• 0 Lượt chia sẻ
  • 68.6K Lượt đọc
  • 85 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình muốn mua thảm trải sàn để em bé có thể đi lại hay ngồi chơi mùa đông này cho đỡ rét nhưng gặp phải mấy vấn đề sau:
    1. Thảm len: ấm nhưng bụi (không tốt cho hô hấp của bé) và nếu phải giặt thường xuyên thì eo ôi , mà nhà em có tận 2 em bé đang tuổi "dấm đài"
    2. Thảm xốp nhựa: loại ghép từng miếng thì mình không biết là nó có thấm nước không?
    Túm lại yêu cầu của mình là: không bụi, không thấm nước, không phải giặt thường xuyên.
    Có mẹ nào biết thì tư vấn với nhé.
    Cám ơn nhiều nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 863 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Cái thảm xốp không bụi, không thấm nước, nhưng em bé "dấm đài" thì phải lau ngay không thì trơn lắm lắm.
    • 296 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình mua tấm xốp nhựa để trải sàn cho bé, tấm này không thấm nước nên khi bé tè có thể lấy khăn lau sạch ngay, hàng ngày dùng khăn ẩm lau mặt tấm trải sàn để vệ sinh. Cuối tuần có nhiều thời gian hơn thì tháo tấm ra, vệ sinh sàn nhà và mặt xốp tiếp giáp với nền nhà.
    Nếu bạn định mua tấm xốp này, mình góp một chút kinh nghiệm mua như sau:
    -Hiện nay có nhiều loai tấm xốp với chất lượng khác nhau, tấm của TQ giá khoảng 17.000/10 tấm-1m2 đến 18.000. Ựu điểm của là có nhiều màu sắc nhưng độ chống trơn kém, bé chạy vội có thể bị ngã. Thêm nữa là các khớp nối giữa các tấm với nhau không khớp, rất dễ bị xô lệch.
    Tấm của VN, hình như là khoảng 25.000, các tấm khi ráp lại rất khớp nhau, rất chặt nên không bị xô lệch, mặt tấm sần hơn nên không bị trơn, nhưng hình như không có nhiều màu sắc đa dạng
    -Không nên mua tấm xốp có thể ghép hình: Có loại tấm xốp của TQ, trong 1 tấm còn dập những miếng bé bé để ghép lại thành các hình hoa, quả, chữ, ô tô... Không nên mua loại này, nhất là khi bé còn quá bé <3 T vì bé hay bóc ra, nghịch và cho vào miệng rất mất vệ sinh. Cùng lắm là chỉ mua loại có các chữ cái cho sinh động hơn một chút thoi. Mẹ Tấm đã dại dột mua một đống cái loại ghép hình này và bây giờ đang suy nghĩ không biết có nên mua loại khác không vì con gái cứ bóc ra, thỉnh thoảng lại thây lỗ chỗ thiếu mấy cái bánh xe ô tô.
    Vài kinh nghiệm của mình góp ý với bạn.
    • 673 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Có mẹ cháu đây đã 2 lần ngã dập cả...bottom vì trượt chân ở thảm xốp. Sau rút ra kinh nghiệm con phải mặc bỉm thì mới được chơi, thấy cũng ok lắm.

Nếu mua loại có dập hình bên trong đó thì các chị nên dán băng dính ở mặt dưới tấm thảm, các miếng ghép sẽ dính chặt vào nhau nên bé không thể bóc được. Nhà em mua lần thứ 2 mới có kinh nghiệm như vậy đấy, còn bộ thảm lần đầu toàn thấy các con vật thiếu mắt, chân thôi à.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Sao mình ko thấy thảm xốp trơn nhỉ .
    Loại của VN dày dặn hơn, 2000/tấm. Theo mình thì cũng ko nên mua loại có ghép, vì khi tháo lau rửa dễ mất lắm. Ngày xưa mua mà giờ còn toàn khung thôi, ở giữa thủng lỗ chỗ, phải mua 100 tấm khác để cho con chơi. Của VN khá khít, lắp chặt; nó đái dầm thì phải gỡ ra vì nó ướt cả dưới sàn , lau ngay hoặc dội nước, vẩy rồi lau khô là lắp lại ngon lành.
    Thảm len thật ra cũng nhiều nilon (vì giặt thấy nhanh khô lắm), mình thấy cũng ko bụi, hợp với phòng ngủ (cảm giác ấm áp hơn thảm xốp), mỗi tội trông nhanh bẩn hơn vì màu đỏ tương phản với rác bụi (làm mình phải chăm hơn :3: )
    Đừng mua loại thảm giả vân gỗ, bết cực kỳ luôn, kinh khủng.
    À, có mẹ nào đi Lạng sơn thì loa loa nhé, ở LS hàng rẻ bằng 1/2 :3:
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã tư vấn rất kỹ lưỡng, có lẽ là loại thảm xốp sần là thích hợp nhất với mẹ cháu. Cuối tuần này mẹ cháu sẽ "dạo quanh thị trường thảm" một vòng ngay.
    • 3,805 Bài viết

