CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Nhà gái nên thách cưới bao nhiêu??

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 15.3K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

17 Người đang theo dõi

• 1,057 Bài viết

• 5,311 Được cảm ơn

Mình sắp đám hỏi, mình và giai tự tính với nhau (người lớn làm "bù nhìn") rằng tiền bỏ quả sẽ là 1 tờ của tất cả mệnh giá: 1 tờ 200d, 1 tờ 500d, 1 tờ 1,000, ..., 1 tờ 500,000. Cộng lại chưa tới 1 triệu.

Tớ thấy vậy vừa vui, vừa hóm hỉnh lại nhẹ nhàng.
    I am a perfect creature of imperfection.
    • 23 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình thấy thách cưới là tục lệ thôi. Xử thế nào cho khéo thì xử chứ về sau sống cả đời với nhau cơ mà. Thách cưới thì tuỳ vào khả năng của nhà trai nữa. Đơn giản ít quá nh nhà lại nghĩ mình "rẻ", đắt quá người ta nghĩ mình kiêu. Cứ từ khả năng của nhà trai mà bàn bạc. Trước là hai con về nói chuyện với bố mẹ mình, sau đấy lựa lời mà bảo rồi thông nhất với nhau trước. Sau đấy để hai nhà gặp nhau nói chuyện theo những gì đã bàn bạc ngầm có phải là tốt hơn không nhỉ?. Vừa đẹp mặt vừa đẹp lòng đôi bên
    • 676 Bài viết

• 1,683 Được cảm ơn

Mình không nghĩ tiền thách cưới để định giá một cô dâu là "đắt" hay "rẻ", sao giống mua bán chợ trời thế? Mỗi con ng là vô giá, ko có tiền nào định giá được. Các bạn đừng nên suy nghĩ như thế khi các bạn tự đặt giá cho mình như vậy thì tự các bạn đã khẳng định là giá trị của mình có thể được đo bằng tiền rồi đó, nếu có tiền chỉ nên suy nghĩ đó là tiền nhà trai hỗ trợ cho nhà gái trong việc đãi tiệc, và cũng nên nói thẳng với nhà trai quan điểm của mình, nhà trai sẽ càng nể nhà gái hơn.
    • 48 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Mình thấy cũng hơi cao đó, hồi đó chị mình cưới, thấy ba mẹ mình ko đặt nặng vấn đề này đâu, bên nhà trai bao nhiêu cũng được, lần đó - thấy nhà trai đưa 2 lễ: mỗi lễ 5tr đó. Thách cưới nhiều khi khó nghĩ cho cả 2 bên , nên thôi, ba mẹ mình tùy hỉ, sao cũng được hết
    • 213 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

ôi, vấn đề này em cũng thấy đau đầu. Bố mẹ thì cũng muốn phải mâm cao, cỗ đầy, phải đầy đủ như nhà người ta, không lại bảo nhà mình "mất giá" so với con gái nhà khác. Thuyết phục bố mẹ mà khó hơn lên trời vì cả 2 cùng rất bảo thủ, làng nước sao, mình cũng phải như vậy. Nhưng mà bố mẹ em có hiểu đâu là tiền đám cưới tự do 2 đứa bỏ ra, bố mẹ chồng không có lấy 1 xu nào giúp đỡ đám cưới nên càng đòi lễ nhiều thì 2 đứa em càng thấy khổ, chẳng có lẽ cưới xong, 2 đứa lại è cổ ra làm lụng 1 2 năm để trả nợ .
    • 1,169 Bài viết

• 3,942 Được cảm ơn

mình trẻ thì mình nghĩ vậy thôi chứ mình thấy nhiều nhà lúc đưa quả, phải trưng ra bao nhiêu tiền nữa kìa.

