• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.89K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 90 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi việc đăng ký kết hôn có cần phải đi xem ngày không và thường thì mọi người đăng ký kết hôn trước khi cưới bao lâu ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 49 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng đang thắc mắc nhờ các mẹ tư vấn dùm nhé .Mình muốn đăng ký trước ngày đám cưới 2 tháng có được không?
    • 90 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Mình còn định đkkh trước hẳn 4 tháng cơ :-s bố chồng còn bảo 2 đứa thích đk lúc nào thì đk
    • 139 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

còn mình thì định ngày 10-10 này sẽ đi dk hihi, không cần xem ngày gì đâu, dkkh là cho đúng thủ tục pháp luật đó mà, mình dk ngày nào thì trên giấy ghi ngày đó, vì vậy chọn ngày dễ nhớ mà dk. chúc vui
    • 90 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuquy2610 Xem bài viết
    Em chào chị ! Chúng em có đội ngũ bê, đỡ tráp ( Nam và Nữ ) chuyên nghiệp tại Hà Nội, chúng em lo đầy đủ về trang phục, thái độ làm việc chuyên nghiệp và nhiệt tình, Giá cả hợp lý. Nếu chị cần thì em có thể gửi 1 số hình ảnh qua mail cho chị xem đội hình. Hoặc liên lạc với em qua số đt : 0989 868 773 . Thanks chị !
    Quảng cáo qua tin nhắn cá nhân còn chưa đủ hay sao mà còn vào tận ngõ ngách các topic post bài hả em? Chị báo vi phạm với Mod rồi đấy nhé. Ra chỗ khác mà bê tráp 1 mình em nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meyeucon0512; 24/08/2012 vào lúc 01:21 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 495 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Hiii... Đọc cái này mới nhờ hồi lúc cô bạn hớt hãi call mình: "Ê mày may áo dài có coi ngày xé vải ko?". Mình đứng ngớ người, may đồ mà coi ngày gì ta? Cô bạn lại thút thít: "Chết tao rồi hnay tao đi mua vải may áo dài cưới mà ko có coi ngày về bị người nhà nói.". Haiz... Sao cái gì cũng phải coi ngày thế nhỉ?
    Theo mình cứ ngày nào thuận tiện thì làm thôi, vd như ngày nào cả 2 bạn cùng xin cơ quan cho nghỉ phép được thì đi đăng ký kết hôn thôi. Đừng có quá quan trọng điều gì, nhiều khi thầy phán ngày đó là ngày tốt, nhưng ngày đó cv cơ quan chồng ngặp đầu, ko xin nghỉ được, bên nhà gái lại ko hiểu cho cứ khăn khăn bắt ngày đó là ngày tốt phải đi đkkh. Sếp chồng giận đùng đùng cho chồng "về hưu non" sớm thì làm sao ngày đó là ngày tốt được. Hi hi...

P/S: Mình đi đk thì thường ngta hẹn 3 ngày lên ký sổ, ngày cả 2 cùng đặt bút ký sẽ là ngày ghi vào tờ giấy đkkh luôn. Nên bạn nào thích ngày đẹp thì ngày ấy lên ký sổ và trừ hao 4-5 ngày lên đk là vừa VD bạn thích ngày đkkh là 10.10.2012 thì hãy đi đk vào ngày 5.10.2012, xong đến 10.10.2012 lên ký sổ thế là OK.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chaulephi2010; 24/08/2012 vào lúc 04:08 PM.
    27/7/2012 : Ngày ba mẹ hạnh phúc về ở chung 1 mái nhà
    ... sau bao nhiêu mong chờ, hy vọng, thất vọng ...
    1/2/2014 : Ba mẹ quyết tâm tìm con
    4/2/2014 : QKĐ
    16/2/2014 : NM 5, BTP <10, BTT <10
    19/2/2014 : NM 12, BTP <10, BTT <10 (đau bụng dưới và đau ngực kinh khủng)
    21/2/2014 : NM 8.5, không thấy noãn trội
    BẮT ĐẦU UỐNG LINH TỬ ĐAN
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 502 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaulephi2010 Xem bài viết
    Hiii... Đọc cái này mới nhờ hồi lúc cô bạn hớt hãi call mình: "Ê mày may áo dài có coi ngày xé vải ko?". Mình đứng ngớ người, may đồ mà coi ngày gì ta? Cô bạn lại thút thít: "Chết tao rồi hnay tao đi mua vải may áo dài cưới mà ko có coi ngày về bị người nhà nói.". Haiz... Sao cái gì cũng phải coi ngày thế nhỉ?
    Theo mình cứ ngày nào thuận tiện thì làm thôi, vd như ngày nào cả 2 bạn cùng xin cơ quan cho nghỉ phép được thì đi đăng ký kết hôn thôi. Đừng có quá quan trọng điều gì, nhiều khi thầy phán ngày đó là ngày tốt, nhưng ngày đó cv cơ quan chồng ngặp đầu, ko xin nghỉ được, bên nhà gái lại ko hiểu cho cứ khăn khăn bắt ngày đó là ngày tốt phải đi đkkh. Sếp chồng giận đùng đùng cho chồng "về hưu non" sớm thì làm sao ngày đó là ngày tốt được. Hi hi...

