Phương pháp nuôi dạy con cái

Rèn luyện kỹ năng sống, bản lĩnh và trách nhiệm cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 39.4K Lượt đọc
  • 125 Trả lời

27 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Mình có con trai học lớp 6 và con gái học mẫu giáo nhỡ. Mình rất tâm đắc với các ưu tư của các gia đình trong mục giáo dục này, như làm sao dạy con sống tình cảm, làm sao dạy con chăm học, ngoan v.v. Gia đình mình cũng mừng vì đến giờ các con vẫn chứng tỏ rất ngoan, rất tình cảm và tự giác học, tuy học chưa giỏi.

Điều làm vợ chồng mình suy nghĩ nhiều nhất là, trong bối cảnh xã hội thay đổi chóng mặt như hiện nay, yêu cầu phát triển con người lớn như thế, các vấn đề xã hội ngổn ngang như thế, con mình sẽ trưởng thành thế nào? Vẫn biết "đời cua cua máy, đời cáy cáy đào", con mình rồi sẽ tự lớn lên và đứng vững. Nhưng thực sự, với thời gian quay tít bài, vở thế này, các con rèn luyện kỹ năng sống thế nào đây. Làm sao để con mạnh mẽ, tự tin, để bảo vệ mình, và bảo vệ người khác nữa.

Con trai đang ốm, hôm nay đi khám lại. Về nhà mẹ hỏi, bác sĩ nói gì? Con trai nói: bác ấy nói gì, con chẳng hiểu! Mẹ hỏi: sao con ko hỏi lại bác ấy, bác ơi, bác giải thik lại cho cháu, cháu ko hiểu. Câu đơn giản "cháu ko hiểu, bác giải thik lại đi" có vẻ rất khó khăn với các con.

Gặp ai, con cũng chỉ chào lí nhí. Ba mẹ dạy tiếng Anh cho con. Khi gặp khách, con luôn là người nói Hello sau khách. Ai cũng khen con ngoan, nhưng ba mẹ đã thấy con giao tiếp xã hội kém.

v.v và v.v. Các bố mẹ ơi, các bạn có kinh nghiêm rèn luyện bản lĩnh và kỹ năng sống cho các con thế nào, chia sẻ cho nhà mình với. Dẫu biết mỗi đứa trẻ sinh ra một tính cách, 1 hoàn cảnh, nhưng những điều cơ bản đó các con cần được rèn luyện càng sớm càng tốt.

