Phương pháp nuôi dạy con cái

Phương pháp nuôi dạy con gái để con trở thành người phụ nữ khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc

Đến trả lời mới nhất
  • 84 Lượt chia sẻ
  • 163K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

• 1,780 Bài viết

• 29,855 Được cảm ơn

Mechaucao ơi, trường bé Cún cũng chỉ là trường công thôi à. Trường của cháu toàn chú trọng ăn uống, hoạt động văn nghệ, thể thao, không có chú trọng học tập, không có chọn lựa học sinh giỏi gì cả, nên tỷ lệ đậu chuyên cực ít nhưng có thành tích văn nghệ và thể thao thì nhiều. Hổng biết là thế có tốt ko nữa.
    • 78 Bài viết

• 904 Được cảm ơn

Các mẹ sợ con tăng cân thì đừng cho con ăn cơm trắng, mẹ nấu cơm gạo lức vừa bổ hơn và có nhiều fiber hơn nên tiêu chậm hơn, vì thế lượng đường trong cơm chuyển hóa chậm hơn và ko biến thành fat. Nếu uống sữa thì cho con uống sữa gầy (đã lọc bỏ fat) chứ nếu ko thì sữa nguyên chất béo lắm.
    • 546 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Mechaucao ơi, trường bé Cún cũng chỉ là trường công thôi à. Trường của cháu toàn chú trọng ăn uống, hoạt động văn nghệ, thể thao, không có chú trọng học tập, không có chọn lựa học sinh giỏi gì cả, nên tỷ lệ đậu chuyên cực ít nhưng có thành tích văn nghệ và thể thao thì nhiều. Hổng biết là thế có tốt ko nữa.
    Sao ở trong SG lại có loại trường công gì mà thích thế nhỉ. Ở ngoài HN tìm mỏi mắt ko ra những trường ntn đâu, may ra có các trường có mác QT, đóng tiền tính theo Obama hic hic chứ nhiều trường DL cũng luyện gà nòi đấy. Học tiểu học tớ lại th ích những trường như của bé Cún .....

Trích dẫn Nguyên văn bởi Twinkle-little-star Xem bài viết
    Các mẹ sợ con tăng cân thì đừng cho con ăn cơm trắng, mẹ nấu cơm gạo lức vừa bổ hơn và có nhiều fiber hơn nên tiêu chậm hơn, vì thế lượng đường trong cơm chuyển hóa chậm hơn và ko biến thành fat. Nếu uống sữa thì cho con uống sữa gầy (đã lọc bỏ fat) chứ nếu ko thì sữa nguyên chất béo lắm.
    Chúng nó chẳng chịu ăn gạo lức đâu mẹ nó ơi, vì cái này nhai .... mỏi răng lắm hiiii. Gạo nhà tớ là loại xát rối, chỉ xát một lần thôi và nhà tớ cũng hay mua bột mỳ nguyên cám làm bánh mỳ cho các con ăn, rồi tăng cường ăn ngô, khoai .... Sữa gầy cũng khó uống vì nó nhạt nhạt... nhưng hiện tại bọn trẻ con nhà tớ tuy ... thiếu cân nhưng vẫn uống sữa tươi thanh trùng đã vớt hết váng béo đi - cái này cũng ko hẳn là sữa gầy nhưng chắc là ... hơi gầy (ko phải vì muốn giữ cân mà đơn giản là chúng nó .... ngán nên mẹ phải vớt váng rồi mới thanh trùng hiiiii). Bây giờ uống quen rồi, ko váng béo, ko đường đấy....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mechaucao; 01/06/2013 vào lúc 07:39 AM.
    • 1,780 Bài viết

• 29,855 Được cảm ơn

Thì ban đầu cũng vì thích trường có cơ sở vật chất tốt, các con được chú trọng phát triển thể chất, nghệ thuật, lại gần chỗ mẹ làm, tiện đường đưa đón nên mẹ cháu mới chọn trường này (NBK). Các bạn ở đây được chăm lo ăn uống tốt lắm. Bé Cún kể mỗi lần con đề nghị cô cho con ăn 1 chén cơm (thực ra gọi là chén nhưng mỗi lần cô xúc chỉ khoảng 4 thìa cơm), cô bảo không được, con phải ăn để lấy sức học, cuối năm con không tăng ký là cô bị phạt (huhuu). Bé nào ốm o về đây cũng sỉnh lên, bé nào dong dỏng về đây thành tròn trịa, bé nào tròn trịa về đây thành mập hết. Thế nên hè đến, các mẹ có con trường khác đua nhau mang con về trường này gửi, còn các mẹ có con hơi tròn tròn ở trường này thì cho con ở nhà để tránh mập.

