Tin Học - Công nghệ

Đổi số ra chữ trong Excel...

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 43.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,943 Bài viết

• 910 Được cảm ơn

Trước đây hình như có Mẹ nào hỏi có cách nào chuyển đổi số ra chữ trong Excel hay World gì đó...Hôm nay mình tình cờ tìm thấy một phần mềm làm được như thế....Mình để luôn link để các bạn có nhu cầu tự lấy về dùng luôn nhé...Chúc các bạn như ý...
    Đây là công cụ bổ sung (Add-in) cho Excel, rất tiện lợi đặc biệt đối với người dùng Excel trong công việc kế toán-tài chính và không rành lập trình VBA.
    Công cụ vnTools được cung cấp ở dạng tập tin tự giải nén .exe (WinRAR), khi chạy sẽ cài tập tin Ufunctions.xla vào thư mục mặc định Program Files\vnTools (bạn có thể chỉ định thư mục khác). Bạn phải tự thêm công cụ này vào Excel (trong Excel, vào menu Tools>Add-Ins và dùng Browse để duyệt tìm đến thư mục chứa tập tin Ufunctions.xla).
    vnTools xuất hiện ở dạng thanh công cụ, có hộp thoại thao tác tương tự như các hàm của Excel - trong đó bạn có thể chọn ô chứa số cần chuyển đổi, ô chứa chuỗi kết quả... (xem hình). Bạn cũng có thể nhập trực tiếp hàm chuyển đổi mà không cần thực hiện qua hộp thoại.
    vnTools hỗ trợ chuyển đổi tiền VND (đồng) và USD (đô la), có khả năng xử lý tới 15 chữ số (trăm nghìn tỷ); hỗ trợ bảng mã tiếng Việt Unicode, VNI và TCVN3 (lưu ý, việc thiết lập bảng mã sẽ tác động tới tất cả các ô kết quả dùng hàm chuyển đổi).
    Ngoài hàm chuyển đổi số sang chữ, vnTools còn cung cấp hàm chuyển đổi ngày tháng sang chữ (DATETOTEXT). Công cụ có phần hướng dẫn khá chi tiết về cách sử dụng các hàm.

http://dieunt.blogspot.com/
    Nhẫn một chút sóng yên gió lặng
    Lùi một bước biển rộng trời cao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 554 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cũng do công việc thường xuyên phải dùng đến chức năng chuyển số thành chữ này nên mình đã viết được một công cụ (sử dụng các hàm của excel) có thể đọc được một chữ số lên đến 999 tỷ :Smiling: :Smiling: :Smiling:
    Chương chình không cần cài đặt, chạy trực tiếp trên excel. Nếu bạn quan tâm có thể download tại http://www.travelatvietnam.com/software.asp (mục 49)

Công cụ này mình viết để tự bản thân dùng là chính nên chưa hoàn thiện lắm. Đừng chê nhé!
    ... Em ạ! Mùa xuân đã cạn ngày
    Bao giờ anh mới gặp em đây???
    Bao giờ hội Đặng đi ngang ngõ
    Để mẹ em rằng... hát tối nay!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 38 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zhozho Xem bài viết
    Cũng do công việc thường xuyên phải dùng đến chức năng chuyển số thành chữ này nên mình đã viết được một công cụ (sử dụng các hàm của excel) có thể đọc được một chữ số lên đến 999 tỷ :Smiling: :Smiling: :Smiling:
    Chương chình không cần cài đặt, chạy trực tiếp trên excel. Nếu bạn quan tâm có thể download tại http://www.travelatvietnam.com/software.asp (mục 49)

Công cụ này mình viết để tự bản thân dùng là chính nên chưa hoàn thiện lắm. Đừng chê nhé!
    MỪNG QUÁ. NHƯNG DOWNLOAD XUỐNG BỊ KHÓA GÌ ĐÓ RỒI NÊN KHÔNG DÙNG ĐƯỢC?

• 554 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Notrain Xem bài viết
    MỪNG QUÁ. NHƯNG DOWNLOAD XUỐNG BỊ KHÓA GÌ ĐÓ RỒI NÊN KHÔNG DÙNG ĐƯỢC?
    Bạn hãy nhập số vào sheet E-summary (sheet này không bị khoá), chương trình sẽ tự dịch số sang tiếng Anh và tiếng Việt. Bình thường chỉ cần dùng 2 sheet E-summary (dịch tiếng Anh) và V-summary (dịch tiếng Việt) là OK rồi. Các sheet kia mình chia tỷ lệ theo công việc của mình thôi, ko cần để ý!

• 114 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Zhozho Xem bài viết
    Bạn hãy nhập số vào sheet E-summary (sheet này không bị khoá), chương trình sẽ tự dịch số sang tiếng Anh và tiếng Việt. Bình thường chỉ cần dùng 2 sheet E-summary (dịch tiếng Anh) và V-summary (dịch tiếng Việt) là OK rồi. Các sheet kia mình chia tỷ lệ theo công việc của mình thôi, ko cần để ý!
    Có phải download về là 1 file excel có tên là "đổi số" không hả bạn? Sao mình nhập số mà không thấy đổi sang chữ nhỉ?

• 554 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoahuongduongbaby Xem bài viết
    Có phải download về là 1 file excel có tên là "đổi số" không hả bạn? Sao mình nhập số mà không thấy đổi sang chữ nhỉ?
    Docso.xls - Vẫn hoạt động bình thường, có thể đọc được chín trăm chín mươi chín tỷ... :Smiling: :Smiling: :Smiling:

• 145 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

sao mình nhập số mà không ra chữ nhỉ, Zhozho xem lại xem. Thế có phải copy công thức không, hay cứ đánh số vào thì ra chữ

• 554 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memobu Xem bài viết
    sao mình nhập số mà không ra chữ nhỉ, Zhozho xem lại xem. Thế có phải copy công thức không, hay cứ đánh số vào thì ra chữ
    Mình vẫn làm được bình thường mà.
    Bạn vào sheet E-summary nhập số vào cái ô màu xanh ấy, chữ sẽ thay đổi ở dòng bên cạnh
    Đọc tiếng Anh

Đọc tiếng Việt

Bạn có thể kết hợp công cụ này với chức năng mail merge của word sẽ rất tuyệt. Chẳng hạn, khi phải viết một thư (đi đấu thầu chẳng hạn) trong đó đề cập đến số tiền viết bằng số và bằng chữ. Bạn chỉ việc liên kết hai file .doc và .xls này với nhau. Sẽ gần như không bao giờ có sự nhầm lẫn!

• 145 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

file docso minh dowload ve " docso[Share] " la lam sao, không sử dụng được

• 554 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memobu Xem bài viết
    file docso minh dowload ve " docso[Share] " la lam sao, không sử dụng được
    Bạn download lại thử xem sao nhé http://www.travelatvietnam.com/resources/docso.xls

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3