Rất mong được nghe ý kiến và học kinh nghiệm của các nhà,

Thân mến :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 144 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào các bố các mẹ,Thực sự mình thấy topic này rất đáng quan tâm. Với lứa tuổi của các con (như con nhà Bimbi và nhà mình - lớp 6 - 12 tuổi) thì quả thật life skill là rất cần thiết cho các con. Nền giáo dục của VN nhà mình không quan tâm lắm đến kỹ năng sống, chính vì vậy mình nghĩ chính chúng ta hãy giúp cho các con, trang bị cho các con hành trang để vững bước vào đời.Mình cũng biết trên diễn đàn, trước đây cũng có một số topic bàn về vấn đề này nhưng lứa tuổi nhỏ hơn. Vì lứa tuổi như con nhà mình thì lớn chưa hẳn nhưng bé đã qua, nên cách giáo dục và hướng cho con cũng khác. Vậy rất mong các bố, mẹ quan tâm cũng như có kinh nghiệm hay cùng vào đây bàn luận và trao đổi. Vì tương lai con em chúng ta màCảm ơn
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Các bác ơi cái này em thấy nhiều lắm, chú ý quan sát để ý một chút là thấy, cho các lứa tuổi:
    - Diễn thuyết - Eveil Định Công - giúp thêm cho môn tiếng Việt
    - Kỹ năng sống - ABS Training trường ? phố Nguyễn Khuyến, trường Dịch Vọng B, Cung Hữu nghị Việt Xô - tự giải quyết các vấn đề thường gặp trong cuộc sống.
    - Giao tiếp ứng xử - Viện Tâm lý trên Cung Thiếu nhi Hà Nội - chủ yếu về lễ nghĩa, các tình huống hàng ngày.
    - Kỹ năng sống - Tâm Việt http://www.tamviet.edu.vn Đội Cấn - tinh thần đồng đội, kỹ năng giao tiếp, lắng nghe, quản lý thời gian...
    - Phương pháp luận sáng tạo - http://cafesangtao.com Đội Cấn - phát hiện và giải quyết vấn đề.
    - Giao tiếp cho lứa tuổi nhỏ - Sunny Smiles 9 Võ Văn Dũng.
    - Living Values cho lứa tuổi tiểu học - Sunny Smiles 9 Võ Văn Dũng http://giatricuocsong.org.
    - Frackids (?) các môn khoa học - 18 Yết Kiêu hoặc trường Lomonoxop.
    - Phát triển trí tuệ và nhân cách cho trẻ - trường mầm non Hoàng Gia http://truonghoanggia.vn .
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 144 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Các mẹ ạ,Thực ra mình cũng biết nhiều Trung tâm hiện nay trương biển về giao tiếp ứng xử... tuy nhiên life skill theo mình ở đây nghĩa rộng, không chỉ dạy cho con biết cách ứng xử không đâu mà còn dạy cho con cách sống, làm sao tồn tại trong các trường hợp khẩn cấp như lạc vào rừng, bị bắt cóc.... hay các kỹ năng sống khác nữa. Thực tế một số nơi như Cung HNVX hay Cung thiếu nhi chỉ mới dừng ở mức dạy lý thuyết về ứng xử thôi, như thế thì chưa đủ. Chính vì vậy mình mong muốn qua diễn đàn này sẽ có được những kinh nghiệm thực tế cũng như các nguồn tài liệu mà các bố các mẹ có thể sưu tầm và chỉ giáo giúp. Cám ơn nhiều nhiều
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Đấy là hướng đạo sinh bác ạ, tiếc thay lại không có ở Hà Nội.
    Do đó ngoài các trung tâm trên thì bố mẹ cần luôn tự để con trải nghiệm qua các tình huống và tự giải quyết các vấn đề của mình.
    Những kỹ năng như bác nói thì có dạy một phần ở ABS Training.
    Nguồn tài liệu thì trên các trang web em viết trên và trên các trang web của hướng đạo sinh có. Lần trước em có đặt mua một cuốn: Sinh tồn nơi hoang dã thì phải của một hướng đạo sinh nhưng mà nó không confirm hoá đơn cho em và em cũng quên mất :Battin ey:.
    À em luôn mong muốn giáo dục con theo hướng này, bác nào cần gì thì nhắn em qua YM nhé.

Em vừa search lại trên mạng, cuốn sách đó đây: Sinh tồn nơi hoang dã - Phạm Văn Nhân :LoveStruc: cảm ơn các cư dân trên mạng:
    http://www.freewebs.com/vtn04/SinhTonNoiHoangDa.pdf
    http://vnthuquan.net/truyen/truyen.a...83a3q3m3237nvn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 324 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi bầu Xem bài viết
    Đấy là hướng đạo sinh bác ạ, tiếc thay lại không có ở Hà Nội.
    Do đó ngoài các trung tâm trên thì bố mẹ cần luôn tự để con trải nghiệm qua các tình huống và tự giải quyết các vấn đề của mình.
    Những kỹ năng như bác nói thì có dạy một phần ở ABS Training.
    Nguồn tài liệu thì trên các trang web em viết trên và trên các trang web của hướng đạo sinh có. Lần trước em có đặt mua một cuốn: Sinh tồn nơi hoang dã thì phải của một hướng đạo sinh nhưng mà nó không confirm hoá đơn cho em và em cũng quên mất :Battin ey:.
    À em luôn mong muốn giáo dục con theo hướng này, bác nào cần gì thì nhắn em qua YM nhé.

