CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Phát biểu trong tiệc cưới

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 31.9K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 44 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em xin mạo muội mở topic này, xin nhờ mọi người nhiệt tình bàn luận ạ.

Chả là em thấy trong các lễ cưới phương Tây, họ hay có phần phát biểu (speech). CD - CR thì phát biểu cảm nghĩ thực trong ngày cưới, hứa hẹn với người kia (vow) và nói lời cảm ơn quan khách. Còn khách thì cũng có vài người phát biểu chúc mừng (toast). Riêng ở mình thì hình như chỉ có MC nói từ A đến Z, đại diện hai bên nói được chút xíu phần mở màn nên riêng khoản này em thấy mình làm ko hay bằng các bạn Tây.

Em định "thu phục" lão nhà em, năn nỉ, hù dọa lão làm cái speech phát biểu cảm nghĩ và cả em cũng làm . Cái này ko biết đọc lên trong đám cưới thì có kỳ dị hem mấy chị? Cho em lời khuyên dzới, em cảm ơn mấy chị hén. :559:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuotchiz; 26/02/2010 vào lúc 04:07 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Hỏi cách kiểm soát bia trong tiệc cưới

Các mẹ ơi có kinh nghiệm gì hay để kiểm soát bia 1 cách hiệu quả nhất chỉ em với? Sợ nhà hàng họ tráo vỏ bia rồi tính tiền mình. Lần đám cưới em thì có người nhà đứng cạnh nơi để bia, nhưng họ mang bia ra bàn khui, khi mang vỏ vào họ có tráo ko thì mình cũng ko tài nào kiểm soát nổi. Giờ sắp đám...

• Kế hoạch "khéo ăn, khéo co" sau ngày cưới

Ngày yêu nhau, hai đứa tiêu xài rất thoải mái. Sau mỗi chuyến du lịch xa hay ăn nhà hàng ngốn mất...

• Bạn chú rể phát biểu trong đám cưới

Hi các chị, nhờ các chị có kinh nghiệm giúp đỡ em vụ này với ạ Bạn trai em là người nước ngoài. Anh ấy có một người bạn (cũng nước ngoài luôn) lấy vợ Việt Nam. Mai là đám cưới của anh bạn kia, bạn trai em được nhờ làm phù rể và đứng lên phát biểu mấy câu trong đám cưới. Anh ấy nói tiếng Việt thì...

• Chồng có thể xấu, nhưng không thể không biết kiếm tiền!

Hôm nọ đọc bài viết "Vợ có thể xấu, nhưng không thể không biết nấu ăn", tôi cũng có nhiều suy nghĩ...

• Tận hưởng tiệc Giáng sinh từng bừng tại Vạn Hoa Premium

Để chào đón một Giáng sinh an lành – hạnh phúc, Vạn Hoa Premium đặc biệt tổ chức đêm Gala tưng bừng...

• 97 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình cũng đang có ý định như bạn nè.
    Mình nghĩ chủ yếu là do mình tổ chức thế nào thôi, cố gắng làm mấy cái speech ngắn gọn xúc tích đừng quá dài dòng gây mệt mỏi cho khách :Smiling:
    Còn nếu không nói gì chỉ lên làm theo lời MC thôi thấy nó kỳ kỳ sao a.
    Bạn cứ mạnh dạn làm đi rồi share với mình nha.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,385 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

em ban đầu định cho anh xã phát biểu nhưng ba chú rể hem chịu, may là chỉ ko chịu vụ nì
    nói chung upset với mấy cái cổ tục grrrrr
    Chỉnh sửa lần cuối bởi funny_moon; 26/02/2010 vào lúc 05:14 PM.
    • 811 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Haha, thiệt tình mình ko bít phong tục này ở Tây. Nhưng đám cưới mình trong khi đang ngồi xe Limos để truyền hình trực tiếp thì CR tự dưng xung phong phát biểu, làm nguyên 1 tràng, ko hề chuẩn bị trước gì hết, làm CD cũng bất ngờ luôn. Đại loại là cảm ơn bậc phụ huynh đã nuôi dưỡng, cảm ơn mọi người đến dự tiệc cưới, nói chung cũng đơn giản thui. hihi vậy nên khuyến khích CDCR nếu có thể nên nói cảm ơn với mọi người, đừng để mọi người chỉ tưởng CDCR là tượng đi đứng rùi cười thui, :-P
    Phần phát biểu của đại diện 2 họ thì nhờ bác của mình làm, bác thì thường hay nói trong các cuộc họp nên chuẩn bị bài nói quá là bài bản. Nhưng nói chung mình ko thích lắm, nghe có vẻ nghiêm trang quá mức cần thiết. Lẽ ra, từ đầu nên nói nhỏ trước với bác là nói đơn giản, nhưng thân thiết và gần gũi thui. Nhưng mà cũng chả bít được thế nào, vì vụ này là thuộc quyền hạn của các bậc bề trên, mình là con cháu nên cũng khó nói lắm.

