CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Lên cô dâu mà bị cận thị có nên đeo kính áp tròng các mẹ ơi ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 13.7K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 146 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Hơn 1 tháng nữa là em cưới, dưng mà lại bị cận thị (3,75diop), khi trang điểm cô dâu thì có nên dùng kính áp tròng ko và dùng như thế nào là tốt nhất, thời gian bao lâu? Em ở Hải Phòng, các mẹ có địa chỉ nào tin cậy chỉ dẫn cho em với nhé! Chứ lên cô dâu mà còn vác theo cặp kính bự thì nhìn hơi bị "ối giời ơi", mà ko đeo thì lại ko nhìn thấy gì cả.
    Help me !
    Thanks các mẹ nhiều lắm !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bạn có làm hư chồng?

Trong cuộc sống hôn nhân, “lạt mềm thường buộc chặt”. Tuy nhiên, nếu bạn quá yêu chiều người đàn...

• Lấy chồng muộn là khôn ngoan

Em đọc được môt bài báo nước ngoài về những lợi ích của việc lấy chồng muộn. Đúng ngay vấn đề của...

• Mang bầu có được đeo kính áp tròng?

Có mẹ nào mang bầu mà đang mang kính áp tròng ko? Mình nghe nói có bầu ko nên dùng áp tròng vì sẽ gây khô mắt, đồng thời loại nước dùng để nhỏ mắt cũng ko tốt. Nhưng mình bị cận nặng và dùng kính áp tròng quen rồi nên bây giờ đeo kính gọng rất khó chịu, hay nhức mắt và đau đầu. Mẹ nào có kinh...

• Tình trạng trẻ em thiếu vi chất dinh dưỡng ở Việt Nam

Có một phát hiện quan trọng các mẹ nên biết là 100% trẻ suy dinh dưỡng nguyên nhân chính là do bị...

• Đang cho con bú mà bị cúm thì có ảnh hưởng gì không?

Chào các mẹ, mình có một vấn đề mà không biết phải làm thế nào, Vợ mình đang bị cúm mà cháu nó lại chỉ có ăn sữa mẹ thôi.Vậy cho mình hỏi là cháu uống sữa mẹ khi mẹ bị cúm có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của cháu không. Và mẹ cháu có thể uống thuốc gì mà vừa khỏi cúm vừa không ảnh hưởng đến cháu....

• 44 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Nên dùng quá đi chứ bạn. Nhưng bạn nên dùng trước đó 1 thời gian ngắn để tập cho mắt quen với kính chứ đợi đến hôm đám cưới mới bê ra xài, sợ ko quen đeo kính mãi không được thì mệt lắm. Với nữa là đeo áp tròng trước 1 thời gian sẽ làm cho mắt mình trông lanh lợi hơn chứ ko gà gà như lúc mới bỏ kiếng to ra

Mà đúng là chưa nhìn thấy cô dâu nào đeo kiếng cận hết, hihi. Mà như bình thường mình cũng có 1 đôi để đó, bữa nào sửa soạn váy vủng vòng vèo thì cũng dùng contact, chứ trang điểm hoành tráng mà vác cặp kính to sụ thì ôi thôi...

Mình ở SG nên hông biết ở HP thế nào. Contact lenses có ko màu và có màu. Nếu mún trông mình đặc biệt hơn chút thì bạn đeo lense màu nâu sẽ đẹp lắm đó. Trong Sg giá bán dao động từ 120K - 270K / cặp (không biết có loại nào mắc hơn ko) dùng max 3 tháng. Thêm bộ nước nhỏ mắt khoảng 70K + nước ngâm kính ~100K nữa.

Hình như wtt có 1 topic nào đó về contact lense thì phải. Chúc bạn làm cô đâu đẹp thiệt là đẹp nhen :X
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuotchiz; 24/02/2010 vào lúc 01:22 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 176 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mình cũng bị cận thị đây. Mình vừa khám ở Saigon Optic (Mắt Kính Sài Gòn) thì được tư vấn như sau:
    - Kính trắng: 170 + Nước nhỏ, ngâm kính gì đó: 150 + Khám mắt (xem có phù hợp để đeo kính sát tròng ko vì có người giác mạc ko phù hợp thì k đeo được): 30
    -Kính màu: 260 + Thuốc nhỏ, ngâm 110 + 60 + khám mắt 30
    Hạn sử dụng 3 tháng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,765 Bài viết

• 3,088 Được cảm ơn

Mua loại dùng 1 ngày về mà xài bạn ạ. Mua 3 đôi: hôm chụp ảnh, hôm ăn hỏi và hôm cưới. Khi trang điểm nhờ thợ trang điểm họ đeo cho chứ mình tự làm ko quen ko đeo đc kính đâu. Loại dùng 1 ngày này năm ngoái tớ mua chỉ có 30-40k/ đôi thôi.