Bởi vậy, hủ tục làm mệt mình. Giống như hồi cưới mình, lúc BMC đeo nữ trang cho CD xong, thì ông thợ chụp hình mới hỏi nhà gái có cho gì CD ko, thì ko thấy cho gì. ông chụp hình mới thắc mắc sao mà ko cho của hồi môn mà đâu biết là đã cho từ tối hôm trước, CD cất roài .

Tiền bạc, nữ trang chỉ là bề ngoài, quan trọng đám cưới của mình có vui, vợ chồng có hạnh phúc hay không, và BM 2 bên đối xử với dâu rể ntn thôi. Cưới xong vàng của nhà chồng cho mình gửi lại cho Má chồng. Vàng của Mẹ mình cho mình để lại cho Mẹ mình. Nói là giữ dùm nhưng chắc để 2 Mẹ cất luôn. Vui vẻ cả làng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 353 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

nhà melion gã mình nữa là cô dâu thứ 3 và k thách cưới gì hết,ba mình luôn có câu cửa miệng:anh chị thương con muốn cho bao nhiêu thì cho,vì cho nó rồi cũng là của vợ chồng nó,miễn sao cho 2 đứa nó sống hạnh phúc và được ba mẹ 2 bên thương yêu là được.Yên tâm đi các nàng ạh!nhà trai họ cũng muốn đẹp mặt con trai mình,họ sẽ làm những gì mà họ cho là tốt nhất,còn nếu xui gặp phải nhà nào keo kiệt cũng đừng buồn,vì mai là mình k thách,chứ tính keo kiệt mà tiền ra như máu ra,cưới xong mắc công họ lại ghét mình thì chết.
    Con là tất cả
    • 23 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thật ra thời này mọi người cũng không đặt nặng chuyện thách cưới ,bố mẹ mình nói với nhà trai là tùy vào hoàn cảnh của mỗi gia đình để có lễ cho phù hợp .Chứ thách cưới cao quá sau về nhà họ lại quay ra ghét mình thì chết !
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thì đang gặp chuyện rắc rối về tiền cho đám cưới.Lúc đầu gia đình mình mà cụ thể là mẹ mình hỏi tiền đám đó là bao nhiêu thì bên đó trả lời là "tùy hỷ".Giờ đám hỏi đã làm xong rồi,nhà mình nạp tài 10tr,bên đó yêu lại yêu cầu đám cưới phải nạp tài nhiều hơn đám hỏi nữa(ví dụ đám hỏi nộp 2tr thì đám cưới phải là 3 hay 4tr) tương đương 1.5 đến 2 lần ban đâu.Nghe mà rụng rời chân tay,bố mẹ mình thì lớn tuổi lại lại còn lo cho e nhỏ đi học.Một mình tự đứng ra làm hết làm sao kham nổi.Chán đời thật!
    • 223 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhdanh356 Xem bài viết
    Mình thì đang gặp chuyện rắc rối về tiền cho đám cưới.Lúc đầu gia đình mình mà cụ thể là mẹ mình hỏi tiền đám đó là bao nhiêu thì bên đó trả lời là "tùy hỷ".Giờ đám hỏi đã làm xong rồi,nhà mình nạp tài 10tr,bên đó yêu lại yêu cầu đám cưới phải nạp tài nhiều hơn đám hỏi nữa(ví dụ đám hỏi nộp 2tr thì đám cưới phải là 3 hay 4tr) tương đương 1.5 đến 2 lần ban đâu.Nghe mà rụng rời chân tay,bố mẹ mình thì lớn tuổi lại lại còn lo cho e nhỏ đi học.Một mình tự đứng ra làm hết làm sao kham nổi.Chán đời thật!
    Tội nghiệp bạn, nếu biết vậy đám hỏi nạp 5tr thôi

