CƯỚI HỎI & CÔ DÂU

Khám SK tiền hôn nhân + Tiêm ngừa vắc xin trước khi cưới.....

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 133K Lượt đọc
  • 669 Trả lời

32 Người đang theo dõi

• 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

hihi... xin chào các mẹ, các chị, các em...
    hôm nay e mạo muội viết bài này mong mọi người có thể giải đáp giúp e chút thắc mắc được ko ạ??
    tính hình là cuối năm nay em cưới, nên cũng đang dậm dịch chuẩn bị những thứ gọi là cần nhiều thời gian nhất trước..
    Lang thang và mò mẫm các topic cũng đã lâu, e thấy các mẹ, các chị nói nhiều đến vấn đề khám sức khỏe tiền hôn nhân và tiêm ngừa cho thời kì mang thai sau khi cưới rất nhiều, và cũng có rất nhiều câu trả lời mà e thực sự chưa hiểu..

em nghĩ vấn đề này có lẽ cũng được khá nhiều người quan tâm...nên e mong mọi người ủng hộ e nhiệt tình với...

Thắc mắc của em là : dự định cuối năm em cưới (cuối 2011) thì giờ em đã nên đi tiêm phòng chưa ạ..? vì e định sinh năm 2012...
    và nếu tiêm thì e sẽ nên tiêm những vac xin nào??? thời gian chuẩn bị có lâu ko??
    ax ( chồng tương lai ) của e có cần phải tiêm cái gì ko ạ??

em thấy nhiều luồng ý kiến về khám sức khỏe tiền hôn nhân nên hoang mang quá.... hic hic...

em cảm ơn cả nhà trước nha...tặng hoa cho cả nhà này...:Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ha_nguyenkhanh; 06/01/2011 vào lúc 10:37 PM.

Bố mẹ yêu KHOAI - SẮN nhà mình nhất quả đất đấy...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 612 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

tiêm vacxin thì b nên ra trung tâm y tế dự phòng ngta tư vấn cho, còn khám sk thì mình thấy 1 bác sĩ quen nói, khám chỉ mất tiền thôi, k ra bệnh đâu, nhất là phụ khoa, vì những ng chưa có gd họ chỉ khám ngoai qua loa, chỉ tốn tiền xét nghiệm thôi, giống như khám sức khỏe bth thôi...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

cảm ơn bạn...vì mình thấy bạn mình cũng ko ai khám, mà lên wtt thấy mọi người cũng có ý kiến trái chiều nên đành hỏi kinh nghiệm của cả nhà vậy...hihi...
    mình hỏi chút, bạn có biết nên tiêm trứoc thời gian bao lâu ko??

• 48 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

em cũng định năm nay cưới mẹ cứ bắt đi tiêm văcxin nè cơ mà chưa có thời gian hihi...lên đây ngồi lên hóng các chị vậy...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

hôm trước mình cũng lên Paster để tiêm ngừa này bạn.:Smiling:nếu cuối năm 2011 bạn cứoi thì bây jo nên đi thử máu và tiêm ngừa là vừa đấy bạn.vì để tiêm đủ tất cả các mũi mất đến 6 tháng lận,trong thời gian tiêm ngừa thì ko dc có thai đâu.bạn phải tiêm các mũi như sau:
    1/ 3 mũi Rubella(bạn phải tiến hành xét nghiệm máu trc khi tiêm),đây là mũi cần thiết vì phụ nữ mang thai rất dễ mắc bệnh này.nếu mắc phải thì con sinh ra bị dị tật:Sad:
    2/ 3 mũi ngừa ung thư cổ tử cung.
    3/ 3 mũi ngừa viêm gan siêu vi B (phải xét nghiệm máu trước khi tiêm)
    4/ 2mui ngừa thủy đậu(trái rạ) mũi này có thể bạn đã dc tiêm lúc nhỏ rồi.hỏi kĩ ba mẹ:Smiling:
    5/ 1 mũi ngừa bệnh cúm (mũi này nếu bạn lo xa thì tiêm cũng dc,ko thì cũng ko sao nhé)
    đó là 5 loại vacxin bạn cần tiêm trước khi có e bé ấy.Thân:Smiling:
    • 991 Bài viết

• 1,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha_nguyenkhanh Xem bài viết
    hihi... xin chào các mẹ, các chị, các em...
    hôm nay e mạo muội viết bài này mong mọi người có thể giải đáp giúp e chút thắc mắc được ko ạ??
    tính hình là cuối năm nay em cưới, nên cũng đang dậm dịch chuẩn bị những thứ gọi là cần nhiều thời gian nhất trước..
    Lang thang và mò mẫm các topic cũng đã lâu, e thấy các mẹ, các chị nói nhiều đến vấn đề khám sức khỏe tiền hôn nhân và tiêm ngừa cho thời kì mang thai sau khi cưới rất nhiều, và cũng có rất nhiều câu trả lời mà e thực sự chưa hiểu..

em nghĩ vấn đề này có lẽ cũng được khá nhiều người quan tâm...nên e mong mọi người ủng hộ e nhiệt tình với...

