Phương pháp nuôi dạy con cái

Phương pháp nuôi dạy con gái để con trở thành người phụ nữ khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc

Đến trả lời mới nhất
  • 43 Lượt chia sẻ
  • 152K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

130 Người đang theo dõi

• 464 Bài viết

• 10,537 Được cảm ơn

Mẹ Cúncon à, con gái đi du lịch một mình sợ lắm em ơi mà cũng buồn nữa. Kể cả đi theo đoàn mà đoàn ấy toàn người lạ không quen ai, các đoàn du lịch mà chị có dịp đi cùng chị thấy hầu như rất ít người đi một mình, huống hồ tự đi đến những nơi xa lạ không người quen và không theo đoàn nào.

Nhật hay đâu cũng thế em ơi, đều có những tên tội phạm và những hiểm nguy cả. Hồi chị 29 tuổi phải đi công việc ở Nha Trang, đi cả đoàn nhưng một mình là nữ nên ở 1 phòng ở khách sạn Hải Yến. Thế mà ngay sáng hôm đến, khi ngồi ở sảnh hẳn hoi, đã có một tên lạ hoắc đến rủ “tối nay đi chơi với anh”. Thế là báo với khách sạn và với cả đoàn, mọi người bảo mình cứ yên tâm sẽ canh, nhưng đêm ấy sợ hết hồn cả đêm chả ngủ nổi, rồi lôi ghế sofa ra chặn cửa, chốt tất cả các loại cửa mà cứ run vì mọi người có canh thì canh hành lang thôi chứ ai ra ngoài mà canh, phòng mình lại ngay tầng 1 có cửa sổ, nhỡ nó trèo qua đập cửa kính thì sao. Rồi khi đi ra hành lang vắng vẻ cũng khiếp hồn. Về sau cũng vậy, mỗi lần ở khách sạn dù đi đông người, không bao giờ mình ở một mình, mà phải ra hành lang hay đợi thang máy một mình là chị cũng sợ. Khách sạn toàn du khách tứ xứ, lại đi du lịch thì “nhàn cư vi bất thiện”, nên kinh lắm ai biết đâu mà lường, tây ta tầu gì chuyện đấy cũng đều máu lắm chả tin được nước nào đâu, cũng chả tin già trẻ gì sất, già bẩy mấy vẫn bậy bạ như thường đấy. Chưa kể đi lại một mình và không ai biết đi đâu chỗ nào, đến những chỗ vắng như công viên to hơn cả rừng núi hay bãi biển để ngồi vẽ cả buổi, nghĩ tới là rùng mình rồi em ạ.

Còn vụ tưởng chết ở Thái lan nữa chứ, khi ấy chị đi cùng cả nhà nhé. Khi xa bờ khoảng 1 tiếng đến giữa biển thì tầu dừng lại cho khách xuống bơi, rồi thả 1 cái dây dài ra làm dấu cho du khách bám khi cần thiết. Ai cũng đeo một cái phao rồi nhảy bùm xuống biển vui quá làm chị cũng nhào xuống. Sóng tưởng là nhẹ lắm mà sao mình bơi kiểu gì càng bơi càng xa thuyền (mình bơi kém), hai cánh tay rời rã và người chỉ muốn tụt ra khỏi phao thì mình la lên, thì thấy có ngay một người bơi đến kéo mình đi vào gần cái dây, hóa ra là người nhà mình, bơi quanh quẩn mình và luôn để mắt đến mình nên đến cứu ngay. Đấy nếu không phải người nhà thì có nguy hiểm không, ai mà nghe tiếng mình la đâu khi khi tiếng tầu xình xịch ầm ĩ và mọi người đang không ai để ý đến ai, mà cũng chả hiểu nhân viên tầu canh thế nào. Sau này mình mới biết không phải tầu họ đếm đủ người mới chạy đâu nhé, toàn là tầu tư nhân, có người bị bỏ dưới biển sau may có tầu khác tới cứu đó. Mà ngay ngồi trên con tầu không mui bé tý phi như điên (speed boat) đến nỗi chổng cả mũi lên trời, nó xé gió thật mạnh làm mình cảm giác gió có thể dứt mình ra khỏi ghế (không có dây bảo hiểm buộc người vào ghế gì cả, chỉ có áo phao), mà quăng xuống biển, mình cứ phải bám chặt người nhà, rồi nghĩ cô du khách bé nhỏ ngồi một mình kia làm thế nào.