Chắc có mỗi mình nghèo nhất, đám hỏi nhà zai gửi phong bì 4tr, đám cưới chưa tới nên k biết nhưng mà chắc cũng tầm đó thôi vì gia đình chồng mình cũng nghèo. Ba mẹ cũng không thách gì hết, gia đình chồng cứ tùy hỷ thôi. Nghe mấy anh chị kêu chục triệu mà cũng ham quá
    • 38 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rose_ Xem bài viết
    Tội nghiệp bạn, nếu biết vậy đám hỏi nạp 5tr thôi

Chắc có mỗi mình nghèo nhất, đám hỏi nhà zai gửi phong bì 4tr, đám cưới chưa tới nên k biết nhưng mà chắc cũng tầm đó thôi vì gia đình chồng mình cũng nghèo. Ba mẹ cũng không thách gì hết, gia đình chồng cứ tùy hỷ thôi. Nghe mấy anh chị kêu chục triệu mà cũng ham quá
    Bạn ham là chết gia đình nhà CR đó ^^! . mình hi vọng thời nay cái chuyện thách cưới không còn . Cũng đỡ là nhà vợ mình không thách gí hết . HÊn dễ sợ còn 8t nữa là tới rùi phải chuẩn bị từ từ thôi
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình vừa ăn hỏi tháng 1 âm lịch vừa rồi. hôm lễ ăn hỏi nhà trai có đưa 1 phong bì với 5 khay lễ bao gồm: cau, trầu,rượu,thuốc lá, bánh phu thê. Nhà trai nói phong bì đó là lễ xin cưới luôn.Khách về bố mẹ mình mở phong bì ra thì thấy có 3.100.000đ. Tất cả chỉ có vậy. Giờ 1 tháng nữa bọn mình sẽ tổ chức cưới ở trong Nam( bọn mình ăn hỏi ở ngoài quê ở Bắc). Tiệc cưới 2 đứa tự chuẩn bị từ A- Z. Giờ thấy mọi người bảo lễ mười mấy triệu gì đó, mình có nên chạnh lòng không?!?
    • 681 Bài viết

• 817 Được cảm ơn

Em lót dép ngồi hóng, 8 tuần nữa em lên thớt. Ba mẹ mình thì bảo tuỳ nhà trai vụ tiền nạp tài, hơn chục năm trước chị em đám hỏi bên nhà trai cũng đã đưa 5 triệu. Bây giờ mà cũng đưa khoảng đó thì chắc là cũng có chuyện, hix lo quá.
    Hạnh phúc là một cuộc hành trình chứ không phải đích đến
    • 89 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

nhà mình thì tùy tâm. k đòi j hết, có cũng đc k cũng chẳng sao. vì có cưới song bme cũng cho vc mình hết, đâu lại vào đấy.
    • 156 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhsonyeudau Xem bài viết
    Mình vừa ăn hỏi tháng 1 âm lịch vừa rồi. hôm lễ ăn hỏi nhà trai có đưa 1 phong bì với 5 khay lễ bao gồm: cau, trầu,rượu,thuốc lá, bánh phu thê. Nhà trai nói phong bì đó là lễ xin cưới luôn.Khách về bố mẹ mình mở phong bì ra thì thấy có 3.100.000đ. Tất cả chỉ có vậy. Giờ 1 tháng nữa bọn mình sẽ tổ chức cưới ở trong Nam( bọn mình ăn hỏi ở ngoài quê ở Bắc). Tiệc cưới 2 đứa tự chuẩn bị từ A- Z. Giờ thấy mọi người bảo lễ mười mấy triệu gì đó, mình có nên chạnh lòng không?!?
    hikhik mìh nghĩ ko nên chanh lòng nàng ơi, h còn mấy nhà thách cưới này nọ nữa đâu, phong lỳ xì tượng trung thôi à, thậm chí để lỳ xì còn theo số tiền đẹp nữa cơ, thầy bảo thế mà
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trên mình 30tr =))))) Nhưng nhà gái dùng sắm hết chăn ga gối, đệm, giường chiếu, tủ , bàn... nên cũng = 0 . phải nhà nào ko sắm thì cũng chịu .
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình là nhà gái. Hôm ăn hỏi bên nhà trai đặt 9 lễ + phong bì lễ đen là 88tr. Mình lấy chồng nước ngoài nên bố mẹ chồng mình cũng thoải mái nghĩ là cũng chỉ gửi tiên 1 lần. Ai ngờ còn tiền dẫn cứới nữa , bm mình còn đoi thêm 50 tr vs lí do rể " ngoại" ko đc như thế thì ng ta khinh. Mình thật sự ko còn lỗ nào để chui xuống nữa. Bm chồng mình ko quá khá giả đến mức đòi bn đưa từng ấy đc và hơn nữa lại mấy lần như vậy mình sợ họ nghĩ vòi tiền, sau này về nhà c họ ác cảm và nghĩ mình chỉ vì tiền. Thật sự mình rất đau đầu về vụ dẫn cưới này. Mình fai bảo nhà trai đưa bao nhiêu cho hợp tình hợp lý đây
    • 661 Bài viết

