• 3 Lượt chia sẻ
  • 31.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các anh chị ơi cho em hỏi Thủ tục dạm ngõ ntn với:
    - Có những ai?
    - Thưa chuyện, thắp hương ntn?
    - Lễ lạt ra sao?
    Em cảm ơn nhiều lắm
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 169 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Mình xin trả lời cho bạn:
    Những nghi thức trong lễ chạm ngõ

Đây là buổi gặp gỡ đầu tiên giữa hai gia đình cho phép đôi trẻ chính thức tìm hiểu nhau trước khi quyết định tiến đến cuộc sống hôn nhân. Lễ vật gồm một cặp trà, cặp bánh và trầu cau (số lượng tuỳ gia đình nhưng luôn luôn chẵn).

Nhưng hôm lễ dạm ngõ của mình, thì nhà trai đem qua nhà mình 1 cặp trà, 1 cặp rượu và 1 giỏ trái cây.

Nhà trai đến nhà gái thường là bố, mẹ và chàng rể tương lai. Nhưng nếu có thêm cô, dì, chú, bác phải thông báo cho nhà gái biết trước.

Nhà trai đến nhà gái gồm những ai?

Trong khi hai gia đình đang trò chuyện, cô dâu tương lai bưng cơi trầu đã têm sẵn hoặc nước trà (chè) ra. Cô chỉ rót nước và thưa với bố mẹ mình rằng nước và trà đã sẵn sàng chứ không được phép mời khách. Việc mời là của bố mẹ cô gái. Đây cũng là dịp để nhà chồng tương lai xem mặt và tính cách cô gái.

Thật ra ngày nay, các đôi nam nữ đã tự do trong việc chọn bạn đời. Họ có thể đi lại hỏi thăm nhau, tìm hiểu nhau trước khi gia đình hai bên quyết định tính chuyện trăm năm cho họ. Tuy nhiên, lễ chạm ngõ có tính bản sắc văn hoá dân tộc mà chúng ta cần duy trì và gìn giữ.

Chàng rể tương lai đến nhưng cũng không được ngồi cùng bố mẹ. Sau khi nhà gái bằng lòng nhận lễ và không có ý kiến gì, hai gia đình chọn một ngày tốt để tiến hành lễ ăn hỏi.

Trong cuộc trò chuyện này, nhà gái mình mời nhà trai ở lại dùng một bữa cơm thân mật cùng gia đình để bày tỏ sự thân tình.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 264 Bài viết

• 253 Được cảm ơn

Theo mình biết, phong tục hôn nhân của người Việt theo truyền thống gồm 3 lễ chính là lễ dạm ngõ, lễ ăn hỏi và lễ cưới.

Lễ dạm ngõ là buổi gặp gỡ giữa hai gia đình để nhà trai chính thức đặt vấn đề xin nhà gái cho đôi nam nữ được tìm hiểu nhau một cách kỹ càng hơn trước khi quyết định đi đến hôn nhân. Thường thì khoảng thời gian tổ chức lễ dạm ngõ sẽ diễn ra trước ngày tổ chức lễ ăn hỏi khoảng nửa tháng. Lễ dạm ngõ thường diễn ra vào buổi tối nhưng 2 nhà tiện giờ nào thì cứ sắp xếp vào giờ đó cũng được!

Lễ vật theo truyền thống chỉ cần có trầu cau và chè với số lượng chẵn.
    Tuy vậy, đây vẫn là nghi lễ quan trọng không thể bỏ trong phong tục hôn nhân truyền thống của người Việt vì lễ dạm ngõ là nghi lễ khởi đầu cho một loạt các nghi thức hôn nhân sau đó.

Thành phần tham dự gồm: cô dâu, chú rể và những người thân gần nhất của cô dâu và chú rể là bố mẹ chú rể và cả gia đình cô dâu. Cô dâu sẽ phải mặc áo dài trong buổi lễ này.