Thắc mắc của em là : dự định cuối năm em cưới (cuối 2011) thì giờ em đã nên đi tiêm phòng chưa ạ..? vì e định sinh năm 2012...
    và nếu tiêm thì e sẽ nên tiêm những vac xin nào??? thời gian chuẩn bị có lâu ko??
    ax ( chồng tương lai ) của e có cần phải tiêm cái gì ko ạ??

em thấy nhiều luồng ý kiến về khám sức khỏe tiền hôn nhân nên hoang mang quá.... hic hic...

em cảm ơn cả nhà trước nha...tặng hoa cho cả nhà này...:Rose::Rose::Rose:

Chị không biết em đã nghe những thông tin trái chiều như thế nào về việc khám sức khỏe trước hôn nhân nhưng ở nước ngoài người ta khuyến khích và thậm chí là bắt buộc. Điều dó có lợi cho em mà.
    Dù cuối năm em mới cưới và sang năm sinh con thì vẫn nên khám và tiêm vãcin sớm. Có những vacin phải tiêm tối thiểu trước 3 tháng và tốt nhất là 6 tháng khi em muốn sinh con vì thế cứ chuẩn bị trước là vừa.
    Một số vacin em có thể tiêm: Rubella, Cúm, Viêm gan B (nếu chồng em bị VG B), vacin phòng ung thư cổ tử cung.
    Chồng em chỉ cần tiêm Vacin Viêm gan B nếu em bị nhiẽm viem gan b
    xÉT NGHIỆM: Hai vợ chồng làm xét nghiệm máu thử Viêm gan B, Rubella, HIV, nhóm máu (Rh+ hay Rh-).
    Em khám thêm tuyến giáp (siêu âm), khám phụ khoa thì để sau khi lập gia dình kiểm tra cụ tể và chính xác hơn. Chồng thì làm tinh dịch đồ.
    Khám sớm, nếu một trong hai có bệnh còn chữa kịp. Vợ chồng khi yêu và quyết định lấy nhau phải xác định "chia ngọt, sẻ bùi" cùng nhau, không phải khám ra bệnh thì thôi nhau luôn được.
    Mong con yêu sớm về cùng Ba Mẹ! Đó là ước nguyện lớn nhất của Mẹ lúc này.
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongthanhphan86 Xem bài viết
    em cũng định năm nay cưới mẹ cứ bắt đi tiêm văcxin nè cơ mà chưa có thời gian hihi...lên đây ngồi lên hóng các chị vậy...
    hihi..mình đều là những CD mới...nên cũng cần chuẩn bị nhiều phải ko chị?? e là em mua sẵn ghế nhựa để ngồi nghe các mẹ , các chị có kinh nghiệm giải đáp..he he

• 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthuy781987 Xem bài viết
    hôm trước mình cũng lên Paster để tiêm ngừa này bạn.:Smiling:nếu cuối năm 2011 bạn cứoi thì bây jo nên đi thử máu và tiêm ngừa là vừa đấy bạn.vì để tiêm đủ tất cả các mũi mất đến 6 tháng lận,trong thời gian tiêm ngừa thì ko dc có thai đâu.bạn phải tiêm các mũi như sau:
    1/ 3 mũi Rubella(bạn phải tiến hành xét nghiệm máu trc khi tiêm),đây là mũi cần thiết vì phụ nữ mang thai rất dễ mắc bệnh này.nếu mắc phải thì con sinh ra bị dị tật:Sad:
    2/ 3 mũi ngừa ung thư cổ tử cung.
    3/ 3 mũi ngừa viêm gan siêu vi B (phải xét nghiệm máu trước khi tiêm)
    4/ 2mui ngừa thủy đậu(trái rạ) mũi này có thể bạn đã dc tiêm lúc nhỏ rồi.hỏi kĩ ba mẹ:Smiling:
    5/ 1 mũi ngừa bệnh cúm (mũi này nếu bạn lo xa thì tiêm cũng dc,ko thì cũng ko sao nhé)
    đó là 5 loại vacxin bạn cần tiêm trước khi có e bé ấy.Thân:Smiling:
    em cảm ơn chị nhiều nha...tính ra là 12 mũi hả c???
    hic hic..e là e sợ tiêm nhất trên đời....
    em ở ngoài Hn thì nên tiêm ở đâu chị nhỉ???
    chẳng may mà đang tiêm lại có...thì sao ko chị?? e là em cứ lo như thế...

