• 0 Lượt chia sẻ
  • 262K Lượt đọc
  • 1.31K Trả lời

37 Người đang theo dõi

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn DT-TN thân mến,

Một người bạn của mình mới mua một chiếc cũi gỗ cho con chị ấy tại Shop Mỹ Yến, trên đường Hai Bà Trưng. Mình không nhớ địa chỉ cụ thể, nhưng hình như shop này nằm ngay góc đường Hai Bà Trưng và Điện Biên Phủ đó. Giá cũi gỗ (do Việt Nam sản xuất) khoảng chừng 500 đến 900 ngàn đồng, bạn nhớ thương lượng với người bán nhé vì mình cũng không chắc là chị bạn mình có bị "cắt cổ" hay không nữa :P

Chúc bạn sớm chọn được một chiếc cũi vừa xinh, vừa tiện dụng, giá cả lại hợp lý. Nếu bạn đã mua được cũi cho bé thì đừng quên thông tin cho mình biết nhé, để mình còn bày lại cho những người khác

Thân mến
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Ban thu den shop Baby 19 Nguyen Van Troi, Q.PN tim xem sao. Theo kinh nghiem cua toi ban thu mua loai cui lam bang vat lieu nhua & luoi. Loai cui nay co uu diem la thap nen khong nguy hiem khi be leo treo, nhe & co the xep gon lai khi khong dung den. Ngoai ra, neu nha ban rong rai 1 chut, ban co the mua loai ho boi bang nhua co the bom hoi cho phong len. Ban de be & do choi vao long ho boi la co the vua lam viec vua trong chung duoc be. Khi co dieu kien, ban co the cho nuoc vao ho cung be choi tro "tam song". Mong giup cho ban 1 y kien nho. Than men.
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ban DT-TN than,
    Toi co mua 1 cui go cho con toi, gia 650.000 dong, bang go bang lang, so*n trang, co 2 phan, 1 khung chan & 1 lo^`ng treo, ca 2 phan nay deu co gan banh xe tien cho viec di chuyen be khi ban lam viec nha. Phan treo ban co the dong du*a nhu vo~ng khi ru be ngu, & cung co the thao roi ra khoi phan khung phia duoi de co the day be di theo ban 1 cach gon nhe hon, ke ca khi ban muon di chuyen con ban tu phong nay sang phong kia ma khong can be^' be len khi be dang ngu?
    Theo kinh nghiem cua toi, nen mua cui co tha`nh xung quanh cao & chieu da`i khoang 1,5 m. Chiec cui hien gio con toi nam da`i khoang 1m, da bat dau chat mac du be chi moi 8 thang, nam xoay qua lai la thay chat roi. Hon nua tha`nh cui khong cao lam nen toi khong dam cho be dung 1 minh trong cui vi be da co the du*'ng vi.n thanh cui, co the lat nhao ra ngoai
    Vai kinh nghiem nho, mong giup duoc ban
    Than men
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bạn DT-TN thân mến!
    Đúng như các bạn khác đã hướng dẫn bạn, nếu có điều kiện thì bạn nên mua cho bé một cũi bằng nhựa với các thành xung quanh là lưới, loại này thì hơi mắc đấy (trên 1triệu đồng) nhưng an toàn hơn cho bé, cũng xin được phép lưu ý bạn là cho dù mua cũi bằng gỗ, nhựa.... thì khoảng cách giữa các song (thanh) phải cách nhau ít nhất là 5cm và không được rộng hơn 15cm để tránh cho bé không bị kẹt tay, chân hay đưa đầu ra ngoài qua các song chắn (theo tài liệu Youngparent mà tôi đã đọc được). Chúc bạn có được cái củi thật vừa ý.
    • 50 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ban DT-TN than men, dung nhu ban cuti noi, be hay bi ket chan/tay lam, chiec cui toi dang dung co song cach nhau chi co khoang 7cm, vay ma con toi cu hay ket chan vao trong do, toi nghi tot nhat ban nen mua bang luoi
    Than
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

:rolleyes: :rolleyes: Chào các anh chị
    Em vừa có con đầu lòng, em đã mua đầy đủ đồ cho baby.Hiện giờ em còn thiếu cái nôi.Em đang phân vân không biết mua lọai nào? Xin các anh chị giúp đỡ em với.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình là thành viên mới toe, đang chờ đón bé Chíp ra đời. Mình cũng đang có nhu cầu tìm mua giường nôi cho bé từ 0-3 tuổi. Không biết các mẹ có thể giới thiệu cho mình kinh nghiệm xem nên mua giường nôi ở đâu ở Hà Nội không nhỉ, loại có sẵn cả đệm cho bé luôn ấy. Thanks :P
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , đến chổ bán hàng dành cho mẹ và bé đó..chắc chắn là có...
    chip's mum thì ở HN , vậy còn con-gai-cung ở đâu , mẹ bé nêu rõ để có mẹ nào ở khu vực đó thì sẽ loa lên để các mẹ chỉ việc đến mua thôi...thế nhé....
    • 1,134 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Kinh nghiệm thế này, me Tit - Tigon đã từng đặt cho Tit 1 cái giường nôi rất đẹp, tiện lợi, phù hợp với em bé và chất lượng tốt, giá thành lại phải chăng ở CH đồ gỗ 943 Đê La Thành. Mình đã xem cái giường nôi này rồi, và đến CN này cũng sẽ đến đó đặt, nó rộng rãi hơn, chắc chắn hơn là mua đồ làm sẵn ngoài hàng, mà như thế bé sẽ dùng được đến lớn một chút, chứ chỉ dùng đến 3 tuổi thì hơi phí - cái giường nôi này mở ra thành cái giường bình thường cho trẻ lớn, hoặc hạ đáy xuống thành cũi.
    Còn vụ chăn đệm cho cái giường này thì phải đi đặt may thôi, đệm thì thửa được theo yêu cầu của mình, cái chính là chọn loại đệm gì (kim dan, bông ép, hay mut.... ) rồi mua vải thuê may hoặc liên hẹ với nhà may chăn đệm đặt 1 bộ theo kích cỡ của mình.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Echcom nhe:-), chủ nhật này mình sẽ qua đó xem, nhung ma ko biết ở đó có sẵn mẫu giường mà mẹ Tit-Tigon đã đặt rồi không nhỉ??? Mình cũng chưa tưởng tượng ra được lắm ops:. Vừa rồi mình cũng có qua cửa hàng mẹ và bé ở đường Lý Thường Kiệt. Ở đó có giường nôi, cũng hạ or nâng được mặt giường lên xuống, có sẵn cả đệm và gối quây quanh nôi, làm bằng gỗ thông đã được sấy khô, trông cũng nuột lắm. Nhưng chỉ phải cái dùng được cho trẻ đến 3 tuổi thôi (dài 120cm, rộng 60 cm). Tuy nhiên, cũng có giường nôi to hơn, dài 140 cm và rộng 80 cm. Bây giờ mình mới bắt đầu đi tìm đồ cố định cho bé của mình đấy, thế mà đã thấy khó rồi hihi...
    • 18,632 Bài viết

• 11,461 Được cảm ơn

Chip's mum ơi, mình vừa tìm được bài này nên post lên để bạn tham khảo thêm nha...

Chọn mền gối cho bé

Ða số các sản phẩm như nệm, mền và gối dành cho các bé từ sơ sinh đến 3 tuổi được bán nhiều trên thị trường hiện nay chủ yếu là hàng Việt Nam.

Ðược nhiều bà mẹ chọn mua nhất là mền được làm bằng vải sợi mềm mại. Bề mặt mền được thêu những họa tiết với các nhân vật trong phim hoạt họa hay vài cành hoa. Các sản phẩm này có giá từ 70.000 - 230.000 đồng/cái.

Bên cạnh đó, một số loại mền, tấm vải lót có lớp mút mỏng bên trong dùng để trải khi bé nằm được làm từ vải cotton với 20 mẫu hoa văn khác nhau. Tùy theo sở thích mà bạn có thể chọn cho bé các loại mền, tấm vải lót hình hoạt họa, hình bông hay các loại màu trơn được thêu hoa văn. Các loại sản phẩm được làm từ chất liệu cotton có giá 130.000 - 400.000 đồng. Riêng một số loại sản phẩm hàng chợ có giá bình dân hơn, 50.000 - 250.000 đồng.

Các sản phẩm nguyên bộ của Ðài Loan, Thái Lan, Trung Quốc... gồm mền, tấm khăn trải cho bé nằm, gối ôm và gối nằm chỉ có khoảng 5 - 8 kiểu và ít đa dạng về màu sắc, chất liệu, giá từ 256.000 -400.000 đồng/bộ. Nếu muốn cao cấp hơn, các bà mẹ có thể chọn mua các sản phẩm của Pháp và Hàn Quốc có giá từ 550.000 đồng/bộ trở lên. Sản phẩm của Pháp chỉ có khoảng từ 2 - 4 mẫu, loại mền trơn hoặc mền có thêu viền hoa văn ở chân mền với kiểu dáng sang trọng. Tuy nhiên mền của Pháp thường dày và nặng nên ít được ưa chuộng hơn các sản phẩm trong nước hay Thái Lan, Trung Quốc... Ngoài ra, các bộ mền và tấm lót cho trẻ Happy Land của Hàn Quốc cũng được bán với giá rất cao, khoảng 4,6 triệuđồng/ bộ (không có gối). Nếu muốn, bạn cũng có thể mua mền riêng, giá từ 1,1 triệu đồng/ cái trở lên. Happy Land còn đưa ra thị trường tấm mền lót cho trẻ với khả năng thấm hút tốt, giá từ 720.000 -1 triệu đồng/ cái.

