• 0 Lượt chia sẻ
  • 33K Lượt đọc
  • 74 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me than men
    Co me nao da tung dung may xong hong co the cho minh biet tac dung thuc su cua no doi voi cac be khong; Be nha minh 19thang roi ma suot ngay hat hoi, ngat mui, di kham bac si thi bao la viem mui di ung, kho chua lam; nen minh dinh mua may xong hong de khi nao thoi tiet thay doi la minh cho be dung luon, chan ngay tu dau;
    Minh cung da tham khao gia may thi thay co 2 loai la cua Nhat va Italia (re hon), cac me tu van cho minh nen dung loai nao duoc khong;

Cam on cac me that nhieu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Năm ngoái mình vừa mua loại máy xông họng của ý , bà chị mình bên y tế nói loại ý là thông dụng , con gái lớn nhà mình hay mũi họng lắm , hồi trước toàn đi hút và xông hoặc uống kháng sinh , mệt mỏi lắm. Nhưng từ khi mua máy về đến nay không phải đi đâu nưa , hới húng hắng ho bố cháu liền cho xông họng luộn thường thì xông bằng thuốc nhỏ mũi của ông bác sĩ Bình (phong khám Tai Mũi hong ở Bông thợ Nhuộm ) , là bác sĩ nhà mình hay khám. Xông như thế cũng đỡ lắm. Đặc biệt còn có tác dụng đối với bố cháu va bà Nội (bị viêm xoang). Mình cũng thấy nói loại máy Omron của Nhật cũng xịn lắm.. bạn thử tham khảo xem. Mình cũng đã tiếc mua máy này quá muôn đấy. À mà bạn nên mua ống thuỷ tinh của Việt Nam (2 ống : mũi , họng 7.000dd/1ống) dùng riêng nhanh và thích hơn đấy. Cần gì cứ mail cho mình. Chuc bé mau khoẻ
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cam on me Bi-Bum nhe!
    Minh cung da hoi gia may thi thay cua Y (hieu la Atomizer) la khoang 500K, con Omron cua Nhat thi dat hon 1 chut, khoang 730k. Nhung minh thay nguoi ban hang lai khuyen nen mua may cua Y vi thay co nhieu nguoi mua loai nay lam;
    Minh thay moi loai may deu co mat na up vao mat de xong cho de day chu, chu be con nha minh thi lam sao ma dung duoc ong xong bang thuy tinh co chu; Nhung dung cho nguoi lon thi chac dung duoc (o nha minh cung co ba chi chong bi viem xoang).
    The dung thuoc thi minh phai mua o cho bac si va pha theo chi dan cua bac si a, co phai la khang sinh khong vay; Nghe me Bi-Bum noi the ma ham qua, chi muon mua ngay hom nay thoi; con nha minh sang nay ngu day hat hoi so mui nhieu qua, xot con qua co;
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Ồ th ra l my xng của mnh ko dng dến mặt nạ , con mnh lớn nn mnh chỉ dng hai ống thi nhung loại của minh mua dến 700 - 800 k , dấy l mua bn bun ở chợ thuốc Ngọc klhnh dấy . Cn loại ỔMn mới ra một loại xin lắm m mnh nghe ni dến hon 1triệu co dấy . Nhung dng th thng dụng hon nhỉ . Cn vế thuốc th tốt nhất l dng theo chỉ dẫn của Bc si , hoặc ra hiệu thuốc mua rất don giản v mnh thấy chị ở gần nh em b dẻ thng 6/2002 cung dng theo chỉ dẫn của hiệu thuốc ... du c mỗi một loại chuyn dng thi m , hnh nhu ko phải khng sinh du ci g ...Horicotizon... g d . Nếu xng khng sinh phải cẩn thận nh . Tốt nhất chỉ dịnh của bc si nh . H H con gi lớn của mnh ton xng bằng thuốc nhỏ mui của ng bc si cho thi nn mnh ko biết lắm . Nhung nn mua my di . Chuc b mau khoẻ
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh thi dang dung may xong hong CX (Khoang 800 n) cua OMRON, thay cung tot. Vi theo minh thi loai nao cung duoc vi no deu hoat dong theo co che co, hay la mua may hoat dong theo co che sieu am, la tot nhat. Con thuoc xong thi minh hay mua o nha bac sy Lam o Hoa Ma. Noi chung neu thuong xuyen xong thi cung tot, cu dot nao minh chiu kho xong bang nuoc muoi sinh ly thi be nha minh do han bi viem hong, viem mui. Con khi bi roi thi van phai uong kem voi khang sinh

Chuc ban & be vui khoe
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cac me than
    Minh hoi bac si van kham benh cho be Chick nha minh thi B/s lai khuyen la chua den muc phai mua may xong hong dau, tru khi be nha minh bi hen???? Minh cung khong hieu lam vi minh tham khao moi nguoi va cac ban tren w¦TT thi thay bao dung cai do cong dung lam, minh cung chang hieu the nao nua. Lai thay hoi luong lu vi B/s bao may xong hong khong hieu qua voi benh viem mui di ung nhu cua be nha minh. Co ban nao da tung hoi y kien bac si truoc khi mua may xong hong chua vay?

Ban khoan qua, nhung co le van mua thoi, hihi
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Truoc khi minh mua thi minh cung co hoi bac sy, ho tra loi la thuoc vao co the qua 3 duong, duong uong, duong tiem, va duong xong , vi vay neu mua may xong thi cung tot, may khi dung nay hoat đong theo co che dua hoi nuoc len, vi vay no co the lam thong khi va loang dom
    Chuc ban vui khoe
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Cách đây gần 1 năm tumeo từng băn khoăn thế rồi
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=603&highlight=

nhưng sau lại thấy mẹ Atửu kể là tự ý xông họng cho con, kết quả là xuống đến phổi, phải vào viện. Thế là đến bây giờ, không biết có nên tiếc vì vẫn chưa mua không, vì tumeo vẫn chưa rõ:

1. Tự ý xông nước muối (0,9%) được không? Vào thời điểm nào (khi có dấu hiệu ho, ngạt chảy mũi ..?)

2. Xông thuốc thì phải do bsĩ kê đơn à? Nghĩa là vẫn phải đi khám? Nếu khai với bsĩ là nhà có máy xông, thì bsĩ sẽ cho loại kháng sinh tương đương (chuyên để xông, thay vì uống), hay sẽ cho loại thuốc nhẹ hơn? & điều trị theo hướng dùng máy xông chăng?

3. Không có 1 bsĩ nào tự dưng khuyên nên mua máy cả. Vì y đức họ kém hay vì loại máy này còn bất cập khi sử dụng?

chị S&N, vietha, Hằng ... đã mua chưa???
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Tumeo ơi, hôm trước cũng lôi bài cũ này ra đọc, cũng định mua để hy vọng con không phải uống KS rồi cũng hỏi ý kiến mẹ Atưu và thấy không an toàn nên lại không mua. Vì mình chưa thấy BS nào mà đã từng khám nói đến chuyện xông họng nên cũng đâu biết mua thuốc nào mà xông. Thuốc mẹ Atưu nói là Ventolin thì chỉ là chữa khò khè thôi.
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Đơn giản vì các bạn đều không ở Hà Nôi j (Hỏi thế có phải không ạ) Gần như ở Hà Nội phong khám tai mũi họng nào cũng có máy xông khí dung cả. Mọi người đến khám hoặc đến hút mũi họng xong đều phải đi xông. Nhưng cái quan trọng là thuốc gì? Ví dụ như nếu dùng kháng sinh Gentamycin thì thật không tốt lắm...đa phần chỉ dùng nước muối sình lý xông đúng vào chỗ việm thôi. Bạn biết không ở HN những phòng khám tai mũi họng đông nghịt , nào là chờ khám xong lại chờ xông, mất bao nhiêu thời gian đấy. ối tôi bận quá mai viết tiếp nhé Xin lỗi
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