• 6,411 Được cảm ơn

ten ten tèn, thảm xốp thảm xốp có vài lưu ý đây ạ
    - Thảm nào cũng đầy mùi cao su. mua về phải giặt kỹ và phơi mấy ngày cho bay bớt mùi rồi hãy dùng
    - Thảm hình hoa hoét, con nọ con kia sẽ sớm được trẻ con móc hết lên lại tốn keo con voi để dán xuống, không thích hợp với máy hút bụi
    - Thảm càng sần sùi thì lau chùi càng nhọc, đặc biệt là với đứa trẻ nào hay nôn ói.
    - Thảm xốp cao su cực trơn nếu mặt sàn không khô (1 giọt nước chảy xuống dưới thảm cũng làm trơn trượt)
    Success is a journey, not a destination.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,439 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Ừ, mẹ Ki ki nói mới nhớ, chắc là trơn ở chỗ đó đó . Thế nên khi lắp để ý để cả khoảng thảm ko có khả năng xê dịch, như mình thì trải hết phòng, nhét cả xuống chân giường nên nó ko xô gì cả.
    Còn nôn trớ thì đừng có lau cho khổ, gỡ đem ra lấy bàn chải cọ vài cái hết ngay.
    Nhà có oshin thì bắt nó lấy khăn mặt cũ vắt kiệt lau thảm nhựa , đi kèm một khăn khô lau khô ngay thì sạch lắm, hơn hút bụi.
    À mà màu sắc thì mình mua mỗi màu một ít, đem về dạy con ghép màu thành cái phòng đủ sắc màu thảm trông cũng vui mắt.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bong&Bambee; 29/12/2004 vào lúc 12:53 PM.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 373 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong&Bambee
    Đừng mua loại thảm giả vân gỗ, bết cực kỳ luôn, kinh khủng.
    Đúng rồi bác Hiền ơi. Thảm giả vân gỗ chỉ đẹp lúc đầu thôi, về sau tróc ra từng mảng loang lổ. Lại thêm trơn nữa, hai mẹ con cháu đã từng cùng nhau nhào ra hôn đất vì trót đánh đổ nước xuống thảm đấy
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    • Mẹ Anh Minh
    Thấy các mẹ bàn về thảm vội nhảy vào ngay. Các mẹ ạ, thảm xốp khá nguy hiểm đấy, vì như các mẹ biết rồi, chỉ một chút nước thôi là nó biến thành xe trượt tuyết rồi. Mình có cô bạn vừa mới xuất viện vì thảm đấy. (phải mổ vì gãy xương, nghỉ làm mất 6 tháng trời). Phụ nữ mình sau sinh xương lại hay giòn và dễ gãy nữa chứ, vì rất nhiều canxi đã dành cho con rồi.

Theo mẹ S&B thì các mẹ nên chọn thảm len, loại từng tấm vuông 30cmx30cm, mua dôi ra khoảng 10 tấm so với diện tích phòng, khi nào bé tè thì thay ra là được. Ngoài ra, để đỡ bụi thì các mẹ mua máy hút bụi TQ, chỉ 150K là hút được rồi. Nếu eo hẹp quá thì mua tạm thảm xốp, nhưng nhớ chọn thảm thật kỹ, chọn loại thật dày, tốt ấy, đừng tham mua loại mỏng.
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Nhà cháu chỉ có phòng ngủ 10m2, vừa chơi, vừa ngủ nên bố cháu xài sang mua hẳn thảm xốp vân gỗ của Đài Loan 8K/1 miếng . Mẹ cháu thấy loại này OK, có ma sát, dễ lau. Tuy nhiên màu vân gỗ cũng hơi nhanh cũ. Nhà cháu dùng được 1 năm rồi.
    bác thích thì có thể xem hình đây
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Mẹ Kin ơi,
    Mình thấy mẹ nào bảo là thảm xốp vân gỗ chóng xuống cấp lắm mà? Hay của Đài Loan thì xịn hơn? Mà mẹ Kin à, 8k/1 miếng thì phòng của bạn cần bao nhiêu miếng vậy để mình xem có "cắn răng" được không?
    Cám ơn nhiều
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 2,302 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Đài Loan thì nhất định là xin hơn rồi, mình chưa dùng loại thảm xốp vân gỗ của Việt nam, nhưng nhìn thì k thích mặc dù mua loại kia thì tiếc tiền. hê hê, thảm miếng thì toàn 30 x 30 cm thôi, phòng mẹ Kin 10m2, trừ chỗ cái tủ đứng phải mua 100 miếng đấy. Mất toi 800K nhưng mẹ cháu cũng thấy có ích, không thấm nước đâu. Cơ mà có nước là phải lau khô liền.
    À mà thảm len cũng có loại thảm miếng đấy chứ các mẹ
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Thank you mẹ Kin nhiều nhiều, mình sẽ cố "nghiến răng" thôi
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • New
    • 9 năm
    • 335 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mùa đông sắp đến rồi muốn mua thảm trải,nhà mình hiện đang chải thảm màu xanh,xùi.
    Mình sắp sinh,nhưng mình sợ nó có lông nên ko tốt định thay.các mẹ có kinh nghiệm giúp mình với.