Các loại gối hàng Việt Nam cũng khá đa dạng về chất liệu, kiểu dáng và kích cỡ phù hợp cho từng giai đoạn phát triển ở bé. Riêng các loại gối lõm hay gối nằm thường được trang trí với khuôn mặt của con vật như mèo, chó, cọp, sư tử, voi... các sản phẩm có giá khoảng từ 25.000 - 57.000 đồng/cái.

Nếu thích, bạn có thể chọn mua theo dạng bộ gồm 2 gối ôm và 1 gối nằm chỉ với giá 80.000 đồng/ bộ. Bên cạnh đó, một số loại gối của Farlin (Ðài Loan), Louby (Trung Quốc), Thái Lan cũng rất đa dạng về màu sắc, kiểu dáng như gối vuông, gối lõm và gối hơi, giá 43.000 -70.000 đồng/cái. Bạn có thể thay đổi vỏ gối tùy thích, vỏ bao gối có giá khoảng từ 108.000 - 190.000 đồng/cái.

Bên cạnh các loại gối thông thường, hãng Happy Land (Hàn Quốc) còn có những loại gối hơi đặc biệt, gối có các hạt cát bên trong, có thể dùng để mát xa đầu cho các bé được bán với giá cao, khoảng từ 320.000 - 400.000 đồng/cái.

• 5,176 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Bạn ơi vào đây xem kinh nghiệm đóng cũi của các mẹ này
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3688
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Nguyen Kien va Mẹ của gấu nhé. Mình đang rất quan tâm đến vấn đề sẽ cho bé ra ngủ riêng. Đọc bài các mẹ mới thấy "giật mình" vì đóng cũi to qua:-D. Thế mà mình ra cửa hàng thấy bảo cũi 60 x 120 cm là vùa cho bé từ 0-3 tuổi cơ đấy :P
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

mẹ Chip ơi cũi 60 x 120 chỉ vừa cho bé dưới 5 tháng thôi, tụi nó đâu chỉ có nằm mà còn bò, lăn, trườn và chơi trong cũi nữa chứ. Cũi của Tít to thế (100 x 150) mà anh xã mình còn kêu vẫn "hơi nhỏ" đó, đến khi có tập 2 sẽ chuyển Tít ra giường to hơn.

Ở Đê La Thành ko có mẫu cũi mẹ Tít đặt mà mình phải tự order kích thước cũng như các cột mắc màn. Còn lại các phần mút quây xung quanh, đệm,.. mình phải tự làm, trong link của mẹ Gấu mình đã nói rất chi tiết rồi. Ngoài ra chia sẻ thêm một kinh nghiệm rút ra từ nhà mình là các bạn nên đo chiều dài từ sàn nhà tới mặt đệm giường ba mẹ, sau đó order phần chiều cao nấc 2 của cũi theo mức này. Làm như thế này rất tiện vì khi bạn kê cũi sát vào giường, 2 mặt phẳng liền nhau sẽ giúp bạn dễ hơn trogn việc trông coi em bé ban đêm. Khi em bé lớn chút chút, tập trườn, tập bò thì cũng có khoảng rộng rãi cho các bé bò từ cũi lên giường ba, mẹ và ngược lại. Tít nhà mình có nhièu đêm khó ngủ, cứ thích nằm giưòng ba mẹ, thế là Tít ngủ giường với ba, mẹ xuống cũi của Tít nằm đấy
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Tít-Tigon nhé. Trước khi vào diễn đàn, mình cũng có ý định cho bé nhà mình nằm cũi ngay từ đầu và sẽ kéo cũi sát cạnh giường bố mẹ đề tiện chăm sóc bé. Có điều, mình chưa có kinh nghiệm nên quên mất khoản bé "trườn, bò" hihi... Mặc dù mẹ Tít đã miêu tả kỹ "sáng kiến tuyệt vời" của mình trong diễn đàn, nhưng giá như mẹ Tít chụp và post ảnh của cái nôi của Tít lên mạng thì tốt quá:-D, để các mẹ học tập với . A, nhưng giường to thế, thì thời gian sơ sinh của Tít mẹ Tigon có để Tít nằm xuống cuối giường như sách dạy không??? Nếu thế thì mẹ phải nằm ngược đầu giường hay la để bé nằm ngược với mẹ??? Hic, tại giường Tít dài gần bằng giường bố mẹ rồi còn gi???
    A, mình cũng muốn hỏi về vấn đề chăn đệm của bé, mình cần phải sắm bao nhiêu bộ chăn, ga, gối cho bé là vừa???
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Sao lại để em bé nằm xuống cuối giường hả mẹ chip? Tác dụng là gì? Sách nào advise thế? Cũi của Tít nhà mình được kê sát vào tường, 1 cạnh sát vào giưòng ba mẹ, cùng chiều với giường ba mẹ. Tít ngủ cũng nằm cùng chiều với ba mẹ, nhưng từ khi bé biết bò, xoay thì nó xoay lung tung lắm, có đặt nằm lại rồi cũng vẫn xoay thôi.