Nghe Mechaucao kể là phân vân khi chọn cho con lớp tiếng Pháp hay ko, theo mẹ cháu nên cho con học lớp đó. Tiếc là trường có ct tiếng Pháp cách cơ quan mẹ cháu xa quá, chứ ko mẹ cháu cũng chọn cho Cún học. Mechaucao quyết định chọn trường cho con chưa?
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 937 Bài viết

• 6,922 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mechaucao Xem bài viết
    Sao ở trong SG lại có loại trường công gì mà thích thế nhỉ. Ở ngoài HN tìm mỏi mắt ko ra những trường ntn đâu, may ra có các trường có mác QT, đóng tiền tính theo Obama hic hic chứ nhiều trường DL cũng luyện gà nòi đấy. Học tiểu học tớ lại th ích những trường như của bé Cún .....

Chúng nó chẳng chịu ăn gạo lức đâu mẹ nó ơi, vì cái này nhai .... mỏi răng lắm hiiii. Gạo nhà tớ là loại xát rối, chỉ xát một lần thôi và nhà tớ cũng hay mua bột mỳ nguyên cám làm bánh mỳ cho các con ăn, rồi tăng cường ăn ngô, khoai .... Sữa gầy cũng khó uống vì nó nhạt nhạt... nhưng hiện tại bọn trẻ con nhà tớ tuy ... thiếu cân nhưng vẫn uống sữa tươi thanh trùng đã vớt hết váng béo đi - cái này cũng ko hẳn là sữa gầy nhưng chắc là ... hơi gầy (ko phải vì muốn giữ cân mà đơn giản là chúng nó .... ngán nên mẹ phải vớt váng rồi mới thanh trùng hiiiii). Bây giờ uống quen rồi, ko váng béo, ko đường đấy....
    Cơm gạo lứt tớ ăn cũng chẳng được chứ nói gì bọn trẻ con.
    Con nhà tớ toàn uống sữa thanh trùng không đường của Long Thành hoặc Đà Lạt Milk . Còn sữa tiệt trùng thì mua loại không đường tách béo của Vinamilk.
    Ngày xưa con trai thứ hai nhà tớ cũng học trường mà con mẹ Cún đang học. Phải công nhận là trường này cho các cháu ăn uống rất tốt , khuôn viên rộng rãi. Cô giáo chủ nhiệm lớp 5 của con thì tuyệt vời . Con trai nhà này ăn được , tới bữa nào đồ ăn ngon toàn chìa bát xin thêm . Cứ gọi là tròn quay í . Năm nào 20-11 , con cũng bảo mẹ chở về trường , yeu trường và yêu cô lắm.
    • 100 Bài viết

• 1,059 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    Em show hàng để tìm mẹ chồng cho con đây

Bạn lớn nhà em hỏi: mẹ ơi, con của con gọi em Kem là dì mẹ nhỉ, mẹ: ok con.
    Con: thế gọi mẹ là bà ngoại đúng ko mẹ?
    Mẹ: đúng rồi con ạ.
    Con: nhưng bây giờ con cũng chưa biết bố của con con là ai?
    Mẹ: ??????????? choáng rồi ngất toàn tập

Có mẹ nào giúp em trả lời câu hỏi trên ko ạ
    Chết cười với mẹ con nhà Cốm.
    Lúc Nấm ~6 tuổi bảo mẹ : con không lấy chồng đâu.
    mẹ : Sao thế, sao lại không lấy?
    con : Vì bụng con to, mồm con rộng.
    Tại bạn ý cũng tròn như củ khoai nên bố hay trêu bụng to - mồm rộng.
    • 546 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Thì ban đầu cũng vì thích trường có cơ sở vật chất tốt, các con được chú trọng phát triển thể chất, nghệ thuật, lại gần chỗ mẹ làm, tiện đường đưa đón nên mẹ cháu mới chọn trường này (NBK). Các bạn ở đây được chăm lo ăn uống tốt lắm. Bé Cún kể mỗi lần con đề nghị cô cho con ăn 1 chén cơm (thực ra gọi là chén nhưng mỗi lần cô xúc chỉ khoảng 4 thìa cơm), cô bảo không được, con phải ăn để lấy sức học, cuối năm con không tăng ký là cô bị phạt (huhuu). Bé nào ốm o về đây cũng sỉnh lên, bé nào dong dỏng về đây thành tròn trịa, bé nào tròn trịa về đây thành mập hết. Thế nên hè đến, các mẹ có con trường khác đua nhau mang con về trường này gửi, còn các mẹ có con hơi tròn tròn ở trường này thì cho con ở nhà để tránh mập.