Thôi thôi, du lịch không có gì mà vội, đam mê gì cũng phải để dưới an toàn, em bảo cháu để khi nào có bố mẹ anh em đi cô chú bác đi cùng em ạ.

• 1,774 Bài viết

• 29,536 Được cảm ơn

Heheheheee, cháu gái máu quá nên em cũng xuôi xuôi. Nhưng đọc mấy bài của chị thì lại sợ quá. Có lẽ về động viên cháu cố gắng tham gia vào các hoạt động có liên quan đến Nhật, để dc đến đấy theo 1 chương trình, có tổ chức, cho nó an toàn. Em cám ơn chị nhiều ạ!
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 464 Bài viết

• 10,537 Được cảm ơn

Tốt nhất cứ đi cùng gia đình em ạ, người lớn cẩn thận, lo xa hơn và có kinh nghiệm hơn. Bọn trẻ với nhau cũng có khi không kinh nghiệm hoặc chủ quan. Thêm một chuyện nữa nhé.

Cũng ở Mỹ, hôm đó 6 người đi lên núi ngắm hoàng hôn, có 2 người lái thay nhau. Đến đoạn núi rất là dốc và xoáy (chị chưa gặp cái dốc nào mà xe có thể chạy lại cao và xoáy nhỏ như đít ốc vặn như thế, kể cả hồi đi Lạng Sơn xa xửa xa xưa chưa có đường to), thì anh kia bảo không dám lái. Thế là con mình lái, mà mình thì sợ cho con quá, mặc dù mình cũng lái hơn chục năm rồi. Mình bảo mọi người ra cho xe đỡ nặng vì sợ trôi mà lòng run lẩy bẩy. Rồi xe cũng lên đến đỉnh. Xem xong trời bắt đầu tối và xung quanh chẳng còn một xe nào, trong khi đồng hồ báo xăng đang hết. Vừa đi vừa xem có nhà nào để vào xin mà trên núi đó có ít nhà lắm, mà nhà nào cũng tối không có người. May sao thì xe cũng chạy xuống đến thành phố có trạm xăng. Đấy, thanh niên các bạn ở Mỹ lái xe bao năm, việc tối thiểu khi đi đâu là xem xăng có đủ không các bạn quá thuộc bài rồi, nếu không phải có bình xăng dự trữ chứ, mà còn có lúc lơ đãng vậy đấy. Cũng lại vừa nhắc lại câu chuyện này cho bạn gái nhà mình .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tí Mom; 18/04/2013 vào lúc 04:50 PM.

• 523 Bài viết

• 5,328 Được cảm ơn

Mọi người xem Hilton Bangkok chưa?
    Rồi bài báo về có cô bé sinh viên quen 1 thằng ngoại quốc, thằng này tát tỉnh cô bé, rồi nhờ bay ra nước ngoài nhận hàng là giầy thể thao, về VN thì bị bắt vì ma túy giấu dưới đế giày đó.
    Hôm rồi em đọc bài báo về 1 câu chuyện bên TQ: cô bé 15 tuổi đi học xa nhà, hôm từ quê ra hẹn bạn đón mà bạn tới trễ, thế là có 1 thằng taxi bảo cho đi nhờ xe vì có 1 ông khách đi cùng hướng đó.
    Lên xe rồi 2 thằng câu kết với nhau, khóa cửa xe lại, kéo màn che lên, thằng lái bật nhạc to hết cỡ để thằng sau làm bậy với cô bé ngay tại ghế sau luôn đó.
    Em đọc sách của Lưu Dung, có nói: Ko có tâm hại người, nhưng phải có tâm phòng người.

• 3,427 Bài viết

• 22,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Heheheheee, cháu gái máu quá nên em cũng xuôi xuôi. Nhưng đọc mấy bài của chị thì lại sợ quá. Có lẽ về động viên cháu cố gắng tham gia vào các hoạt động có liên quan đến Nhật, để dc đến đấy theo 1 chương trình, có tổ chức, cho nó an toàn. Em cám ơn chị nhiều ạ!
    Chị Cúncon ơi,
    Nếu cháu thích đi Nhật thì em thấy có thông tin về đi Nhật, hạn nộp hồ sơ là 22/4/2013

Cơ hội đi giao lưu thanh niên tại Nhật Bản
    TP - T.Ư Đoàn tổ chức tuyển chọn 72 sinh viên đại học hoặc cao học thuộc 3 lĩnh vực, khoa học xã hội, khoa học công nghệ và văn hoá nghệ thuật tham gia chương trình giao lưu thanh niên Nhật Bản - ASEAN (JENESYS 2.0) tại Nhật Bản từ 26/5 đến 30/6.

