em còn hạn mà sang Mỹ làm giấy tờ cho đỡ vất vả lo âu. Em cũng sợ khi qua đó làm không đúng thủ tục lại rắc rối hơn nữa cho nên mới mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người trên diễn đàn. Vì tụi em cũng tự mình làm giấy tờ chứ không muốn qua dịch vụ hay luật sư gì cả (vừa đỡ tốn tiền lại vừa đỡ lo họ làm sai giấy tờ của mình)..

Chị ngongan oi chi dang o dau vay? O My em cung chang co ban be hay ho hang gi cho en rat mong duoc lam quen voi chi va cac me khac ( neu o gan Enumclaw cho em o cang tot ah) :LoveStruc:

• 5 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ngongan ơi cho em gửi lại cảm ơn chị nhiều nha, chắc em phải bàn với bf để thu xếp để qua Mỹ trước khi visa B2 hết hạn rồi.

Rất vui và cám ơn tất cả mọi người đã tham gia topic này nữa, chắc là em còn phải vào đây xin kinh nghiệm của các chị nhiều

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nhắn các bạn vào đúng website của USCIS để điền các đơn cần thiết cho mình, vì các đơn này cũng hay thay đổi nên khi nào nộp thì mới điền để khỏi bị trả đơn về và không bị sai.
    http://www.uscis.gov/portal/site/usc...0045f3d6a1RCRD

Trong đó có hướng dẫn cụ thể nơi gởi đơn, lệ phí, những giấy tờ cần phải nộp theo từng đơn...

Hiên giờ mình đang ở Orlando, FL. Nhưng đến tháng 2 này vợ chồng mình sẽ về VN chơi. moonlight77 ở Enumclaw, WA thì lạnh tê tái. Oh, đã vậy còn qua đó tháng giêng hoặc tháng 2 thì ... chắc sẽ không thèm ở Mỹ nữa đâu.

• 169 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi.Em sang Mỹ theo diện F1/du học.Hiện giờ em đã làm giấy tờ kết hôn với ông xã(US CITIZEN),và chờ ngày lăn tay.Vậy thì:
    1 chừng nào em mới có được green card?
    2.em đang có baby,4tháng rồi,ox kêu nghỉ học,ở nhà nghỉ ngơi,nhưng vì là diện F1,nếu k đi học thì em sợ sẽ bị đuổi về VN.
    3.Tháng 5 này em sinh em bé,nếu khoá học chưa kết thúc thì việc em nghỉ có ảnh hưởng gì đến giấy tờ phỏng vấn sau này k?
    Mong các chị giải thích giúp em,em cảm ơn nhiều ạ

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào bạn jojousa,

Các chị ơi cho em hỏi.Em sang Mỹ theo diện F1/du học.Hiện giờ em đã làm giấy tờ kết hôn với ông xã(US CITIZEN),và chờ ngày lăn tay.Vậy thì:
    1 chừng nào em mới có được green card?
    Trung bình từ 6 đến 8 tháng kể từ này nộp đơn.

2.em đang có baby,4tháng rồi,ox kêu nghỉ học,ở nhà nghỉ ngơi,nhưng vì là diện F1,nếu k đi học thì em sợ sẽ bị đuổi về VN.
    Trong khi chờ USCIS xét đơn I-485 nếu bạn nghỉ học cũng không sao, bạn không bị đuổi về VN . trừ khi về sau này nếu USCIS không chấp nhận cấp thẻ xanh cho bạn. Tuy nhiên rất hiếm vì phỏng vấn ở Mỹ dễ lắm, và bạn còn đang mang thai thì mình chắc chắn khả năng bạn được cấp thẻ xanh là 99% luôn.

3.Tháng 5 này em sinh em bé,nếu khoá học chưa kết thúc thì việc em nghỉ có ảnh hưởng gì đến giấy tờ phỏng vấn sau này k?
    Không sao cả.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngongan; 09/01/2009 vào lúc 10:10 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 169 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Cảm ơn chị ngongan rất nhiều.Những thông tin chị giải thích làm em đỡ lo lắm.Thanks

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

anh chi vui long cho em hoi em di du lich qua tham ban trai va muon ket hon tai My thi trong bao lau em co the co the xanh a?

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trung bình là từ 6 tháng đến 1 năm. Tuy nhiên nếu USCIS biết được bạn dùng visa du lịch rồi qua kết hôn thì sẽ làm khó (có thể không cấp thẻ xanh nếu người đứng ra mời là bạn trai của bạn), cho nên nếu bạn có điều kiện nên đi rồi về, sau đó qua 1 lần nữa rồi hãy kết hôn.

Mình nghĩ các bạn thật sự đến với nhau bằng tình cảm nhưng ngại chuyện giấy tờ và thời gian khi làm bảo lãnh ở VN nên mới chỉ như trên. Mong rằng các bạn đừng tìm cách để có thẻ xanh.

• 3,005 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi helenhuyen Xem bài viết
    anh chi vui long cho em hoi em di du lich qua tham ban trai va muon ket hon tai My thi trong bao lau em co the co the xanh a?
    Cái chuyện visa du lịch sang Mỹ rồi kết hôn thì dân Mexican làm nhiều lắm. Người Mỹ rất ngán vụ này rồi. Bạn làm kiểu đó coi chừng không được thẻ xanh, bị trục xuất về VN. Sau đó mà bạn apply fiance visa hoặc marriage visa để vào nước Mỹ lại thì sẽ bị từ chối luôn.

Nếu là hôn nhân thật thì ráng mà kiên nhẫn chờ đợi giấy tờ cho đàng hoàng rồi hãy đi.