CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Treo ảnh cưới thế nào cho hợp phong thủy?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 7.7K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 288 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Ảnh cưới chính là tượng trưng cho tình cảm của đôi lứa. Đa phần phòng ngủ đều treo ảnh cưới, nhưng cách treo thế nào là hợp phong thủy nhất?

Phía tây bắc và phía tây nam tượng trưng cho các mối quan hệ hôn nhân, có thể đặt một số đồ vật phong thủy cầu nguyện tại vị trí này thay thế cho ảnh cưới. Phía tây nam đặt ảnh cưới hoặc ảnh tuần trăng mật tượng trưng cho đối phương sau này sẽ là bạn đời mãi mãi.

Treo ảnh cưới đầu giường

Đầu giường trong phòng ngủ cũng thích hợp đặt ảnh cưới: đầu giường chính là tiêu biểu cho ngồi ở núi, theo hướng núi cũng tiêu biểu cho nước, ảnh cưới đặt đầu giường sẽ đại diện cho cuộc sống tình cảm của vợ chồng thêm nồng thắm, tiền bạc nhiều hơn. Ảnh cưới không nên đặt phía bên phải của giường, vì bên phải chính là vị trí bạch hổ - vị trí đó sẽ làm cuộc hôn nhân khó hạnh phúc. Ảnh cưới nên đặt bên trái ( vị trí thanh long ), như thế mới làm cuộc hôn nhân thành công mỹ mãn.

Phòng khách cũng là vị trí tốt để treo ảnh cưới

Phòng khách là nơi chủ yếu để đón tiếp khách đến chơi. Cá tính của chủ nhà đều được thể hiện ở cách trang trí và bố trí phòng khách. Ảnh kết hôn tượng trưng cho tình cảm của hai người, những ai đang chìm đắm trong hạnh phúc của tình yêu thường thích treo ảnh cưới ở vị trí được nhìn rõ nhất.

Theo như các chuyên gia phong thủy đánh giá, phía tây bắc tiêu biểu cho người chồng, phía tây nam tiêu biểu cho vợ. Phía tây bắc của phòng khách treo một bức ảnh cưới thể hiện mức độ chăm sóc và coi trọng của chồng đối với vợ, hoặc thể hiện tình cảm sâu đậm giữa hai người. Còn phía tây nam treo bức ảnh cưới hoặc ảnh tuần trăng mật, thể hiện đối phương chính là người bạn đời mãi mãi của mình. Phía tây bắc treo một bức ảnh cưới còn thể hiện tình cảm của chồng vẫn ân ái đối với vợ.

(Nguồn: phuocsang.com)
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lấy chồng muộn là khôn ngoan

Em đọc được môt bài báo nước ngoài về những lợi ích của việc lấy chồng muộn. Đúng ngay vấn đề của...

• Thực đơn cho trẻ 2-3 tuổi - Ăn như thế nào cho hợp lý ??

Chào các mẹ! Nhờ các mẹ thông thái chỉ giúp dùmlàm các món ăn cho bé từ 2 tuồi đi. Nhà minh kg có osin, mà mẹ bé phải đi làmtối khoang6h30 mới về tới nhà. Vậy nhờ càc mẹ tưvấn giùp các món ăn và cáchnấu nhanh để về cho bé ănvàobuổi tối và sáng nha cảm ơn các mẹ nhiều

• Mua nhà khi chưa đủ tiền

Các mẹ ơi, bao nhiêu năm lăn lộn, cứ ở nhà thuê mãi chán quá ạ. Giờ 2 mặt con rồi, chả nhẽ vẫn cứ...

• Chuẩn bị váy cưới, ảnh cưới thế nào?

Các chị ơi, em là thành viên mới toanh của diễn đàn. Tình hình là cuối năm nay em cưới, còn khoảng 7 tháng nữa nhưng có mấy vụ này làm em đau đầu quá. Chị nào có kinh nghiệm giúp em với. - Váy cưới bay giờ nhiều người bảo may vừa rẻ vừa tiện, vậy nên may ở đâu ạ? - Chụp ảnh cưới ở đâu, chuẩn bị...

• Đàn ông rửa bát, thì sao?

Sáng ra tình cờ lượm lại mẩu tin “Tỷ phú Bill Gates rửa bát mỗi tối”, tin này cũng ra khá lâu rồi,...

• 752 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

ủa treo ảnh cưới mà cũng có phong thủy nữa hả, mình mới nghe đấy, phải học hỏi thôi...
    • 2,341 Bài viết

• 4,055 Được cảm ơn

Cám ơn Tweety. Đây là lần đầu tiên mình được biết điều này, hết sức thú vị.
    Cá nhân mình thì không định treo hình cưới phóng to trong phòng vì mình không thích treo hình cá nhân thật to trong nhà, trừ khi đó là tranh chân dung hội họa vẽ theo lối cổ điển. Mình vẫn thích bài trí phòng bằng những tranh ảnh nhẹ nhàng hơn, thư giãn hơn là khi bước về phòng lại thấy mặt mình to đùng treo trên tường ), nhất là những hình được PS quá nhiều lại càng gây cho mình cảm giác nhức đầu, treo phòng khách lại càng không … hix…
    Tuy nhiên, bây giờ đọc bài st của bạn, mình thấy treo hình cưới cũng có ý nghĩa đặc biệt. Cám ơn bạn.
    • 113 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