theo như bác sĩ quen của mình thì : chỉ xông khi nào bé có dấu hiệu khó thở , hen suyện
    Khi Bé của mình bị ngạt thở đưa đi khám chưa phát hiện là đúng cơn hen, mình cũng đã hỏi mua máy xông như bác sĩ nói chưa cần , đến đợt hen cuối cùng bé tím tái khó thở thì lúc đó bác sĩ mới bảo đi mua máy. Nhưng chỉ khi nào có chỉ thị của bác sĩ thì mình mới xông cho cháu.
    Thuốc xông là : 2.5ml Ventolin + 3ml nước muối sinh lý.
    Ventolin là thuốc giãn phế quản làm cho bé dễ thở hơn và nước muối vừa sát khuẩn lại vừa có tác dụng làm thuốc loãng hơn.
    Hôm thứ 3 tuần trước bé của mình bị bệnh, đàm nhiều lắm cũng khò khè khó thở mình cũng hỏi bs có cần cho xông không thì bs nói không cần chỉ cần uống thuốc long đàm là được. (bs này là nhân viên của bà nội bé , nên rất thân với vợ chồng mình có cái gì mình cũng hỏi tỉ mỉ lắm)
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Thông tin của KyAnh hay quá. Thế bác sĩ đó có phòng mạch không KyAnh? Nếu có giới thiệu luôn đi nhé.
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Có KyAnh & mẹ S&N ở SG, còn tumeo, mẹ Atửu & hoangtunganh ở HN.

chị Loan ơi, mẹ Atửu hay vào viện Sant Paul khám, nói là ở đấy rất chuộng xông họng. Nhưng gần nửa năm nay em theo ông Chu Duy Vinh, trưởng khoa Nhi viện Sant Paul (mới nghỉ hưu) thì chẳng thấy ỏ ê gì (phòng khám tư của ông ấy cũng ko có nữa). Để hôm tới hỏi bác ấy xem thế nào. Còn mẹ Atửu kể là cùng 1 triệu chứng bệnh, lần trước xông họng thì khỏi, lần sau tự tiện mua Ventolin thì vào phế quản ngay lập tức, bị bsĩ mắng cho cái tội tự tiện. Thế thì biết đường nào mà lần nhỉ.

Em thấy con em giờ ngoài 2 tuổi, dù bị đến "Viêm phế quản dạng co thắt" cũng ko thấy khó thở mà vẫn ăn ngủ BT, chứ không dễ gì mà tím tái, khó thở như bọn sơ sinh. Nói như bạn KyAnh thì lại xịt rồi. Ngày thường, chỉ khi nào con sốt hoặc ho dữ dội quá thì mới đi bsĩ, còn toàn cố chữa cháy bằng các loại thuốc thông dụng.

Có lần bị tái đi tái lại, bsĩ Nhi bảo thôi cho vào viện mà nằm, em mò đến 1 ông chuyên TMH thì được hút đờm bằng ống luồn sâu trong mũi, thằng con khóc ngằn ngặt sợ chết khiếp ý.