Em vừa search lại trên mạng, cuốn sách đó đây: Sinh tồn nơi hoang dã - Phạm Văn Nhân :LoveStruc: cảm ơn các cư dân trên mạng:
    http://www.freewebs.com/vtn04/SinhTonNoiHoangDa.pdf
    http://vnthuquan.net/truyen/truyen.a...83a3q3m3237nvn
    Cảm ơn Mẹ Bi Bầu, cuốn sách rất hay. Tuy nhiên nếu in từng phần thì mất thời gian quá. Bạn có cách nào để lưu thành file và in một lần luôn không? Cảm ơn bạn nhiều
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Link 1 là cả cuốn sách. Link 2 là để đọc trên mạng.
    Em chưa down được vì bị chặn chỉ đọc trên mạng thôi.
    rooling: Rất vui vì các bác quan tâm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Link 1 là cả cuốn sách. Link 2 là để đọc trên mạng.
    Em chưa down được vì bị chặn chỉ đọc trên mạng thôi.
    rooling: Rất vui vì các bác quan tâm.
    Cám ơn Mẹ Bi Bầu nhiều lắm. Mình cũng đang cố gắng thu thập tài liệu để có thể giúp các con tốt nhất.
    Mình cũng xin cám ơn các bố mẹ đã rất nhiệt tình PM và YM với mình với các gợi ý về tổ chức Hướng đạo sinh ở Hà Nội. Sẽ bàn tiếp với các nhà về việc này nhé.

Còn life skills thì bao quát cả các vấn đề chung nhất của cuộc sống. Các con cần nhìn nhận, hiểu về bản thân mình, về xung quanh, biết được con mạnh về gì, yếu về gì. Cái gì xung quanh là tôt, là xấu, là nguy hiểm. Con cần thay đổi những gì, và như thế nào. Nói chung nghe thì vậy, nhưng nó cũng chính là những điều hàng ngày, làm cha, làm mẹ chúng ta mong muốn ở con. Khi chúng ta hệ thống hóa lại thành kinh nghiệm, chúng ta thấy rằng, chúng ta là thành tố tác động sự thay đổi của các con nhiều nhất. Bên cạnh đó, đây cũng là cơ hội để các nhà cùng trao đổi, để các con cùng ra ngoài, vui chơi và enjoy tuổi đang lớn của chúng.

Mình (MẹBimBi) và MeDunNhi đang bàn nhau về việc tổ chức được các buổi như thế, bên cạnh Hướng đạo sinh. Bọn mình rất mong sự chia sẻ, góp ý và tham gia của các nhà. Bọn mình cũng mong nhận được nhiều ý kiến, ví dụ tình huống về việc hướng dẫn, giúp đỡ các con mạnh mẽ hơn từ các bạn.

Thân mến, :Rose:
    MẹBimBi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Bác ơi bác nhắn qua YM cho em nhé, em cũng có một hội đầy các bố mẹ nhiệt huyết về vấn đề này.
    :Battin ey:
    • 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Bác ơi bác nhắn qua YM cho em nhé, em cũng có một hội đầy các bố mẹ nhiệt huyết về vấn đề này.
    :Battin ey:
    Rất vui nếu có nhiều bố mẹ cùng chung ý tưởng. MÌnh cũng vừa nhận được PM của mấy bố mẹ nhắn về mong muốn cùng tham gia. Mẹ Bi bầu có gì chia sẻ thêm nhé.

:Rose::Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 10/03/2009 vào lúc 10:03 PM. Lý do: Theo yêu cầu
    • 67 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Me BimBi oi cho em tham gia với ạ. YM của em là thuyle9@yahoo.com
    Em se add nick của bác vào nhé
    • 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuoc song cua me Xem bài viết
    Me BimBi oi cho em tham gia với ạ. YM của em là thuyle9@yahoo.com
    Em se add nick của bác vào nhé
    Cả nhà ơi, hôm qua mẹ Bi Bầu cũng PM cho mình về 1 số hoạt động một nhóm các bạn đẫ làm. Bên này bọn mình cũng có một nhóm các mẹ cho con off và chia sẻ thông tin gồm MẹBimBi, MẹDungNhi, Mẹ Linh và 1 số bạn khác.

