Tin Học - Công nghệ

Cài phông tiếng Việt cho máy Mac Os X!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.96K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 56 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mình đang dùng máy quả táo bị ăn dở, toàn bộ phần mềm cài đặt là của Mac. Giờ có việc phải dùng đén phông chữ tiếng việt nhưng chẳng biết cài thế nào & down phông tiếng việt ở đâu. Mình cũng đã set up bàn phím đánh tiếng Việt của Mac nhưng thật sự là không dùng nổi vì vị trí chữ trên bàn phím thay đổi hết cả, không giống như bàn phím thông thường, thê slaf đánh có vài dòng tiếng Việt mà ngồi mổ cò, mò mẫm mất cả nửa tiếng đồng hồ. Mình hiện tại không ở Vn nên chắc không thể ra hàng mua đĩa hay gì cả, tất cả chỉ có thể xoay xở qua mạng.
    Bạn nào rành về vụ này, biết cài phông tiếng Việt như kiểu mình vẫn dùng cho Microsoft Office, làm ơn chỉ giùm mình với.
    Cảm ơn các bạn nhiều!

• 8,389 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kiki_Bozo Xem bài viết
    Mình đang dùng máy quả táo bị ăn dở, toàn bộ phần mềm cài đặt là của Mac. Giờ có việc phải dùng đén phông chữ tiếng việt nhưng chẳng biết cài thế nào & down phông tiếng việt ở đâu. Mình cũng đã set up bàn phím đánh tiếng Việt của Mac nhưng thật sự là không dùng nổi vì vị trí chữ trên bàn phím thay đổi hết cả, không giống như bàn phím thông thường, thê slaf đánh có vài dòng tiếng Việt mà ngồi mổ cò, mò mẫm mất cả nửa tiếng đồng hồ. Mình hiện tại không ở Vn nên chắc không thể ra hàng mua đĩa hay gì cả, tất cả chỉ có thể xoay xở qua mạng.
    Bạn nào rành về vụ này, biết cài phông tiếng Việt như kiểu mình vẫn dùng cho Microsoft Office, làm ơn chỉ giùm mình với.
    Cảm ơn các bạn nhiều!
    Đây là font dành cho hệ điều hành Mac OS
    http://www.mediafire.com/file/8ae0dibd6um6lgb/Fonts.zip
    Bạn cần 1 bộ gõ tiếng Việt nữa tại đây http://www.zonotek.vn/forum/viewthread.php?tid=1065
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mittit2; 06/08/2010 vào lúc 04:26 PM.

• 56 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ôi, cảm ơn mittit2 rất rất nhiều, suốt cả ngày hôm nay tớ cứ chạy ra chạy vô check xem có ai reply cho mình không nữa.
    Tớ đã download được link phần font rồi, còn link phần bộ gõ thì không connect được, toàn bị báo là: problem loading page.
    Bạn xem có thể làm gì được để cài phần bộ gõ nữa, cho tớ với.

• 8,389 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Ôi, cảm ơn mittit2 rất rất nhiều, suốt cả ngày hôm nay tớ cứ chạy ra chạy vô check xem có ai reply cho mình không nữa.
    Tớ đã download được link phần font rồi, còn link phần bộ gõ thì không connect được, toàn bị báo là: problem loading page.
    Bạn xem có thể làm gì được để cài phần bộ gõ nữa, cho tớ với.
    http://vn.360plus.yahoo.com/mittit2/...?new=1&mid=184
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 56 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mittit2 ơi, cảm ơn bạn nhé. Tớ cài xong bộ gõ rồi, làm theo đúng các bước chỉ dẫn nhưng đánh tiếng việt nó vẫn không ra. Chợt nhớ là mình down link font nhưng mình chẳng làm gì với nó cả, vậy có phải là tớ thiếu bước nào cần làm với phần font đã down về không?
    Thực quả là cũng không muốn rầy rà bạn quá nhưng mà thử đi thử lại dù có bộ gõ hiện ở nút công cụ rồi mà chẳng đánh được tiếng Việt...

• 56 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Hi..hi...lọ mọ thử hết bộ gõ Vietnamese VNI, rồi lại Vietnamese Telex, nó vẫn không chạy như mong đợi, mittit2 ạ. Cuối cùng, tớ thử bạn Simple Telex thì được, chữ chạy tanh tách trên trang văn bản ý...vui mà cũng muốn nhảy lên tanh tách luôn.rooling:
    Cảm ơn bạn rất nhiều lần nhé!

• 8,389 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Hi..hi...lọ mọ thử hết bộ gõ Vietnamese VNI, rồi lại Vietnamese Telex, nó vẫn không chạy như mong đợi, mittit2 ạ. Cuối cùng, tớ thử bạn Simple Telex thì được, chữ chạy tanh tách trên trang văn bản ý...vui mà cũng muốn nhảy lên tanh tách luôn.rooling:
    Cảm ơn bạn rất nhiều lần nhé!
    :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause: :Applause::Applause: