• 0 Lượt chia sẻ
  • 191K Lượt đọc
  • 454 Trả lời

• 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị cho e hỏi, mâm quả đám cưới bao gồm mấy quả, và những quả ấy là gì ạh?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Bống lười vận động quá!

Dạo này không hiểu sao Bống rất luời vận động :20: . Ra sân chơi "mẹ bế Bống", vào nhà thì "mẹ ơi lên giuờng nằm kềnh". Lên giuờng thì chị ý thích chơi trò trùm chăn. Mình đã kiểm tra vận động của con bằng cách chơi trò đuổi bắt trong nhà thì thấy B vẫn chạy bình thuờng. Mình cũng muốn tâm sự...

• Hãy yêu chồng như yêu một tháng lương!

Đây chỉ là một góc nhìn khác để khơi gợi thêm tình yêu hay cách nuôi dưỡng tình cảm vợ chồng, chống...

• 6 bước chăm sóc để bé bụng vui

Hệ tiêu hóa khỏe mạnh không chỉ cung cấp năng lượng cho cơ thể trẻ phát triển mà còn giúp tăng...

• Giúp em với nhiều vấn đề quá!

Lần đầu làm mẹ cái gì của bé cũng làm em lo cuống cả lên muốn được các mẹ có kinh nghiệm giúp đỡ. Bé nhà em mới được hơn 4 tuần cách đây một tuần đầu bé tự nhiên mọc lên mấy nốt mới đầu chỉ như bị rôm thôi sau đó xuất hiện những đầu trắng đến bây giờ thì không thấy liền mà cứ bám rịt vào da đầu...

• Kế hoạch "khéo ăn, khéo co" sau ngày cưới

Ngày yêu nhau, hai đứa tiêu xài rất thoải mái. Sau mỗi chuyến du lịch xa hay ăn nhà hàng ngốn mất...

• 94 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MÌnh cũng đã vài lần làm mâm quả cho đám hỏi. chả bít mọi người chọn quả gì nữa, mình thì cứ thấy mùa nào quả nấy, miễn là tươi và đẹp là ok rùi. ko bít các bác có ý kiến khac nữa ko. share cho em tý
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cho e hỏi thêm là mâm wả cho đám cưới ạh, bao gồm 6 mâm đúng không ạh? và 6 mâm đó là những mâm gì?
    • 1,109 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglinh83 Xem bài viết
    cho e hỏi thêm là mâm wả cho đám cưới ạh, bao gồm 6 mâm đúng không ạh? và 6 mâm đó là những mâm gì?
    Thường người ta dùng 5, 7 hoặc 9 mâm bạn ạ. Luôn luôn là số lẻ, bao gồm: mâm trầu cau; chè; thuốc; rượu; sen trần; bánh (tuỳ vùng miền mà bánh cốm, bánh dẻo, bánh nướng, bánh su xê...), lẵng hoa quả và lễ đen (tiền, vàng).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cục sắt; 24/02/2009 vào lúc 06:48 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 161 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Đây là 6 quả đám cưới của mình , bạn tham khảo thử hen :
    1.Trầu cau
    2.Trái cây
    3.Bánh kem
    4. Bánh phu thê (hay xu xuê cũng là nó)
    5.Trà rượu
    6.Gà và xôi

Ngoài ra còn khay trà rượu, để tiền và trang sức, và 1 cặp đèn cầy ...Hổng bít nhớ vậy là đủ chưa nữa...:Thinking:
    Mà bạn ra mấy tiệm đặt mâm quả, ng ta sẽ tư vấn cho mình mà...
    Tùy theo gia đình mà chọn bao nhiu quả, có khi ít hơn, cũng có khi nhìu hơn (có đám mình thấy đến 12 quả!)
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Hỏi nhà gái muốn bao nhiêu quả cho chắc ăn. Mà chính ra nhà gái tư vấn cho nhà trai để cần mua gì thích hợp cho nhà gái biếu họ hàng, hoặc sở thích ăn uống của nhà gái.
    Trầu cau, rượu chè, gà xôi chắc chắn phải có. Nhưng bánh trái thì hỏi mẹ cô dâu xem gu nhà gái thích gì.

