Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Nước Mỹ

Không được mang những thứ gì trong hành lý khi vào Mỹ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 74.9K Lượt đọc
  • 630 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 1,241 Bài viết

• 1,028 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moonlight77 Xem bài viết
    Đồ khô thì cứ con gì bơi dưới nước là mang được, con gì sống ở trên cạn đều bị cấm hết.
    Hạt nêm Knorr/Maggi đều có thể tìm thấy ở các siêu thị Châu Á như 99 Ranch, Viet-Wah... giá khoàng 8-9$/hộp 920grm. Hạt tiêu & các gia vị khô thường 1-2$/lọ 80-100grm tùy brand name.

Những món mình suggest bring from VN như bánh phồng tôm, cafe..
    Chị moonlight ở bang nào ạ? Em ở NJ k thấy hạt nêm Knorr nên lần nào về cũng vác sang mấy gói :Sad:. Bánh phồng tôm ở đây em thấy cũng có nhiều nè, cafe cũng có nhiều nhưng k ngon, chắc do k hợp khẩu :Laughing:

• 1,710 Bài viết

• 803 Được cảm ơn

theo quy định thì 1 người được mang 2 kiện hành lý gừi 23kg/kiện và 1 hành lý xách tay 8kg. Nếu bạn đóng hành lý gửi từ 23kg-dưới 32kg thì đóng tiền quá cước là 32$/kiện. Lúc mình đi mình đóng 64$ cho 2 kiện hành lý gửi 32kg/each, nếu mình đóng quá 32kg thì họ sẽ charge 150$ như là bạn mang thêm kiện thứ 3 (ngoài 2 kiện theo quy định)

Nói cách khác thì theo quy định bạn được mang 2 kiện 23kg = 46kg, mang thêm 1 kiện 23kg thì đóng 150$ ( tổng cộng 3kiện = 69kg). Nhưng mình đóng 2 kiện thành 64kg thì chỉ đóng phạt có 64$ thôi ( lợi hơn là mang thành 3kiện riêng lẻ).

Mình đi Eva Airlight tháng 3/2009.
    Đi Eva sướng thế cơ ah? mình đi united, hồi năm ngoái thì overweigh đã 50usd rồi, cũng ỷ y, đứa bạn mới đi về tháng rồi nói là giá tăng lên rồi, mà tăng thật, overweight từ 51-70lbs là 150usa, oversize là 200usd, extra bag là 200usd, gọi tell cho tụi nó xong choáng luôn!!!

• 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi autumn_heart Xem bài viết
    Chị moonlight ở bang nào ạ? Em ở NJ k thấy hạt nêm Knorr nên lần nào về cũng vác sang mấy gói :Sad:. Bánh phồng tôm ở đây em thấy cũng có nhiều nè, cafe cũng có nhiều nhưng k ngon, chắc do k hợp khẩu :Laughing:
    Mình ở cách Seattlechừng 45p lái xe. Bên chỗ mình thì lại dễ mua hạt nêm mà khó kiếm bánh phồng tôm...hehhe chắc là makẻt ở mỗi vũng mỗi khác nhỉ. Mình duy nhất có thể mua ở 99 Ranch cafe bột Trung Nguyên số 1, 2 với giá 2.8$/250grm

• 251 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Các chị ơi thế em có thể mang củ tỏi, hành tím và củ gừng đi không ạ? em cảm ơn các chị
    @chị Moon: Em shrimpie của chị đây chị ới, ông xã em cũng đi Eva Airlines, ảnh cũng mua vé cho em rồi, ngày 17/6 tụi em bay về Mỹ nếu đậu pv chị ạ. Cầu mong Trời Phật tổ tiên thương chúng em ^_^

• 506 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Voivatom Xem bài viết
    Các chị ơi thế em có thể mang củ tỏi, hành tím và củ gừng đi không ạ? em cảm ơn các chị
    @chị Moon: Em shrimpie của chị đây chị ới, ông xã em cũng đi Eva Airlines, ảnh cũng mua vé cho em rồi, ngày 17/6 tụi em bay về Mỹ nếu đậu pv chị ạ. Cầu mong Trời Phật tổ tiên thương chúng em ^_^
    củ tỏi, hành tím phơi khô phi đem đi đc, bột nêm Knorr đem từ vn wa Mỹ cũng đc luôn nhưng gói kĩ lại chút.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,241 Bài viết

• 1,028 Được cảm ơn

@chị VoivaTom: hình như mấy củ đó k được đem đi đâu, vì nó có thể nảy mầm mà. Em nhớ đọc ở mấy trang đâu topic này có chị bảo là mang theo bị HQ bắt lại đó. Mà bên đây mấy củ đó bán đầy chợ Á chị ơi.

• 133 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Theo mình thấy, mang đồ ăn theo thật sự ko cần thiết. Đồ ăn có ngon cỡ nào thì cũng có lúc nó sẽ hết, rồi lúc đó thèm còn ghê nữa . Củ tỏi, hành tím, gừng... đều có bán ở các siêu thị tại Mỹ (Supersaver, Walmart..etc.). Có thể tự trồng cũng được, nếu nhà có vườn. Mang theo làm chi cho nó khổ
    Nói chung thì nông sản (agricultural products) không được phép mang vào, cụ thể là trái cây, hạt giống, thịt heo/bò/gà/chó các loại. Hải sản thì ko bị cấm.

• 200 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mấy chị nói đúng đó em Tôm. Mấy củ gừng, tỏi,hành tím ở 99 Ranch bán chừng 1-2$/lb nói chung là dễ mua. Nếu em chịu khó thì mang hành, tỏi phi khô ở VN ngon & hợp ý em hơn. Ở siêu thị Tây thì ko có món này.

Đi Eva thì đồ ăn ngon hơn United nhưng chị nghe nói HQ cũng kiểm tra hành lý kỹ hơn (chủ yếu tìm cớ đòi tiền cả Việt Kiều) vd đĩa CD mang nhiều thì bị vặn vẹo đĩa gốc, đĩa lậu. Hôm chị đi có bác ngồi bên cạnh còn bực tực vì HQ ko cho để cái vợt muỗi trong hành lý xách tay, thế là phải bỏ lại vì bác ấy đã làm xong thủ tục gửi hành lý rồi.Bác ấy còn kể chuyện bị HQ kiểm tra hành lý rồi sau đó thấy mất 2 hũ sữa Ensure lúc bác ấy về VN nữa. Chị thì ko bị gì cả nên ko thiết thực hư ra sao
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 251 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mấy chị nói đúng đó em Tôm. Mấy củ gừng, tỏi,hành tím ở 99 Ranch bán chừng 1-2$/lb nói chung là dễ mua. Nếu em chịu khó thì mang hành, tỏi phi khô ở VN ngon & hợp ý em hơn. Ở siêu thị Tây thì ko có món này.

Đi Eva thì đồ ăn ngon hơn United nhưng chị nghe nói HQ cũng kiểm tra hành lý kỹ hơn (chủ yếu tìm cớ đòi tiền cả Việt Kiều) vd đĩa CD mang nhiều thì bị vặn vẹo đĩa gốc, đĩa lậu. Hôm chị đi có bác ngồi bên cạnh còn bực tực vì HQ ko cho để cái vợt muỗi trong hành lý xách tay, thế là phải bỏ lại vì bác ấy đã làm xong thủ tục gửi hành lý rồi.Bác ấy còn kể chuyện bị HQ kiểm tra hành lý rồi sau đó thấy mất 2 hũ sữa Ensure lúc bác ấy về VN nữa. Chị thì ko bị gì cả nên ko thiết thực hư ra sao
    Hồi tháng 6 năm ngoái ông xã em mang về Mỹ 3 cái vợt muỗi chẳng bị sao cả. Mà chẳng hiểu sao lúc voi béo check in thì chẳng bao giờ bị sao cả, mà các bác thì bị , ko biết có thiên vị người nước ngoài không hay voi béo có thẻ gold member gì đấy chị ạ.
    Thế thôi em chả mang hành tỏi nữa đâu, em giống bà nội em ở ngoài bắc đi đâu cũng tha hành tỏi đi theo ;-)))
    Em sẽ mua đĩa CD, DVD, cải lương ...của việt nam rồi bỏ vào hành lý của voi béo xem có bị làm sao không. Em cảm ơn chị.

• 3,005 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Đĩa DVD thì phải có tem của bên phòng Văn hóa thông tin gì đó thì mới đem đi đươc nhe.

Đem theo những thứ độc như bộ cối giã tỏi bằng đá chẳng hạn, mấy cây quạt tay bằng giấy xinh xinh để tặng bà con bên Mỹ, đũa gỗ dừa, đồ dùng trong bếp bằng gỗ dừa, tấm mat bằng tre chuốt nhỏ,...