Phương pháp nuôi dạy con cái

Phương pháp nuôi dạy con gái để con trở thành người phụ nữ khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc

Đến trả lời mới nhất
  • 83 Lượt chia sẻ
  • 161K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

144 Người đang theo dõi

• 1,428 Bài viết

• 18,532 Được cảm ơn

Vui miệng tớ kể chuyện vừa xảy ra ngay chiều nay này :

- Alo mẹ ơi, cái răng vướng quá con tự nhổ được không?
    Thằng anh thì can đợi chiều mẹ về nhổ giúp .

-Ôi sao mà con giỏi quá thế, hơn hẳn anh con hồi bé đấy. Thế mới là đáng mặt đàn ông chứ, nhờ anh pha nước muối loãng con nhé.

- Alo. mẹ ơi xong rồi, nhẹ cả người... Miệng vẫn ngậm bông líu ríu.

Nửa tiếng sau:
    - Alo mẹ ơi, hức hức... khóc lịm không ra tiếng.... Mẹ ơi cá chết hết cả 4 con rồi.

Hí hí Cứng chỗ cứng, mềm chỗ mềm đúng không nào.
    Mầm mống đàn ông tốt ở đây, bằng Harvard ở đây chứ ở đâu nữa.

Nhổ răng thì không đau mà còn tự nhổ nữa chứ, mấy con các cảnh để trên bàn học chết thì buồn chắc phải 1 tuần.
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi laida Xem bài viết
    Vui miệng tớ kể chuyện vừa xảy ra ngay chiều nay này :

- Alo mẹ ơi, cái răng vướng quá con tự nhổ được không?
    Thằng anh thì can đợi chiều mẹ về nhổ giúp .

-Ôi sao mà con giỏi quá thế, hơn hẳn anh con hồi bé đấy. Thế mới là đáng mặt đàn ông chứ, nhờ anh pha nước muối loãng con nhé.

- Alo. mẹ ơi xong rồi, nhẹ cả người... Miệng vẫn ngậm bông líu ríu.

Nửa tiếng sau:
    - Alo mẹ ơi, hức hức... khóc lịm không ra tiếng.... Mẹ ơi cá chết hết cả 4 con rồi.

Hí hí Cứng chỗ cứng, mềm chỗ mềm đúng không nào.
    Mầm mống đàn ông tốt ở đây, bằng Harvard ở đây chứ ở đâu nữa.

Nhổ răng thì không đau mà còn tự nhổ nữa chứ, mấy con các cảnh để trên bàn học chết thì buồn chắc phải 1 tuần.
    Em chuyển nhà mấy lần rồi, chuyển từ nhà to đến nhà bé, từ nơi rộng rãi đến nơi chật chội, chỉ để cho con đi học trường tiểu học và học thêm nhạc, Ava8n gần hơn. Hic, nghe bác laida kể chuyện chả lẽ lại phải chuyển ra HN, để đc gần mấy anh cu nhà bác hơn hị hị hị... yêu thế không biết !
    • 1,882 Bài viết

• 3,778 Được cảm ơn

Theo chân người yêu em ghé góc này.

Không có con gái nhưng là gái hai giai, chờ đợi 30 năm cuộc đời giờ mới biết tới topic của Mẹ Cúncon thích ăn khoai thì đã muộn rồi.
    Nhưng không sao, em cứ cắm chốt ở đây biết đâu nhờ những kinh nghiệm này, em quyết tâm tu luyện làm lại cuộc đời và may mắn tìm được Dâu chuẩn cho hai giai thì sao
    Cám ơn các mẹ :X
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chunghieu1920; 22/03/2013 vào lúc 04:27 PM.
    • 112 Bài viết