Cẩn thận vẫn hơn không thì lại bị chê trách.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 514 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Thường người ta dùng 5, 7 hoặc 9 mâm bạn ạ. Luôn luôn là số lẻ, bao gồm: mâm trầu cau; chè; thuốc; rượu; sen trần; bánh (tuỳ vùng miền mà bánh cốm, bánh dẻo, bánh nướng, bánh su xê...), lẵng hoa quả và lễ đen (tiền, vàng).
    Miền Bắc dùng quả lẻ 5, 7..., miền nam quả chẵn 4, 6 ...
    MẸ YÊU CHÚN CHÚN CỦA MẸ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 395 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Số lượng mâm quả và nội dung bên trong mâm quả thường là nhà gái sẽ đưa ra, giống như thách cưới ấy. Người ta thích số đẹp và có ý nghĩa, như hồi đám cưới mình là 5 mâm với ý sinh, lão, bệnh, tử, sinh.
    Mâm quả thường có 1 mâm trầu cau, 1 mâm trái cây, 1 mâm bánh phu thê,bánh cốm.., 1 mâm xôi gà hoặc xôi thịt, mâm trà rượu, Và 1 khay nhỏ đựng tiền cheo, bình rượu, trầu đã têm. Gia đình nào khá giả thì có thêm mâm quần áo cho cô dâu (thường là áo dài cưới, nhà trai mang qua, rồi đem vô cho cô dâu mặc, sau đó mới ra chào 2 họ). Tùy theo tình hình kinh tế, số lượng mâm tăng lên, nhưng nội dung chủ yếu vẫn thế ( có thể là tăng lên số lượng mâm bánh, mâm trái cây)
    • 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng là mâm quả thì phụ thuộc vào việc thách cưới của bên nhà Gái đưa ra. Nhà mình thì ba mình yêu cầu 5 mâm ngủ quả và 1 chú heo quay...

Chúc bạn có đám cưới thật ý nghĩa và luôn hạnh phúc nhé!
    • 182 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

lợn quay là thứ vô duyên nhất trần gian,nhìn thì đpej
    nhưng mà lúc mang tới thì cũng nguội mà thịt lợn quay nguội thì tanh chết đi thôi,ăn nóng thì ngon chứ nguộiv à dính bụi thì nhất quyết là chán
    gà và xôi em chưa thấy,vì như kiểu cúng cụ ấy:Silly:
    • 786 Bài viết

• 1,725 Được cảm ơn

Chị mẹchúnchún nói đúng. Trong SG, mình ko thấy ai đi quả lẻ bao giờ, ngày xưa mình đi học, làm luận văn về đám cưới hỏi của đồng bào đồng bằng SCL cũng toàn đi quả chẵn. Vì đám cưới kiêng số lẻ, thậm chí nhìu gia đình, người đi rước dâu cũng phải đi số chẵn.
    Quả nhà mình như sau:

1. Quả trà (4 hộp)
    2. Quả rượu (hai chai rượu)
    3. Quả trầu cau
    4. Quả bánh (bánh phu thê, bánh pía, bánh kem...)
    5. Quả trái cây (chẵn: hai quả xoài, hai quả táo..)
    6. Quả xôi gấc (nhận khuôn hình chữ song hỷ hoặc trái tim) + gà (số xôi cũng chẵn: 4 khuôn-6 khuôn)

Tùy theo mỗi nhà mà số quả khác nhau, 6-8-10... Số quà trong quả phải là số chẵn để "lại quả". Và thường chỉ lại quả bánh trái, xôi... Nếu nhà nào có heo quay thì lại quả 1/2 thân heo, còn đầu chân... thì cũng tùy nhà, có khi nhà gái giữ, có khi lại quả nhà trai. Bây giờ ít người thích heo quay, vì tuy nhìn đẹp, nhưng heo thường là heo bệnh, heo chết, ko ngon lại mắc tiền, thiếu thực tế và lãng phí. Nếu ở quê thì heo do nhà nuôi rồi đặt người quen quay, ngon hơn!

