Nước Mỹ

Khi nào thì bắt đầu trồng rau

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 98.8K Lượt đọc
  • 1.55K Trả lời

15 Người đang theo dõi

• 5,256 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Các chị ơi, sắp đến mùa trồng rau rồi mà em k biết khi nào thì trồng rau gì. Ví dụ như cà chua, hành, mùi, các loại rau thơm, rau muống, mướp, bí, bầu, đỗ v..v.. Các sis có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cho bà con được nhờ tý:Kiss:.
    Tặng hoa trước nè:Rose::Rose::Rose:

• 12,888 Bài viết

• 8,917 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_CúnNadai Xem bài viết
    Các chị ơi, sắp đến mùa trồng rau rồi mà em k biết khi nào thì trồng rau gì. Ví dụ như cà chua, hành, mùi, các loại rau thơm, rau muống, mướp, bí, bầu, đỗ v..v.. Các sis có kinh nghiệm vào đây chia sẻ cho bà con được nhờ tý:Kiss:.
    Tặng hoa trước nè:Rose::Rose::Rose:
    Em kêu đích danh địa chủ vườn rau ra bày cho em đi.

• 5,256 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm Xem bài viết
    Em kêu đích danh địa chủ vườn rau ra bày cho em đi.
    Em chỉ biết ở đây có Mẹ QA, chị Conbe và chị Online143 trồng rau thôi. Còn nhiều danh thủ chưa khai nên em k biết.
    Ai là địa chủ vườn rau thì vao ngay nhé. Nếu k chị Liên post hình lên đấy.:Laughing:

• 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Cún_Nadai đã mở topic, em cũng đang muốn tìm hiểu về trồng rau quá, mà không biết bắt đầu từ đâu. Em vào hùa với mẹ Cún_Nadai gọi địa chủ trồng rau đây! Ới mẹ nào là địa chủ ra đây cho chị em nhờ tý nhé!:Laughing::Laughing::Laughing: Hôm nay em đã bắt tay vào trồng rau răm và gieo hạt ớt vào chậu rồi mà không biết có thành nông dân được không???!!!!:Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dnqtvn; 11/01/2009 vào lúc 06:42 AM.

• 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Mẹ Cún : Tại chị chỉ hỏi các chị thôi nên em nào dám lên tiếng .Em chọc chị xíu thôi , để em truyền tất cả kinh nghiệm cày đường nhựa lại cho các chi tham khảo nhé :Laughing::Laughing::Laughing: (tự dưng đang đi làm cái ở nhà trông con , nấu ăn rồi cuốc đất trồng khoai ,bạn bè ai cũng kêu em là dân cày đường nhựa ) .

Tùy tiểu bang chị đang ở , nhưng chị cứ canh cách "the last frost day " (chị nhấn vô tiểu bang chị ở để kiếm ra ngày nha chị ) , khỏang hai tháng thì chi có thể bắt đầu ương hạt bầu , bí , mướp , khổ qua , ớt ....Chị ngâm những hạt đó trong nước ấm (ko nóng nha chị ) khỏang một ngày một đêm , sau đó đem ương ở chậu đất xốp và ẩm (để chỗ ấm ) .Tới chừng hết lạnh đem ra ngòai vườn là vừa . Rau thơm , rau muống , mồng tơi , rau dền ... thì em tòan mua một hai bó về ăn , lựa những cọng già và chắc , đem cắm vô nước tới khi ra rễ thì cắm thẳng ra vườn hoặc chậu mà mình muốn trồng . Thế nên những rau này không cần ương hạt trước làm gì . Kinh ngiệm của em có thế thôi ạ .

Thêm nữa có chị nào cần hạt bầu và hạt mướp thì em còn giống , PM cho em địa chỉ em gởi tặng các chị vẫn còn kịp để ương hạt đó ạ :LoveStruc: Hạt khổ qua thì em hết rồi :Sad:

• 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

PS: Em không phải địa chủ đâu nhé ,em là "người nông dân nổi dậy " :Laughing::Laughing::Laughing:
    PSS :Cũng không phải em sợ bác Liên cắt hình em mà em lộ diện đâu nhé , hình của em bác í cắt tơi tả rồi mà

Tặng cả nhà nụ mai đầu tiên của nhà em .Tết tết tết tết đến ròai ...

Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ QA; 11/01/2009 vào lúc 11:03 AM.

• 1,655 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Em "quởn" thêm miếng nữa rồi em đi nghẻo , các chị tuới cây bằng nước rửa thịt , rửa cá , nước vo gạo , nước ... phở (dư ) tốt lắm í ạ . Cây nhà em không bao giờ dùng phân bón gì cả mà vẫn lên ầm ầm . À ,lúc cắt cỏ các chị lấy cỏ nát đó đổ xuống chỗ trồng cây , rồi chịu khó tưới ...cây lên đã luôn :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,256 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QA Xem bài viết
    PS: Em không phải địa chủ đâu nhé ,em là "người nông dân nổi dậy " :Laughing::Laughing::Laughing:
    PSS :Cũng không phải em sợ bác Liên cắt hình em mà em lộ diện đâu nhé , hình của em bác í cắt tơi tả rồi mà

Tặng cả nhà nụ mai đầu tiên của nhà em .Tết tết tết tết đến ròai ...

Hoa đẹp quá, nhìn thấy hoa mai là thấy Tết rồi:LoveStruc:

• 5,256 Bài viết

• 2,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ QA Xem bài viết
    Em "quởn" thêm miếng nữa rồi em đi nghẻo , các chị tuới cây bằng nước rửa thịt , rửa cá , nước vo gạo , nước ... phở (dư ) tốt lắm í ạ . Cây nhà em không bao giờ dùng phân bón gì cả mà vẫn lên ầm ầm . À ,lúc cắt cỏ các chị lấy cỏ nát đó đổ xuống chỗ trồng cây , rồi chịu khó tưới ...cây lên đã luôn :LoveStruc:
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Cái bí kíp này hay đây, đỡ tốn tiền đổ rác mà lại có rau ăn:Laughing:.Tặng hoa nè:Rose:, hôn nữa nè:Kiss: (dê xồm quá nhỉ hehe)

Chị vừa check chỗ chị rồi 20/5 cơ, có nghĩa là tháng 3 mới bắt đầu gieo hạt à? Lâu nhỉ, tinh thần nông dân đang lên cao lại sắp tụt xuống roài:Laughing:. Tại năm ngoái nhìn nhà mẹ QA khoe rau mà thèm quá. Mỗi tháng nhà chị tốn mấy chục đồng tiền rau nên xót ruột quá. Bây giờ có con rồi, để tiền đấy mua đồ chơi cho con, mẹ đi làm nông "rân" vậy:Laughing:.
    @ All: cả nhà ơi vào đây chia sẻ hình ảnh vườn rau, vườn hoa của nhà mình đi, tô đẹp cho box Mỹ nào:Kiss:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ_CúnNadai; 11/01/2009 vào lúc 11:40 AM.

• 169 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nhìn hoa mai vàng của mẹ QA là biết địa chủ đích thực rồi! Cám ơn những kinh nghiệm của mẹ QA nhiều, hôm nay mình không biết cứ thế gieo luôn hạt ớt và cọng rau răm xuống đất luôn, chẳng ngâm nước sôi (à quên nước ấm) gì cả. Mai lại xới đất lên trồng lại vậy. Mình cũng vừa check frost date xong, mùa xuân ở bên mình cũng bắt đầu vào giữa tháng 5, chắc khoảng tháng 3 gieo hạt là vừa.