• 29 Lượt chia sẻ
  • 25.3K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 13 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

dầu tràm nguyên chất chiết xuất từ cây tràm theo phương pháp thủ công có rất nhiều tác dụng với trẻ nhỏ.loại cây này có nhiều ở các tỉnh miền trung đặc biệt là quảng Bình và qTrị.Từ xưa khi chưa có các loại dầu hiện đại tràn lan như ngày nay thì dầu tràm là lựa chọn số 1 cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ.
    Với tư cách là một bà mẹ có con nhỏ và là một người hoat động trong nghành y,mình xin giới thiêu một vài cách phòng và chữa bệnh thông thường cho bé với dầu tràm:
    1.Phòng ho,cảm,gió: trong khi tắm cho 1 vài giọt vào nước tắm của bé.Sau khi tắm lần lượt xoa dầu lên đầu,dọc theo sống lưng,ngực và mát xa 2gan bàn chân cho bé.
    2.Trị chướng bụng đầy hơi:nướng bồ kết trên than,nhỏ vài giọt tinh dầu tràm,hơ tay ấm và xoa bụng cho bé theo chiều kim đồng hồ.
    3.sổ mũi ngạt mũi: xông dầu tràm vơi nước ấm.
    4.Muỗi hay côn trùng đốt:chấm nhẹ một ít xoa lên
    5.khi bồng bế bé đi chơi xa hoặc nơi đông người bạn xoa cho bé ít dầu lên áo quần và lòng bàn tay
    ...
    bạn lưu ý nhé: dầu tràm nguyên chất hiện nay tương đối hiếm và đắt.chỉ có các mệ ở miền trung là "đáng tin cậy"hơn cả.loại tốt có thể dùng và cất trên 1 năm,lúc mới mở ra dùng có mùi hơi hắc nhưng càng lâu càng thơm.chai dầu màu vàng rất nhẹ,trong,không đóng cặn.khi dùng không bị nhờn rít như loại sản xuât hàng loạt
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 41 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cho em hỏi chút, với mẹ sau khi sinh thì dầu tràm có tác dụng gì không hả chị?:Smiling:

NB: 3,2k, 1m: 4,2k, 2m:4,9k, 3m:5,6k, 4m:6,1k, 5m: 6,7k, 6m:7,2k, 7.5m:8.1k, 8.5m:8,6k LoveStruc:
    • 13 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

có đấy bạn a.DẦU TRÀM giup ngừa gió,kị gió và chống buồn nôn chóng mặt.khi đau bụng lâm râm mà không thể uống thuôc vì con bú thì mát xa bằng dầu tràm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,070 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeutomxx Xem bài viết
    dầu tràm nguyên chất chiết xuất từ cây tràm theo phương pháp thủ công có rất nhiều tác dụng với trẻ nhỏ.loại cây này có nhiều ở các tỉnh miền trung đặc biệt là quảng Bình và qTrị.Từ xưa khi chưa có các loại dầu hiện đại tràn lan như ngày nay thì dầu tràm là lựa chọn số 1 cho trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ.
    Với tư cách là một bà mẹ có con nhỏ và là một người hoat động trong nghành y,mình xin giới thiêu một vài cách phòng và chữa bệnh thông thường cho bé với dầu tràm:
    1.Phòng ho,cảm,gió: trong khi tắm cho 1 vài giọt vào nước tắm của bé.Sau khi tắm lần lượt xoa dầu lên đầu,dọc theo sống lưng,ngực và mát xa 2gan bàn chân cho bé.
    2.Trị chướng bụng đầy hơi:nướng bồ kết trên than,nhỏ vài giọt tinh dầu tràm,hơ tay ấm và xoa bụng cho bé theo chiều kim đồng hồ.
    5.khi bồng bế bé đi chơi xa hoặc nơi đông người bạn xoa cho bé ít dầu lên áo quần và lòng bàn tay
    ...
    bạn lưu ý nhé: dầu tràm nguyên chất hiện nay tương đối hiếm và đắt.chỉ có các mệ ở miền trung là "đáng tin cậy"hơn cả.loại tốt có thể dùng và cất trên 1 năm,lúc mới mở ra dùng có mùi hơi hắc nhưng càng lâu càng thơm.chai dầu màu vàng rất nhẹ,trong,không đóng cặn.khi dùng không bị nhờn rít như loại sản xuât hàng loạt
    Cảm ơn chị! Sao e ko tìm thâấy nút cảm ơn nhỉ!
    C cho e hỏi dầu này an toàn với trẻ ss chứ ah? C có thể nói rõ hơn cách chữa ngạt mũi đc ko ah?
    Chị Cải Bắp:
    Born:
    3,4kg (49cm); 1m: 4,6kg; 2m: 5kg; 3m: 5,8kg; 4m: 6,7kg(67cm); 5m: 7,3kg(69cm); 6m: 8.1kg(71cm); 7m: 8.6kg(72cm); 8m: 8.9kg; 9m: 9.3kg(74cm); 10m: 9.8kg(75cm); 11m: 10.6kg(77cm); 11m20d (1-6-2010): 11kg(79cm);12m: 11.3kg(79cm);
    Lẫy: 23/10/2009 (4m13d), Bò: 10/01/2010 (7m), Đứng tênh tênh: 11m, Đi: 12m5d, Nói: 13m