Về ga thì mình làm 2 bộ cho bé, để có thể thay kịp. Còn chăn thì nhiều hơn, 2-3 cái gì đó. Chăn mình cũng may thành vỏ chăn luôn để đến mùa lạnh có thể lồng ruột vào trong.

Còn chuyện ảnh cái cũi của Tít thì sẽ cố gắng nhưng cái PC ở cơ quan của mình củ chuối lắm, mất lần định update cái album của Tít mà còn chưa được đó.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Tigon nhiều nhé, mình biết thể để còn đi đặt làm chăn, ga cho bé. Ah, về việc để bé xuống cuối giường ấy mà, mình thấy sách chăm sóc mẹ và bé khuyên là nên để chân bé chạm xuống thành cũi để tránh bé ngọ ngoay--> chui vào chăn-->ngạt ấy mà :P. Thế chắc hồi Tít bé, mẹ Tigon phải chèn nhiều gối quanh giường của bé lắm a???
    • 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Từ bé tí cho đến khi biết lẫy lật, bé nằm yên một chỗ. Còn khi biết lẫy, lật thì có để chân bé xát thành cũi thì bé cũng vẫn đạp và xoay. Trong cũi của em bé thì bạn không nên đặt nhiều gối, mềm vì những cái này làm cũi của bé bí, và cũng có nhiều nguy cơ làm bé bị ngạt nếu những thứ này đè vào đầu bé. Cho đến khi Tít lớn hơn, có thể tự xoay để chọn chỗ nằm thoải mái trong cũi thì mình đặt vào đó 2 cái gối ôm của cô nàng, mấy con bông nhỏ nhỏ để nàng ôm thôi.

Gửi các mẹ chuẩn bị làm cũi : Các mẹ nhớ chọn vải làm ga phải thật thoáng mát nhé vì cái đệm mút nóng lắm đấy. Mình phải lót lên trên đệm một cái khăn bông lớn, sau đó mới là ga. Số lượng ga chăn thì cũng vừa vừa một chút để nếu bé có tè dầm thì cũng có cái mà thay. Các mẹ nhớ làm chăn ga cho các bé thì chọn vải phù hợp với ga của ba mẹ cho phòng thêm đẹp nhé và đồng bộ nhé.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mẹ Tít-Tigon oi, mình vừa "dạo quanh phố phường" nôi cho bé xong. Cũi to nhất cũng chỉ 80x140cm thôi. Hơn nữa mình thấy là thành cũi đang bán đó hạ xuống cũng không thể thấp để mặt giường của bé đặt liền vào giường bố mẹ được. Mình muốn tham khảo giường của Tít do bạn thiết kế quá. Giúp mình được không??? Bạn phải thiết kế thành giường kéo xuống hay gập xuống?? Giường vợ chồng mình chỉ cao khoảng 40cm thôi (bằng nấc thấm nhất của giường cũi bán rồi, nhưng mà thành giường cũi bán ngoài kia là cả tấm lớn kéo xuống chỉ được khoảng 10 cm kể từ phía trên cao thôi:-(. Bất tiện cho mẹ lúc bế bé ra khỏi cũi quá). A, nơi bạn đóng giường cũi cho bé làm bằng gỗ gì?, họ có tút cho gỗ nuột không??? Trả lời gúp mình nhé. Cám ơn mẹ Tít trước nhé:-)
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

To mẹ Tít- Tigon: hôm qua mình có vào album ảnh của Tít xem, mình tưởng tượng ra được giường nôi mà bạn đóng cho Tít rồi. Mình chỉ có thắc mắc là không biết bạn có làm để mặt giường có thể nâng lên, hạ xuống không??? Thanks