Tin Học - Công nghệ

Cách format để đóng sách trong Word (các bác giúp với)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 22K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 474 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Mình muốn in một quyển sách khổ A5 (hai mặt), liệu có cách nào có thể làm trong word để in ra khổ A4 rồi khi gập đôi lại sẽ ra A5 không mọi người giúp với.

Khó khăn là khi làm trong word các trang sẽ theo thứ tự 1, 2, 3..., khi in 2 trang làm một thì trang 1-2 sẽ cùng một trang, trang 3-4 sẽ cũng một trang... Tuy nhiên để có thể đóng vào khổ A5 thì trang 1 và trang 2 sẽ không in trên một trang giấy, mà phải là trang 1 với 1 trang nào đó (tùy theo số trang của sách). Mình tìm mãi trong word không có chức năng dàn trang kiểu đó. Có bạn nào biêt cách làm chỉ cho mình với hay bắt buộc phải dùng một phần mềm chuyên nghiệp. Nếu thế thì phần mềm nào dễ dùng nhất vậy?
    Cám ơn nhiều.

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhitnhie Xem bài viết
    Mình muốn in một quyển sách khổ A5 (hai mặt), liệu có cách nào có thể làm trong word để in ra khổ A4 rồi khi gập đôi lại sẽ ra A5 không mọi người giúp với.

Khó khăn là khi làm trong word các trang sẽ theo thứ tự 1, 2, 3..., khi in 2 trang làm một thì trang 1-2 sẽ cùng một trang, trang 3-4 sẽ cũng một trang... Tuy nhiên để có thể đóng vào khổ A5 thì trang 1 và trang 2 sẽ không in trên một trang giấy, mà phải là trang 1 với 1 trang nào đó (tùy theo số trang của sách). Mình tìm mãi trong word không có chức năng dàn trang kiểu đó. Có bạn nào biêt cách làm chỉ cho mình với hay bắt buộc phải dùng một phần mềm chuyên nghiệp. Nếu thế thì phần mềm nào dễ dùng nhất vậy?
    Cám ơn nhiều.
    Step 1: File\Pages setup\ thẻ Margins ---> Mirror margins
    Step 2: chọn sang thẻ Layout chọn Different Odd and Event
    Step 3: Khi soạn mấy cái Header hoặc Footer thì chú ý sẽ có Odd page header, Odd page Footer, Event page header, Event page Footer
    Step 4: Bạn muốn làm gì trên mấy cái đó thì làm....
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......

• 474 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nongdan@ Xem bài viết
    Step 1: File\Pages setup\ thẻ Margins ---> Mirror margins
    Step 2: chọn sang thẻ Layout chọn Different Odd and Event
    Step 3: Khi soạn mấy cái Header hoặc Footer thì chú ý sẽ có Odd page header, Odd page Footer, Event page header, Event page Footer
    Step 4: Bạn muốn làm gì trên mấy cái đó thì làm....
    Thanks bạn, nhưng hình như cách của bạn chỉ đặt được header - footer cho trang chẵn và lẻ khác nhau. Bạn có thể chỉ thêm cho minh một chút. Ví dụ như sách có 8 trang thì sẽ phải in thế này: trang 8- trang 1 vào một trang, tiếp theo là 2 và 7, 4 và 5, 6 và 3. Mình muốn để có thể tự động in ra thế cho nhanh và nó sẽ in trang 8 vào bên trái trang 1 vào bên phải của tờ giấy chứ mình làm thủ công thì cũng in được nhưng khi in trang 1 và 8 thì trang 1 sẽ ở bên trái và trang 8 sẽ ở bên phải.

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhitnhie Xem bài viết
    Thanks bạn, nhưng hình như cách của bạn chỉ đặt được header - footer cho trang chẵn và lẻ khác nhau. Bạn có thể chỉ thêm cho minh một chút. Ví dụ như sách có 8 trang thì sẽ phải in thế này: trang 8- trang 1 vào một trang, tiếp theo là 2 và 7, 4 và 5, 6 và 3. Mình muốn để có thể tự động in ra thế cho nhanh và nó sẽ in trang 8 vào bên trái trang 1 vào bên phải của tờ giấy chứ mình làm thủ công thì cũng in được nhưng khi in trang 1 và 8 thì trang 1 sẽ ở bên trái và trang 8 sẽ ở bên phải.
    Bạn mở File/ Page Setup. Trong hộp thoại Page Setup, chọn bảng Margins > bấm vào mũi tên chỉ xuống cuối ô Multiple pages, chọn Book fold > bấm vào mũi tên chỉ xuống cuối ô Sheets per booklet, chọn tổng số trang trong cuốn sách (vd: Sheet per booklet là 8 thì Word sẽ in trang 1 và 8 trên tờ thứ nhất, trang 2 và 7 trên tờ thứ hai v.v...). Khi in trên cả hai mặt, bạn phải cẩn thận đừng để kẹt giấy, tốt nhất là in trên một mặt rồi sau đó photocopy hai tờ thành một.
    Chúc bạn thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 474 Bài viết