Ngoài 6 quả trên, còn 1 khay rượu bê đi trước (để nhà trai xin phép được vào nhà gái), đôi đèn cầy rồng phụng để thắp lên bàn thờ tổ tiên nhà gái, nữ trang cho cô dâu và "tiền chợ" nhà trai cho nhà gái.

Đó là trong đám cưới anh và chị của mình vừa qua. Bố mình người Bắc-Hải Phòng, mẹ người Nam-Bến Tre, lấy nhau rồi sinh con ở SG, nên thủ tục làm theo mọi ng ở SG, ko theo về bên phong tục của miền nào rõ rệt hết. Hy vọng có thể giúp bạn tham khảo.

Jeg elsker deg så mye, mitt lubne Reinsdyr...

• 786 Bài viết

• 1,725 Được cảm ơn

Ngày xưa, thì áo cô dâu mặc là do nhà trai đem qua. Có khi trong những mâm quả đám hỏi, nhà trai có quả vải cho cô dâu may áo mặc trong đám cưới. Nhưng bây giờ, nhìu ng đơn giản, nên gộp hỏi cưới chung 1 đám, và cô dâu chú rể thường đi may quần áo sẵn hết. Tới khi mang quả sang thì ko cần mang áo, cô dâu tự mặc sẵn để còn trang điểm làm tóc từ trước khi nhà trai qua rồi.
    Đó là mình thấy những đám cưới anh chị trong nhà, họ hàng, người quen, bạn bè.. ở đây như vậy.

Jeg elsker deg så mye, mitt lubne Reinsdyr...

• 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meobeoducon Xem bài viết
    lợn quay là thứ vô duyên nhất trần gian,nhìn thì đpej
    nhưng mà lúc mang tới thì cũng nguội mà thịt lợn quay nguội thì tanh chết đi thôi,ăn nóng thì ngon chứ nguộiv à dính bụi thì nhất quyết là chán
    gà và xôi em chưa thấy,vì như kiểu cúng cụ ấy:Silly:
    Tục lệ nó thế mà mẹ nó. Có ai nghĩ mang mâm quả đến để măm đâu, hihi. Nhà tớ vừa cưới em trai. 7 quả như thế này: 1 bánh cốm, 1 trầu cau, 1 bánh kẹo, 1 rượu, thuốc lá, chè mạn, 1 hạt sen, 1 hoa quả, 1 chè và 2 lễ đen.
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
    • 156 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

theo mình biết thì mâm quả lẻ.người đỡ quả cũng là lẻ để khi cô dâu về nhà chồng thì thành chẳn nhưng có lẻ mỗi vùng miền phong tục khác nhau nên số quả cũng khác
    Anh có nghe trong gió tiếng leng keng
    Tiếng phong linh reo vui khi gặp gió
    Gió vuốt ve từng tiếng chuông nho nhỏ
    Nghe phong linh hát một khúc tình ca…

…Chiếc phong linh cần lắm niềm tin
    Gió ra đi và sẽ quay trở lại
    Anh cũng thế, sẽ về bên em mãi
    Để chuông gió ngân lại, leng keng..
    • 1,041 Bài viết

• 694 Được cảm ơn

Mấy đứa bạn em đám cưới toàn mẹ chồng mua vải cho con dâu may,không bỏ vào mâm quả.
    • 290 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình cũng sắp cưới rồi. Mâm quả mình tính đi 10 mâm, nhưng tính tới tính lui vẫn hok đủ, tính đi thêm bánh cốm nhưng mẹ chồng lại nói là đừng đi bánh nhiều quá, nghe bạn bè bảo là đi bánh nhiều thì lấy nhau về là chia tay. Mình nghĩ chuyện bánh với chia tay có liên quan ji nhau đâu. Không hiểu nổi, nhưng cũng đành chiều ý. Mâm quả của mình vậy nè, còn thiếu, mấy anh chị nào có kinh nghiệm góp ý giùm mình với nha.
    1. Trà rượu
    1. Trầu cau
    2. Trái cây
    1. Xôi gà
    2. Bánh su sê
    1. Bánh kem