Cầu Trời Phật ông bà tổ tiên phù hộ độ trì cho con trai luôn khỏe mạnh, phát triển tốt, ngoan ngoãn!

Kinh nghiệm cho con tập ăn dặm
    • 101 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Huong_Mio Xem bài viết
    Mua loại dùng 1 ngày về mà xài bạn ạ. Mua 3 đôi: hôm chụp ảnh, hôm ăn hỏi và hôm cưới. Khi trang điểm nhờ thợ trang điểm họ đeo cho chứ mình tự làm ko quen ko đeo đc kính đâu. Loại dùng 1 ngày này năm ngoái tớ mua chỉ có 30-40k/ đôi thôi.
    Làm ơn mách cho em mua loại kính này ở đâu với, em ở HN và cũng bị cận hơn 3 độ cơ, em đang cần gấp để đeo vào ngày cưới cuối tháng 3 này.Thanks cả nhà nhiều nhiều.

oe oe: 3kg; 1m: 5kg; 2m: 7kg; 3m:8kg; 4m:8,5kg 5m: 9,5kg 6m: 10,2 kg
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 2,484 Bài viết

• 1,799 Được cảm ơn

mua loại freshlook của cibavison ấy, mua loại cho mắt cận ấy bạn ạ... nếu bạn style nhẹ nhàng thì k nên đeo lense màu, mua loại k màu ấy.. còn cá tính hãy đeo nhé... theo mình là thế.. nhưng mua loại ít độ hơn độ cận khoảng 0,25-0,5 độ nhé. vd bạn cận 3,75 độ thì mua loại 3,5 độ thôi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jennyp; 24/02/2010 vào lúc 04:01 PM.

ÔM TA RÊ, TÚT TA RÊ, TU RÊ SOA HA
    OM MANI PADME HUM
    Ken - Nb: 2.9kg - 1m: 4.3kg - 2m: 6kg - 3m: 7.4kg - 4m: 8.4kg - 5m: 9.2kg
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Hic, đeo kính sát tròng thì phải tự mình đeo nhé, không được nhờ người khác đâu, vì vệ sinh mắt là quan trọng nhất. Mình đeo contact lens được 2 năm rồi, thi thoảng mới đeo, ở nhà vẫn dùng kính bình thường. Các bạn mua loại dùng 1 lần hay 1 tháng đều ok, nhưng dĩ nhiên mình recommend loại 1 tháng, mua dung dịch rửa và lọ đựng kính nữa. Phải nhờ tư vấn của bác sĩ hay chuyên viên nhãn khoa trước khi sử dụng, phải rửa sạch tay, lau khô, giữ cho lens ẩm và đưa vào mắt, phải tập nhiều lần trước khi cưới thì đến ngày đó mới không gây ra sự cố. Một vấn đề nhỏ là các cô dâu hay phải làm lễ trong thời gian dài (cộng cả thời gian makeup là khoảng 5-6 tiếng mắt rất dễ khô, phải mua lọ nhỏ mắt và phải tập nhỏ trước, dùng waterproof mascara để không bị lem mi) Contact lens phải được đeo sau khi rửa mặt xong và trước khi makeup, , túm lại, phải cẩn thận nhen, đôi mắt rất quan trọng, nhất là trong ngày cưới của bạn nữa. :Smiling:
    For most of history, Anonymous was a woman

Virgnia Woolf
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Cho mình hỏi tí nhé. Có lần mình đọc đâu đó (hình như là 1 tập chí thời trang của VN) là trang điểm xong thì mới đeo kính sát tròng vào để tránh các hạt bụi phấn trang điểm bay vào kính. Vậy thế nào mới đúng đây ạ??? Trước giờ mình ít dùng kính sát tròng nên không có cập nhật thông tin