Tham gia chương trình, các đại biểu sẽ có cơ hội được thăm các tập đoàn kinh tế lớn của Nhật, các nhà máy xí nghiệp sản xuất các sản phẩm có ứng dụng công nghệ cao, tham quan thành phố, ở nhà dân trải nghiệm văn hóa Nhật Bản.

Ứng viên phải là sinh viên đại học hoặc cao học, tuổi dưới 35 chưa từng tham gia chương trình JENESYS, sử dụng thành thạo tiếng Anh, có hiểu biết về kinh tế, văn hoá, chính trị, xã hội của các nước ASEAN và Nhật Bản đồng thời có nhiều đóng góp tích cực cho hoạt động Đoàn, Hội.

Hồ sơ bao gồm sơ yếu lý lịch có xác nhận của cơ quan quản lý cán bộ hoặc của chính quyền địa phương, giấy khám sức khoẻ; bản sao chứng minh nhân dân và các loại văn bằng, chứng chỉ tiếng Anh; một bản xác nhận của tổ chức Đoàn cơ sở về thành tích và đóng góp của ứng viên đối với hoạt động Đoàn/Hội tại cơ sở, địa phương.

Hồ sơ gửi về Ban Quốc tế - Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, 347 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội (Nhà C – Phòng 404). Điện thoại: (04) 6263 1942; Fax: (04) 62631934; Email: lehongnhung2@yahoo.com. Hạn chót nhận hồ sơ: 17h00, ngày 22/4/2013.
    http://hssv.tienphong.vn/hoc-sinh-si...t-Ban-tpp.html
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:

• 87 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Mỗi ngày 1 chuyện.
    Suy nghĩ và hành động của các con sẽ khó kiểm soát nếu không nói chuyện với chúng. Hàng ngày về nhà mẹ phải khơi gợi đủ thứ chuyện để hỏi han, để cập nhật thông tin. Chính nhờ cái sự chăm "hỏi han" ý mà em mới phát hiện ra nhược điểm của mình.
    Em rất chặt chẽ trong vấn đề tiền nong đối với con, ít khi cho tiền ăn sáng, tiêu vặt, nếu có nhờ đi chợ phải trả mẹ tiền thừa và không cho con có "của riêng". Vì thế nên con nảy sinh sự ham muốn có "quỹ đen" để tiêu vặt giống các bạn.
    Trong đợt thăm quan vừa rồi các bạn ai cũng mua quà, con cũng mua tặng cho bố mẹ, cho em và bạn thân mỗi người 1 thứ, con vui lắm vì mang niềm vui cho mọi người. Mẹ ngạc nhiên sao có có tiền để mua nhiều thế. Loanh quanh hỏi han 1 hồi vỡ nhẽ ra : con lén lấy tiền của mẹ. Số tiền không nhiều nhưng nếu 1 lần không giải quyết sẽ có những lần sau.
    Mẹ con em xử lí chuyện đó nhẹ nhàng ko roi vọt, ko quát tháo, con cũng đã hiểu ra vấn đề, và cũng rút kinh nghiệm rằng ko nên quá chặt chẽ, cái gì "quá" cũng ko hay.

• 1,774 Bài viết

• 29,536 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehaicongchua Xem bài viết
    Chị Cúncon ơi,
    Nếu cháu thích đi Nhật thì em thấy có thông tin về đi Nhật, hạn nộp hồ sơ là 22/4/2013

Cơ hội đi giao lưu thanh niên tại Nhật Bản
    TP - T.Ư Đoàn tổ chức tuyển chọn 72 sinh viên đại học hoặc cao học thuộc 3 lĩnh vực, khoa học xã hội, khoa học công nghệ và văn hoá nghệ thuật tham gia chương trình giao lưu thanh niên Nhật Bản - ASEAN (JENESYS 2.0) tại Nhật Bản từ 26/5 đến 30/6.

Tham gia chương trình, các đại biểu sẽ có cơ hội được thăm các tập đoàn kinh tế lớn của Nhật, các nhà máy xí nghiệp sản xuất các sản phẩm có ứng dụng công nghệ cao, tham quan thành phố, ở nhà dân trải nghiệm văn hóa Nhật Bản.