P/S: Mình đi đk thì thường ngta hẹn 3 ngày lên ký sổ, ngày cả 2 cùng đặt bút ký sẽ là ngày ghi vào tờ giấy đkkh luôn. Nên bạn nào thích ngày đẹp thì ngày ấy lên ký sổ và trừ hao 4-5 ngày lên đk là vừa VD bạn thích ngày đkkh là 10.10.2012 thì hãy đi đk vào ngày 5.10.2012, xong đến 10.10.2012 lên ký sổ thế là OK.
    Bạn ui mình ở xa nên nhà ông xã, vậy khi mình lên đăng ký thì ký tên luôn hay là phải đợi mấy ngày sau mới lên ký tên vậy bạn? Rồi khi có giấy rồi thì chỉ cần ox mình lên lấy là được đúng không bạn

Gá thân Mộng. Dạo cảnh Mộng.
    Mộng tan rồi. Cười vỡ Mộng.
    Ghi lời Mộng. Nhắn khách Mộng.
    Biết được Mộng. Tỉnh cơn Mộng
    • 44 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Anh chị mình cưới nhau 3 năm rồi mà vẫn chưa rãnh đi đănng ký , đến cả 1 cô bạn mẹ mình 2 vợ chồng có con 30 tuổi rồi mới dắt nhau đi đk , nên mình nghĩ là lúc nào cũng được không cần xem ngày , nếu bạn vẫn lấn cấn thì bạn hỏi người lớn trong nhà thử xem sao nhất là bố mẹ chồng để nhỡ gì không bị trách ^^
    • 761 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mykem Xem bài viết
    Anh chị mình cưới nhau 3 năm rồi mà vẫn chưa rãnh đi đănng ký , đến cả 1 cô bạn mẹ mình 2 vợ chồng có con 30 tuổi rồi mới dắt nhau đi đk , nên mình nghĩ là lúc nào cũng được không cần xem ngày , nếu bạn vẫn lấn cấn thì bạn hỏi người lớn trong nhà thử xem sao nhất là bố mẹ chồng để nhỡ gì không bị trách ^^
    Mykem ơi bjo không phải là lúc nào cũng đăng kí được đâu bạn vì đúng là đăng kí thì tùy 2 người mà muộn nhất là trước khi sinh con. Vì nếu không có giấy đăng kí thì chưa kể đến vấn đề giấy khai sinh mà ngay khoản lúc sinh ra cháu bé cũng không được tiêm thuốc ngay giống trường hợp bên nhà chú mình 2 vợ chồng không có điều kiện nên phải tiêm thuốc do nhà nước tài trợ mà khi sinh con ra vẫn chưa làm giấy đăng kí bác sĩ và y tá ở bệnh viện đều không chịu tiêm kêu là sợ gì ý mình cũng không rõ nên tốt nhất là cưới thì cứ nên đăng kí luôn cho song.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 495 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi life02 Xem bài viết
    Bạn ui mình ở xa nên nhà ông xã, vậy khi mình lên đăng ký thì ký tên luôn hay là phải đợi mấy ngày sau mới lên ký tên vậy bạn? Rồi khi có giấy rồi thì chỉ cần ox mình lên lấy là được đúng không bạn
    Bạn đến UBND phường/xã của bạn làm 1 tờ giấy chứng nhận độc thân. Ox của bạn cũng làm 1 tờ giấy như vậy và nộp cả 2 tờ cho UBND là xong thủ tục đăng ký. Bước này chỉ cần ox của bạn đi thôi.
    Sau đó UBND sẽ cho mình giấy hẹn ngày đến ký sổ bộ.
    Ngày đi ký sổ mới cần có mặt cả 2. Hai bạn sẽ cùng ký vào sổ bộ của nhà nước, đồng thời cùng ký vào giấy chứng nhận kết hôn có sự làm chứng của nhân viên UBND.