• 663 Được cảm ơn

bố mình bao ai rước con gái bố bố cho thêm con trâu đực và ba bụi tre to
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nghe các bạn nói làm mình chạnh lòng quá. Chả là mình vừa ăn hỏi xong. Nhà mình ở HN & bm cũng cấp tiến nên k thách cưới. Chỉ xin nhà trai 5tr làm lễ gia tiên do nhà trai nhờ sắm hộ vì điều kiện xa (2 nhà cách nhau 100km) & nhà trai xem thầy đòi cưới gấp nên ng ta muốn đưa tiền cho tiện lợi cả 2 bên. Bố mình cũng nói vs họ là làm đơn giản, gọn nhẹ, không rườm rà >> họ đề nghị 5 tráp >> nhà mình OK.

Đến hôm hỏi, họ đưa đến 5 tráp hoa quả, bánh kẹo, trầu cau,... + lễ xin cưới. Cùng hôm đó đón dâu lần 1 luôn, nên mình theo xe về luôn nhà chồng. Hôm sau về lại HN, mẹ mình mới tỉ tê là lễ hỏi nhà họ ngoài phong bì 5tr lễ gia tiên thì chẳng có j khác, mâm quả cũng úi xùi xấu xí. Mà nhà trai cũng có điều kiện chứ có phải khó khăn j đâu. Làm hôm đó bm mình cũng mất mặt vs họ hàng. Mình thì vừa bực vừa tủi thân.

Trước đó, mình đã bực vì tính keo kiệt của bm chồng 1 lần r. Hôm về nhà chồng, bm chồng bàn nhau trc mặt 2 vc mình là hôm tiệc nhà gái & ăn hỏi họ k thuê cần chụp ảnh, quay phim, chỉ nhờ 1 ng họ hàng quay phim chụp ảnh = máy ảnh du lịch. R hết lời ca ngợi cái ông cháu họ hàng đấy là chụp đẹp lắm thế này thế nọ (hôm ăn hỏi mình chụp như dở hơi, còn gà hơn mình tự chụp). Nhưng đến hôm đón dâu về nhà trai thì lại nhấn mạnh là phải thuê thợ, thằng cháu kia k quay chụp đc hôm đấy (câu trước câu sau như tự tát vào mồm).

Mình tức sôi máu nhưng cố ngồi im k nói j. Thương bm & tủi thân gần chết nhưng bm cấm k cho nói vs chồng, sợ đến tai bm chồng thì phiền phức. Mà mình & gđ mình cũng đạt đủ các tiêu chuẩn lý tưởng chứ có phải cầu bơ cầu bất j đâu mà họ lại coi k ra j như thế. Thế đấy, có ai mới bước chân vào nhà chồng đã phải ấm ức như mình k?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 223 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebekhi Xem bài viết
    Nghe các bạn nói làm mình chạnh lòng quá. Chả là mình vừa ăn hỏi xong. Nhà mình ở HN & bm cũng cấp tiến nên k thách cưới. Chỉ xin nhà trai 5tr làm lễ gia tiên do nhà trai nhờ sắm hộ vì điều kiện xa (2 nhà cách nhau 100km) & nhà trai xem thầy đòi cưới gấp nên ng ta muốn đưa tiền cho tiện lợi cả 2 bên. Bố mình cũng nói vs họ là làm đơn giản, gọn nhẹ, không rườm rà >> họ đề nghị 5 tráp >> nhà mình OK.