• 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I love my baby Xem bài viết
    Chị không biết em đã nghe những thông tin trái chiều như thế nào về việc khám sức khỏe trước hôn nhân nhưng ở nước ngoài người ta khuyến khích và thậm chí là bắt buộc. Điều dó có lợi cho em mà.
    Dù cuối năm em mới cưới và sang năm sinh con thì vẫn nên khám và tiêm vãcin sớm. Có những vacin phải tiêm tối thiểu trước 3 tháng và tốt nhất là 6 tháng khi em muốn sinh con vì thế cứ chuẩn bị trước là vừa.
    Một số vacin em có thể tiêm: Rubella, Cúm, Viêm gan B (nếu chồng em bị VG B), vacin phòng ung thư cổ tử cung.
    Chồng em chỉ cần tiêm Vacin Viêm gan B nếu em bị nhiẽm viem gan b
    xÉT NGHIỆM: Hai vợ chồng làm xét nghiệm máu thử Viêm gan B, Rubella, HIV, nhóm máu (Rh+ hay Rh-).
    Em khám thêm tuyến giáp (siêu âm), khám phụ khoa thì để sau khi lập gia dình kiểm tra cụ tể và chính xác hơn. Chồng thì làm tinh dịch đồ.
    Khám sớm, nếu một trong hai có bệnh còn chữa kịp. Vợ chồng khi yêu và quyết định lấy nhau phải xác định "chia ngọt, sẻ bùi" cùng nhau, không phải khám ra bệnh thì thôi nhau luôn được.
    hihi..em cảm chị rất nhiều...mọi người giải đáp cho e tỉ mỉ quá..
    em có hỏi mấy chị bạn em, mấy chị ấy bảo : ko cần khám sức khỏe gì cả..lại đau đầu...
    em thì e hơi ngại vụ đó..nói thật với chị là em còn ko biết nên nói ntn với ax tương lai cả...em nghĩ a ấy lại bảo "em ko tin a sao"???

chị ơi, trong số chị bảo có cái tinh dịch đồ...sao e thấy ít người nói đến cái đó vậy chị??

• 90 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

em cảm ơn chị nhiều nha...tính ra là 12 mũi hả c???
    hic hic..e là e sợ tiêm nhất trên đời....
    em ở ngoài Hn thì nên tiêm ở đâu chị nhỉ???
    chẳng may mà đang tiêm lại có...thì sao ko chị?? e là em cứ lo như thế...
    e ơi lúc ch đi khám và xét nghiệm trước khi tiêm bác sĩ dặn rất kĩ là phải tiêm xong tất cả các mũi thì mới dc có thai.nên tốt nhất là e nên đi khám,làm các xét nghiệm càng sớm càng tốt.Hoàn thành xong việc tiêm ngừa thì e hãy có e bé như vậy vừa tốt cho e bé,vừa an toàn cho e nữa nhé:Smiling:
    Còn chỗ tiêm ngừa ở Hà Nội thì ch ko bít òy e ui,ch ở TP HCM mà.E có thể lên goolgle search hoạc có cô dâu nào ở hà Nội thì chỉ giúp e này với nhé:Smiling:
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhthuy781987 Xem bài viết
    e ơi lúc ch đi khám và xét nghiệm trước khi tiêm bác sĩ dặn rất kĩ là phải tiêm xong tất cả các mũi thì mới dc có thai.nên tốt nhất là e nên đi khám,làm các xét nghiệm càng sớm càng tốt.Hoàn thành xong việc tiêm ngừa thì e hãy có e bé như vậy vừa tốt cho e bé,vừa an toàn cho e nữa nhé:Smiling:
    Còn chỗ tiêm ngừa ở Hà Nội thì ch ko bít òy e ui,ch ở TP HCM mà.E có thể lên goolgle search hoạc có cô dâu nào ở hà Nội thì chỉ giúp e này với nhé:Smiling:
    hic hic...
    cảm ơn chị nha.. ông trời bất công quá...mình 12 mũi...xã ko mũi nào...hic:Surprise::Surprise::Crying::Crying:

• 3,042 Bài viết

• 3,372 Được cảm ơn

Tất cả vì con yêu mà chị ^^! Vì em bé hình thành và nuôi dưỡng ở trong bụng mẹ mà. Các ox thì chỉ có cho "sinh tố" thôi . hihi
    Cách tạo chữ ký

--31/12/2011 : Em lên xe hoa
    --18/1/2012 : CKK,
    --16/2/2012 : thử que 2v
    -- Con yêu đòi ra sớm ở 35w2d: nặng 2,5kg lúc 3h20 phút sáng. Con và ba cùng sinh nhật 1 ngày. Happy birthday 2 ba con! Tình yêu lớn của mẹ. Hay ăn chóng lớn, mạnh khỏe, ngoan nha con yêu! :*
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heo_Em Xem bài viết
    Tất cả vì con yêu mà chị ^^! Vì em bé hình thành và nuôi dưỡng ở trong bụng mẹ mà. Các ox thì chỉ có cho "sinh tố" thôi . hihi
    he he...nhưng ko có ox thì còn lâu mới cần phải tiêm ấy chứ...rooling:rooling:

• 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

Thế tổng cộng tốn khoảng bao nhiêu tiền ợ? Trong thời gian tiêm đó, 6 tháng ko được có thai, nhưng mà vẫn quan hệ bt được chứ phải ko? Mình ko rõ lắm... Ai biết vô giải đáp nha.. :Rose: Tặng hoa...
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

mình cũng đang chờ mọi người giải đáp bạn ạ..