Bọn mình join cùng nhau đi, sẽ rất là hay đấy. Cũng là cơ hội để bọn mình trao đổi chia sẻ cách sống, kinh nghiệm dạy các con đang tuổi lớn, kinh nghiệm làm trọng tài cho các con v.v

Mẹ Bibầu ơi, chị gửi skype mesage cho em rồi đấy, nhưng hôm nay mạng FPT chập chườn nên bây giờ chị mới vào mạng được. Chiều nếu em online thì mình chatting chút nhé.

Ngoài ra, mình vẫn mong duy trì topic này ở khía cạnh chia sẻ tâm tư và kinh nghiệm của các nhà. Các bạn cho ý kiến nhé.

Thân mến, :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Chị ơi em thường online Yahoo Messenger ở cơ quan hơn, ở nhà khi nào con ngủ mẹ mới vào mạng nhưng dạo này mẹ mệt nên cũng hiếm khi vào.
    Mẹ Bitun cũng gửi tin nhắn cho em.
    Trước tiên là cứ add hết vào group của em nhé.
    Các mẹ gửi mail hoặc qua YM cho em, đừng gửi tin nhắn trên WTT vì hộp tin của em đầy lắm mà chả biết xoá đi cái gì nên ko kịp nhận hết: Họ tên con, họ tên mẹ, tuổi con, tuổi mẹ, email, số điện thoại di động, trường học của con, khu dân cư đang sống.
    mail: bi_ll2002@yahoo.com
    YM ID: bi_ll2002
    • 144 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chị ơi em thường online Yahoo Messenger ở cơ quan hơn, ở nhà khi nào con ngủ mẹ mới vào mạng nhưng dạo này mẹ mệt nên cũng hiếm khi vào.
    Mẹ Bitun cũng gửi tin nhắn cho em.
    Trước tiên là cứ add hết vào group của em nhé.
    Các mẹ gửi mail hoặc qua YM cho em, đừng gửi tin nhắn trên WTT vì hộp tin của em đầy lắm mà chả biết xoá đi cái gì nên ko kịp nhận hết: Họ tên con, họ tên mẹ, tuổi con, tuổi mẹ, email, số điện thoại di động, trường học của con, khu dân cư đang sống.
    mail: bi_ll2002@yahoo.com
    YM ID: bi_ll2002
    Mẹ bí bầu ơi, chị vừa YM cho em đấy, không biết em co nhận được không, độ này thế nào, đã cho con gái đi học Dance sport chưa, hay chỉ học Piano thôi. Chị thấy ở Nhạc viện có lớp Magic Music hay lắm đây,ở đó cũng có học Dance sport luôn.

Thế bên nhóm của em có mấy người rồi, chị và mẹ BimBi cuối tuần này sẽ gặp nhau để bàn thêm vể Activities Plan, em có tham gia được không. Bọn chị cũng rất mong muốn các bố mẹ sẽ là những người "thầy" của các con, vì thế rất mong muốn mọi người ủng hộ và tham gia trực tiếp hướng dẫn các con

