CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Nhà gái nên thách cưới bao nhiêu??

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.16K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 191 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Chuyện "thách cưới" thấy nghe ghê vậy chứ nó có nhiều tên gọi: ở miền Nam nhà mình gọi là tiền chung đũa, tiền nạp tài, tiền phụ cỗ... Ý nghĩa của nó (theo như người lớn giảng giải cho mình) là nhà trai phụ tiền nhà gái làm lễ hỏi, tiệc...Thông thường mình thấy là lễ hỏi và chi phí nhà hàng hoặc tiệc trưa sau khi rước dâu là nhà gái mời, chi phí do nhà gái lo, nhưng khi qua làm lễ thì bên nhà trai sẽ đưa phong bì "phụ cỗ" cho nhà gái làm tiệc. Số tiền lớn nhỏ tuỳ theo số bàn + quy mô tiệc và tấm lòng nhà trai thôi. Trường hợp của đám hỏi mình là 8 bàn tổng cộng thì nhà trai đưa qua 25tr (tiền tiệc khoảng 3tr3/bàn chưa tính bia nước ngọt).
    Các bạn không nên nghĩ là tiền bạc là mang ý nghĩa "thách cưới" như làm khó dễ nhà trai, không có cha mẹ nào bán con gái đâu. Có điều nó là 1 phần phong tục của người VN mình thôi, tuỳ mình điều chỉnh cho phù hợp với hoàn cảnh kinh tế của riêng mình. Khó nói 15tr là ít hay nhiều, bao nhiêu đó có thể có người thấy nhiều, có người thấy ít. Không có ai đúng ai sai hết vì hoàn cảnh khác nhau mà.

Hôm nay mình vừa đám hỏi xong, chưa có hình, vài bữa nữa mình sẽ viết vài dòng ở topic List báo cáo kết quả hen!

• 507 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Mình cưới tháng 3 năm ngoái mà bây giờ cũng ko nhớ là nhà trai đặt lễ bao nhiêu. Chắc tại lúc ấy nhà mình thấy " quả bom nổ chậm" được rước ra khỏi nhà là mừng rồi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,541 Bài viết

• 4,091 Được cảm ơn

Mình thấy là nhà gái càng dễ chịu, đơn giản bao nhiêu thì nhà trai càng thương yêu con dâu bấy nhiêu. Suy từ bản thân tụi mình đi, chuyện gì mình tự động muốn làm thì mình làm hăng say lắm, còn ai bắt mình làm, dù chuyện đó đúng, mình cũng sẽ miễn cưỡng.

Tụi mình có hơn 1 tháng để về thăm nhà. Ba mẹ chồng đem rượu bánh qua nhà, xin ý nhà gái muốn tổ chức đám hỏi ngày nào. Nhà mình bảo để thời gian cho tụi nhỏ về chơi cho thoải mái, vì làm đám hỏi cũng mất ít nhất 2 tuần chuẩn bị. Chỉ cần tụi mình qua đây đăng ký kết hôn, rồi năm sau về cưới là được.

Mình chắc chắn rằng tiền thách cưới trong đám hỏi (nếu có) của mình sẽ không thể nào bằng số tiền tụi mình đã nhận được từ ba mẹ chồng để chuẩn bị đăng ký kết hôn đâu. Rồi vì nhà gái dễ tính quá, cái gì cũng bảo tùy nhà trai, nên bây giờ người đang nghiền ngẫm nhiều nhất cái danh sách chuẩn bị cho đám cưới sắp tới của mình là… ba mẹ chồng. Giờ đám cưới chưa thật sự diễn ra nhưng giấy tờ xong xuôi hết, ba mẹ chồng coi mình như người trong nhà, vui vẻ hòa thuận. Mình thật sự cảm ơn ba mẹ mình đã đơn giản hóa mọi chuyện.

• 192 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

theo mình nghĩ ko nên thách cưới làm gì mất công nhà trai họ ác cảm với mình , mà tiền nhiều hay ít cũng do mình đưa ra thôi tôt nhất đơn giản bao nhiều tốt bấy nhiêu , hồi mình cưới nhà chồng đi có 15tr cộng thểm 2tr cho cô dâu trang điểm

• 218 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Ko phải nhà mình mở lời về chuyện tiền lễ trước mà hôm đến nhà mình nc bố mẹ chồng mình cũng bảo lễ hôm ăn hỏi thế nào thì gia đình mình cứ nói chứ bảo tùy thì ngta cũng ko biết bao nhiêu là vừa. Nói chung 2 gia đình nchuyen thẳng thắn lắm. Hqua mình đã nc với bố mẹ. Bố mẹ mình bảo cách đây 2 năm chị họ mình cưới cũng lấy 2 lễ=1 cây vàng rồi. Mà nhà anh chồng chị ý cũng là gia đình bt ở ngoại thành HN, cũng ko phải dân làm ăn buôn bán. Bố mẹ cũng bảo tiền này bố mẹ ko lấy làm ji, cái lễ chủ yếu để đẹp mặt 2 nhà thôi còn đến ngày cưới lại quy ra của hồi môn cho mình. vấn đề ở đây ko phải là giá trị tiền bạc mà là sự tôn trọng của ngta với gia đình mình, con gái mình ko phải cho ko hoặc lễ quá ít thì thành ra rẻ rúng. mình thấy bố mẹ nói cũng đúng. Còn về tráp ăn hỏi thì nhà mình ko có yêu cầu ji, nhà trai bao nhiêu tráp thì tùy.

