Nước Mỹ

Hồ sơ bảo lãnh anh chị em

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.9K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

11 Người đang theo dõi

• 1,390 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Soledad nên nhớ những gì mình đã hỏi và ghi nhớ lại để ko fải hỏi đi hỏi lại nữa. Bạn back lại trang 1 xem bạn đã hỏi câu này chưa, chị bexinh và 'me be thin' đã cho bạn link để kiểm tra rồi còn gì. Chịu khó 'tự vận động' trước khi post lên hỏi mọi người.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Năm 2006, em gái của chồng em nhập quốc tịch Mỹ, có bảo gia đình chồng gồm (ba mẹ chồng em và tất cả anh em trong gia đình làm hồ sơ xin xuất cảnh, cô ấy có nói là làm để vậy chừng nào kêu đi thì đi thôi.

Năm 2008, ba chồng em đã xuất cảnh sang Mỹ, mẹ chồng em ở lại VN giải quyết một số công việc, và cũng xuất cảnh đầu năm 2009.

Thứ 6, ngày 25 tháng 6 năm 2009, em gái của chồng em bảo hồ sơ của gia đình em (gồm chồng em và em, thêm đứa con trai 3 tuổi) đã được chấp nhận.

Theo mẹ chồng em bảo thì cao nhất là 2 năm, gia đình em sẽ qua. Em chồng em cũng bảo thế. Còn bảo qua Mỹ sớm năm nào tốt năm ấy. Nhưng cũng bảo đừng quá trông đợi.

Tánh em thì hay lo, em nghe nói đã hết hồn vì chưa có dự định gì cả. Nên em đang định đi học nghề cắt uốn tóc và nail liền (em đang có công việc làm hành chính ở Doanh nghiệp Nhà nước). Nhưng chồng em bảo không phải anh em bảo lãnh nhau phải 10-12 năm mới được.
    Anh/ chị/ em bảo lãnh thuộc diện F4, thời gian từ 10 đến 12 năm. Thời gian từ lúc nộp đơn đến lúc được chấp thuận càng lâu thì càng có lợi cho con cái của đương đơn (Đạo luật CSPA). Tuy nhiên trong trường hợp của bạn thì con bạn mới 3 tuổi tính cho đến lúc được phỏng vấn cấp visa thì cháu khoảng 15 tuổi thì không cần sử dụng CSPA.

Sau khi được sở di trú chấp thuận (USCIS), hồ sơ của gđ bạn sẽ được chuyển qua Trung tâm chiếu khán quốc gia (NVC) và sẽ được cấp số HCM XXXXX, lúc này bạn sẽ theo dõi HS của mình bằng số này. Hồ sơ của bạn sẽ nằm ở NVC cho đến khi tới lượt thì họ sẽ liên lạc với người bảo lãnh để nộp tiếp các giấy tờ theo yêu cầu của họ.

Đó là tiến trình hiện nay, nó có thể thay đổi bất cứ lúc nào, bởi vậy khi HS tới lượt bạn phải làm theo hướng dẫn của NVC là ok.

• 7,401 Bài viết

• 3,590 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngongan Xem bài viết
    Anh/ chị/ em bảo lãnh thuộc diện F4, thời gian từ 10 đến 12 năm.
    Điều này không chính xác, vì tùy theo số lương xin visa cho diên này là bao nhiêu, và họ có giới hạn số lượng cấp visa trong năm.

hoaian812: cám ơn bạn đã lên tiếng dùm :Rose:. Mình nghĩ chắc câu trả lời của mình đối với bạn soledad là chưa đáng tin cậy nên tham khảo thêm ở người khác vậy mà, không sao, chả buồn phải quan tâm tới vậy thôi.
    Signed :Rose:

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích:
    Nguyên văn bởi ngongan
    Anh/ chị/ em bảo lãnh thuộc diện F4, thời gian từ 10 đến 12 năm.

Nguyên văn bởi bexinh04
    Điều này không chính xác, vì tùy theo số lương xin visa cho diên này là bao nhiêu, và họ có giới hạn số lượng cấp visa trong năm.
    Có thể là bạn đã hiểu lầm. Đó chỉ là thời gian tương đối cho diện F4, người ta dựa trên số lượng đơn nộp vô và số lượng đơn được giải quyết hiện nay để rút ra thời gian chờ đợi và người ta dựa vào đó để ước lượng cho hồ sơ của mình. Không ai có thể trả lời chính xác được vì ngoài số lượng xin visa cho diên này là bao nhiêu, và họ có giới hạn số lượng cấp visa trong năm như bạn đã nói ở trên rất chính xác, còn nhiều vấn đề khác nảy sinh khiến hồ sơ bị chậm trễ hơn bình thường. Mình chỉ trả lời chung chung để pkthanhmai ước tính thơì gian thôi.

