CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Nhẫn cưới đeo tay trái hay phải vậy mọi người?

Đến trả lời mới nhất
  • 29 Lượt chia sẻ
  • 59.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 295 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Chào cả nhà, tình hình là em đã đặt nhẫn cưới rồi. Em đc biết là nữ đeo bên tay phải, nam đeo tay trái, nhg mà theo em thực tế quan sát thấy hầu như 90% cả nam lẫn nữ đều đeo nhẫn cưới bên tay trái hết? Vậy chính xác nhẫn cưới thì nam đeo tay nao? Nữ đeo tay nào?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 127 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

ủa tớ tưởng ngta toàn đeo tay trái hết nhỉ? (Cho nó gần tim )
    CON LÀ NHẤT Ở TRÊN ĐỜI
    • 1,086 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

thực ra không ai qui định đeo tay nào là đúng hết bạn,bạn thích tay nào đeo tay đó.xu hướng gần đây thì hầu như đeo tay trái với quan niệm như bạn VnCoquelicot nói vậy đó.vc mình cũng đg đeo tay trái hết
    • 633 Bài viết

• 559 Được cảm ơn

Mình thuận tay phải nên đeo nhẫn tay trái.
    Thiên thần nhỏ của bố mẹ! Bình an nhé con yêu!

• 2,967 Bài viết

• 7,058 Được cảm ơn

mình cũng thấy chị mình và bạn bè toàn đeo tay trái ko àh, bữa hôm đi mua nhẫn, anh chủ cửa hàng nói đeo tay nào cũng được, người nào thích đeo tay nào thì đeo tay đó. Ax mình cứ bảo, nam tả nữ hữu nên bắt mình đeo tay phải, mình thì ko quen đeo tay phải vì cứ vướng víu sao đó nên mình quyết đo ni tay trái lun, keke (ax có vẻ cũng bực bội lắm, xem ra mình cũng hơi lì nhỉ :Laughing
    • 106 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

mình thì đọc một bài viết thấy tay đeo nhẫn cưới là tay trái vì tay trái là đường dẫn đến trái tim...và còn nghe là đeo ngón áp út vì khi bạn đặt hay bàn tay sát vào nhau ngón cái tượng trưng cho cha mẹ thì cũng có thể tách rời nhau, tới ngón trỏ tượng trưng anh em cũng tách rời nhau và kế ngón trỏ là con cái thì hơi khó tách,ngón út là bạn bè thĩ cũng tách được...còn riêng áp út tượng trưng vợ chồng thì khó tách nên đeo nhẫn cưới ngón áp út...mình nghe kể thôi ko biết có đúng vậy ko heng???
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 264 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Mình cũng không biết chắc, nhưng mình nghĩ, hôm rước dâu, nữ đứng bên phải nam đứng bên trái, thì nữ đeo tay trái, nam đeo tay phải để chụp hình cho rõ! Nghe có lý không?:Thinking:
    • 1,086 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bigsmile1283 Xem bài viết
    Mình cũng không biết chắc, nhưng mình nghĩ, hôm rước dâu, nữ đứng bên phải nam đứng bên trái, thì nữ đeo tay trái, nam đeo tay phải để chụp hình cho rõ! Nghe có lý không?:Thinking:
    vấn đề đứng là lúc đó tùy cơ ứng biến chứ đâu xếp được đâu bạn.như mình hôm đám hỏi mình đứng tay phải nè,chồng đứng tay trái đó...hehe.Ngừoi chụp hình họ sẽ biết lựa góc hình để lấy hết,bạn khỏi lo
    • 295 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Mình cũng có hỏi chị bán nhẫn khi mua, chỉ nói nhiều ng` thuân tay phải nên đeo tay trái, vì sử dụng tay phải nhiều nhẫn dễ bi trầy và cũ hơn. Cũng như mình đã nói ở đầu topic đó thấy hầu như ai cũng đeo tay trái, nhg đc biết là nữ thì đeo tay phải, không biết có nên đeo tay trái theo số đông k nhỉ?
    • 894 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

mình đi đặt nhẫn thì nghe chị bán nhẫn nói Nam tả Nữ hữu bạn à
    Yêu con nhất trên đời
    • 130 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

nếu mà theo "Nam tả Nữ hữu" thì lúc làm lễ cứ đeo tay phải. Rồi sau đám cưới nếu thấy tay phải vướng víu, sợ trầy thì mình chuyển sang tay trái. Hôm trc đặt nhẫn mình cũng đo tay phải, nhưng mà mai mốt chắc sẽ đeo tay trái thôi. Thật ra 2 tay cũng k chênh lệch mấy đâu.
    • 187 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Nhẫn cưới là biểu tượng của hôn nhân