Nghe Mechaucao kể là phân vân khi chọn cho con lớp tiếng Pháp hay ko, theo mẹ cháu nên cho con học lớp đó. Tiếc là trường có ct tiếng Pháp cách cơ quan mẹ cháu xa quá, chứ ko mẹ cháu cũng chọn cho Cún học. Mechaucao quyết định chọn trường cho con chưa?
    Eo GATO với trường bé Cún quá hiiii, Chẹp học mẫu giáo dân lập, sau 2-3 năm bạn nào cũng lên cân tròn quay mà Chẹp thì .... chẳng xi nhê gì, mỗi năm lên được ... khoản 1.5kg nhưng vẫn tự hào vì vẫn còn có bạn trong lớp (bạn thân) nhỏ hơn con

Tớ đã đk LTT là trường DL gần nhà học TA rồi. Trường có CT tiếng pháp cũng tương đối gần nhà nhưng là trường công nên CSVC xập xệ lắm, còn DTĐ cũng có TP thì lại xa nhà quá mà cũng hết hạn nộp hs rùi. Tớ lại thấy các mẹ nói là lên lớp 3 -4 chương trình nặng lắm nên cũng hoảng, sợ con ko theo đủ sk để theo. Chứ tớ ham lắm vì bạn nhà tớ chắc cũng có chút năng khiếu .... nói. Mẹ mới chỉ cho học theo các trang web trên mạng + nói chuyện với bạn ấy ở nhà thôi mà bây giờ bạn ấy sd TA nhuần nhuyễn lắm, và rất thích học TA nữa. Tuy vậy đến giữa hoặc cuối T6 thì trường TP mới tuyển sinh nên từ bây giờ đến lúc đó vẫn còn qđ kịp thay đổi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mechaucao; 01/06/2013 vào lúc 09:35 AM.
    • 123 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Ôi, đọc báo nhiều, thấy con gái sướng khổ phần lớn do nhận thức về tình yêu, do yêu, lấy chồng… Biết dạy con về vấn đề này như thế nào đây các mẹ?!
    Vì thế chúng mình phải dạy con nhận thức về tình yêu, nhận thức về gia đình nhỏ của nó, theo sát chúng để tư vấn cho con hiểu đúng sai. Không nên bênh vực con (nếu nó sai), khuyên con cách cư xử (khi con đúng) cũng không nên áp đặt con cái mình. Đọc câu truyện nào hay hoặc chia sẻ trên diễn đàn nào hay mình đều copy lại để sau này con mình lấy chồng cho con đọc mà học tập, rút kinh nghiệm.
    Mình nhớ ngày xưa giận chồng, ôm con về nhà ngoại. Mẹ cho ngủ một đêm rồi khuyên nhủ : giận chồng không nên bỏ về nhà mẹ đẻ, đi thì dễ về mới khó chứ hơi tí giận chồng rồi ôm con về nhà ngoại là không được. Con ngủ ở đây một đêm rồi mai về nhà, coi như nhớ mẹ sang ngủ với mẹ 1 đêm. Từ đó giận chồng mình k bao giờ bỏ về nhà mẹ nữa. Ngẫm lại lời mẹ dạy rất đúng. Chứ nhiều nhà vì nhà ngoại cứ bênh vực con gái nên vô tình đã tạo cho tình cảm vợ chồng con mình một khoảng cách càng ngày càng xa.
    Mình luôn luôn mong ông trời thương mình cho mình sức khỏe, sống lâu để luôn luôn làm chỗ dựa, là chỗ tâm giao chia sẻ khi con mình có những vướng mắc trong cuộc sống hôn nhân hay công việc.
    • 123 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trời ơi, mẹ mhmg_Mom ơi, mẹ cháu luôn biết mẹ cháu là ai, ở đâu và như thế nào. Nếu sau 2 năm nữa mẹ Mhmg_Mom bảo mẹ cháu đọc lại topic, tổng hợp các bài của tất cả các mẹ, các bố, chọn lọc, phân loại, làm 1 file kiểu như mấy files dành cho phổ thông và du học sau vụ off lần đầu nhà định hướng ấy, thì mẹ cháu có thể làm được. Chứ tự viết thì mẹ cháu biết mình còn thua các mẹ ở đây nhiều lắm, đang học cả nhà mình đấy.