08/12/12: Newborn, 3kg, 50cm; 1y: 9.1kg, 75cm, 14m: 9.8kg, 77cm.
    • 1,385 Bài viết

• 411 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi funny_moon Xem bài viết
    em ban đầu định cho anh xã phát biểu nhưng ba chú rể hem chịu, may là chỉ ko chịu vụ nì
    nói chung upset với mấy cái cổ tục grrrrr
    mình hem thích đại diện 2 họ đứng lên phát biểu, định cho chú rể solo lun, còn ba chồng lại nói đây là bắt buộc, sau đó chú rể mới đc phát biểu
    • 44 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Ừm, chắc vẫn nên để có phần phát biểu của người lớn trước các bạn nhỉ, vì khách của các cụ nhìu lắm, trong thiệp cưới cũng ghi là các cụ đứng ra mời còn gì (...đến dự lễ thành hôn của con chúng tôi ).
    Mình thì định nhờ 1 người bạn ăn nói lưu loát làm MC cho thân thiết, gần gũi. Sau khi ông bà cha mẹ phát biểu xong thì cứ nhập tiệc bình thường, đến giữa tiệc CD-CR sẽ phát biểu cảm ơn. Còn về phần toast của khách, đang có âm mưu thế này: lúc reception, anh quay phim sẽ đến hỏi và quay hình toast của khách, độ khoảng vài người thôi; sau đó sẽ chiếu lên màn chiếu. Chứ lúc sau mời khách lên "sân khấu" phát biểu thì chắc chắn ko nhìu người lên hén.

@ May-girl: CR nhà bạn hay thế, hehe. :X :X :X
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 811 Bài viết

• 730 Được cảm ơn

Good Point đó bạn. Nhưng mình nghĩ chắc cũng nên "xi nhan" trước với 1 vài vị khách, nếu hông thì sợ người ta ngại, người này đùn đẩy người kia thì "bể show" hết đó.
    Còn về vụ MC ko chọn chuyên nghiệp mà nhờ bạn bè làm thì mình cũng thích lắm. Nhưng mình nghĩ là nên consider lại xem là tiệc của mình phần lớn khách là đối tượng nào, nếu là quá nhiều bậc tiền bối thì MC vườn nhà cũng đừng nên quá nhí nhảnh. Chúc bạn thành công nha!:Angel::Angel::Angel:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotchiz Xem bài viết
    Ừm, chắc vẫn nên để có phần phát biểu của người lớn trước các bạn nhỉ, vì khách của các cụ nhìu lắm, trong thiệp cưới cũng ghi là các cụ đứng ra mời còn gì (...đến dự lễ thành hôn của con chúng tôi ).
    Mình thì định nhờ 1 người bạn ăn nói lưu loát làm MC cho thân thiết, gần gũi. Sau khi ông bà cha mẹ phát biểu xong thì cứ nhập tiệc bình thường, đến giữa tiệc CD-CR sẽ phát biểu cảm ơn. Còn về phần toast của khách, đang có âm mưu thế này: lúc reception, anh quay phim sẽ đến hỏi và quay hình toast của khách, độ khoảng vài người thôi; sau đó sẽ chiếu lên màn chiếu. Chứ lúc sau mời khách lên "sân khấu" phát biểu thì chắc chắn ko nhìu người lên hén.

@ May-girl: CR nhà bạn hay thế, hehe. :X :X :X

08/12/12: Newborn, 3kg, 50cm; 1y: 9.1kg, 75cm, 14m: 9.8kg, 77cm.
    • 9 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotchiz Xem bài viết
    Em xin mạo muội mở topic này, xin nhờ mọi người nhiệt tình bàn luận ạ.