Nhân đây cũng bày tỏ cảm kích với các bố các mẹ đã nhiệt tình tham gia topic. Hiện nay đã có khoảng gần 10 gia đình muốn tham gia chương trình này, bọn mình sẽ cùng bàn bạc cụ thể và lên chương trình để có các buổi off hàng tuần cho các con, mỗi tuần sẽ là 1 topic, và theo mình nên đan xen ở ngoại cảnh khác nhau như công viên, vườn hoa hay một nơi nào đó mang tính chất dã ngoại sẽ gây hứng thú cho các và gắn với thực tế nhiều hơn. Không biết cả nhà nghĩ thế nào, xin cho ý kiến để chương trình có thế khởi động sớm và có hiệu quả:Rose:
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chủ để này rất hay, mình sẽ add nick của các phụ huynh quan tấm vấn đề này, và chúng ta sẽ trao đổi kỹ hơn. Bạn nào có thông tin cụ thể về ABS Tranning thì post lên giúp nhé.
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Cho nha Ech con tham gia voi a.
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mình định chủ nhật này cho con đi Hải Phòng bằng tàu hoả chơi , đến đấy đi chơi loăng quăng, chán rồi về. Các mẹ có ai đi cùng mình không thì đi cùng cho vui?
    • 804 Bài viết

• 858 Được cảm ơn

Em cũng thích cái món này lắm, nhưng con còn nhỏ (2 tuổi), các mẹ cho em đặt cục gạch ở đây để theo dõi nhé
    • 888 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Chủ đề này hay quá.
    Tuy nhiên, theo mình hiểu thì muốn đạt kết quả tốt trong việc rèn luyện kỹ năng sống, bản lĩnh, tinh thần trách nhiệm... cho con thì nên bắt đầu ngay từ trong môi trường gia đình, và bắt đầu càng sớm càng tốt. Con trẻ sống đời sống của nó trước tiên là trong gia đình, sau đó mới ra xã hội, ví dụ muốn rèn cho con tính tự tin thì trước tiên phải để con được thoả sức khám phá và luôn khích lệ tính tự tin trong con phát triển ngay trong môi trường gia đình, như vậy sau khi con ra môi trường xã hội hoặc khi đi học con mới phát huy được mầm mống của tính tự tin đã được nuôi dưỡng từ trong gia đình. Nhưng nghĩ được như vậy thì dễ, hành động được mới khó. Như mình chẳng hạn, thèm cho con có được bản lĩnh và tự tin lắm, nhưng cho con thử cái gì mới cũng ngại, cũng sợ, rồi lúc nóng giận đôi lúc cũng vẫn thốt ra "sao con ngốc thế" - thốt ra xong chỉ muốn vả miệng mình một cái!!!
    Mình vẫn đang loay hoay với cách thực hiện như thế nào, các bạn cùng trao đổi nhé.
    Mẹ thương con có hay chăng....:Rose:
    • 905 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ech con Xem bài viết
    Mình định chủ nhật này cho con đi Hải Phòng bằng tàu hoả chơi , đến đấy đi chơi loăng quăng, chán rồi về. Các mẹ có ai đi cùng mình không thì đi cùng cho vui?
    Chào nhà Ech_con, đấy là một ý tưởng kỳ diệu đấy bạn ạ!!!(ref. cuốn Điều kỳ diệu của những chuyến đi). Ngày Bim nhà mình 5 tuổi, vợ chồng mình rất thik đưa con đi xe buýt loanh quanh ở Hà Nội, chuyển tuyến linh tinh, chỉ để enjoy Hà Nội đông đúc thôi. Con trai thik lắm. Cả nhà đi rất nhiều, đủ loại phương tiện. Điều lớn nhất các chuyến đi mang lại cho con trai mình là lòng nhân hậu. Mỗi chuyến xe, chuyến tàu như một xã hội thu nhỏ, và với bao chuyện xảy ra, điều này dạy con mình nhiều lắm. Chủ nhật này nhà mình lại vướng kế hoạch khác rồi, nên ko đi HP đc. Nhưng rất thik ý tưởng này và rất mong nhà Ech_con chủ trì vụ off-travel này những lần sau nhé. (Ech_con là nhà giáo, đúng ko?)

Mình đang gom các bài về chủ đề này, nhưng chưa post lên đc vì tuần này bận quá. Hẹn cả nhà tuần sau nhé.

Rất mong được nghe thêm câu chuyện, ý tưởng của các bạn.

Thân mến, :Rose::Rose::Rose::Rose:
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7