Theo chia sẻ của các mẹ, vừa rồi lướt trên giàn mướp ở nhà sách Tiền Phong trên phố Nguyễn Thái Học HN, mẹ cháu tha được đủ bộ dạy con kiểu Do Thái, kiểu Mỹ, kiểu Nhật mà các mẹ đã chỉ dẫn. Nhà sách đấy nhiều sách hay lắm, có hầu hết các cuốn topic này giới thiệu. Mẹ cháu đọc sách của bé Nhật Nam viết về phương pháp học Anh văn học hỏi dc 1 số kinh nghiệm, mong áp dụng dc 1 chút cho con (cuốn "Tớ đã học tiếng Anh như thế nào"). Đọc cuốn này, không ngạc nhiên vì sao bé giỏi vậy. Bé Nhật Nam có 1 người mẹ tuyệt vời! Bạn ấy đã áp dụng phương pháp thai giáo, dạy con sớm, dạy con tiếng Anh rất bài bản, pro.

HN thích ghê, khu 187 Giảng Võ có nhà sách của NXB GD và nhà sách Trí tuệ, rất nhiều sách, phong phú, đa dạng, có hầu như đầy đủ sách các mẹ topic mài đá thảo luận. Chả bù cho SG, mẹ cháu lục mờ mắt 5 cái nhà sách ko đủ sách các mẹ mài đá giới thiệu. Nhà sách NXB GD ở Nguyễn Văn Cừ thì bé tẹo, sách chồng chất như cái kho, chẳng biết đâu mà lần. Mỗi lần ra nhà sách ở HN, lại muốn sống ở HN, các mẹ HN sướng ghê!
    Mẹ Cúncon: nói lời giữ lấy lời nhé. Mình đợi files tổng hợp của mẹ nó. x một vạn bông hoa tặng mẹ nó trước
    • 652 Bài viết

• 2,446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duvimihi Xem bài viết
    https://www.facebook.com/photo.php?v=356395167814768&set=vb.100003328639862 &type=2&theater

Mình cho 2 đứa con mình xem video này. Con gái 10 tuổi bảo : Thế phải có 100 con tinh trùng chui vào trứng của bà Âu Cơ. Hic
    Con nhà mình đi Huế (hồi lớp 3) thì chỉ hăm hở đi tìm xem cái giường của vua to cỡ nào vì con đọc thấy vua có hàng trăm bà vợ (chắc con nghĩ cả mấy trăm bà vợ đó cùng lúc nằm dàn hàng ngang trên giường với vua).
    • 652 Bài viết

• 2,446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thobong Xem bài viết
    Chị funnymommy ơi, bạn chồng em là luật sư, học ĐH Luật ở VN, đi làm chừng vài năm thì apply học master tại Nhật theo học bổng Jica, thầy có giữ lại làm tiếp NCS nhưng k ở, về VN làm cho cty luật của Mỹ. Có 2 trợ lý ng Mỹ giúp việc cho anh này. Lương của anh này tạm tính thô là 50$/h, đi tranh tụng quốc tế - ý em k phải khoe lương mà là ý anh ấy dù chỉ học tại VN + 2 năm ở Nhật nhưng giờ thì được công nhận ở mức quốc tế. Lĩnh vực của anh làm là: Sở hữu trí tuệ.Tiếng Anh của anh này cũng rất khá từ lúc tốt nghiệp đại học - nhưng so với sau này thì chả là gì mất.
    Vậy theo em, k nhất thiết phải đi du học mà nhất là ngành luật sau vài năm va chạm thực tế, lúc đi học cao học thấm hơn và bổ ích hơn nhiều - đấy là em phỏng vấn anh ấy sau khi từ Nhật về.
    Nếu là con gái, em thấy thương lắm: học luật cũng khó mà đi làm thành công như anh kia thì sợ rằng cực kỳ áp lực, dù thành công thì thấy mê lắm nhưng mà trí óc làm việc kinh khủng lắm chị ơi. Anh ấy tâm sự là nhiều lúc xì chét kinh khủng, may về nhà chăm con để giải toả, duy trì 1 tuần gặp mentor 2 tiếng để tâm sự.
    Mẹ nó ơi, mẹ nó có nhầm không chứ cách đây 10 năm mình làm cho cty luật nước ngoài, theo mình nhớ mức giá của luật sư lúc đó trung bình là 250$/giờ còn bèo nhất cũng phải 150$/giờ, trợ lý thì 3 anh luật sư (2 Úc và 1 Mỹ) chung nhau 2 cô nhân viên Việt nam. Giá này thu về cty chứ các anh luật sư cũng chỉ hưởng lương cố định thôi.

Hôm nay mình lan man thêm chút, mình sinh năm 72, thời đó thì chủ yếu là học đại học trong nước rồi học thêm tiếng anh nhưng một số bạn tầm tuổi mình đã và đang ra nước ngoài làm việc, lộ trình là thế này mọi người thử tham khảo xem nhé:
    1. Làm cho các tập đoàn lớn sau đó tìm kiếm các vị trí còn khuyết ở nước ngoài: bạn mình đi Úc và đi Sing, mục đích chính là để mang con sang học thôi chứ mẹ cũng chả ham hố gì ở nước ngoài đâu vì sống ở VN quen rồi.