• 7,401 Bài viết

• 3,590 Được cảm ơn

ngongan: à, mình đã hiểu bạn rồi . Mình là con ăn theo cha/mẹ đi diên này, giấy tờ không bị trục trắc gì hết, vậy mà vẫn chờ hơn 12 năm đó, mình di dân cũng 14 năm rồi, vậy đó nói để các bạn đừng quá hy vọng ở mốc 10 năm là được đi đâu, vì số đơn xin diện này chắc chắn phải tăng chứ sao giảm được so với mười mấy năm trước
    Signed :Rose:

• 96 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đây là bảng thống kê số lượng hồ sơ từ Oct 2007 đến Aug 2009
    http://dashboard.uscis.gov/

• Co?
    • 9 năm
    • 2,883 Bài viết

• 1,461 Được cảm ơn

cho mình hỏi thăm, hiện nay thời gian chờ của diện cha mẹ (US Citizen) bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi là bao lâu ? Có ai biết giải đáp giúp mình nhe .
    Với lại, có gì khác biệt với xuất xứ (quốc tịch) của người con được bảo lãnh không ? Thí dụ người con quốc tịch Irắc ( ) hay Ấn độ, hay Pháp, hay Việt nam, hay Canada thì thời gian chờ đợi có khác nhau không ?
    Đa tạ !
    Mẹ Cỏ đang tu. Bi. Admin ca^'m post link ve^` Kinh Pha'p hoa ro^`i :Crying:

Disclaimer: người viết không chịu trách nhiệm về sự đúng sai, chính xác của thông tin nhé

• 492 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Co? Xem bài viết
    cho mình hỏi thăm, hiện nay thời gian chờ của diện cha mẹ (US Citizen) bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi là bao lâu ? Có ai biết giải đáp giúp mình nhe .
    Với lại, có gì khác biệt với xuất xứ (quốc tịch) của người con được bảo lãnh không ? Thí dụ người con quốc tịch Irắc ( ) hay Ấn độ, hay Pháp, hay Việt nam, hay Canada thì thời gian chờ đợi có khác nhau không ?
    Đa tạ !
    Con độc thân trên 21 tuổi của công dân Mỹ thuộc diện F1. Diện này có thời gian chờ khoãng 6 năm ( cụ thể là hiện nay mới giải quyết lên lịch phỏng vấn những hồ sơ nộp tháng 10/2003).
    Chỉ trừ 4 quốc gia sau đây : Mexico, Philippine, China và India là có lịch giải quyết khác (do số lượng hồ sơ quá nhiều) còn lại các quốc gia khác trên thế giới( trong đó có Việt Nam) là lịch giải quyết giống như nhau về thời gian.
    California
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 44 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thời gian từ lúc lên lịch làm giấy tờ mời phỏng vấn cho đến lúc mời phỏng vấn cho dạng F1 là khoảng bao lâu, các mẹ có biết không ạ?

Mẫu I -864 cho dạng F1 có cần phải nộp ngay sau khi có code của phí $70 không, hay là chờ đến khi NVC yêu cầu mới nộp? Và làm chứng minh tài chính sẽ có hiệu quả trong bao lâu? (Mình hỏi vậy vì bên bảo lãnh vợ chồng, các mẹ nói là nên nộp I- 864 ngay khi làm phí $70. Riêng F1 chắc chắn chờ phỏng vấn lâu hơn, I - 864 nên làm và nộp vào lúc nào ạ?)

Chân thành cảm ơn :Rose:

• 2,626 Bài viết

• 530 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi soledad832008 Xem bài viết
    Các bạn cho M hỏi là , hs F4 có ngày ưu tiên năm 2002 thì bao giờ có thề email NVC dể nhác gừi giấy tờ về làm.
    Bạn làm sao nhắc được nhỉ :Silly:? Cùng lắm là email để hỏi mà thôi :Battin ey:. Khi nào tới lượt thì tự động NVC sẽ liên lạc với gia đình bạn. Bạn đã làm giấy tờ bên marriage, mà còn hỏi điều này nữa thì bó tay :Nottalkin:.

Me be Thin có trả lời cho bạn ở đây http://travel.state.gov/visa/frvi/bu...etin_1360.html, bạn hỏi mà k đọc câu trả lời của người khác để tìm hiểu thì hỏi làm gì?
    :mad:

Chỉ nguyện suốt đời bên anh!