nên dùng loại thảm nào?
    giá bao nhiêu tiền?
    mua ở đâu?
    ko ảnh hưởng đến sức khoẻ?

Ở ngoài thị trường mình thấy bán thảm miếng màu loè loẹt (thảm ghép ) cái đó có tốt ko?

Giúp mình với
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Bạn ơi, nhà có em bé dùng thảm lông không tốt đâu, vì dù mình có vệ sinh thế nào cũng vẫn còn nhiều bụi mắt thường không nhìn thấy, rất hại cho bé mới sinh. Loại thảm xốp là ổn, nếu bẩn có thể trải sạch bằng nước và xà phòng rồi phơi khô và ghép lại bthường. Thông thường bạn sẽ thấy bán rất nhiều loại miếng nhỏ ở các phố : Ngô Văn Sở, Hàm Long, Cát Linh (HN) với giá giao động khoảng 18 -24N/m2, nhưng mình cũng tình cờ phát hiện ra có 1 cửa hàng ở Cát Linh (chính xác là cửa hàng trên phố Lê Trực, đối diện với cái toà nhà mới xây ngay sát sân vận động í, nhà trắng trắng to đùng í). Bạn đến khu nhà đấy, nhìn sang thì cửa hàng đó nằm ở góc phố, phố Lê Trực đó). Ở cửa hàng đó bán loại thảm xốp, nhưng tấm lớn, dùng sẽ đẹp và rất hợp lý, chỉ cần nhà bạn có chỗ để thôi. Bạn thử qua xem nhé.
    • 488 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Tớ quên mất, kích thước tấm lớn chắc cũng khoảng 60 -70 cm gì đấy, các nhà trẻ hay khu vui chơi cho trẻ em quốc tế rất hay dùng loại này.
    Ah, nhưng mà giá cả mình lại ko biết, híc híc...
    • 1,008 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bạn có thể mô tả chi tiết chút thảm xốp như thế nào ko, dùng thảm xốp phải bật máy lạnh 24/24 hay quạt cũng được.
    Nếu ở SG, có ai biết thảm xốp bán ở đâu ko?
    Pooh & Dumbo
    • 536 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ Pooh ơi, thảm xốp màu sắc đẹp, có hình thù đẹp trẻ con có thể chơi như xếp hình vậy, mỗi tấm kích thước là 30x30cm xếp lại được với nhau diện tích to nhỏ tuỳ túi tiền của mẹ , bẩn thì bỏ ra giặt được, để phòng máy lạnh hay quạt gì đều được hết, trên Hai Bà Trưng chỗ bán đồ dùng + đồ chơi trẻ con nhiều lắm, trong siêu thị cũng có nhưng sao đắt thế không biết (hôm em thấy 20 miếng mà đâu những hơn 100K ).
    • 97 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nếu dùng thảm xốp thì các mẹ cần lưu ý này: Hồi Vịt nhà mình trên 1 tuổi thì thôi ko đóng bỉm cả ngày nữa (chỉ khi đi ngủ). Thi thoảng Vịt tè dầm ra thảm. Phải lau chùi rất kỹ miếng thảm và nền nhà bởi nếu chỉ cần hơi ẩm một chút thì khi dẫm chân vào rất dễ bị trơn ngã đấy. Thực tế mình và Vịt đã bị ngã khi 2 mẹ con bế nhau, may mà con nằm trên mẹ nên ko bị làm sao, còn mẹ thì đau ê ẩm cả tuần. Đấy là bài học nhà mình. Mong các mẹ lưu ý.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5