2. Làm cho các tổ chức phi chính phủ lớn (World bank chẳng hạn) rồi cũng tìm vị trí khuyết ở nước ngoài: mình biết 2 người đi Mỹ rồi với mục đích chính cũng là đưa 2 đứa con vào cấp 2 và vào cấp 3 sang đó học thôi. Nhưng các bạn này làm việc ở các tổ chức này rất lâu rồi ạ, chứ không phải một hai năm đâu.

Các bạn mình học đại học thì cũng bình thường thôi nhưng trong công việc rất nghiêm túc và có thêm các bằng cấp quốc tế (như mình học tài chính thì có thêm ACCA, CFA) chứ cao học hay tiến sĩ thì cũng k giá trị đâu mọi người ạ. Các bằng cấp này đều có thể thi ở VN.

Các mẹ thử cân nhắc xem có áp dụng cho con gái được không ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngoclan72; 01/06/2013 vào lúc 03:42 PM.
    • 78 Bài viết

• 904 Được cảm ơn

Sorry Mod vi em ko go duoc tieng Viet.
    Neu cac me quan tam thi em gioi thieu noi com dien cua Nhat, dam bao an com gao luc rat ngon chu ko he cung, vi no nau mat gan 2 tieng co. Cac me cu hinh dung minh an xoi ngo thi hat ngo no bung nhu the nao thi hat com se no y nhu the. Con em thuoc loai ken an vay ma van an duoc.
    Ten noi com dien la Zojirushi, search tren Amazon thi ra hinh, mua dung loai mau grey thi se co 5 chuc nang gom nau com trang, com gao luc, nau xoi, nau chao, hap banh. Chat luong rat ngon, va nhan. Tu khi co noi nay em bo han kieu nau xoi bang cho va nau chao vua nau vua so trao... Nhung gia thi hoi chat, bam bung mua mot cai roi moi thay vo cung dang tien cac me a. Gio thi em ko bao gio an gao trang nua.
    Tuy nhien em thay co nguoi gioi thieu cach nau gao luc bang noi thuong bang cach ngam gao qua dem, sau do khi nau thi cho nhieu nuoc hon binh thuong de hat gao hut nhieu nuoc nen no bung ra. Luc do em co noi com roi nen chua co dip thu.
    Tom lai thi ko phai chi rieng con gai chung ta can an gao luc ma ca gia dinh deu can an vi gao trang nhieu duong ko tot cho suc khoe a.
    Con sua thi mua loai sua gay nhung van con ti teo chat beo chu ko thi nhat qua ko ngon.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Twinkle-little-star; 03/06/2013 vào lúc 03:19 PM.
    • 123 Bài viết

• 448 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Twinkle-little-star Xem bài viết
    Sorry Mod vi em ko go duoc tieng Viet.
    Neu cac me quan tam thi em gioi thieu noi com dien cua Nhat, dam bao an com gao luc rat ngon chu ko he cung, vi no nau mat gan 2 tieng co. Cac me cu hinh dung minh an xoi ngo thi hat ngo no bung nhu the nao thi hat com se no y nhu the. Con em thuoc loai ken an vay ma van an duoc.
    Ten noi com dien la Zojirushi, search tren Amazon thi ra hinh, mua dung loai mau grey thi se co 5 chuc nang gom nau com trang, com gao luc, nau xoi, nau chao, hap banh. Chat luong rat ngon, va nhan. Tu khi co noi nay em bo han kieu nau xoi bang cho va nau chao vua nau vua so trao... Nhung gia thi hoi chat, bam bung mua mot cai roi moi thay vo cung dang tien cac me a. Gio thi em ko bao gio an gao trang nua.
    Tuy nhien em thay co nguoi gioi thieu cach nau gao luc bang noi thuong bang cach ngam gao qua dem, sau do khi nau thi cho nhieu nuoc hon binh thuong de hat gao hut nhieu nuoc nen no bung ra. Luc do em co noi com roi nen chua co dip thu.
    Tom lai thi ko phai chi rieng con gai chung ta can an gao luc ma ca gia dinh deu can an vi gao trang nhieu duong ko tot cho suc khoe a.
    Con sua thi mua loai sua gay nhung van con ti teo chat beo chu ko thi nhat qua ko ngon.
    Cảm ơn mẹ nó. Tớ quan tâm vụ này. Cho tớ cái giá cái nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,375 Bài viết

• 7,072 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan72 Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mẹ nó có nhầm không chứ cách đây 10 năm mình làm cho cty luật nước ngoài, theo mình nhớ mức giá của luật sư lúc đó trung bình là 250$/giờ còn bèo nhất cũng phải 150$/giờ, trợ lý thì 3 anh luật sư (2 Úc và 1 Mỹ) chung nhau 2 cô nhân viên Việt nam. Giá này thu về cty chứ các anh luật sư cũng chỉ hưởng lương cố định thôi.
    Hi hi thu nhập chính xác thì em k biết và cũng k hỏi cụ thể vì tế nhị, mà chỉ hỏi kiểu anh làm vất vả thế thì lương thế nào, nên chỉ biết là bỏ túi tầm 50$/h chứ k phải lương về cty ạ.VÀ giúp việc cho anh ấy là 2 cô ng Mỹ ạ, chưa kể ng Việt. Cô ng Mỹ có nhiệm vụ hỗ trợ tranh tụng quốc tế là chính, check văn bản TA.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 731 Bài viết

• 458 Được cảm ơn

chào cả nhà em tàu ngầm nhà mình đã lâu, hôm nay nhân dịp con gái em chuyển trường thành công, em trồi lên xin 1 ghế hóng chuyện nhà mình con gái em 10 tuổi, năm nay lên lớp 4, ai cũng khen xinh và kêu ca là nghịch hơn con zai nuôi con quá khó khăn em lên học hỏi kinh nghiệm các chị đây (em đang online bằng điện thoại nên ko có hình bông hoa) Tặng cả nhà hồng nhung đỏ (tưởng tượng)
    Về việc tăng cân và chiều cao thì em có 1 kinh nghiệm truyền từ đời trước: đó là uống 2-3 viên dầu gan cá sau bữa ăn trưa rồi đi ngủ trưa
    • 523 Bài viết

• 5,355 Được cảm ơn

@VoMin: Nếu uống liên tục và trường kỳ dầu gan cá cũng ko phải tốt đâu, sẽ bị thừa vitamin A&D đó, lưu ý nhé.
    mình copy đoạn này sang đây này:Vitamin được chia thành 2 nhóm là nhóm vitamin tan trong nước như vitamin B, C... và nhóm vitamin tan trong chất béo như vitamin A, D... Nhóm vitamin tan trong nước khi thừa đều thải ra theo nước tiểu, vì vậy ít xảy ra tình trạng ngộ độc các vitamin nhóm này. Ngược lại, các vitamin tan trong chất béo được dự trữ ở gan với các mức độ khác nhau. Với một lượng vitamin A, D quá cao có thể gây ngộ độc cho cơ thể. Trước nay, nhiều người vẫn lầm tưởng vitamin là loại thuốc bổ, uống bao nhiêu cũng được và dùng càng nhiều càng tốt.
    • 523 Bài viết

• 5,355 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoclan72 Xem bài viết
    1. Làm cho các tập đoàn lớn sau đó tìm kiếm các vị trí còn khuyết ở nước ngoài:
    2.Trong công việc rất nghiêm túc và có thêm các bằng cấp quốc tế (như mình học tài chính thì có thêm ACCA, CFA) chứ cao học hay tiến sĩ thì cũng k giá trị đâu mọi người ạ. Các bằng cấp này đều có thể thi ở VN.

Các mẹ thử cân nhắc xem có áp dụng cho con gái được không ạ.
    Vụ này mẹ mhmg_Mom xem xét được đấy, bạn nhà mẹ ý học rất giỏi, và dự định theo ngành tài chính.
    Con mình nếu học luật là sẽ xác định sống ở VN rồi, chứ nếu muốn sống ở nước ngoài là phải theo ngành khác.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 289 Bài viết

• 1,625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    Vì thế bé nhà tớ hoàn toàn vẫn dùng đồ trẻ em, nhiều hôm bơi xong chỉ gội nước lạnh chứ ko cho bạn ý dùng dầu xả bao h mặc dù biết như thế sẽ hại tóc.
    vẫn lo lắm

Mẹ Cốm thử dùng dầu baby oil của johnson bôi lên tóc con trước khi đi bơi sau đó về nhà dùng dầu gội bình thường của con xem nhé. Mình dùng thấy ổn, tóc con vẫn mượt dù ngày nào cũng ngâm nước bể bơi vài ba tiếng, mỗi tội chưa biết làm thế nào để không bị đen đi, dù mình bôi kem chống nắng rất cẩn thận cả những hôm trời không nắng. Các mẹ có cách gì không?