Nói mới nhớ, không biết mua máy về nó có chịu cho mình xông ko nữa???
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mọi người nói như vậy thì mình thấy máy xông chủ yếu là dùng trong các trường hợp bị hen, viêm phế quản...là chủ yếu chứ viêm họng đỏ bình thường thì có cần dùng không vì con mình chỉ bị viêm họng thôi.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Dung may xong khi dung co uu diem la thuoc tac dung truoc tiep vao mui, hong va phe quan qua qua trinh xong, thuoc duoc chuyen thanh dang khi, bay va bam lai tren thanh mui, hong qua hit tho khi xong, cho nen khi xong cho be, be khoc to thi tac dung tot hon la be cu ngam mom lai. Nhung Doi voi nhung benh nhe hay moi chom nhu viem mui , viem hong thi dung may xong ngay co tac dung chan benh khong pt tiep, chu con khi da viem nhiem cap hon (co hien tuong sot, ho nhieu...) thi luc nay dung thuoc khang sinh moi co tac dung triet de, xong bang khi dung luc nay la bien phap ho tro thoi, cac me a.
    Chang han nhu doi voi benh viem xoang thi dung may xong do thuong xuyen rat tot.
    Quan trong van la dung dung dich thuoc gi de xong? Moi Phong kham TMH hay Kham Nhi o HN deu rat hay co may xong, co noi co vai cai, benh nhan xong lien tuc, cu het nguoi nay den nguoi khac y. Ma minh thay moi BS lai pha thuoc xong mot cach khac nhau. Nhieu luc cung khong ro thanh phan gom nhung gi, hoi thi nguoi ta chac chan khong tra loi (giu bi mat nghe nghiep ma).
    Nhu thoi tiet Hn bay gio co rat nhieu be bi viem phe quan co that - ma day thuc ra la mot dang cua hen suyen day, cac me a. Nhung be co co dia di ung rat hay bi benh nay. Chan nhi.
    • 140 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Anh Bác sĩ này không mở phòng mạch tư chị Hằng ạ.
    Còn thuốc xịt họng khi lên cơn suyễn thì khi nào bé trên 2 tuổi mới được sử dụng.
    Con của bạn Tiên bị hen phế quản khó thở phải nhập viện ND II, cũng mua máy xông như lần nào cũng khám về bs cho mới xông, mà bé này bệnh rất nặng.
    Còn về việc xông cho bé cũng khó, như bé nhà Tiên chỉ nghe tiếng rè rè của máy đã khóc ngật Lần đầu tiên xông ở BV thấy bè khóc quá Tiên sợ bé xỉu , nhưng BS nói không sao khóc nhiều thì thuốc vào nhiều , tốt.
    Tiên mới nghe người bạn giới thiệu là BV NDI có hẳn 1 khoa suyễn khi nào bé có cơn thì đưa vào đó người ta sẽ kiểm tra chức năng hô hấp cho bé.
    Me Ky Anh 20/6/2002 (TP/HCM)
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Đúng là dùng máy xông ở các phòng khám TMH ngày càng phổ biến, cuti nhà mình lúc 3 tuổi đã từng bị "đè" ra để xông mũi liên tục mỗi khi đến khám ở phòng mạch tư của BS TMH, mình rút ra một vài điểm kinh nghiệm sau đây :
    - Khẳng định một bé bị bệnh hen suyễn dưới 6 tuổi rất khó và không chính xác, hen suyễn là bệnh mãn tính, có những bé dưới 6tuổi thường xuyên bị viêm mũi họng, có những đợt viêm khò khè nhưng không chắc là sẽ mang bệnh suyễn, sau 6 tuổi có thể sẽ hết hẳn.
    - Ventolin là một trong những thuốc thuộc nhóm thuốc độc (bảng A hay B mình quên rồi), có rất nhiều tai biến và tác dụng phụ , đường uống và đường xông qua mũi họng có thời gian bán hủy và tác dụng cũng như liều dùng rất khác nhau, mà xông thì các bạn biết rồi bao nhiêu % thuốc được đưa vào cơ thể? chắc là khó chính xác hơn bằng đường uống.
    - Máy xông cũng như là cách làm sạch mũi họng thông thường như súc miệng, nhỏ mũi nhưng có ưu việt hơn là đưa thuốc và sâu và đồng đều trên niêm mạc mũi họng dưới tác dụng nhiệt và ở dạng hơi, mình nghĩ để súc rửa mũi họng thông thường với nước muối sinh lý khi bị nghẹt mũi sổ mũi mùa do thời tiết thì được còn nếu đã có viêm nhiễm buộc phải dùng với kháng sinh thì nên đến các cơ sở y tế đừng tự ý làm tại nhà, sẽ rất nguy hiểm đối với bé nhỏ.
    • 1,000 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Mẹ Bo cũng hỏi BS về vấn đề xông khí dung rồi, đúng là khi nào bé khò khè , đàm quá nhiều và khó thở thì mới xông thôi. Như hồi 5 tháng bé Bo phải nhập viện NĐ II vì viêm phế quản. Năm ngày ở trỏng mỗi ngày phải xông khí dung 3 lần, mà phải đợi lúc bé ngủ mới bế đi xông, còn thì ko là nghe tiếng máy đó thôi đã khóc ré lên rồi, thương lắm.