Ứng viên phải là sinh viên đại học hoặc cao học, tuổi dưới 35 chưa từng tham gia chương trình JENESYS, sử dụng thành thạo tiếng Anh, có hiểu biết về kinh tế, văn hoá, chính trị, xã hội của các nước ASEAN và Nhật Bản đồng thời có nhiều đóng góp tích cực cho hoạt động Đoàn, Hội.

Hồ sơ bao gồm sơ yếu lý lịch có xác nhận của cơ quan quản lý cán bộ hoặc của chính quyền địa phương, giấy khám sức khoẻ; bản sao chứng minh nhân dân và các loại văn bằng, chứng chỉ tiếng Anh; một bản xác nhận của tổ chức Đoàn cơ sở về thành tích và đóng góp của ứng viên đối với hoạt động Đoàn/Hội tại cơ sở, địa phương.

Hồ sơ gửi về Ban Quốc tế - Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, 347 Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội (Nhà C – Phòng 404). Điện thoại: (04) 6263 1942; Fax: (04) 62631934; Email: lehongnhung2@yahoo.com. Hạn chót nhận hồ sơ: 17h00, ngày 22/4/2013.
    http://hssv.tienphong.vn/hoc-sinh-si...t-Ban-tpp.html
    Thông tin của mehaicongchua thật quý! Cám ơn em nhiều! Chị vừa báo cho cháu, có lẽ cháu sẽ làm hồ sơ ngay. Dù năm nay có thể không đi được vì ko kịp chuẩn bị do mai là chủ nhật, thì ít nhất cháu cũng biết về chương trình này để chuẩn bị cho lần sau.

Vào wtt vui quá, vì vừa nói lên mong muốn đã có người giúp ngay. Cám ơn các chị/em nhiều lắm, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ !!!

• 77 Bài viết

• 895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuhuongkl Xem bài viết
    Mỗi ngày 1 chuyện.
    Suy nghĩ và hành động của các con sẽ khó kiểm soát nếu không nói chuyện với chúng. Hàng ngày về nhà mẹ phải khơi gợi đủ thứ chuyện để hỏi han, để cập nhật thông tin. Chính nhờ cái sự chăm "hỏi han" ý mà em mới phát hiện ra nhược điểm của mình.
    Em rất chặt chẽ trong vấn đề tiền nong đối với con, ít khi cho tiền ăn sáng, tiêu vặt, nếu có nhờ đi chợ phải trả mẹ tiền thừa và không cho con có "của riêng". Vì thế nên con nảy sinh sự ham muốn có "quỹ đen" để tiêu vặt giống các bạn.
    Trong đợt thăm quan vừa rồi các bạn ai cũng mua quà, con cũng mua tặng cho bố mẹ, cho em và bạn thân mỗi người 1 thứ, con vui lắm vì mang niềm vui cho mọi người. Mẹ ngạc nhiên sao có có tiền để mua nhiều thế. Loanh quanh hỏi han 1 hồi vỡ nhẽ ra : con lén lấy tiền của mẹ. Số tiền không nhiều nhưng nếu 1 lần không giải quyết sẽ có những lần sau.
    Mẹ con em xử lí chuyện đó nhẹ nhàng ko roi vọt, ko quát tháo, con cũng đã hiểu ra vấn đề, và cũng rút kinh nghiệm rằng ko nên quá chặt chẽ, cái gì "quá" cũng ko hay.
    Mẹ thuhuong ơi con của mẹ mấy tuổi rồi ạ?

• 3,427 Bài viết

• 22,064 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Thông tin của mehaicongchua thật quý! Cám ơn em nhiều! Chị vừa báo cho cháu, có lẽ cháu sẽ làm hồ sơ ngay. Dù năm nay có thể không đi được vì ko kịp chuẩn bị do mai là chủ nhật, thì ít nhất cháu cũng biết về chương trình này để chuẩn bị cho lần sau.

Vào wtt vui quá, vì vừa nói lên mong muốn đã có người giúp ngay. Cám ơn các chị/em nhiều lắm, chúc nhà mình cuối tuần vui vẻ !!!
    THông tin này về chương trình của Đoàn Thanh niên em mới đọc được hôm qua nên hôm qua cũng mới up lên được. Hình như thông báo về học bổng của các báo nhà mình bao giờ cũng chậm, thường sát hạn nộp hồ sơ, hic hic.