Mình cũng xin bổ sung tí là nếu các bạn mua được thuốc nhỏ mắt loại chuyên dùng với kính sát tròng thì càng tốt vì nó có khả năng cung cấp oxy cho mắt để giảm cảm giác khó chịu và bôi trơn mắt tốt hơn là các loại nhỏ mắt thông thường chúng ta dùng.
    • 1,105 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Đối với mình thì luôn đeo kính áp tròng vào trước rồi sẽ make up sau sẽ tiện cho việc make up hơn rất nhiều nhưng đừng quên phải thật cẩn thận và thật nhẹ nhàng để tránh nhiễm khuẩn và làm tổn thương mắt bạn. Nếu bạn make uptrc và đeo kính AT sau thì trong quá trình đeo sẽ làm lem bộ phận make up vùng mắt vì phải nhỏ thuốc dưỡng mắt vào khi đeo nữa, nhất là với ai mới tập tành với việc đeo kính này. Ban đầu sẽ rất khó khăn cho các bạn nên tập đeo trước đấy khoảng 1-2w để ko gặp rắc rối trong ngày đại hỷ, dần rồi bạn sẽ quen và thấy tự tin hơn.
    Chúc các bạn có ngày vui thật ý nghĩa và hạnh phúc.
    • 2,036 Bài viết

• 614 Được cảm ơn

Ở SG thì mua ở đâu vậy bạn? Chắc sẽ tìm mua về để đeo lúc đi tiệc, vì mắt bị loạn thị nên bỏ kính nhìn k thấy ai là ai hết! Mình cảm ơn nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mch7889; 25/02/2010 vào lúc 04:19 PM.
    • 44 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mch7889 Xem bài viết
    Ở SG thì mua ở đâu vậy bạn? Chắc sẽ tìm mua về để đeo lúc đi tiệc, vì mắt bị loạn thị nên bỏ kính nhìn k thấy ai là ai hết! Mình cảm ơn nhé!
    Mình hay mua ở tiệm kính Hòa Phát ở Điện Biên Phủ, ngay gần góc ĐBP - Phạm Ngọc Thạch, kế bên nội thất Chi Lai. Mình thường gọi lên đó trước hỏi coi có áp tròng đúng độ mắt của mình hông rùi mới lên lấy, ko mất công hết hàng mình phải ngồi chờ 20-30p . Số điện thoại của nó đây bạn nhé: 08.3827.2519

Còn lại bạn cũng có thể hỏi mua ở các cửa hàng kính uy tín khác, nhìu chỗ bán lắm mà, Saigon Optic chẳng hạn. Nhớ là đi khám trước nhen bạn, có người ko được đeo đâu, hihi

P.S:Mình để số đt lên để mọi người thấy cần thì gọi lên hỏi thôi à, ko có ý quảng cáo ạ.

Chết, nãy đọc không kỹ. Bạn bị loạn à? Nếu bạn bị loạn không thôi thì hình như là có kính, còn vừa cận vừa loạn hoặc vừa viễn vừa loạn hình như hem có bạn ơi. Bạn cứ ra đó hỏi hén
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chuotchiz; 25/02/2010 vào lúc 04:36 PM.
    • 2,145 Bài viết

• 6,402 Được cảm ơn

Cô dâu cận thì phải đeo áp tròng rồi, không có bất tiện lắm. Nên mua kính trước 1 tuần các tiệm kính đều có bán, người bán sẽ hướng dẫn mình cách đeo lần đầu, cũng đơn giản, mình đeo cái được ngay.

Kính có nhiều loại, nhưng nên chọn tiệm uy tín và mua loại tốt chút cho an toàn, lúc mình mua tổng cộng là 390k cả kính và các loại nước ngâm, thuốc nhỏ. Thêm nữa nên mua loại không màu, vừa tự nhiên vừa tốt hơn. Vì loại có màu thì viền mỏng bên ngoài vẫn là màu trắng nó làm mắt mình bị lòa kiểu nhìn cái gì cũng đậm nhạt khác nhau như là vừa đeo kiếng trắng vừa đeo kiếng mát ý.