@ Chị funny: Chị ơi, cho em hỏi thêm về vụ vitamin với ah. Năm nay em quyết định bổ sung vitamin B + sắt cho con, thêm cả canxi nữa vì chiều cao của con chưa đạt chuẩn, chị tư vấn tư véo cho em xem em dùng đã đúng cách chưa nhé. Em cũng hỏi và google tán loạn lên mà không nghĩ ra chị làm về dược để hỏi chứ, thật là ếch ộp. Em định chỉ cho con uống trong vòng 1 tháng rồi dừng. Một năm có thể bổ sung 3 lần.
    Canxi em dùng Beejuvit + vitamin D (thấy nói là canxi cacbonat - chắc em viết không đúng, dễ hấp thu phải không chị?), con em 6 tuổi nghe nói cần 1000mg/ ngày nhưng em cũng chỉ cho uống 500mg thôi, số còn lại bổ sung bằng ăn uống. Con em cũng không uống sữa nhiều lắm, thích thì uống 1 cốc sữa bột hươu cao cổ không thì thôi, thỉnh thoảng uống sữa tươi không đường của vinamilk.
    Fe + VitaminB em dùng của Pediakid, cái này thì em dùng đủ liều là 2 thìa cà phê/2 lần 1 ngày.
    Đợt tới em muốn dùng luôn canxi của pediakid mà đang băn khoăn của nó dạng khô không biết có khó hấp thu hơnn dạng nước không. Mà dùng của Pediakid chất lượng có tốt không chị nhỉ, nếu có loại nào chị thấy ổn giới thiệu em với nhé. Chị giúp em, xem em bổ sung vậy có được không để em còn tiếp tục phấn đấu cải thiện chiều cao cho con. Tặng chị bó hoa tươi thắm nhất
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,806 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Mình học luật, hành nghề trong nước, học cao học trong nước, học cao học nước ngoài và giờ làm việc ở nước ngoài đây. Trước hết phải nói là con gái theo nghề luật thì nên xác định là không nhàn hạ. Thậm chí có chuyện cười về nữ luật sư là: trên thế giới có 3 loại người, đàn ông, đàn bà và nữ luật sư - chẳng thuộc về loại nào.

Nghề luật yêu cầu người làm nghề phải có kiến thức rộng và càng sâu càng tốt ở nhiều lĩnh vực. Ngay từ khi đi học, khối lượng kiến thức học ở trường đã rất là nặng. Những môn như toán cao cấp, kế toán, lịch sử nhà nước và pháp luật... nhiều vô kể lúc học không biết học để làm cái nợ gì nữa nhưng sau này không có cái gì mà mình không từng dùng đến. Chưa kể kiến thức nhà trường thường cổ lỗ sỹ trong khi đó hệ thống văn bản nhà nước ban hành thì trùng trùng điệp điệp, chạy bở hơi tai mới đọc xuể đừng nói là thông thạo. Chính vì chịu áp lực từ lúc đi học, ra trường, cái áp lực này sẽ tạo thành một thói quen cho các bạn học luật. con số 90% mắc bệnh dạ dày do stress không hề xa vời. Có bạn nói là học luật không cần học cao. Đúng và sai. Ở các nước trước khi vào trường luật bạn đã học xong cao đẳng hoặc đại học. Bạn được bằng cử nhân luật tức là bằng người ta học 2 bằng khác rồi nên có thể xông vào chiến đấu ngay. Nước mình thuộc hệ khác, bằng cử nhân có được sau 4-5 năm học đại học nên mình nghĩ là muốn giỏi và chuyên sâu, đặc biệt là trong xã hội ưa bằng cấp, các bạn muốn thành công nên học thêm lên đến thạc sỹ hoặc bét nhất là qua chương trình đào tạo của học viện tư pháp để có thể nhận chứng chỉ hành nghề luật sư. Nhưng nếu bạn đã trót học quá lên đến trình độ tiến sỹ thì lúc này bạn nên làm các công việc liên quan đến nghiên cứu khoa học pháp lý hơn là giải quyết các vụ việc bình thường vì đặc điểm của nghề luật là tính cập nhật và kinh nghiệm thực tiễn. Luật sư giỏi và thường khác hẳn nhau ở số vụ việc đã tham gia và số vụ việc lớn, nghiêm trọng khó thể hiện chất lượng của luật sư. Những bạn bỏ 8 năm để nghiên cứu khoa học pháp lý (2 năm thạc sỹ 5 năm tiến sỹ và thời gian pause giữa 2 giai đoạn) mất hẳn sự gắn kết của họ với môi trường làm việc thực tiễn, đúc rút kinh nghiệm, xây dựng mạng lưới công việc. 3 năm là đủ để một luật sư trưởng thành. 5 năm có luật sư đã tự đào thải nên nói chung là học quá cao không phải là tốt trong việc hành nghề. Tuy vậy, mình biết nhiều luật sư có bằng cấp và giỏi (xã hội đòi hỏi thế). Họ là thầy của mình trong trường, vừa dạy vừa làm vừa nghiên cứu nên họ cũng có thế mạnh riêng. Nhưng mình tin chắc là các bạn mình học xong, đi làm thuê một vài năm, học lên thạc sỹ và hành nghề từ đó đến nay sẽ đi xa hơn các thầy vì chuyên tâm vào việc hành nghề.