Em Bí Ngô:
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Nhà tớ vào mùa lạnh cũng tắm dầu tràm cho con, tuần 1 lần thôi. Mỗi lần tắm xong cả nhà thơm nức
    • 381 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cám Ơn mẹ tôm nhé ! Em bạn đã gửi dầu tràm cho mình rùi . ! Cảm ơn bạn rất nhiều !
    • 3,440 Bài viết

• 1,956 Được cảm ơn

có đấy bạn a.DẦU TRÀM giup ngừa gió,kị gió và chống buồn nôn chóng mặt.khi đau bụng lâm râm mà không thể uống thuôc vì con bú thì mát xa bằng dầu tràm.
    ...
    mình học hỏi thêm về công dụng của dầu tràm
    dầu tràm có tác dụng giảm đau rất tốt mọi ngwoif nhé
    giống như là đau răng.....
    • 33 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

thanks chị ah!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    “天下风云出我辈,
    一入江湖岁月催,
    皇图霸业谈笑中,
    不胜人生一场醉。 ”
    《笑傲江湖二之东方不败》
    Vé máy bay giá tốt nhất!!! Hotline:0995747914
    • 3,440 Bài viết

• 1,956 Được cảm ơn

Mình bật mí với mọi người công dụng tuyệt vời của dầu tràm là chữa đau răng, mình bị nhức răng khó chịu k ngủ được, vậy là dùng bông gòn thấm dầu tràm và ngậm vào chổ răng nhức. thế là giảm đau liền... mình nghe mọi người nói k tin, giờ thật sự rất phục công dụng này.
    Đó là công dụng giảm đau của dầu tràm...
    Và cái mùi dầu tràm này còn có tác dụng làm con ngừoi mình thư giản nữa nha mọi người..
    Hãy chú ý những công dụng tuyệt vời này để sử dụng hiệu quả mọi người nhé
    • 147 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cho em hỏi chút, với mẹ sau khi sinh thì dầu tràm có tác dụng gì không hả chị?:Smiling:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị đọc kỹ những công dụng dưới đây của tinh dầu tràm nhé! Chính vì tinh dầu tràm có chứa các thành phần chủ yếu là cineol, eucalyptol có tính sát trùng mạnh đối với nhiều loại vi khuẩn gây bệnh. Nên rất tốt cho sản phụ sau sinh và trẻ sơ sinh, giúp cơ thể sản phụ nhanh hồi phục sk (xoa và xức), đối với trẻ sơ sinh khi mình bôi vào chân tay thì sau này nó sẽ cứng cáp hơn bình thường. Ngoài ra Dầu tràm còn có tác dụng trị muỗi cắn, chỉ cần bôi vài lần vào vết muỗi cắn, chỉ cần thoa vài lần vào vết muỗi cắn là hết đỏ, hoặc bạn có thể thoa trước để phòng chống.
    Công dụng: Chữa cảm, cúm, ho, hen, viêm phổi, đau tai, nhức răng, thấp khớp, nhức xương, đau dây thần kinh, bị thương, bỏng, ứ huyết sau đẻ, tiêu hóa kém, khích vận (révulsif), cầm máu, có thể xông trị cảm cúm, lấy nước rửa mụn nhọt, vết thương, tắm trị mẩn ngứa..
    Trị bệnh: Các bệnh ngoài ra cũng như là nội thương: trầy da, chảy máu, xưng bầm, muỗi đốt, mẩn ngứa, nhức xương, bong gân, mỏ bắp thịt, cảm mạo, phong hàn, nhức đầu, sổ mũi chóng mặt, ăn không tiêu. Rất thích hợp cho sản phụ, trẻ sơ sinh và người cao tuổi.
    Tinh dầu tràm (Eucalypton): Với các thành phần chủ yếu là cineol, eucalyptol...có tác dụng sát trùng mạnh đối với nhiều loại vi khuẩn gây bệnh. Vì thế tinh dầu tràm có tính sát trùng, được dùng chữa ho, kích thích tiêu hóa, đặc biệt là có công dụng rõ rệt trong việc chữa ho, long đờm. Eucalypton được đào thải chủ yếu qua đường hô hấp sau khi phân tán trong huyết tương. Tinh dầu tràm là một chất lỏng màu vàng xanh trong suốt, có hương thơm dễ chịu, dùng làm thuốc cao để xoa bóp, chữa đau nhức, cảm mạo, tiêu đờm, chứng tê thấp.
    Cách dùng: Tinh dầu Tràm gió nhỏ mũi chữa cảm cúm và ngạt mũi, dùng xông sát trùng đường hô hấp; dùng uống có tác dụng chống co thắt, chữa ho, long đờm, giúp tiêu hoá; dùng xoa trị đau nhức, tê thấp, muỗi đốt, dùng bôi các vết xây xát và các vết bỏng, vừa sạch, vừa sát trùng. Liều dùng để uống 10-20 giọt trong một cốc nước, dùng nhỏ mũi với nồng độ 10% trong tinh dầu Lạc hay cồn; dùng rửa thì pha trong nước với nồng độ 0,2%.
    Chị có thể tham khảo thêm về dầu tràm ở 1 số link dưới đây:
    http://tranbathoaimdphd.wordpress.co...1%BA%A7u-tram/
    http://forum.bacsi.com/cay-thuoc-nam...gio-84956.html
    http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/S...-dau-tram.html
    http://dantri.com.vn/c20/s20-460125/...quoc-lo-1a.htm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Lần đầu em nghe tới dầu tràm, oánh dấu tham khảo các mẹ
    • 3,440 Bài viết

