• 0 Lượt chia sẻ
  • 184K Lượt đọc
  • 453 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các chị cho e hỏi, mâm quả đám cưới bao gồm mấy quả, và những quả ấy là gì ạh?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 94 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

MÌnh cũng đã vài lần làm mâm quả cho đám hỏi. chả bít mọi người chọn quả gì nữa, mình thì cứ thấy mùa nào quả nấy, miễn là tươi và đẹp là ok rùi. ko bít các bác có ý kiến khac nữa ko. share cho em tý
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

cho e hỏi thêm là mâm wả cho đám cưới ạh, bao gồm 6 mâm đúng không ạh? và 6 mâm đó là những mâm gì?

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglinh83 Xem bài viết
    cho e hỏi thêm là mâm wả cho đám cưới ạh, bao gồm 6 mâm đúng không ạh? và 6 mâm đó là những mâm gì?
    Thường người ta dùng 5, 7 hoặc 9 mâm bạn ạ. Luôn luôn là số lẻ, bao gồm: mâm trầu cau; chè; thuốc; rượu; sen trần; bánh (tuỳ vùng miền mà bánh cốm, bánh dẻo, bánh nướng, bánh su xê...), lẵng hoa quả và lễ đen (tiền, vàng).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cục sắt; 24/02/2009 vào lúc 06:48 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 161 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Đây là 6 quả đám cưới của mình , bạn tham khảo thử hen :
    1.Trầu cau
    2.Trái cây
    3.Bánh kem
    4. Bánh phu thê (hay xu xuê cũng là nó)
    5.Trà rượu
    6.Gà và xôi

Ngoài ra còn khay trà rượu, để tiền và trang sức, và 1 cặp đèn cầy ...Hổng bít nhớ vậy là đủ chưa nữa...:Thinking:
    Mà bạn ra mấy tiệm đặt mâm quả, ng ta sẽ tư vấn cho mình mà...
    Tùy theo gia đình mà chọn bao nhiu quả, có khi ít hơn, cũng có khi nhìu hơn (có đám mình thấy đến 12 quả!)

• JAL
    • 11 năm
    • 3,099 Bài viết

• 2,920 Được cảm ơn

Hỏi nhà gái muốn bao nhiêu quả cho chắc ăn. Mà chính ra nhà gái tư vấn cho nhà trai để cần mua gì thích hợp cho nhà gái biếu họ hàng, hoặc sở thích ăn uống của nhà gái.
    Trầu cau, rượu chè, gà xôi chắc chắn phải có. Nhưng bánh trái thì hỏi mẹ cô dâu xem gu nhà gái thích gì.

Cẩn thận vẫn hơn không thì lại bị chê trách.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 513 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    Thường người ta dùng 5, 7 hoặc 9 mâm bạn ạ. Luôn luôn là số lẻ, bao gồm: mâm trầu cau; chè; thuốc; rượu; sen trần; bánh (tuỳ vùng miền mà bánh cốm, bánh dẻo, bánh nướng, bánh su xê...), lẵng hoa quả và lễ đen (tiền, vàng).
    Miền Bắc dùng quả lẻ 5, 7..., miền nam quả chẵn 4, 6 ...
    MẸ YÊU CHÚN CHÚN CỦA MẸ
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 383 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Số lượng mâm quả và nội dung bên trong mâm quả thường là nhà gái sẽ đưa ra, giống như thách cưới ấy. Người ta thích số đẹp và có ý nghĩa, như hồi đám cưới mình là 5 mâm với ý sinh, lão, bệnh, tử, sinh.
    Mâm quả thường có 1 mâm trầu cau, 1 mâm trái cây, 1 mâm bánh phu thê,bánh cốm.., 1 mâm xôi gà hoặc xôi thịt, mâm trà rượu, Và 1 khay nhỏ đựng tiền cheo, bình rượu, trầu đã têm. Gia đình nào khá giả thì có thêm mâm quần áo cho cô dâu (thường là áo dài cưới, nhà trai mang qua, rồi đem vô cho cô dâu mặc, sau đó mới ra chào 2 họ). Tùy theo tình hình kinh tế, số lượng mâm tăng lên, nhưng nội dung chủ yếu vẫn thế ( có thể là tăng lên số lượng mâm bánh, mâm trái cây)

• 45 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Đúng là mâm quả thì phụ thuộc vào việc thách cưới của bên nhà Gái đưa ra. Nhà mình thì ba mình yêu cầu 5 mâm ngủ quả và 1 chú heo quay...

Chúc bạn có đám cưới thật ý nghĩa và luôn hạnh phúc nhé!

• 182 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

lợn quay là thứ vô duyên nhất trần gian,nhìn thì đpej
    nhưng mà lúc mang tới thì cũng nguội mà thịt lợn quay nguội thì tanh chết đi thôi,ăn nóng thì ngon chứ nguộiv à dính bụi thì nhất quyết là chán
    gà và xôi em chưa thấy,vì như kiểu cúng cụ ấy:Silly: