CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Quy trình tổ chức Đám hỏi hay còn gọi là Lễ đính hôn

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 18K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 2,036 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Em đang thắc mắc về vấn đề đám hỏi quá đi mất.
    1/ Em đọc trên wikipedia thì người ta bảo thế này.

2/ Nhà em thì thế này:
    Lễ vật: Quả trầu cau, Quả rượu, Quả trà bánh, Quả trái cây, Quả bánh kem, Đôi bông tai cho cô dâu, nhẫn [có cũng đc, k cũng k sao], nhà hôn phu qua mấy người cũng đc. Nhận lễ bên nhà trai xong, làm lễ lạy gia tiên, tiếp theo là trao đôi bông cho hôn thê, trao nhẫn [if có]. Nhà gái đãi tiệc cho nhà trai tại gia!

3/ Theo như hôn phu của em nói:
    Đầu tiên, gia đình bên nhà trai sang nói chuyện sau đó 2 gia đình ra nhà hàng [đặt bàn sẵn] ăn tiệc và coi như là làm chứng cho đôi bạn trẻ là đã có đính ước với nhau!

Giờ thì em rối tung lên, em với hôn phu của em thì 2 đứa đang bàn tính, nhưng ngã ngũ vì k biết thế nào mới đúng. Nhưng hồi tối này em tỉ tê hỏi thăm Mẹ thì Mẹ nói thế. Giờ em k biết làm sao nữa. Nếu 2 bên gđ quan niệm khác nhau, em và anh ấy fai ngồi xuống tìm cách dung hòa 2 bên. Nhưng trước mắt em thấy cách 2 nhà nói về lễ đính hôn là quá khác biệt rồi. Tụi em tính là Tết âm lịch 2011 làm lễ đính hôn, sau đó làm giấy tờ ok hết thì giáng sinh 2011 làm lễ cưới rồi em theo chồng về dinh luôn. Em fai lo nghĩ từ bây giờ để tìm cách cho 2 bên đều hài lòng, k xích mích với nhau. Vì thời gian hơi gấp, chỉ có 4 tuần [vào dịp tết âm lịch 2011] và nếu có đặt bàn nhà hàng, em cũng đang lo, k biết thời điểm đó có thuận lợi hay k [Thời gian, Giá cả, vvv, Số lượng thì chắc ok vì chỉ là Lễ đính hôn thì chỉ có người lớn 2 bên gia đình đại diện tham dự, k có bạn bè nhiều nên số lượng bàn chắc k nhiều! ]

Hiện giờ, em mong các chị vào giúp em hiểu hơn về Lễ đính hôn/ Đám hỏi, cụ thể là quy trình của nó như thế nào. Nếu như lấy ví dụ cụ thể của các chị luôn thì càng tốt cho em ạ.

Em cám ơn các chị nhé :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mch7889; 31/03/2010 vào lúc 12:03 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 77 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cũng muốn hỏi giống bạn, mong mọi người chỉ dùm :-D
    • 2,036 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Cả nhà vào trả lời giúp em với a!
    • 318 Bài viết

• 265 Được cảm ơn

Lấy ví dụ của mình cho bạn dễ hình dung

_ Đám hỏi thì nhà trai mang mâm quả đến, thường là quả chẵn, trong đó phải có trầu cau và trà rượu. làm lễ ở bàn thờ gia tiên xong thì mẹ chồng hay ax sẽ trao lễ vật cho cô dâu, nhẫn đính hôn, dây chuyền or bông tai. Bông tai là bắt buộc phải có còn mọi thứ kia có cũng đc ko cũng chẳng sao, lúc đám cưới trao đc rồi. Nhà mình thì đầy đủ các món nói trên. Sau khi làm lễ xong, nhà gái mời nhà trai vào bàn ăn nếu tổ chức ở nhà or mời ra nhà hàng nếu diện tích nhà nhỏ. Thành phần tham dự là bà con họ hàng của 2 bên, ko có người ngoài

Con bạn mình thì lấy chồng Việt kiều, ko làm đám hỏi vì đính cưới hỏi chung 1 ngày nên vào 1 ngày cuối tuần đẹp trời bên nhà trai mới nhà gái và họ hàng lân cận đến nhà hàng ăn uống rùi trao nhẫn cầu hôn dưới sự chứng kiến của người lớn 2 bên gia đình. Mình thấy cách này cũng hay, vừa vui chơi thoải mái vừa giúp 2 nhà xích lại gần nhau hơn

Mình hiểu ý bên nhà ax bạn rùi, bạn bàn bạc với ax kỹ, nói chuyện với người lớn thì nói là làm đám hỏi đám cưới chung 1 ngày, còn chuyện 2 nhà gặp nhau ăn uống xem như là lễ dạm ngỏ. Vừa tiện vừa Tây
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 658 Bài viết

• 558 Được cảm ơn

vấn đề là vầy..
    nếu nhà bạn có khuôn viên để đãi tiệc thì làm tại gia, nếu ko thì đặt nhà hàng.
    về phần nghi thức thì : hôm đó nhà trai mang ít nhất là những quả sau: trầu, rượu, bánh, trái và quan trọng là 1 đôi bông tai, tiền dẫn cưới (tùy khả năng tài chính nhưng ít nhất là phải có). số người bên nhà trai thì bao nhiêu cũng đc. sau màn hào hỏi, trình sính lễ, đeo bông tai cho cô dâu, ra mắt bà con 2 họ rùi thì..tùy tình hình mà đãi ăn ở nhà hay đi ra nhà hàng ăn uống. vì lễ hỏi chủ yếu là phía nhà gái đãi ăn. đó là việc thông báo là nhà có con gái đã được đính ước.
    hy vọng 2 bạn tìm đc quan điểm chung
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng có thắc như bạn ấy. Hôm qua vô tình đọc đucợ bài viết trên mạng thấy cũng hay nên share vói mấy bạn lun..
    Link ở đây nhé : https://www.facebook.com/photo.php?f...type=1&theater.
    • 3 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hic, có mẹ nào chỉ giúp em phải làm như thế nào khi nhà trai chỉ có duy nhất 1 người là anh xã của mình vì Ba Mẹ ảnh mất hết rồi , chỉ có anh trai nhưng cũng ở bên mỹ , họ hàng thì chẳng còn ai . Nan giải quá,