Thủ tục rất là đơn giản, nhanh lắm, ko có khó khăn gì hết đó bạn. Nên đi đăng ký liền, xong việc nào an tâm việc đó để còn thời gian chuẩn bị nhiều thứ cho đám cưới bạn ạ.
    27/7/2012 : Ngày ba mẹ hạnh phúc về ở chung 1 mái nhà
    ... sau bao nhiêu mong chờ, hy vọng, thất vọng ...
    1/2/2014 : Ba mẹ quyết tâm tìm con
    4/2/2014 : QKĐ
    16/2/2014 : NM 5, BTP <10, BTT <10
    19/2/2014 : NM 12, BTP <10, BTT <10 (đau bụng dưới và đau ngực kinh khủng)
    21/2/2014 : NM 8.5, không thấy noãn trội
    BẮT ĐẦU UỐNG LINH TỬ ĐAN
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các bạn nhớ là Giấy chứng nhận độc thân chỉ có giá trị trong 6 tháng thôi nhé, ráng làm cho nhanh để khỏi bị trục trặc gì, như chaulephi nói nà, cũng bớt dc 1 áp lực nữa.
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cho em hỏi là đkkh thì có bắt buộc làm ở UBND nhà chồng k hay làm bên nhà gái cũng được ạ ?
    • 243 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fei_fei Xem bài viết
    cho em hỏi là đkkh thì có bắt buộc làm ở UBND nhà chồng k hay làm bên nhà gái cũng được ạ ?
    Bạn muốn cấp bên nào thì làm bên đó. Ví dụ như mình thì mình xin giấy chứng nhận độc thân ở phường mình ( bạn ra phường bạn cư trú nói ngt bạn mún đk kết hôn, thì họ sẽ đưa cho bạn cái form, bạn điền vô rùi đem cho bác tổ trưởng khu phố bạc xác nhận rùi đem ra phường ngt sẽ cấp giấy cho bạn, ngt sẽ hẹn bạn vài ngày mới có). Khi có giấy thì bạn đem qua nhà chồng bạn, chồng bạn sẽ đem tờ đó ra phường, bên phường của chồng bạn sẽ đưa cái form điền thông tin 2 người đk kết hôn, khai xong rùi thì đem ra phường chờ cấp thui hà. À quên nữa lúc đưa giấy chứng nhận kết hôn bạn cũng cần photo và công chứng CMND và hộ khẩu nữa nhé.
    Còn nếu muốn cấp giấy kết hôn bên phường bạn thì chồng bạn sẽ phải ra phường anh ấy xin giấy chứng nhận độc thân
    Lúc trước mình cũng băn khoăn ko biết thời điểm nào thích hợp đi đk nhưng mà mình thấy là rảnh lúc nào làm lúc đó cho xong, xong chuyện nào đỡ chuyện đó bạn ạ vì chưa kể lúc mình làm giấy tờ nếu có trục trặc thì lại mất thơi gian nữa á ( cái này thì mình bị roài, đi xin cấp giấy chứng nhận mà 2,3 lên phường mới cầm được giấy trong tay á ^^)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 576 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Mình mới lấy đc giấy ĐKKH hôm qua. Thủ tục thì đơn giản mà gặp cái bà làm ở phường mình củ chuối nên phải mất hơn 1 tháng trời và bao nhiêu lần đi tới đi lui mới lấy được tờ giấy mặc dù hồ sơ 2 đứa mình hoàn toàn bình thường ko có vấn đề gì. Vì vậy để phòng những trường hợp ngoài ý muốn thì bạn cứ đi làm sớm cho chắc ăn. Trước khi đi chồng mình cũng đòi coi ngày, nhưng coi xong lên đến nơi ko gặp được người ta nên đành phải quay lại hôm khác, chẳng buồn coi ngày lại nữa. Nói chung lúc nào tiện thì đi thôi ah.
    • 139 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

cho mình hỏi là cái ngày dkkh là ngày nào? trên tờ giấy là ngày mình đi làm thủ tục dkkh hay ngày người ta trả giấy dkkh
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mình cũng cùng câu hỏi với banhquingot !!!
    >"<
    • 1,071 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banhquingot Xem bài viết
    cho mình hỏi là cái ngày dkkh là ngày nào? trên tờ giấy là ngày mình đi làm thủ tục dkkh hay ngày người ta trả giấy dkkh
    Mình nhớ ko nhầm là ngày đi làm thủ tục dkkh bạn à
    • 576 Bài viết

• 860 Được cảm ơn

Đầu tiên mình nộp hồ sơ, nếu mọi thứ đều ổn thì sau đó vài ngày họ sẽ gọi bạn lên ký tên vào tờ giấy đkkh. Sau khi kí tên thì khoảng 4-5 ngày sau lên nhận giấy về thôi. Ngày DKKH là ngày bạn ký tên vào tờ giấy đó.
    • 42 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Oánh dấu...........................
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nghe nói muốn đkkh phải có giấy khám sức khỏe nữa đúng ko zậy?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2