Đến hôm hỏi, họ đưa đến 5 tráp hoa quả, bánh kẹo, trầu cau,... + lễ xin cưới. Cùng hôm đó đón dâu lần 1 luôn, nên mình theo xe về luôn nhà chồng. Hôm sau về lại HN, mẹ mình mới tỉ tê là lễ hỏi nhà họ ngoài phong bì 5tr lễ gia tiên thì chẳng có j khác, mâm quả cũng úi xùi xấu xí. Mà nhà trai cũng có điều kiện chứ có phải khó khăn j đâu. Làm hôm đó bm mình cũng mất mặt vs họ hàng. Mình thì vừa bực vừa tủi thân.

Trước đó, mình đã bực vì tính keo kiệt của bm chồng 1 lần r. Hôm về nhà chồng, bm chồng bàn nhau trc mặt 2 vc mình là hôm tiệc nhà gái & ăn hỏi họ k thuê cần chụp ảnh, quay phim, chỉ nhờ 1 ng họ hàng quay phim chụp ảnh = máy ảnh du lịch. R hết lời ca ngợi cái ông cháu họ hàng đấy là chụp đẹp lắm thế này thế nọ (hôm ăn hỏi mình chụp như dở hơi, còn gà hơn mình tự chụp). Nhưng đến hôm đón dâu về nhà trai thì lại nhấn mạnh là phải thuê thợ, thằng cháu kia k quay chụp đc hôm đấy (câu trước câu sau như tự tát vào mồm).

Mình tức sôi máu nhưng cố ngồi im k nói j. Thương bm & tủi thân gần chết nhưng bm cấm k cho nói vs chồng, sợ đến tai bm chồng thì phiền phức. Mà mình & gđ mình cũng đạt đủ các tiêu chuẩn lý tưởng chứ có phải cầu bơ cầu bất j đâu mà họ lại coi k ra j như thế. Thế đấy, có ai mới bước chân vào nhà chồng đã phải ấm ức như mình k?
    Mới ăn hỏi mà lại đón dâu thì thấy lạ nhỉ. Cái đoạn xin 5tr để làm lễ gia tiên j đấy mình cũng thấy lạ lạ. Nhà mình chẳng xin gì hết, nhà trai tự mang phong bì với trầu cau mâm quả sang thôi, mà mình cũng giống bạn khoản này là lúc mở tráp ra thì trầu cao thì héo mà hoa quả thì đúng dc 10 quả (ngũ quả, mỗi loại 2 trái ) tiền phong bì 4tr. Mình thấy nhà bạn có điều kiện thì sao k tự bỏ tiền ra thuê thợ luôn đi cho khỏi ấm ức. Hôm ăn hỏi nhà mình tự thuê thợ chụp hình quay phim nên chẳng có gì hết. Mình thấy đứa em họ mình cưới vợ nhà vợ cũng yêu cầu nhà trai tự trả tiền mấy khoản chụp hình quay phim ăn hỏi với cả đám nhóm họ nhà gái nữa, dì dượng mình ghét lắm nhưng vẫn bỏ tiền ra trả nhưng chung quy là k vui vẻ gì rồi tự nói với nhau coi như mình mua con gái họ về nên bỏ tiền ra vậy. Rút kinh nghiệm nên đám của mình khoản nào của nhà mình thì gia đình mình trả chứ k để nhà trai trả. Đã biết tính nhà chồng keo kiệt thì đòi hỏi họ làm cao sang làm gì. Ba mình hay nói mình tự trả hết mấy khoản đó là coi như mình tự làm mình mất giá như mình không thấy vậy. Mình thấy ngược lại mình làm vậy mà ba mẹ chồng mình nể mình hơn vì thấy mình k phụ thuộc tiền bạc vào chồng, có thể tự lo được với lại cũng không làm cho ba mẹ chồng mình nặng ghánh khi phải cưới mình về nên ông bà lại còn vui vẻ hơn.