Rồi đợt gần 9 tháng cũng bị viêm phế quản, nhưng đi khám thì BS thấy ảnh khò khè quá nên co xông, nhưng kỳ này chỉ xông nước muối sinh lý thôi, xông xong thấy dễ thở hẳn. Và đến phòng mạch của bác sỹ để xông thêm một lần nữa.
    Còn bị viêm họng hoặc ho hen thường thì có xin du7o5c xông , bác sỹ cũng ko cho.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 177 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mấy hôm rồi mạng trục trặc nên không vào WTT được. Năm ngoái ATửu bị viêm họng, đưa vào Sant Paul, BS chỉ định là dùng khí dung (máy xông) họng và mũi, BS kê đơn là Ventolin và Purmicort (không biết có đúng không), nhưng mình toàn phải xông lúc ATửu ngủ, kết hợp với uống thuốc kháng sinh vài ngày thì khỏi.
    Sau đó một thời gian, ATửu lại bị ho và chảy nước mũi (nhẹ thôi), mẹ cháu đánh liều không cho đi BS nữa mà tự lôi đơn thuốc cũ ra đi mua thuốc và xông, có 3 ngày thì khỏi (xông 3 lần/ngày).
    Lần thứ 3, cũng bị viêm họng nhẹ va chảy nước mũi ít, gọi BS Thông (BV Nhi) đến khám, không thấy chỉ định xông. Nhưng vì lần trước xông thấy khỏi nhanh thế là lại tự ý xông, kết quả là ATửu bị ho nặng hơn. Lại gọi BS Thông khám thì đã bị vào phế quản, bị ông ấy mắng cho vì cái tội, lúc nào cũng xông. Theo lời ông ấy thì cái con vi khuẩn viêm họng theo đường xông đi vào phế quản.
    Tóm lại là bây giờ mẹ cháu chỉ dám làm những gì theo chỉ định thôi. Thế nên mẹ nào có ý định mua máy xông nên cânn nhắc. Xong nếu có máy thì cũng tiện cho người lớn đấy.
    Me ATuu (Ha noi)
    • 2,205 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Mr. Vinh ở Sant Paul đã xác nhận rằng:
    - Máy khí rung chỉ định cho các trường hợp khó thở.
    - Dùng thuốc xông phải theo đơn bsĩ
    - Xông nước muối, về mặt nào đó có thể tốt hơn nhỏ nước muối, nhưng khi đã viêm sâu thì vẫn cứ phải bưng đi bsĩ (khi sốt, khi ho từng cơn, nhiều đờm, tiếng ho nặng & sâu trong cổ...)
    - Tự xông cho bé không hề dễ vì khóc, giẫy đạp, nhiều khi làm sai thao tác.
    - Chỉ định xông là 1 lần vào chiều tối (cho bé dễ ngủ), chứ ko nhất thiết tới 3 lần (như mình thấy ai đó nói).
    - Nhà bác ấy cũng có máy, chỉ 5,000đ/ lần xông

=> KHUYẾN CÁO: Đây là 1 sản phẩm "có thì thừa, không có thì thiếu".

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4