• 199 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauxu_chutchit Xem bài viết
    Mình thấy là nhà gái càng dễ chịu, đơn giản bao nhiêu thì nhà trai càng thương yêu con dâu bấy nhiêu. Suy từ bản thân tụi mình đi, chuyện gì mình tự động muốn làm thì mình làm hăng say lắm, còn ai bắt mình làm, dù chuyện đó đúng, mình cũng sẽ miễn cưỡng.

Tụi mình có hơn 1 tháng để về thăm nhà. Ba mẹ chồng đem rượu bánh qua nhà, xin ý nhà gái muốn tổ chức đám hỏi ngày nào. Nhà mình bảo để thời gian cho tụi nhỏ về chơi cho thoải mái, vì làm đám hỏi cũng mất ít nhất 2 tuần chuẩn bị. Chỉ cần tụi mình qua đây đăng ký kết hôn, rồi năm sau về cưới là được.

Mình chắc chắn rằng tiền thách cưới trong đám hỏi (nếu có) của mình sẽ không thể nào bằng số tiền tụi mình đã nhận được từ ba mẹ chồng để chuẩn bị đăng ký kết hôn đâu. Rồi vì nhà gái dễ tính quá, cái gì cũng bảo tùy nhà trai, nên bây giờ người đang nghiền ngẫm nhiều nhất cái danh sách chuẩn bị cho đám cưới sắp tới của mình là… ba mẹ chồng. Giờ đám cưới chưa thật sự diễn ra nhưng giấy tờ xong xuôi hết, ba mẹ chồng coi mình như người trong nhà, vui vẻ hòa thuận. Mình thật sự cảm ơn ba mẹ mình đã đơn giản hóa mọi chuyện.
    Mình đồng ý với ý nghĩ của bạn này
    Nhà gái càng đơn giản bao nhiêu, nhà trai càng "thích".
    Như trường hợp của mình (sắp diễn ra) mẹ mình dự định: sẽ nói tuỳ nhà trai "tuỳ anh (sui) quyết định, cho sao cháu nó nhận vậy, chỉ mong anh thương & xem cháu nó như con cái trong nhà mà chỉ dạy"
    Cứ như vậy, để nhà trai họ không "ác cảm" với con gái mình.

• 346 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

tháng 4 này e cũng đám hỏi nà!thấy mấy chị đi tiền nạp tài mà e tủi thân quá.nghe chồng e nói nhà anh í đi có 8tr thui!bít làm sa0 đc, nhà anh cũng khó khăn, haizz.đám hỏi có 1minh anh tự lo hết, 3 mẹ chẳng có j!!!bùn ghê......

• 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đám hỏi 1 ngày rồi tới đám cưới thì tiền phong bì này mình đưa lúc đám hỏi hay lúc rước dâu đưa vậy????

• 676 Bài viết

• 1,674 Được cảm ơn

Ghê thật, ko ngờ thời nay vẫn còn tục thách cưới? Mới nghe, lạ lùng quá, mình ở SG, bạn bè, họ hàng mình trước h đám cưới chưa từng nghe nghĩ tới 2 chữ thách cưới, chỉ là khi đưa quả đến thì nhà trai cũng có phong bì, nhưng tùy điều kiện và tùy lòng hảo tâm thôi, chứ ko ai thách thức gì cả.

Tuy ko có kinh nghiệm vụ này, nhưng mình xin góp ý kiến, có thách thì thách vừa vừa thôi, đừng có thách theo ý mình muốn mà nhắm chừng khả năng của nhà giai có điều kiện đến đâu, chứ thách cao quá mà nhà ng ta đk ko tới ng ta cũng sĩ diện đi mượn hay gom góp cho đủ, nhưng thực ra trong lòng đã ác cảm là nhà gái mê tiền, thế là đâm ra ác cảm với con dâu, sau này mệt lắm, còn sống với nhau cả đời, cư xử chừng mực biết điều thì mới lâu dài đc

• 1,056 Bài viết

• 5,299 Được cảm ơn

Mấy cái chuyện thách cưới này nên xếp vào "hủ tục" và loại nó đi cho rồi. Ngày xưa gả con như mất 1 lao động trong nhà và "biếu" cho nhà người khác lao động trọn đời không lương nên mới phải quy ra tiền, coi như bỏ công nhà đó nuôi lớn và ... đem biếu.

Đọc vài comment bảo tiền mừng để đẹp mặt nhà gái, để thể hiện sự tôn trọng, không rẻ rúng gì gì đó, nghe mà hãi. Làm như đi đấu giá mua người, hàng được trả giá cao là hàng quý.

Tớ nói thật, tự mình còn coi minh như thế, thì người ta có vác hàng cây vàng sang cũng chả khác gì cái bàn, cái ghế.

Tớ chỉ hiểu như bạn gì ở trên, tiền bỏ quả là tiền nhà trai "góp" cho có lệ hoặc giúp nhà gái (nếu khó khăn) trong việc đãi tiệc ở đằng nhà gái khi nhà trai "kéo quân" sang.

Hiện nay phần lớn chuyện cưới xin do 2 đứa tự lo, tiền 2 nhà cho qua cho lại rồi cũng bay vào túi 2 đứa. Do đó, có cái cảnh CD-CR gom góp 1 số tiền lớn (có thể đi mượn) bỏ vào quả, rồi đưa cho nhà trai, nhà giai trao nhà gái, nhà gái cho lại CD-CR. Túm lại tiền chỉ chạy loanh quanh, chẳng qua rườm ra để được cái gọi là "đẹp mặt".

Vc ăn ở cả đời với nhau, sống không thẳng thắn, đối xử bằng tâm thì mấy chuyện hoa với bướm kia cũng không tích sự gì.
    I am a perfect creature of imperfection.