Ngày cưới nên dậy sớm chút, vệ sinh cá nhân xong là đeo kính luôn cũng mất chút thời gian, phải chú ý, móng tay dễ làm rách kính lắm, đeo xong mắt sẽ hơi bị đỏ, phải lúc sau mới hết lận. Lúc trang điểm hạn chế mở mắt ra nữa. Trang điểm xong mới đeo tuyệt đối không được nhé, mới đeo sẽ bị chảy nước mắt nữa.

Ngày cưới mình đứng đeo kính áp tròng trong phòng tắm tự nhiên tủi thân kinh khủng, bật khóc nức nở, giống như bị bịnh gì ấy. Các bạn chuẩn bị tinh thần để đừng mít ướt như mình :-).
    • 719 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

nên quá đi chứ, chị cùng phòng tớ ( ở HN) thì ra giảng võ khám nó nhỏ cho cái thuốc gì ấy xong đo mắt rồi mấy hôm sau nó hẹn ra khám lại, mua kính nữa là xong, chị ý mua cái loại dùng 1 lần ấy. Mua vài đôi về đeo trước cho quen đi, đến hôm chụp ảnh rồi ăn hỏi, cưới đeo ngon lành. Mắt sáng long lanh nhìn mọi thứ rõ ràng nhất định mình sẽ xinh hơn chứ nhỉ
    What if this didnt last 4ever.....
    • 146 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người lắm lắm, bao nhiêu là thông tin, nói thật là lúc đầu em còn tưởng kính áp tròng là nguyên hẳn 1 cái kính như mình đeo ý, cứng, (nhắng ko chịu được), nhưng mà phải khám mắt trước hả các chị, em thấy nói hình như bị viêm giác mạc thì ko đeo được hay sao í, đúng ko ah, lạy trời là mắt mình ko bị sao ^_^
    • 57 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Đồng ý hoàn toàn với bạn JennyTuLe, đeo contact lens phải đeo trước khi makeup, vì khi đeo dễ chảy nước ra mặt, lem eyeshadow và mascara, không lo lắng việc bụi phấn rơi vào lens tại vì mình makeup hoài rồi có bị sao đâu, mà dù cho không đeo kính sát tròng thì khi makeup vẫn phải cẩn thận không cho cái gì rơi vào mắt chớ! :Battin ey: Thêm một tip nữa, mình hay nhỏ mắt trước khi đeo lens và làm ẩm lens cẩn thận bằng dung dịch, khi một trong hai cái bị khô thì khi đeo trong thời gian dài sẽ bị cộm khó chịu lắm, túm lại, phải đầu tư một chai nhỏ mắt, một chai dung dịch rửa kính nhe các cô dâu. Mà bây giờ người ta không cận thị cũng đeo kính sát tròng để thay đổi màu mắt, làm makeup lạ hơn đó! :Angel:

Virgnia Woolf
    • 116 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình hồi đi chụp ảnh cưới ngoài trời là:
    - Ngày đầu tiên chị trang điểm loay hoay mãi mới đeo dc cho mình.
    - Ngày thứ 2 thì 1 chị khác trang điểm, loay hoay khoảng 15p thì bó tay.hi. Mà sáng đó mình đã tự đeo nhưng khó quá, tại mắt mình 1 mí nên hơi bé.
    Mình mua ở kính mắt VN - Giảng Võ or Nguyễn Trãi, họ bảo nếu cần họ đeo luôn cho cũng dc nhưng mình chụp sớm quá nên phải tự đeo.
    Nếu ai mà tự đeo dc thì quá tốt, mình thì chịu.hi
    À, mấy hôm sau thì mình bị đau mắt, viêm kết mạc, chắc tại đeo kính áp tròng. Nên giờ mình hơi sợ, ăn hỏi mình ko dám đeo vì sợ đến lúc cưới bị đau mắt. Nên mình chỉ đeo hôm cưới thôi.
    Bạn mà đeo kính thì sau khi bỏ ra ( dễ hơn đeo vào) nhớ nhỏ thuốc nhỏ mắt nhé.
    Mà công nhận đeo kính áp tròng nhìn rõ và tự tin hơn hẳn.
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thấy cận thị thì phải đeo kính áp trong mới đẹp, mình thấy nhìu bạn không đeo kính rùi, lúc chụp ảnh thì mắt cứ trợn lên, còn lúc cưới thì không nhìn rõ ai mà chào cả.
    Nhất là khi chup ảnh đeo kính sẽ làm mắt bạn trông đẹp hơn đấy.
    • 36 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Kinh nghiệm xương máu của mình đây. Chẳng dễ dàng như các bạn khác . Mình bị cận một bên mắt 3,5 và một bên loạn 4 .Hic. Đi khám ở Giảng Võ thì bác sĩ bảo bó tay . Bên cận thì đeo được nhưng bên loạn thì k đeo đc áp tròng gì cả vì chẳng có chút độ cận nào . Mà đeo bên cận bên không cũng k ổn , làm mắt bị lệch sẽ mỏi khó điều tiết lắm . Thế là mình ngậm ngùi ra về mặc dù 2 ngày nữa chụp ảnh cưới rồi .
    Mình sợ cái cảnh phải đeo kính to sụ khi mặc váy cưới , rồi nếu bỏ kính ra thì mắt dại và bé lắm nên quyết bỏ qua lời bác sĩ nghe chị Vicky Đinh bán kính tư vấn nhiệt tình , một bên đeo độ cận 2.5 và một bên đeo áp tròng thường , cả hai màu đen hoặc nâu . mình máu quá lao đi mua cả bộ như thế vị chi là hết hơn 500K.