Có thông tin về học bổng du học Nhật, thường năm nào cũng có. Các con nhà mình cũng có thể đi theo chương trình này để thoả chí yêu thích đất nước Nhật:

Học bổng đại học tại Nhật Bản năm 2014

TPO- Bộ GD&ĐT vừa thông báo tuyển sinh đi học đại học, cao đẳng và trung cấp chuyên nghiệp do bổng Chính phủ Nhật Bản cấp năm 2014 (học bổng Monbukagakusho – MEXT).

Bộ GD&ĐT sẽ sơ tuyển chọn không quá 30 ứng viên dự tuyển học bổng đại học (khối ngành kỹ thuật và xã hội, mỗi khối khoảng 15 người), 10 ứng viên dự tuyển học bổng cao đẳng và 5 ứng viên dự tuyển học bổng trung cấp chuyên nghiệp để giới thiệu cho Đại sứ quán Nhật Bản tổ chức thi tuyển (thi viết và vấn đáp).

Ứng viên trúng tuyển chương trình học bổng này sẽ được Chính phủ Nhật Bản cấp vé máy bay một lượt đi và về, sinh hoạt phí và học phí trong thời gian học tại Nhật Bản.

- Đại học: 5 năm (7 năm cho chuyên ngành y, dược), gồm 1 năm học tiếng Nhật.

- Cao đẳng: 4 năm, gồm 1 năm học tiếng Nhật.

- Trung học chuyên nghiệp: 3 năm, gồm 1 năm học tiếng Nhật.

Ứng viên trúng tuyển dự kiến sẽ đi học vào tháng 4 năm 2014.

Bộ GD&ĐT sẽ căn cứ số lượng hồ sơ, kết quả học tập để sơ tuyển ứng viên và chuyển hồ sơ tới Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam xem xét, tổ chức thi tuyển.

Kết quả sơ tuyển của Bộ GD&ĐT sẽ được thông báo công khai trên các trang web: http://www.moet.gov.vnhttp://www.vied.vn sau ngày 10/6/2013.

Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam sẽ xem xét hồ sơ ứng viên và tuyển chọn những người đạt yêu cầu tham dự thi viết và vấn đáp, dự kiến vào cuối tháng 6 và giữa tháng 7/2013 tại Hà Nội và TP Hồ Chí Minh, kết quả tuyển chọn vòng 1 dự kiến đầu tháng 8/2013.

Các ứng viên đã đỗ qua vòng thi lần 1 sẽ được Bộ Giáo dục và Khoa học Nhật Bản tuyển chọn lần 2, kết quả tuyển chọn vòng 2 dự kiến vào tháng 12/2013. Thông tin chi tiết về kế hoạch thi tuyển của Đại sứ quán Nhật Bản và kết quả tuyển chọn sẽ được Bộ Giáo dục và Đào tạo thông báo tại các trang web: http://www.moet.gov.vnhttp://www.vied.vn.
    http://hssv.tienphong.vn/du-hoc/6223...2014-tpov.html
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehaicongchua; 21/04/2013 vào lúc 11:38 AM.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:

• 523 Bài viết

• 5,328 Được cảm ơn

Em đã gửi câu hỏi này trong mục "thư giãn: sách, truyện thơ" rồi, nhưng gửi lại bên này nữa cho chắc.
    Hồi sinh viên có đọc bài thơ này, thấy ngôn ngữ của cô gái và chàng trai quá hay, nhưng rồi thời gian trôi qua, giờ ko nhớ ra đây là bài thơ gì, của ai?, bản full thế nào..., google cũng ko ra, thật tiếc.
    Bài thơ mở đầu bằng câu cô gái tự nói về mình thế này:
    Em vẫn thế , có gì đâu khác lạ
    Như nắng vàng trên phố lúc anh qua
    Em mong manh hiền lành như hoa lá
    Vẫn xinh như đám cỏ trước hiên nhà
    .....

và kết thúc là chàng trai nói với cô gái thế này:
    Cứ cay độc cho hết điều cay độc
    Cứ lang thang cho hết nẻo lang thang
    Cứ gai góc cho hết mình gai góc
    Để dành cho anh tất cả dịu dàng.

Em ước gì con gái cũng dịu dàng vậy, nhưng lỡ con gái nghịch ngợm (gai góc, cay độc, lang thang..) thì có con rể rộng lượng như thế này mới thật là yên tâm.
    Ai biết rõ bài thơ này thì giúp em nhé, cảm ơn nhiều ạ.