Mình cảm thấy nên bàn trước với chồng về vấn đề giữa 2 bên vì nhiều khi nhà chồng nghĩ thế này mà gia đìhh mình nghĩ khác, k nói ra thì lại ấm ức như bạn này.

Kinh nghiệm của mình là vậy đó. Gia đình mình thì muốn áo dài hôm ăn hỏi và hôm rước dâu bắt buộc phải may mới còn nhà chồng mình thì cho rằng may mới tốn kém nên chỉ muốn thuê, vậy ok mình tự may mới chứ k bắt gia đình chồng may mới cho mình, vậy là vừa ý nhà mình mà cũng vừa ý gd chồng. Trc hôm ăn hỏi mình bàn trc với chồng chuyện ảnh ọt quay phim và mình đề nghị bên mình sẽ là người thuê thợ và trả tiền luôn (mình nói với chồng như vậy rồi chồng nói với bmc ý của mình, ông bà cũng vui vẽ chấp nhận vì tài chính ông ba cũng khó khăn, tiệc ai người đó trả thì vui cả làng, ảnh của mình thì mình hài lòng mà ông bà cũng k cảm thấy nặng ghánh chuyện cưới mình. Thông thường đám cưới thì mình thấy nhà trai phải chi quá nhiều do tục lệ ngày xưa nó vậy, hèn gì mà bây giờ nhiều anh con trai k dám lấy vợ vì k có tiền. Bây giờ thời đại khác rồi cũng chả như ngày xưa gả con đi là mấy đi 1 nguồn lao động kiếm tiền nên phải thách cưới nhiều tiền và nhà trai phải lo toàn bộ, rất tốn kém mà ông bà cũng k vui vì tự dưng mất 1 khoản tiền lớn như vậy tính ra cũng xót nhiều nếu gd không dư dả mấy)

đám cưới là chuyện vui của 2 gia đình thì cả 2 gia đình cùng chung sức góp vui chứ k nên để 1 mình nhà trai chung sức mà chỉ có nhà gái vui chứ nhà trai k vui vẻ gì. Chuyện trái cây mình có góp ý với chồng và cũng hỏi qua mẹ chồng thì mẹ bảo là do đưa tiền người quen lo dùm vì hôm đám bận rộn k lo được nhưng k ngờ người quen lại làm tệ như vậy, đến đám cưới mẹ tranh thủ tự làm chứ k nhờ người quen nữa. Ba mẹ chồng mình hiện tại rất tôn trọng và quý mến mình, mọi chuyện trong lễ cưới hầu hết đều là ý kiến của mình (tuy nhiên mình cũng biết chừng mực việc nào nên góp ý việc nào không) Nhà mình có 1 đứa em họ như mình đã nói trên là dì dượng mình phải bỏ rất nhiều tiền để cưới vợ cho nó, nhà vợ nó hôm ăn hỏi thách 10tr, áo dài và thuê áo dạ hội của vợ nó dì trả hết, nói chung là dì phải trả hết tất tần tật cho đám cưới, trừ tiền thuê nhà hàng đãi hôm đám họ ra thôi là k trả, bây giờ vợ nó k có tiếng nói nào trong nhà nó hết. Muốn mua cái quần áo cái áo cũng phải hỏi ý dì cho phép mới dám mua. Vậy nên mình thấy cái gì cũng vậy, tự túc là hạnh phúc