Biểu tượng này gửi tới mọi người một thông điệp không thể nhầm lẫn về tình trạng hôn nhân. Chiếc nhẫn cưới rất đơn giản với một thiết kế không bị lỗi mốt qua thời gian. Nó cũng có một lịch sử lâu dài:
    Ai Cập cổ đại, khoảng 4800 năm trước đây, chiếc nhẫn được gắn với một thế lực siêu nhiên, một vòng tròn không có điểm chấm dứt với tình yêu bất diệt.
    Về sau với Hy Lạp, khi người con gái chấp nhận chiếc nhẫn cũng có nghĩa là cô gái đã bị trói buộc về cả mặt tinh thần lẫn luật pháp và không còn được tự do nữa.

Còn ngày hôm nay, chúng ta chấp nhận chiếc nhẫn như là một phần của nghi lễ đám cưới, một sự ràng buộc mãi mãi có sự chứng kiến của cả hai gia đình.

Thời gian dần trôi đi và phong tục cũng có những thay đổi đáng kể. Ngày nay, không chỉ các cô dâu mới đeo những chiếc nhẫn như là một biểu tượng của sự ràng buộc mà phần lớn đàn ông cũng chọn đeo nhẫn để xác lập tính trung thực của họ, sự khẳng định gắn bó của họ với một người phụ nữ.

Chiếc nhẫn không nhất thiết phải làm bằng vàng

Thời kỳ Hy Lạp cổ đại, họ sử dụng sắt bởi nó biểu tượng cho sức vững bền. Nhưng sau đó vào, nó được thay thế bằng vàng và bạc bởi chất liệu này đẹp, bền hơn, không bị han rỉ.

Đeo nhẫn cưới bên tay phải hay bên tay trái?

Hầu hết mọi người đều đeo nhẫn cưới bên ngón tay trái. Mặc dù vậy, một số phụ nữ châu Âu lại đeo nhẫn bên ngón tay phải. Một số phụ nữ vùng Scadinavia lại đeo tận 3 chiếc nhẫn: Nhẫn đính hôn, nhẫn cưới, nhẫn khi làm mẹ.

Những cô dâu Do Thái thì đeo nhẫn ở ngón tay trỏ, bởi vì đó là ngón mà với nó, họ chỉ vào kinh Torah khi đọc.

Những người theo Thanh Giáo từ chối đeo nhẫn bởi vì họ coi đồ trang sức là phù phiếm.

Tại sao nhẫn cưới được đeo trên ngón áp út của bàn tay trái?

Có rất nhiều giả thuyết về việc vì sao ngón tay này lại gắn biểu tượng của hôn nhân. Cả người Hy Lạp và Ai Cập cổ đại đều tin rằng một huyết quản - được gọi là vena amoris theo tiếng Latin - chạy trực tiếp từ ngón tay này tới trái tim.

Trong nước Anh cổ đại, một chú rể sẽ trượt chiếc nhẫn từ ngón tay cái của cô dâu tới ngón trỏ và ngón giữa, nói rằng “Nhân danh cha, con và thần thánh” và sau đó, chú rể đeo chiếc nhẫn vào ngón tay còn trống bên cạnh - ngón áp út của bàn tay trái.

Thói quen này, cuối cùng sau đó được nghi lễ hóa vào những năm 1950 khi con trai của vua Henry WIII viết cuốn The Book of Common Prayer, trong đó nêu rõ đám cưới của người Tin lành hiện đại ở Anh có tuyên thệ và quy định bằng sắc lệnh ngón tay nào sẽ được đeo nhẫn cưới trong lễ cưới.

Đàn ông đeo nhẫn cưới

Theo Tiền Phong, việc đàn ông cũng phải đeo nhẫn cưới là một tục lệ tương đối mới. Mãi cho tới giữa thế kỷ 20, hầu như chỉ có phụ nữ mới đeo nhẫn cưới, có lẽ là để đánh dấu cho cái ngày người phụ nữ được coi như là một tài sản của một người đàn ông hoặc có lẽ na ná giống như hình thức phụ nữ đeo nhẫn đính hôn còn đàn ông thì không.