sao kì zị ta, mình cũng có đọc 1 số sách phong thủy, ngta khuyên là ko nên đặt ảnh cưới ngay đầu giường nằm, sẽ tạo cảm giác "đè nén", không tốt cho 2 vc :Thinking:
    All I wanna do is grow old with you :Battin ey::LoveStruc::Kiss:
    • 288 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Thật ra phong thủy cho vợ chồng thì dựa vào hướng đặt giường, bức tranh chỉ là đi theo hướng giường mà thôi. Bởi vì phong thủy cũng là một môn khoa học, chứ đâu phải mê tín gì đâu. Nói cụ thể 1 chút thì hướng của giường khá ảnh hưởng đến tâm sinh lý của cả 2 người đấy chứ!
    • 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tweety Xem bài viết
    Thật ra phong thủy cho vợ chồng thì dựa vào hướng đặt giường, bức tranh chỉ là đi theo hướng giường mà thôi. Bởi vì phong thủy cũng là một môn khoa học, chứ đâu phải mê tín gì đâu. Nói cụ thể 1 chút thì hướng của giường khá ảnh hưởng đến tâm sinh lý của cả 2 người đấy chứ!
    Đồng ý với ý kiến của bạn này, mình đi coi ngày sửa phòng tân hôn, có coi luôn hướng đặt giường, hướng nằm của vợ chồng hợp với phong thủy nữa đó, nên chắc theo hướng phong thủy để treo hình cưới luôn

:LoveStruc: :Kiss: :Rose:
    • 876 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tweety Xem bài viết

Treo ảnh cưới đầu giường

Đầu giường trong phòng ngủ cũng thích hợp đặt ảnh cưới: đầu giường chính là tiêu biểu cho ngồi ở núi, theo hướng núi cũng tiêu biểu cho nước, ảnh cưới đặt đầu giường sẽ đại diện cho cuộc sống tình cảm của vợ chồng thêm nồng thắm, tiền bạc nhiều hơn. Ảnh cưới không nên đặt phía bên phải của giường, vì bên phải chính là vị trí bạch hổ - vị trí đó sẽ làm cuộc hôn nhân khó hạnh phúc. Ảnh cưới nên đặt bên trái ( vị trí thanh long ), như thế mới làm cuộc hôn nhân thành công mỹ mãn.

(Nguồn: phuocsang.com)
    đọc nhìu sách fong thủy, chẳg thấy ai bảo treo ảnh cưới đầu jường là nên cả!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi severewinter Xem bài viết
    sao kì zị ta, mình cũng có đọc 1 số sách phong thủy, ngta khuyên là ko nên đặt ảnh cưới ngay đầu giường nằm, sẽ tạo cảm giác "đè nén", không tốt cho 2 vc :Thinking:
    e cũg đồg ý với chị, do đọc nhìu và đag băn khoăn, nếu vậy thì treo ở đâu nhỷ?
    • 1,898 Bài viết

• 7,384 Được cảm ơn

Mình cũng nghiên cứu phong thủy để xây nhà ở sau khi cưới nên cũng biết chút ít:
    - không treo cái gì ở đầu giường là tốt nhất, dù ko biết phong thủy cũng cảm thấy rõ ràng là treo cái gì ở đầu giường cũng làm mình thấy nặng nề, khó ngủ. Thanh Long - Bạch hổ gì đó là xét hướng nhà, chẳng ai đem vô phòng ngủ cả.
    - hướng Tây Nam: cung tình duyên, hướng Đông: cung gia đạo, treo ảnh cưới ở 2 chỗ này trong phòng ngủ là hợp lý.
    Nhưng ảnh cưới chỉ là 1 phần nhỏ quyết định phong thủy căn nhà, phòng ngủ, còn nhiều yếu tố khác. Theo mình, nếu bạn ko quá tin thì treo ở đâu thấy vừa mắt nhất trong phòng là hợp lý. Còn nếu đã tin thì mua sách về nghiên cứu, tốt hơn đọc 1 bài thiếu cơ sở như thế này.

Thôi đã lỡ nhiều chuyện, mình góp ý luôn về những gì mình biết, chút chút thôi chứ chẳng phải "thầy" đâu nhé:
    - Không để gương chiếu thẳng vào giường ngủ, gương ở tủ hoặc bàn phấn thì nên đặt ở vị trí nào không soi thẳng vào giường, vì theo phong thủy có kiếng cũng giống như có người thứ ba. Nếu có tivi thì đậy lại khi ko xem nhé, nó cũng phản chiếu mà.
    - Hạn chế đồ điện tử trong phòng ngủ, còn xét theo khoa học thì những thứ đó sinh ra điện từ, từ trường ảnh hưởng sức khỏe khi ngủ.
    - Mình cũng đã nói ở trên: cung gia đạo là hướng đông, cung tình duyên hướng tây nam, để những cái gì khiến 2 vc thấy hạnh phúc vào chỗ đó là được, như tranh ảnh, ảnh cưới, đôi chim uyên ương, có cặp - có đôi, ko nên để ảnh chụp 1 người hoặc 1 con chim thì lẻ đôi ráng chịu.
    - không có xà ngang chia đôi giường hay cọc nhọn trên chỗ bạn ngủ, nếu lỡ có, bạn có thể làm trần giả để che nó đi.
    - trong phòng ngủ ko nên có yếu tố "nước" như chậu nước, tranh ảnh dòng sông, thác nước...
    - nếu có toilet trong phòng ngủ thì luôn phải đóng nắp bồn cầu, đóng kín cửa, cái này hoàn toàn đúng về vấn đề... vệ sinh
    - nếu WC ngay bên cạnh phòng ngủ thì không để đầu giường ngay WC.
    Chỉ 1 số điều cần lưu ý thế thôi, còn sâu hơn nữa thì các bạn nghiên cứu nha. Nhưng mình nghĩ giải quyết được những vấn đề trên là đã có 1 phòng ngủ khá ổn rồi đó. Chúc các bạn hạnh phúc!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)