Nghề luật mang tính địa phương cao. Một luật sư không thể học luật của nước này mà khơi khơi hành nghề ở nước khác, kể cả học luật quốc tế. Vì thế, nếu muốn chuyển vùng, bạn cần chuẩn bị tinh thần học lại một số môn hoặc ít nhất là tiến hành thủ tục chuyển đổi để bằng cấp của bạn được công nhận ở nước ngoài. Bạn có thể phải thi lại để xin chứng chỉ hành nghề mới. Tuy nhiên nghề luật không phải chỉ có làm việc ở tòa án. Bạn có thể làm tư vấn, làm việc cho các cơ quan nhà nước, các công ty. Nếu bạn bắt đầu bằng việc làm luật sư in-house cho một công ty đa quốc gia, bạn có cơ hội học hỏi và làm việc cho khu vực và chuyển vùng từ văn phòng này sang văn phòng khác của công ty. Bạn có thể tham gia vào nhiều lĩnh vực khác nhau vì bạn có back ground tương đối rộng. Nếu bạn có kinh nghiệm liên quan, bạn có thể chuyển sang lĩnh vực hoàn toàn khác ví dụ như government relation, lobbying, trade negotiation, thậm chí hoàn toàn khác vì bằng luật được chấp nhận để học cao học ở nhiều ngành khác: khoa học phát triển, xây dựng chính sách, quản trị kinh doanh... Học luật cho bạn một nền tảng tương đối đều và vững (vì nghề này đào thải khá nhanh và cạnh tranh rất gay gắt) nên nếu bạn giỏi, bạn có khá nhiều cơ hội. Nếu bạn muốn làm sếp, không gì dễ hơn là lận lưng một bằng luật.

Lương bổng của các bạn làm luật thì khó đếm cua trong lỗ lắm. Cùng lứa với mình, bạn nào đi làm thuê thì tháng 3000-5000USD chưa kể xe cộ và các ưu đãi khác. Bạn nào tự mở văn phòng thì thôi khỏi tính cho đỡ ghen tị. Tất nhiên cùng trường cùng khóa mình có đến 300 người nên con số đẹp này cùng không nhiều, nhiều bạn cũng vẫn làm nhà nước lương mươi triệu.

Tóm lại nếu các bạn hỏi có nên đầu tư cho con gái học luật không thì mình nghĩ là nên, nhất là khi con có khả năng và yêu thích nghề này (không yêu không theo được đâu vì sẽ vất vả từ khi đỗ đại học đến lúc nghỉ hưu). Nếu bạn hỏi có cơ hội làm việc ở nước ngoài không thì mình đang làm đây và mình biết nhiều bạn khác cũng có cơ hội còn tốt hơn mình. Nếu bạn hỏi có cần học cao không thì mình khuyên là nên học nếu có điều kiện nhưng để hành nghề và giỏi nghề không cần học quá cao. Nếu bạn đam mê luôn có thể quay lại làm PhD. Nếu bạn băn khoăn về thu nhập thì nghề luật ở nước nào cũng thuộc nhóm kiếm tiền tốt cả. Sau cùng, muốn làm nghề này phải giỏi.
    Success is a journey, not a destination.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,806 Bài viết

• 6,413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namanh129 Xem bài viết
    , mỗi tội chưa biết làm thế nào để không bị đen đi, dù mình bôi kem chống nắng rất cẩn thận cả những hôm trời không nắng. Các mẹ có cách gì không?
    Kem chống nắng đâu có công dụng chống đen đâu. Sunblock thì giúp ngăn UVB, dễ chịu hơn cho da nhưng không có tác dụng ngăn chặn với UVA. Sunscreen thì có tác dụng với cả 2 loại nhưng hóa chất trong nó lại khiến cho da dễ bị dị ứng hơn. Tốt nhất là chọn cho con áo bơi dài tay và quần bơi dài, loại vải có tách dụng chống nắng (không phải loại nào cũng có full function). Ngoài ra, hóa chất làm sạch, khử trùng, hóa chất tạo màu trong nước ở bể bơi cũng là nguyên nhân khiến da bị xạm. Như ở chỗ mình, các bé dưới 12 tháng có bể bơi riêng nhiệt độ cao và không sử dụng hóa chất làm sạch và tạo màu (thay vào đó người ta lọc và thay nước liên tục)
    Success is a journey, not a destination.