Khi chiến tranh thế giới thứ hai nổ ra và rất nhiều người đàn ông trẻ phải đối mặt với việc chia tay những người vợ trẻ đẹp của mình để ra chiến trường trong một thời gian dài, họ bắt đầu đeo những chiếc nhẫn cưới như biểu tượng của hôn nhân và sự gợi nhớ tới người vợ của họ.

Đó là một hành động rất lãng mạn và tràn đầy tình yêu của người đàn ông có trách nhiệm, chính vì vậy nó đã tồn tại đến tận thời nay, trong đám cưới chú rể cũng được cô dâu trao lại nhẫn trong ngày cưới.

Sưu Tầm internet
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bauhinia; 11/11/2010 vào lúc 06:46 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 295 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauisus Xem bài viết
    nếu mà theo "Nam tả Nữ hữu" thì lúc làm lễ cứ đeo tay phải. Rồi sau đám cưới nếu thấy tay phải vướng víu, sợ trầy thì mình chuyển sang tay trái. Hôm trc đặt nhẫn mình cũng đo tay phải, nhưng mà mai mốt chắc sẽ đeo tay trái thôi. Thật ra 2 tay cũng k chênh lệch mấy đâu.
    Đúng là tay trái và tay phải kích thước ngon tay k thay đổi bao nhiêu, và k ai bắt buộc chúng ta nhất nhất fai đeo tay trái or tay fai, chỉ là thắc mắc muốn biết nếu đúng thì đeo tay nào. Dự định có nhẫn sẽ đeo tay trai cho theo xu hướng mọi ng`, nhg nghĩ lại thì thôi, thuận tay fai đeo tay fai vậy, hihi! K biết đeo vậy có cho là đeo sai k nhỉ?
    • 1,086 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoc0716 Xem bài viết
    Đúng là tay trái và tay phải kích thước ngon tay k thay đổi bao nhiêu, và k ai bắt buộc chúng ta nhất nhất fai đeo tay trái or tay fai, chỉ là thắc mắc muốn biết nếu đúng thì đeo tay nào. Dự định có nhẫn sẽ đeo tay trai cho theo xu hướng mọi ng`, nhg nghĩ lại thì thôi, thuận tay fai đeo tay fai vậy, hihi! K biết đeo vậy có cho là đeo sai k nhỉ?
    mình thấy bạn này lần quằn mãi.đi hỏi pà kon trong forum bà kon nhiệt tình góp ý ,cả sưu tầm thông tin nữa mà sao bạn cứ nói ngang ngang khó chịu quá.Nếu bạn suy nghĩ theo cách của bạn thì mình nghĩ không nên hỏi nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongtinh; 12/11/2010 vào lúc 09:02 AM.
    • 1,243 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

bên Hungary người ta đeo nhẫn cưới tay phải hehe
    • 295 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi changa Xem bài viết
    bên Hungary người ta đeo nhẫn cưới tay phải hehe
    Thông tin changa làm mình yên tâm rồi, tặng chagna đây :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoc0716; 12/11/2010 vào lúc 10:18 AM.
    • 89 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongtinh Xem bài viết
    mình thấy bạn này lần quằn mãi.đi hỏi pà kon trong forum bà kon nhiệt tình góp ý ,cả sưu tầm thông tin nữa mà sao bạn cứ nói ngang ngang khó chịu quá.Nếu bạn suy nghĩ theo cách của bạn thì mình nghĩ không nên hỏi nữa
    Chị chủ topic còn thắc mắc nên hỏi thêm thôi mà, cũng k có gì là gây khó chịu cho mọi ng`, @ phuongtinh >> có vẻ hơi nóng tính. Mỗi người mỗi ý, hãy cứ theo sở thích của mình, hãy tin rằng đeo tay nào cũng sẽ mang đến hạnh phúc.
    • 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cả 2 vc em đều đeo tay trái hết
    Yêu Chồng Thương Con :LoveStruc:
    • 56 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Đeo tay trái: thuận tiện, dễ làm việc, ít bị xước hơn
    Đeo tay phải: Theo đúng phong tục tập quán của người Việt, hay được mọi người ngắm nghía vì tay phải hay chìa ra hơn :Smiling: nhưng bù lại hay bị xước và hơi vướng víu.
    Mình thì thích đeo tay trái, vì không hiểu sao tay trái mình đeo nhẫn trông đẹp hơn tay phải
    • 187 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Mình thấy đeo nhẫn theo quan niệm "Nam Tả Nữ Hữu" như VN không phù hợp lắm. Dù sao nguồn gốc của nhẫn cưới cũng không xuất xứ từ VN hay Châu Á.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2