• 1,218 Được cảm ơn

Hic hic, thì ra lăn lội mãi cũng tìm ra có mẹ giống mình: Cũng 30 tuổi chống lầy, dạy con gái thì hay "chửi", lại còn hay xử đẹp con bằng cách nốt vào toalet tối om cho sợ... đoảng vị dã man và lười có hạng.
    Thế mà trời thương cho mình cô con gái khỏe mạnh, cao ráo - 14 tuổi cao 1,65cm ( chắc do mình nuôi con kiểu hoang dã) nên đề kháng tốt.
    Nhưng mà từ khi con gái dậy thì 13 tuổi tới nay 14 tuổi rưỡi, mình lặn lội vào đây để tìm thông tin đồng hành cùng con trong giai "nổi loạn", thì may mắn gặp các mẹ thông thái như mẹ cún con, mẹ Laida.
    Vậy là mình quyết tâm định hướng làm sao cho con gai có sức khỏe, xinh đẹp và hạnh phúc.
    Trước hết là sức khỏe: Do thể chất bé gái khác bé trai, thời kỳ dậy thì diễn ra từ 12-15 tuổi. Đây là giai đoạn quan trọng quyết định chiều cao của bé gái. Nếu bé dạy thì đúng tuổi thì sức khỏe, trí tuệ, cân nặng chiều cao sẽ ốn, còn nếu bé dậy thì sớm sẽ thiệt thòi về chiều cao, dễ bị béo phì.... Tình trạng dậy thì sớm ở bé gái rất đáng báo động các mẹ ạ. Lớp con gái mình có 18 bé gái, hầu hết dậy thì nhiều nhất vào lớp 5( 10-11 tuổi, dậy thì dúng tuổi (13) thì chỉ có một mình bé nhà mình. Nên khi các bạn cao trước thì con mình nôn nao lắm, nhưng tới lớp 6, 7 các bạn cao chậm lại, thì bé bắt đầu vọt lên.Khi bé 9, 10 tuổi mình đã tích cực bơm vào tại bé là ăn đồ ăn nhanh mập phì, không cao, mọc mụn... và bé cũng xác nhận là các bạn gái ở lớp mặt nhiều mụn lắm. Giai đoạn này, con được bơi nhiều, tuần 3 buổi, 2 tiếng, rồi tập nhảy hiện đại....
    Nhờ bé có sức khỏe nên học cũng nhàn hơn so với các bạn trong lớp ( bé học song ngữ Pháp nên vất vả), cũng không nhất nhì, nhưng 5,6 cũng tạm.
    Nhờ con mình được hưởng sự dạy dỗ của thầy cô giáo người Nam ( VC mình là người Bắc, vào Nam làm việc) từ nhỏ nên không ảnh hưởng nhiều thòi xầu của mẹ! may thế, con lễ phép, mặc dù cao lớn thề nhưng vẫn đi thưa, về chào, mà chào kiểu trong Nam là khoanh tay, cúi gập đầu xuống ý. Con nói giọng SG chuẩn nên khi ra HN mẹ được bay lên mây.... tự sướng tý
    Còn làm sao để con hạnh phúc, khó quá ? Muốn hạnh phúc thì con còn nhiều thứ cần phải học ngoài học chữ. Lại tiếp tục lặn ngụp

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    ui cho em lót dép 1 phát ở đây nhé, nhà em những 2 cô con gái nhé

nói các mẹ đừng cười, nhiều khi em thấy em hoang dã- rừng rú lắm ý
    em cứ điên lên là nhiếc con đại khái là như con .....j đấy, với ko biết xấu hổ à)
    hic có vào đây mới thấy nuôi dạy con gái thật khác xa con trai,

em nói câu đấy vì em lấy chồng muộn, 30 mới lừa được chồng
    Nên được ở nhà lâu, toàn chơi các cháu trai, con của anh- chị gửi ở nhà mình, có mắng chúng nó cũng nhe răng ra cười. Đến khi có con gái, mẹ quát 1 phát, con gái đã nước mắt vòng quanh làm mẹ cũng hoảng ạ.
    Em chợt nhận ra, con gái em thật nhạy cảm- cả 2 cô ạ- ko hề giống các anh họ tí nào, mà các anh họ lại giống tính em nhiều hơn.