• 364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nongdan@ Xem bài viết
    Bạn mở File/ Page Setup. Trong hộp thoại Page Setup, chọn bảng Margins > bấm vào mũi tên chỉ xuống cuối ô Multiple pages, chọn Book fold > bấm vào mũi tên chỉ xuống cuối ô Sheets per booklet, chọn tổng số trang trong cuốn sách (vd: Sheet per booklet là 8 thì Word sẽ in trang 1 và 8 trên tờ thứ nhất, trang 2 và 7 trên tờ thứ hai v.v...). Khi in trên cả hai mặt, bạn phải cẩn thận đừng để kẹt giấy, tốt nhất là in trên một mặt rồi sau đó photocopy hai tờ thành một.
    Chúc bạn thành công!
    Cám ơn nhiều nhé, mình sẽ thử đây

• 173 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bác @ thông thái ơi, em cũng muốn in sách kiểu này, bác chỉ giúp em cách làm nào cho nhanh bác nhé.
    Em in sách khổ A5. Đây là những bước thủ công em học được từ những người đi trước:
    -Cắt đôi A4 thành A5.
    -Đặt vào máy in
    -Đặt lề cho trang mình cần in
    trang lẻ: lề trái: 17, phải: 0.95
    trang chẵn: lề trái:15,45, phải: 2,5

trên 1
    dưới 1
    header footer 0,7

In trang chẵn trước, sau đó xếp lại giấy từ dưới lên rồi in trang lẻ.
    Có cách nào in vào một trang A4 thành cả hai mặt, sau đó chỉ việc cắt ra là được sách A5 không ạ.
    Em cảm ơn bác nhiều nhiều.

• 7,471 Bài viết

• 10,480 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi đậuđậu Xem bài viết
    Có cách nào in vào một trang A4 thành cả hai mặt, sau đó chỉ việc cắt ra là được sách A5 không ạ.
    Thông thường, sách khổ A5 được đóng từ cách xếp 4 tờ A4 chứa 16 trang A5 gấp đôi lại. Để tạo được 4 tờ A4 chứa 16 trang A5 này, đầu tiên người ta in ra từng trang A5, montage (ráp) các trang A5 trên các tờ A4 sao cho các tờ A4 chứa các trang A5 theo thứ tự mong muốn. Cuối cùng các tờ A4 mẫu này sẽ được in và đóng đại trà. Để tiết kiệm giấy trong lúc in các trang A5 mẫu, ta có thể dàn các trang A5 trên các tờ giấy A4 trong Winword như sau:

- Chọn khổ giấy A4, hướng ngang (chọn menu File/ Page Setup/ Paper size/ A4 và Landscape).

- Chia trang giấy thành 2 cột, mỗi cột miêu tả 1 trang A5, chọn các thông số miêu tả lề trái, phải, độ rộng từng cột và khoảng cách giữa 2 cột sao cho 2 cột được bố trí đều trên trang A4.

- Nhập, hiệu chỉnh dữ liệu.

- Đánh số trang, bạn phải dùng công thức để miêu tả tự động chỉ số các trang A5 nằm trong tờ A4, thí dụ thông thường là dùng công thức {=2*{page}-1} để miêu tả chỉ số trang A5 lẻ bên trái và {=2*{page}} để miêu tả các trang A5 chẵn nằm bên phải tờ A4.

- In văn bản, cắt đôi toàn bộ tờ A4 để được xấp giấy A5, sắp xếp và bố trí (montage) các trang A5 lại trên các tờ A4 sao cho đúng thứ tự gấp sách.

• 173 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Vâng ạ, em sẽ thử xem sao. Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ ạ.

• 401 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi đậuđậu Xem bài viết
    Vâng ạ, em sẽ thử xem sao. Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ ạ.
    Ko biết đậuđậu đã làm được chưa nhưng mình hay làm thế này:

vào Page Setup ---> Margins

Orientations ----> chọn landscape
    Page : Multiple pages --->chọn bookfold
    Sheets per booklet ---> all

Quan trọng là lúc bạn in ra, chỉ in từng tờ một thôi và phải ngồi cạnh máy in:Laughing: Sau khi ra lệnh print, in được một trang, bạn để nguyên cái trang đó đặt vào khay in để in mặt thứ hai. Lưu ý là ko được để giấy ở trong khay vì như vậy sẽ in mặt thứ hai sang tờ giấy khác, hỏng mất:Sad: . Xong tờ thứ nhất. Tờ thứ hai bạn cũng làm như vậy, in một mặt rồi lại đặt vào khay để in nốt mặt kia. Cứ như vậy cho đến hết. Làm cách này bạn hay phải ấn nút enter ở máy in (vì nó sẽ báo hết giấy) vì tay mình ko thể đặt nhanh tờ giấy đó xuống khay được.

Hy vọng bạn hình dung ra cách làm. Chúc bạn thành công.:Rose:

• 173 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn nhưng có lẽ mình vẫn in theo cách cũ mà mình vẫn in vậy, dễ làm mà không phải suốt ngày ngồi cạnh máy in.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2