• 1,956 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheyeudau Xem bài viết
    Mình cũng vừa mua 1 lọ về dùng, tốt lắm các me ạ. Đặc biệt là dầu tràm của Đan viện Thiên an Huế ý các mẹ. Cứ trở trời mình hay bị nhức đầu, bôi 1 chút dầu tràm lên thái dương xoa đều chỉ 1 lát là khỏi. Vài hôm nữa về quê phải mua biếu ông bà ở nhà vài lọ mới được.
    đúng các mẹ nhé
    các mẹ tim hiẻu thêm các công dụng của dầu tràm như sau:
    Đối với trẻ nhỏ:1. Khi đưa trẻ ra ngoài, nhất là vào những ngày thời tiết lạnh bôi cho bé một chút thì sẽ chánh được gió máy cho bé.
    2. Dầu tràm có tính năng trị liệu cao, đặc biệt tốt cho bà mẹ mang thai sau khi sinh, và trẻ sơ sinh nói riêng và trẻ em nói chung. Bôi cho trẻ mỗi lúc khi trời chuyển lạnh hoặc là bị cảm.
    3. Trời sang thu, mỗi lần tắm mẹ nên cho vào chậu nước tắm của em vài giọt dầu tràm để phòng cảm lạnh. Tắm xong mẹ cũng cẩn thận bôi vào thái dương em một tý dầu tràm, rồi cho em gửi 1 tý .Dầu tràm có tác dụng phòng cảm, làm ấm người mà không hề nóng. Ngoài ra Dầu tràm còn có tác dụng trị muỗi cắn, chỉ cần bôi vài lần vào vết muỗi cắn, chỉ cần thoa vài lần vào vết muỗi cắn là hết đỏ, hoặc bạn có thể thoa trước để phòng chống. đối với trẻ sơ sinh khi mình bôi vào chân tay thì sau này nó sẽ cứng cáp hơn bình thường.
    4. Cách làm nước xông trị mạo cảm lấy một thau nước nóng, trùm mền kín người nhỏ các loại tinh dầu vào thau nước, xông cho đến khi đổ mồ hôi.
    5. Ngoài ra có những người từ bé tời giờ chỉ dùng dầu tràm thôi vì nó là tinh chất thiên nhiên không như các loại dầu sản xuất khác: nó có tác dụng làm " thông mũi mát họng, sảng khoái dài lâu " mỗi khi bị tịt mũi.
    sản phẩm được bộ y tế chứng nhận chất lượng sản phẩm và cấp phép lưu hành.

Hàng dân gian, triết xuất từ cây không như các loại sản xuất với các thành phần hóa học pha chế. An toàn với mọi người: già, trẻ, người bệnh...
    Trẻ em hiếu động sưng, tấy, ốm, nhức đầu, sổ mũi, muỗi cắn, ngứa, kiến....Đều có thể dùng được.
    • 544 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pibeo Xem bài viết
    Tác dụng của dầu tràm với mẹ sau khi sinh là giảm đau xương mõi khớp sau này và cản gió máy nữa, mình lúc sinh xong ngày nào cũng xoa bóp dàu tràm ở chân cả. Còn giờ thì mỗi lần tắm cho con xong điều xoa dầu tràm cho con, thơm nức mũi

• 3,440 Bài viết

• 1,956 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me-Kaka Xem bài viết
    Tác dụng của dầu tràm với mẹ sau khi sinh là giảm đau xương mõi khớp sau này và cản gió máy nữa, mình lúc sinh xong ngày nào cũng xoa bóp dàu tràm ở chân cả. Còn giờ thì mỗi lần tắm cho con xong điều xoa dầu tràm cho con, thơm nức mũi
    chị ơi
    chị là ngươi Huế à
    chị biết nhiều công dụng quá
    em đã dùng hết 3 chai rồi mà có nhiều công dụng e chưa biết nữa đấy
    • 544 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dautram77 Xem bài viết
    chị ơi
    chị là ngươi Huế à
    chị biết nhiều công dụng quá
    em đã dùng hết 3 chai rồi mà có nhiều công dụng e chưa biết nữa đấy
    Sao mẹ dautram biết mình người Huế hay thế , đến giờ mình vẫn còn dùng dầu tràm đó nhưng chỉ là cho bé sau khi tắm xong và đi ra gió thôi, hồi trước thiệt tình là không ngửi nỗi cái mùi này giờ dùng cho mẹ, cho con nên đâm nghiện luôn, đặc biệt là nó đuổi côn trùng, muỗi rất tốt đấy nhé. Hôm rồi nhà mất điện, nằm ngủ lại không mắc mùng thế là bị mấy chú muỗi bay vèo vèo xực liên hồi, chồng vác chai dầu tràm ra xoa khắp người thế là mấy chú muỗi không dám vo ve đến nữa.

• 544 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Ah, có cái vụ này nữa nhé, lúc nào bé ốm cảm ho hen làm mất giấc ngủ, chỉ cần cho ra tay một ít xoa vào ngực và lưng cho bé, bé sẽ hết ho ngay, đặc biệt là xoa vào 2 lòng bàn chân của bé rồi đeo tất vào, bảo đảm bé ngon giấc ngay, cái này mình đã thử nghiệm và thành công lắm.

• 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

e chưa biết dầu tràm thế nào, mẹ nào có hình ảnh post lên cho e xem với ợ
    • 378 Bài viết

• 976 Được cảm ơn

mình vẫn băn khoăn việc có thể pha với nước uống chữa ho cho trẻ nhỏ, 4-5thang có dùng như thế đc ko? liệu lượng thế nào, có bác nào dùng rồi cho mình ít kinh ngiệm, ở nhà cũng có 1 lọ
    • 12,760 Bài viết

• 8,829 Được cảm ơn

Theo mình là không nên dùng bạn ạ.
    Quê mình người lớn khi đau bụng do lạnh bụng thì người ta dùng dùng đầu tăm chấm 1 chút rồi uống với nước âm thôi. Không dùng cho trẻ con uống bao giờ nên theo mình bạn đừng thử. Nhất là em bé còn quá bé
    Em bé ho hắng thì buổi tối ngủ bạn xoa vào lòng bàn chân, bàn tay 1 chút dầu, bôi lên ngực áo bé 1 chút để sát khuẩn nữa.
    Ho là sựu tự vệ của cơ thể, bé có ho hắng thì cơ thể mới sản sinh ra chất đề kháng. Đừng lo lắng quá nhé bạn
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kembap Xem bài viết
    mình vẫn băn khoăn việc có thể pha với nước uống chữa ho cho trẻ nhỏ, 4-5thang có dùng như thế đc ko? liệu lượng thế nào, có bác nào dùng rồi cho mình ít kinh ngiệm, ở nhà cũng có 1 lọ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3