Nghi lễ đón tiếp nhà trai cũng tương đối đơn giản, thân thiện và cởi mở. Nhà gái chuẩn bị sẵn trà, thuốc lá, trầu cau, trái cây, hột dưa, nước ngọt... Đoàn nhà trai sẽ được chào đón niềm nở và mời uống trà, ăn trái cây. Sau đó nhà trai sẽ trao lễ vật và nhà gái mang đặt lên bàn thờ gia tiên thì nghi lễ dạm ngõ coi như đã hoàn tất rồi đó bạn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bigsmile1283; 01/12/2010 vào lúc 09:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 378 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

mình cũng chẳng biết nhiều lắm nhưng nhà mình cũng vừa dạm ngõ xong thì thế này nhé:
    - nhà chồng mình xem giờ hôm đó là 8-10 h đẹp nên sáng nhà chồng đến tầm 9h sáng.Đồ lễ thì mình thấy có bánh kẹo thuốc lá, riêng trầu cau để trong 1 tráp nhỏ phủ vải đỏ lên rồi 2 gd ngồi nói chuyện, nhà trai xin phép đi lại và hỏi cưới.
    - Sau khi được nhà gái đồng ý thì hai đứa với mẹ mình lên thắp hương.
    - Nhà mình nhà trai ở xa nên ở lại ăn cơm rồi về.Còn ai ở gần thì dăm ba câu chuyện rồi ta về thui
    Đơn giản thế thôi mà mình cũng hồi hộp lắm.Hihi.
    Có một con đường mang tên là tình yêu...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 422 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

mình cũng đang lo lắng trong ngày dạm ngỏ vì gđ chồng tương lai ơ xa phải vào đây ở Ks nên chắc nhà minh cung phải nấu cơm mời ở lại hay sao mấy chị/ Nhà thì chỉ có mỗi một mình mình là nữ thôi ,còn lại là ba va em trai nhỏ ,Mẹ thì mới mất rồi nên đang lo ko biet sẽ phải nấu món gì. Có ai co kinh nghiệm thì chỉ mình voi nhé. Thanks trước nhé
    • 26 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Tớ nghĩ nếu nhà bạn k có cô dì chú bác gì lo giúp phần cỗ bàn thì nên đặt ng ta đem đến thì hơn, chứ mình làm sao mà cover đc, cứ như cỗ thông thường chắc ok rồi, có món gì đặc sản chỗ nhà bạn thì mời vì thấy bạn bảo nhà trai ở xa tới.. Gì chứ 2 bên gia đình gặp nhau trong những dịp trọng đại tnay` thì phải mâm cao cỗ đầy 1 tí để nhà trai phấn khởi bạn ạ..
    Nhà tớ làm như thế đấy..
    • 2,345 Bài viết

• 4,073 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi convitmap Xem bài viết
    Mình xin trả lời cho bạn:
    Những nghi thức trong lễ chạm ngõ
    ...
    Đọc bài này thấy hay và ý nghĩa quá. Nghĩ lại thấy cái hôm gọi là "lễ dạm ngõ" của mình sai te tét hết cả :Laughing:. BMC mình ko mang trà rượu gì, mang giỏ trái cây thôi. Mình vì chạy xấc bấc xang bang lo chuẩn bị nhà cửa nên đúng lúc "nhà trai" tới thì mình vẫn còn hớt hơ hớt hải, đầu bù tóc rối, quần áo xốc xếch, chân mang dép lê bẩn thỉu :Silly:
    Mình không mời khách đã đành, mà thậm chí trà nước cũng không rót luôn. Người rót trà là... CR tương lai... :Laughing: BMC mình chắc cũng đã có dịp "xem tính cách", nhưng ko cần phải thế, vì câu chuyện tiếp theo ngay sau đó là... bố mẹ mình kể xấu mình :Silly: CR tương lai cũng ngồi ngay bên cạnh luôn. Tụi mình ngồi nghe 2 BM nói chuyện, thỉnh thoảng nhảy vào hóng hớt luôn :Silly:
    Xong xuôi thì "nhà trai" đi về, nhà mình cũng ko có bữa cơm thân mật nào... ack ack...

May mà tới giờ 2 đứa vẫn chưa sứt mẻ gì, gia đình 2 bên vẫn ủng hộ :Laughing:
    NB: 1m| 1M: 1,5m| 1,5M: 1,8m| 2M: 2,1m
    NB: 3,2kg-52cm| 1M: 4,8kg-57cm| 2M: 6,3kg-62cm | 3M: 7,2kg-64cm | 4M: 7,9kg-67cm | 5M: 8,3kg-7Ocm | 6M: 8,8kg-72cm | 7M: 9,2kg-73cm | 8M: 9,2kg-75cm | 9M: 9,8kg-76cm | 10M: 10,5kg-77cm | 11M: 10,6kg-79cm | 12M: 10,9kg-79cm | 15M: 11,3kg-81cm | 18M: 12kg-82cm | 21M: 12,5kg-86cm | 24M: 13kg-89cm | 27M: 14kg-91cm | 32M: 15,3kg-97cm

NB: 2,9kg-50cm| 1M: 4,3kg-57cm| 2M: 5,1kg-60cm | 3M: 5,7kg-62cm | 4M: 6,0kg-63cm | 5M: 6,5kg- cm | 6M: 7,4kg-67cm | 7M: 7,8kg-69cm | 8M: 8,3kg-71cm

• 108 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết
    Đọc bài này thấy hay và ý nghĩa quá. Nghĩ lại thấy cái hôm gọi là "lễ dạm ngõ" của mình sai te tét hết cả :Laughing:. BMC mình ko mang trà rượu gì, mang giỏ trái cây thôi. Mình vì chạy xấc bấc xang bang lo chuẩn bị nhà cửa nên đúng lúc "nhà trai" tới thì mình vẫn còn hớt hơ hớt hải, đầu bù tóc rối, quần áo xốc xếch, chân mang dép lê bẩn thỉu :Silly:
    Mình không mời khách đã đành, mà thậm chí trà nước cũng không rót luôn. Người rót trà là... CR tương lai... :Laughing: BMC mình chắc cũng đã có dịp "xem tính cách", nhưng ko cần phải thế, vì câu chuyện tiếp theo ngay sau đó là... bố mẹ mình kể xấu mình :Silly: CR tương lai cũng ngồi ngay bên cạnh luôn. Tụi mình ngồi nghe 2 BM nói chuyện, thỉnh thoảng nhảy vào hóng hớt luôn :Silly:
    Xong xuôi thì "nhà trai" đi về, nhà mình cũng ko có bữa cơm thân mật nào... ack ack...

ak, sao lễ dạm ngõ chị giống y chang của em,nhà trai cũng mang tới 1 giỏ trái cây,mà lúc tới thì em vẫn đang ngồi ăn cơm (can tội đã dặn bắt đầu đi là phải alo cho em mà chàng quên béng ) ,trong lễ dạm ngõ thì chỉ mấy câu đầu là trịnh trọng, xong đâu đó ngồi ăn trái cây bánh kẹo cười đùa rôm rả,vì 2 nhà cũng đã đi lại nhiều nên quen rồi ,hihi2
    • 398 Bài viết

• 342 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohtertbew Xem bài viết

Ối lễ dãm ngõ nhà chị này vui nhỉ :cool:
    Các chị ơi cho em hỏi là trc lễ dạm ngõ thì 2 bên gd đã gặp mặt nhau trc lần nào chưa ạ? Hay là lần đầu tiên 2 bên gặp thì đc coi là dạm ngõ :Thinking: Hic, em với chàng yêu nhau lâu lắm roài, 2 đứa thì đi mòn nhà nhau rồi nhưng các cụ thì chưa gặp, dự tính là trc khi cưới vài tháng mới gặp nhau rồi bàn vụ cưới luôn. Nên đang rất thắc mắc vụ gặp mặt rùi dạm ngõ này T_T
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lizi; 02/12/2010 vào lúc 03:31 PM.
    • 272 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Đồ Dạm ngõ thì nhà trai lo và thường là cứ ra cửa hàng mua, những bà bán hàng biết hết í mà bạn. Nhà tớ dạm đơn giản lắm, cũng k xem ngày j cả, tiện cuối tuần, 2 GĐ gặp nhau thôi. Có 1 cái tráp nhỏ phủ khăn đỏ hỉ, trong có trầu cau, chè thuốc, thì đặt lên bàn thờ nhưng cũng chả thấy ai thăp hương cả. HXhx.... 1 giỏ hoa quả thì để dưới bàn nước thế thui.
    Nói chuyện rôm rả rùi ăn uống rùi về.
    Món ăn cũng k cần quá cầu kì, nhà mình hum í có xôi, gà, cá chép rán, bò xào, dưa góp, 1 món canh, giản dị thôi bạn ạ, vì nói chung bjo mọi người đâu có quan trọng ăn uống ji`. Suy nghĩ của tớ là thế.
    • 169 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuytrang2509 Xem bài viết
    mình cũng đang lo lắng trong ngày dạm ngỏ vì gđ chồng tương lai ơ xa phải vào đây ở Ks nên chắc nhà minh cung phải nấu cơm mời ở lại hay sao mấy chị/ Nhà thì chỉ có mỗi một mình mình là nữ thôi ,còn lại là ba va em trai nhỏ ,Mẹ thì mới mất rồi nên đang lo ko biet sẽ phải nấu món gì. Có ai co kinh nghiệm thì chỉ mình voi nhé. Thanks trước nhé
    Hôm dạm ngõ, mình cũng phụ chị gái nấu ăn, mấy món cũng đơn giản để mẹ còn nói chuyện với nhà trai. Em chỉ nấu 2 món: gỏi và lẩu hải sản thôi, làm cũng lẹ lắm. Đi chợ xong là nhà trai tới, nấu 1 loáng nghe người lớn nói chuyện xong là mình với chị gái cũng bày biện ra bàn mời người lớn dùng cơm, nói chuyện rôm rả.
    • 519 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

híc, mai nhà em cũng dạm ngõ mà chả thấy thủ tục như thế này
    Nói với zai thì khó quá
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HT8385 Xem bài viết
    híc, mai nhà em cũng dạm ngõ mà chả thấy thủ tục như thế này
    Nói với zai thì khó quá
    cài này phải nói trước bên đàn trai, nếu không là "trật quẻ" nha bạn, phải thưa chuyện trước với ông bà, cha mẹ cần lễ như thế nào đề đàn trai đỡ cập rập, đi bao nhiêu người (vì theo tục là đi số chẵn, kỵ số lẽ, trầu rượ cũng vậy luôn, cái gì cũng có cặp hết)
    • 3,043 Bài viết

• 3,380 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lizi Xem bài viết
    Ối lễ dãm ngõ nhà chị này vui nhỉ :cool:
    Các chị ơi cho em hỏi là trc lễ dạm ngõ thì 2 bên gd đã gặp mặt nhau trc lần nào chưa ạ? Hay là lần đầu tiên 2 bên gặp thì đc coi là dạm ngõ :Thinking: Hic, em với chàng yêu nhau lâu lắm roài, 2 đứa thì đi mòn nhà nhau rồi nhưng các cụ thì chưa gặp, dự tính là trc khi cưới vài tháng mới gặp nhau rồi bàn vụ cưới luôn. Nên đang rất thắc mắc vụ gặp mặt rùi dạm ngõ này T_T
    Em cũng thắc mắc vụ này. Ai trả lời dùm em với. nhà ax em cách 300km cơ . Lúc đang yêu thì bố người yêu đến nhà em chơi, gặp bố mẹ em rồi. Mẹ người yêu thì chưa. Em cũng chưa đến nhà anh ý lần nào.
    Nếu dạm ngõ thì là 2 bên gặp nhau lần đầu cũng được ạ? Hay BMC tương lai phải gặp BM em trước, rồi lần khác mới là dạm ngõ?
    Cách tạo chữ ký