Về nhà hí hửng và tưởng đeo cũng đơn giản , chịu khó tí là được . Ai dè sáng sớm đi trang điểm thì k thể nhét nó vào mắt. Thấy mất thời gian quá bạn trang điểm cho mình bảo nếu ấy vẫn còn thấy được đường đi thì k cần kính đâu . Đành liều mình cứ trang điểm mà k đeo áp tròng , k kính gọng . Thế mà mắt mình khi chụp ảnh và kể cả nhìn ngoài sau khi trang điểm không hề bị dại lại trông tự nhiên nhẹ nhàng nhé he he. Mỗi tội là hơi mỏi mắt tí , nhìn mờ mờ loạn loạn hơi khó nhưng nhìn trong gương thấy mắt mình đẹp nên tự tin hẳn.

Kinh nghiệm là nếu bạn trong trường hợp không thể đeo kính áp tròng như tớ , hãy thứ trang điểm xem là có khắc phục được quả mắt dại vì cận và loạn hay không .
    • 57 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Ở Việt Nam hiện chưa có bán kính áp tròng cho mắt loạn thị nhưng ở nước ngoài thì có, phải đặt làm trong 1 tuần. Mình mua ở Singapore giá khoảng 200 đô 6 đôi. Kính áp tròng cận thị hoặc kính màu có giả rẻ hơn rất nhiều, khoảng 1-200 trăm. Mắt mình cận và loạn đủ hết, phải mua trữ rất nhiều ở nhà vì những dịp quan trọng như đám cưới, chụp ảnh, tiệc tùng đều phải dùng. Khi chụp ảnh thì không sao nhưng trong lúc đãi tiệc, cô dâu phải nhìn rõ mới tự tin đón khách được. Nhắc lại hai chuyện quan trọng cho các cô dâu khi đeo kính áp tròng:

1. Phải tự mình đeo, và phải tập trước dưới sự hướng dẫn của bác sĩ nhãn khoa, không nên đợi đến ngày cưới hay ngày chụp ảnh mới đeo, và tuyệt đối không được nhờ makeup artist đeo giúp
    2. Đầu tư một lọ nhỏ mắt, nước rửa kính áp tròng và phải rửa tay thật sạch trước khi mang kính

Đeo kính áp tròng quan trọng nhất là sạch sẽ tuyệt đối, nếu không mắt sẽ bị viêm ngay lập tức và gây biến chứng nếu đeo trong thời gian dài. Hy vọng các cô dâu cẩn thận trong vấn đề này để tự tin hơn trong ngày cưới nha! :Smiling:

Virgnia Woolf
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,539 Bài viết

• 3,024 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi, em bị 1 mắt cận 7 độ mắt còn lại cận 6 loạn 2. Mở mắt kính ra nhìn ghê lắm, i như mất ngủ 1 tháng vậy đó. Vậy khi đeo kính áp tròng, mắt nhìn có đẹp hơn nhiều ko chị, đẹp là do ko còn cái gọng vướng víu hay do mắt đỡ dại vậy
    Thanks các chị nhiều
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3