Chả là em thấy trong các lễ cưới phương Tây, họ hay có phần phát biểu (speech). CD - CR thì phát biểu cảm nghĩ thực trong ngày cưới, hứa hẹn với người kia (vow) và nói lời cảm ơn quan khách. Còn khách thì cũng có vài người phát biểu chúc mừng (toast). Riêng ở mình thì hình như chỉ có MC nói từ A đến Z, đại diện hai bên nói được chút xíu phần mở màn nên riêng khoản này em thấy mình làm ko hay bằng các bạn Tây.

Em định "thu phục" lão nhà em, năn nỉ, hù dọa lão làm cái speech phát biểu cảm nghĩ và cả em cũng làm . Cái này ko biết đọc lên trong đám cưới thì có kỳ dị hem mấy chị? Cho em lời khuyên dzới, em cảm ơn mấy chị hén. :559:
    Chào các chị, em là thành viên mới nhưng với chủ đề này em cũng có xíu xiu kinh nghiệm.
    Chả là em cũng cầm mic trong nhiều đám cưới - tức là làm MC - Bản thân em cũng tự thấy việc MC luyên thuyên suốt buổi lễ cũng ko phải là ý kiến hay. Em cũng muốn CD-CR được nói lên cảm nhận của mình như thế tình cảm hơn là mấy nghi thức sáo rỗng, đám cưới nào cũng có.
    Nhưng em nghe bảo, việc CD-CR phát biểu trong ngày cưới của mình hình như là điều kiêng kị thì phải (cái này em không rõ lắm, chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với)
    Với lại nghi thức thành hôn đã có từ rất lâu, in hằn vào suy nghĩ của các cụ nhà mình rồi nên rất khó thay đổi. Làm trái ý là ngày cưới hết vui. Chỉ còn nước nghe theo thôi. Nhưng nếu phụ huynh nào suy nghĩ thoáng và CD - CR thuyết phục tốt thì cũng ok thôi ạ.
    Đám cưới mỗi người phải mỗi khác chứ. Đúng không các chị.
    • 139 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mình đã từng tham gia một tiệc cưới của người chị họ mang phong cách tây Âu thế này và chia sẻ với mọi người nhen. CD-CR đều đi du học nước ngoài nên bạn bè tham dự gần như là người nước ngoài cả (tiệc này là dành cho bạn bè nên họ hàng người lớn 2 bên không tham gia, vì có 1 tiệc đãi riêng trước đó).

Tiệc làm y như trên phim mình hay xem ấy. Tiệc là ngoài trời. CD được dắt trao tay chú rể dưới vòm hoa, đọc lời thề rồi hun nhau. Xong mọi người chuyển qua bàn tiệc. Có ban nhạc nước ngoài chơi. Ai ăn thì ăn, ai nhảy nhót, hay tụm thành nhiều nhóm trò chuyện thì cứ thoải mái. CD-CR đi chào bàn một vòng thì về ngồi ăn ở bàn gia đình của mình. Sau khi thực đơn lên đến nửa phần thì MC lên dẫn trò chơi giữa bạn bè CD và bạn bè CR, như kiểu hy vọng có thể kết hợp thêm 1 cặp mới nào đó hay sao ấy, hihi. Xong, chú rể xin phép nói đôi điều về cảm xúc của mình. Phần này thì mình không rõ CR đã say hay chưa, hay còn mắc cỡ nên nói không xúc động lắm. Nửa tiếng Việt, nửa tiếng Anh nên mình nghe hơi khó chịu. Tuy vậy mọi người rất hưởng ứng và vui vẻ. Xong, cô dâu ra nắm tay, nói bằng tiếng Việt lời cảm ơn tất cả mọi người đã đến dự và đôi dòng suy nghĩ nữa. Rồi sau đó là bà con ùa lên tung hô cặp đôi, rồi nhảy nhót, khiêu vũ rất vui.

Túm váy lại thì, mình thích việc CD-CR phát biểu cảm xúctrong tiệc cưới, như thế sẽ chân thành và gẫn gũi hơn (chớ đọc văn xuôi nhen). Nhưng nó còn phụ thuộc về cách thức tổ chức và... văn hóa của nơi tổ chức nữa. Chứ chàng cùng nàng nói, mà người người ở dưới vẫn ăn, vẫn uống mặc ai thì chán lắm.
    Hỏi: Nhà Bin Bo có mấy người?
    Đồng thanh: Nhà có 3 người đàn ông, còn một người là Siêu Mẹ!