CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Xin nội dung bài nói trong lễ ăn hỏi và cưới

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.51K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn
    Hiện nay 2 nhà chúng tôi đã sắp xếp được đại diện hai nhà sẽ nói trong lễ ăn hỏi và lễ cưới. Tất nhiên nói thì mọi người đều nói được, tuy nhiên để cho trôi trảy, nhịp nhàng thì mọi người muốn có nội dung dự kiến mỗi người sẽ nói trong các buổi đó. Bạn nó có nội dung này xin chia sẻ giùm
    Ví dụ:
    - Nhà trai: hôm nay ngày lành tháng tốt, xin giới thiệu thành phần....
    - Nhà gái: hôm nay ngày lành tháng tốt, xin giới thiệu thành phần....
    - Nhà trai: được sự đồng ý của: .....
    ........
    Xin cảm ơn các bạn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 239 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

topic này hay quá, mình cũng đang tìm cái này, Mẹ nào có kinh nghiệm rồi thì chỉ giúp em với.
    • 75 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htimh Xem bài viết
    Chào các bạn
    Hiện nay 2 nhà chúng tôi đã sắp xếp được đại diện hai nhà sẽ nói trong lễ ăn hỏi và lễ cưới. Tất nhiên nói thì mọi người đều nói được, tuy nhiên để cho trôi trảy, nhịp nhàng thì mọi người muốn có nội dung dự kiến mỗi người sẽ nói trong các buổi đó. Bạn nó có nội dung này xin chia sẻ giùm
    Ví dụ:
    - Nhà trai: hôm nay ngày lành tháng tốt, xin giới thiệu thành phần....
    - Nhà gái: hôm nay ngày lành tháng tốt, xin giới thiệu thành phần....
    - Nhà trai: được sự đồng ý của: .....
    ........
    Xin cảm ơn các bạn nhiều
    Wink thấy cài này trên web nên share mọi người tham khảo thêm nhen:

• Người Đại diện bên nhà trai (MC- hay còn gọi là ông mai) đến giờ, đến nhà gái xin phép. Khi được phép, nhà trai trao các mân quả,. . . Nhà trai gồm 1 số vai lớn như bố mẹ, cô bác trong họ tộc (khoảng 4-6 người). Ngồi hay đứng theo câu: "Nam tả, nữ hữu" hướng bàn thờ nhìn ra.
    • Người Đại diện sẽ phát biểu: "Hôm nay ngày lành tháng tốt, được sự chấp thuận của 2 gia đình, họ nhà trai cử chúng tôi đại diện xin được fép trình lễ vật, gồm: (mở nắp các tráp quả giới thiệu từng tráp. . .). Rất mong họ nhà gái xem xét và tiếp nhận".
    • Đại diện họ nhà gái: "Chúng tôi xin chấp nhận các lễ vật".
    • Phù rễ rót rượu đại diện 2 bên uống mừng.
    • Nhà gái (mẹ cô dâu) dẫn Cô Dâu ra trình diện hai họ.
    • Lên đèn: hai Đại diện giúp Chú Rễ và Cô Dâu thấp nến và nhang, sau đó cắm lên bàn thờ tổ tiên.
    • Mẹ Chú rễ đeo bông tai, nữ trang và trao nhẫn cưới cho Cô Dâu.
    • Họ nhà trai giới thiệu thành viên trong đoàn.
    • Họ nhà gái phát biểu cũng giới thiệu thành phần, nhắn nhủ Cô Dâu và cho quà mừng.
    • Người Đai diện nhà trai nhắn nhủ đôi vợ chồng trẻ tương lai và cảm ơn họ nhà gái đã tiếp đãi.

Hope it helps hihihi
    Ghi kỷ niệm, giữ niềm vui...nơi đây, cho một tình yêu, một hạnh phúc trọn đời....Yêu thương.... :LoveStruc:

• 50 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Wĩnky8 Xem bài viết
    Wink thấy cài này trên web nên share mọi người tham khảo thêm nhen:

• Người Đại diện bên nhà trai (MC- hay còn gọi là ông mai) đến giờ, đến nhà gái xin phép. Khi được phép, nhà trai trao các mân quả,. . . Nhà trai gồm 1 số vai lớn như bố mẹ, cô bác trong họ tộc (khoảng 4-6 người). Ngồi hay đứng theo câu: "Nam tả, nữ hữu" hướng bàn thờ nhìn ra.
    • Người Đại diện sẽ phát biểu: "Hôm nay ngày lành tháng tốt, được sự chấp thuận của 2 gia đình, họ nhà trai cử chúng tôi đại diện xin được fép trình lễ vật, gồm: (mở nắp các tráp quả giới thiệu từng tráp. . .). Rất mong họ nhà gái xem xét và tiếp nhận".
    • Đại diện họ nhà gái: "Chúng tôi xin chấp nhận các lễ vật".
    • Phù rễ rót rượu đại diện 2 bên uống mừng.
    • Nhà gái (mẹ cô dâu) dẫn Cô Dâu ra trình diện hai họ.
    • Lên đèn: hai Đại diện giúp Chú Rễ và Cô Dâu thấp nến và nhang, sau đó cắm lên bàn thờ tổ tiên.
    • Mẹ Chú rễ đeo bông tai, nữ trang và trao nhẫn cưới cho Cô Dâu.
    • Họ nhà trai giới thiệu thành viên trong đoàn.
    • Họ nhà gái phát biểu cũng giới thiệu thành phần, nhắn nhủ Cô Dâu và cho quà mừng.
    • Người Đai diện nhà trai nhắn nhủ đôi vợ chồng trẻ tương lai và cảm ơn họ nhà gái đã tiếp đãi.

Hope it helps hihihi
    Cái này lâu quá rồi nhưng vì đang cần nền up lên lại. Theo thứ tự trên mình thấy lạ: làm các thủ tục chán chê mãi rồi mới giới thiệu thành phần tham dự ?????. Theo mình:sau khi các cụ ổn định chỗ ngồi, uống nước thì
    1. NT giới thiệu TP tham dự
    2. NG giới thiệu TP tham dự
    3. Đạị diện NT phát biểu xin phép và trao quà ăn hỏi
    4. Đại diện NG chấp nhận và mẹ CR-CD trao nhận quà ăn hỏi tượng trưng
    5. NT xin phép cho CR đón CD. Chuẩn bị xé trầu cau để cúng gia tiên và lại quả
    6. CD xuống rót nước chào mọi người
    7. NT xin phép CR-CD lên thắp hương, trong lúc đó các cụ nói chuyện
    8. Sau khi CD-CR xuống thì NT phát biểu thống báo thời gian đón dâu (nếu hai nhà ăn riêng thì mời NG sang dự). Sau đó cảm ơn
    9. NG phát biểu đáp lễ chấp nhận thời gian, mời NT tham dự tiệc cưới (nếu ăn riêng hai nhà). Cám ơn NT
    10. Kết thúc NT ra về
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi, nếu ko có mẹ chồng thì ai sẽ là người thay thế để đeo nữ trang cho cô dâu?
    • 1,071 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Bạn tham khảo đây nhé:

http://www.youtube.com/watch?v=JZ5fkII7MT4
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hay quá Ba mình đang tìm vụ này quá trời lun.