Nguyên nhân đấy chắc cũng xuất phát từ lý do em là gái út, cách khá xa anh trai trưởng và chị gái. Chị gái em vô cùng đảm đang, cũng như mẹ Cún đấy, gánh nước- hồi bao cấp ở HN vẫn phải đi gánh nước ở chỗ công cộng về dùng chứ chưa có nước bắc đến từng nhà như bây h, giặt quần áo cả nhà, nấu cơm, lau nhà... tất tật kể cả tắm gội cho em.
    Thế nên khi em lớn thì bố mẹ cũng già, ko còn khó tính như trước nữa, thêm vào anh chị lớn lại chiều em- hic- nên em thật sung sướng và hạnh phúc phát triển cái sở đoản hiếu thắng, tinh vi, thích gì làm nấy của mình. Đến bây h khi có con gái rồi, thấy tính cách đó của mình thật tai hại,

em xấu hổ lắm, em sẽ sửa, sẽ cố gắng theo gương các mẹ ở đây
    nhưng kiên quyết sẽ chỉ làm Anh hùng "núp" bàn phím thôi chứ sẽ ko có tham gia off cùng các mẹ đâu
    (Hic, người đẹp chân ngắn- bụng phệ, xấu hổ với mỹ nhân mẹ Cún mẹ Redbean lắm...)

Cho em kết thúc diễn văn được tham gia "lót dép ngồi hóng" ở đây ạ
    Em xin tặng hoa chị Cún, chị Red, chị vothilehien, chị lethuha13 và một số chị khác đang mai phục ẩn nấp xung quanh đây nhé.
    Mong các chị tham gia cho xôm tụ để em còn được xin ké cẩm ít kinh nghiệm ạ.
    @ chị Cún: vụ ăn sáng ở nhà chồng của chị làm em nhớ mãi vụ 6h sáng dậy ăn cơm ở nhà chồng em- hic, em thề em ko bao h quên được. Thật may bố mẹ chồng em tuyệt vời vô cùng. Há há, thả cho em sau 1 tuần thấy con bé ngồi dở khóc dở cười bên mâm cơm sáng ạ.
    P/s: ko may cho em là chị gái em đã mất 6 năm rồi nên bây h em tiếp tục bơ vơ lạc lõng ạ.
    • 1,428 Bài viết

• 18,532 Được cảm ơn

Nhờ con mình được hưởng sự dạy dỗ của thầy cô giáo người Nam ( VC mình là người Bắc, vào Nam làm việc) từ nhỏ nên không ảnh hưởng nhiều thòi xầu của mẹ! may thế, con lễ phép, mặc dù cao lớn thề nhưng vẫn đi thưa, về chào, mà chào kiểu trong Nam là khoanh tay, cúi gập đầu xuống ý. Con nói giọng SG chuẩn nên khi ra HN mẹ được bay lên mây.... tự sướng tý

Đúng ruồi Tớ có bảo bọn bạn có con gái là sau này gửi con vào Nam chí ít là 6 tháng để học những cái này đấy, giọng Bắc chuẩn mà pha giọng Nam, tác phong lễ phép... Tâm lại sáng nữa thì cứ là mật ngọt chết ruồi
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chunghieu1920 Xem bài viết
    giờ mới biết tới topic của Mẹ Cúncon thích ăn khoai :X
    Híc, mẹ Cún đọc câu này đang uống nước tý sặc. Khộ, hay ra vào box "chuyện ấy" nên nghĩ ngay đến khoai lang khoai tây, thót cả tim tưởng mẹ chunghieu móc máy gì mẹ cháu. Phù ! Chợt tỉnh vì nhớ ra vừa bị chị laida bảo là mới đựoc mẻ khoai ngứa, chính mình cũng tự nhận là đợi mẻ khoai khác mở thêm top về tình iu, mới hiểu ra mẹ nó nói gì. Ây dà, cơ mà đọc "chuyện ấy" cũng tốt ra phết nếu muốn dạy con gái HP đấy nhé. Không tin các mẹ cứ sang đấy khắc biết, bản thân sẽ thấy hạnh phúc hơn đấy.