• 589 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

@lotus: chị tiêm xong rồi 3-6 tháng sau mới có em bé, trong thời gian tiêm và sau 3-6 tháng chị vẫn quan hệ binh thường nhưng nên dùng biện pháp ngừa thai để em bé ra đời trong thời gian tốt nhất, vậy nhé chị^^
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,277 Bài viết

• 2,799 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yu_lu Xem bài viết
    @lotus: chị tiêm xong rồi 3-6 tháng sau mới có em bé, trong thời gian tiêm và sau 3-6 tháng chị vẫn quan hệ binh thường nhưng nên dùng biện pháp ngừa thai để em bé ra đời trong thời gian tốt nhất, vậy nhé chị^^
    Cảm ơn yu_lu nhé!:Rose:
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yu_lu Xem bài viết
    thế Yu lu có biết là chi phí mất khoảng bao nhiêu ko??can tội nghĩ tới đám cưới là thấy tiền rồi nên phải cân nhắc quá..chắc khoản này phải chắc luôn ko cân được..
    mình ở HN nên cũng đang tìm chỗ tiêm cho tốt, cơ địa mình cũng sợ dị ứng thuốc lắm, ko biết có thử dị ứng gì ko nhỉ? hihi

• 991 Bài viết

• 1,445 Được cảm ơn

thế Yu lu có biết là chi phí mất khoảng bao nhiêu ko??can tội nghĩ tới đám cưới là thấy tiền rồi nên phải cân nhắc quá..chắc khoản này phải chắc luôn ko cân được..
    mình ở HN nên cũng đang tìm chỗ tiêm cho tốt, cơ địa mình cũng sợ dị ứng thuốc lắm, ko biết có thử dị ứng gì ko nhỉ? hihi
    Khám và xét nghiệm cả hai vợ chồng thì hết 1tr-1,5tr thôi nhưng sau đó nếu phải tiêm vacin thì chừng 2tr nữa. Chị trước chỉ phải tiêm viêm gan B thôi vì cơ thể có kháng thể Rubella rồi ko cần tiêm, vacin ngừa ung thư cũng ko vì khi đó chưa có thuốc ở VN.
    Tinh dịch đồ là xét nghiệm số lượng và chất lượng tinh trùng của người chồng. Nói thật, cái này nhiều ông ngại nên nếu muốn làm em phải rất ngọt ngào, hãy khuyên chồng coi đó như là khám tổng quát định kỳ hàng năm ở cơ quan, như khám các bộ phận khác thôi. Đừng quan trọng vấn đề quá.
    Tiêm thì em đến Viện Vệ sinh dịch tễ 131 Lò Đúc hoặc phòng khám Safpo 135 Lò Đúc hoặc phòng tiêm vacin của Sở y tế HN số 4 phố Sơn Tây nhé. Những chỗ đó có uy tín.
    Mong con yêu sớm về cùng Ba Mẹ! Đó là ước nguyện lớn nhất của Mẹ lúc này.
    • 587 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I love my baby Xem bài viết
    Khám và xét nghiệm cả hai vợ chồng thì hết 1tr-1,5tr thôi nhưng sau đó nếu phải tiêm vacin thì chừng 2tr nữa. Chị trước chỉ phải tiêm viêm gan B thôi vì cơ thể có kháng thể Rubella rồi ko cần tiêm, vacin ngừa ung thư cũng ko vì khi đó chưa có thuốc ở VN.
    Tinh dịch đồ là xét nghiệm số lượng và chất lượng tinh trùng của người chồng. Nói thật, cái này nhiều ông ngại nên nếu muốn làm em phải rất ngọt ngào, hãy khuyên chồng coi đó như là khám tổng quát định kỳ hàng năm ở cơ quan, như khám các bộ phận khác thôi. Đừng quan trọng vấn đề quá.
    Tiêm thì em đến Viện Vệ sinh dịch tễ 131 Lò Đúc hoặc phòng khám Safpo 135 Lò Đúc hoặc phòng tiêm vacin của Sở y tế HN số 4 phố Sơn Tây nhé. Những chỗ đó có uy tín.
    em cảm ơn chị nhiều...em cũng thấy rất chi là khó nói...