Vẫn mới có 8 mâm, thiếu 2. Giúp giùm mình với nha. Còn tiền đồng thì hôm đám hỏi nhà chồng có đi qua 5tr, vậy đám cưới có cần đi nữa hok vậy mấy sis?
    Trả mặt bằng, thanh lý Đồ dùng - đồ chơi cho bé yêu
    http://zaodich.com/forum/f2758/tra-m...ho-be-1778056/
    • 399 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Đi nhiều bánh quá chia tay hả? :Sigh: Cái này mới nghe luôn đó, vậy mai mốt ai chưa có người yêu ăn bánh ít thôi nha, còn ai có rồi cử bánh hẳn luôn:Laughing: Ngày mai viết đơn lên quốc hội yêu cầu đóng cửa mấy cơ sở làm bánh mấy được. Mấy vụ ly hôn gần đây do bánh gây ra đây mà :Nottalkin:. Thôi để mình góp ý 10 quả nha, nếu thấy hay nhớ khen nha:
    1/ Trầu cau nguyên buồng chẵn đứa nào bưng quả chết rắng chịu) :Laughing:
    2/ Trà và rượu, tùy túi tiền mà chọn rượu và trà, nếu có trảm mã trà càng hay :Sigh:
    3/ Bánh kem
    4/ Bánh cốm thay vì su sê ( vì tui thấy bánh cốm đẹp và hoành tráng, bánh su sê coi chừng hàn the :Laughing
    5/ Xôi và gà (vụ này hỏi iuchongngoc đó :Angel
    6/ Nem và chả (coi chừng nhà gái đỗ thừa ông ăn chả bà ănn nem thì khổ nha :Laughing
    7/ con heo sữa quay
    8/ quả trái cây theo ngũ hành (màu sắc theo kim, mộc thủy, hoả thổ), cái này chọn được tui bái phục nha :Laughing:
    9/ quả áo cưới may theo size của cô dâu
    10/ quả tiền, tùy vào khả năng của thí chủ vậy:Laughing: nhớ chọn thằng có uy tín bưng quả tiền :Sigh:
    • 2,431 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Mâm quả nhà mình :

1. Trầu cau ( hihi thích nhất cái này , vì mấy trái cau xah mướt và dc xếp đẹp quá )
    2. Trà ( trong hình là mâm trà bị cặp đèn cầy che rùi )
    3. Trái cây
    4. Bánh cưới ( bánh kem )
    5. Bánh xu xê (hay bánh khác tùy mỗi gia đình mỗi tập tục )
    6. Xôi gà
    7. 4 chai rượu
    8. Bánh cưới dạng xôi ép trái tim mà mình cũng ko biết là bánh gì , hình như thay bánh cốm , bánh in .
    9. Con heo 60kg quay còn 35kg được vác cấp tốc từ dưới quê lên ...

Đoàn rước dâu gồm 1 đoàn 12 ng , ông mai đi trước , 1 ng bê cặp đèn ., 1 ng bê khay rượu đi theo sau ông mai để xin nhà gái cho phép nhà trai vào . Rùi chú rễ , rùi 9 mâm quả theo sau .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,431 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Mâm quả nhà mình :

1. Trầu cau ( hihi thích nhất cái này , vì mấy trái cau xah mướt và dc xếp đẹp quá )
    3. Trái cây
    6. Xôi gà
    7. 4 chai rượu
    8. Bánh cưới dạng xôi ép trái tim mà mình cũng ko biết là bánh gì , hình như thay bánh cốm , bánh in .

Đoàn rước dâu gồm 1 đoàn 12 ng , ông mai đi trước , 1 ng bê cặp đèn ., 1 ng bê khay rượu đi theo sau ông mai để xin nhà gái cho phép nhà trai vào . Rùi chú rễ , rùi 9 mâm quả theo sau .
    • 2,431 Bài viết

• 1,261 Được cảm ơn

Mâm quả nhà mình :

3. Trái cây
    6. Xôi gà
    7. 4 chai rượu