--31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*
    • 378 Bài viết

• 324 Được cảm ơn

nếu xa quá như nhà bạn thì 2 bên gặp nhau lần đầu dạm ngõ cũng được.Bây giờ thủ tục cũng tùy thuộc hoàn cảnh mà bạn.Thực ra dạm ngõ là hình thức xincho 2 đứa đi lại.Sau đó bàn luôn việc xin cưới luôn.Như nhà mình thủ tục đều thông qua 2 đứa rồi 2 đứa thông báo với bố mẹ 2 bên nen hôm gặp 2 gd moi việc chỉ là hình thức và nói lại thôi còn đâu bàn bạc hết rồi mà.Như thế chủ đông hơn nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Ngo_ngac; 04/12/2010 vào lúc 01:36 PM.
    Có một con đường mang tên là tình yêu...
    • 94 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_Em Xem bài viết
    Em cũng thắc mắc vụ này. Ai trả lời dùm em với. nhà ax em cách 300km cơ . Lúc đang yêu thì bố người yêu đến nhà em chơi, gặp bố mẹ em rồi. Mẹ người yêu thì chưa. Em cũng chưa đến nhà anh ý lần nào.
    Nếu dạm ngõ thì là 2 bên gặp nhau lần đầu cũng được ạ? Hay BMC tương lai phải gặp BM em trước, rồi lần khác mới là dạm ngõ?
    Em cũng có thắc mắc muốn nhờ các chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp ạ, lúc nhà trai định được ngày đến nhà gái thì có cần gọi điện trước cho nhà gái không ạ? Hay là chỉ cần CD báo cho bố mẹ mình là được ạ? Em đang rối quá, vì bên nhà trai bảo chỉ cần em báo cho bố mẹ là được chứ ở quê chồng 2 nhà chưa gặp nhau thì không nên gọi điện trước, hichic, các chị tư vấn giúp em với ạ?
    • 149 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhocheodat Xem bài viết
    Em cũng có thắc mắc muốn nhờ các chị có kinh nghiệm chỉ giáo giúp ạ, lúc nhà trai định được ngày đến nhà gái thì có cần gọi điện trước cho nhà gái không ạ? Hay là chỉ cần CD báo cho bố mẹ mình là được ạ? Em đang rối quá, vì bên nhà trai bảo chỉ cần em báo cho bố mẹ là được chứ ở quê chồng 2 nhà chưa gặp nhau thì không nên gọi điện trước, hichic, các chị tư vấn giúp em với ạ?
    Hồi trước khi mà quyết định sẽ cưới thì e w xã e thưa với bố mẹ 2 bên, 2 bên sẽ coi ngày nào, thời gian nào tiện rồi nói 2 đứa mình nói với nhau để về thưa bố mẹ rồi 2 bên gia đình gặp mặt thôi.
    • 210 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

vậy là nhà trai coi ngày cưới trước khi đến dạm ngõ hay là sau lễ dạm ngõ 2 bên gia đình gặp nhau rùi thì mới coi ngày cưới vậy mấy chị? mak trong lễ dạm ngõ có bắt buộc CD phải mặc áo dài ko?
    Chuyên cung cấp sỉ và lẻ quần áo, đồ dùng trẻ em từ 0-24 tháng tuổi

• 168 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Em vừa dạm ngõ cuối tuần rồi. Nhà em ở xa nên nhà trai ra trước 1 ngày, ở ks, sáng hôm sau mới đến nhà em. Hôm đó nhà em mời cả cô dì chú bác đến làm bữa cơm thân mật luôn thể nên cả buổi em lo dọn dẹp, nấu nướng, trong khi đó 2 nhà ngồi nói chuyện ở nhà trên nên em chả bít các cụ nói chiện gì , chỉ có CR ngồi hóng hớt phía ngoài thôi :P. Đến bữa cơm thì em cũng ngồi ăn, ăn xong rồi ngồi rửa chén, đến lúc nhà trai về mới ra chào. .
    Đồ dạm ngõ thì em thấy nhà trai đem đến 1 giỏ quà, gồm bánh kẹo và 1 chai rượu, hết! Xem ra nhà em cũng đơn giản nhỉ .
    Theo như nhà em thì nhà trai sẽ xem ngày ăn hỏi, ngày cưới trước rồi đến hôm dạm ngõ sẽ bàn luôn thủ tục của 2 ngày đó lun thể.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi loan.nt207; 01/03/2012 vào lúc 03:09 PM.
    • 154 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Em đang vô cùng thắc mắc, mai nhà trai xuống để dặm ngõ xong là xin cưới luôn vậy mà bố chồng cứ khăng khăng là không cho chú rể đi cùng, em thấy vô lý quá và nghĩ nếu bố không cần con trai bố đi thì con gái cũng không cần phải xuất hiện làm gì, có ai tư vấn giúp em với.
    "Này con yêu ơi con biết không, mẹ yêu con yêu nhất đời"
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2