Trích dẫn Nguyên văn bởi laida Xem bài viết
    Đúng ruồi Tớ có bảo bọn bạn có con gái là sau này gửi con vào Nam chí ít là 6 tháng để học những cái này đấy, giọng Bắc chuẩn mà pha giọng Nam, tác phong lễ phép... Tâm lại sáng nữa thì cứ là mật ngọt chết ruồi
    Quả này mẹ Cún làm thêm nghề mai mối con các mẹ trong wtt nữa. Mẹ cháu nắm được tương đối sự phù hợp giữa con cái các bậc phụ huynh trong bõ GD. Tèn tén ten... sắp có mánh kiếm xiền rùi
    • 464 Bài viết

• 10,569 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Cúncon vì đã mở topic quá cần thiết. Mình rất khâm phục nhiều mẹ trong này là những phụ nữ thành công không chỉ trong gia đình, trong sự nghiệp mà cả trong việc đóng góp cho xã hội. Những suy nghĩ, tư tưởng, hành động của các mẹ được chia sẻ ở đây sẽ có sức lan tỏa rộng rãi và là đóng góp cụ thể cho việc cùng nhau ta xây dựng tương lai và xã hội tốt đẹp hơn cho các thế hệ con cháu VN chúng ta. Hehe, nghe có trịnh trọng hóa vấn đề không Thực lòng mình nghĩ thế đó

Cám ơn mẹ Cún lần nữa
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tí Mom Xem bài viết
    Cám ơn mẹ Cúncon vì đã mở topic quá cần thiết. Mình rất khâm phục nhiều mẹ trong này là những phụ nữ thành công không chỉ trong gia đình, trong sự nghiệp mà cả trong việc đóng góp cho xã hội. Những suy nghĩ, tư tưởng, hành động của các mẹ được chia sẻ ở đây sẽ có sức lan tỏa rộng rãi và là đóng góp cụ thể cho việc cùng nhau ta xây dựng tương lai và xã hội tốt đẹp hơn cho các thế hệ con cháu VN chúng ta. Hehe, nghe có trịnh trọng hóa vấn đề không Thực lòng mình nghĩ thế đó

Cám ơn mẹ Cún lần nữa
    Heheheheee quả là chiêu thả mồi của mẹ cháu hơi bị ngon. Bác cá nước lợ (sống dc cả ở nước ngọt và nước mặn) hơi vĩ đại đã nhòm ngó rùi, bác đã vào đây là không ra được với em đâu nhé. Em còn đang câu nhiều lém, chị edina này, mẹ Phanhlinhmom, Ngoctri, ngoclan72... nhìu lém, chưa "ngửi" thấy mồi. Còn 2 bác cá nước mặn (Laida và Songnguyen) cũng đã bị tóm. Em đang chờ thêm một số cá nữa rồi nhử thêm mồi típ...
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Chị Tí Mom ơi, khi em nhìn thấy con gái chị lần đầu tiên, em vô cùng ngưỡng mộ. Ấn tượng đầu tiên của em về con gái chị: Đó là 1 cô bé rất xinh đẹp, trắng trẻo, các đường nét trên khuôn mặt đều thanh tú. Một vẻ đẹp trong sáng, thánh thiện, ngoan ngoãn. Khi cháu nói chuyện, em mê quá, giọng cháu nhẹ nhàng, mềm mại, nhưng rất thông minh, thu hút. Cháu lại dong dỏng cao, dáng rất đẹp, ăn mặc rất có thẩm mỹ… Nói chung là rất tuyệt. Đó là chưa nói cháu còn đang học ở 1 trường tương đối mơ ước ở US. Chị ơi, con gái chị là hình mẫu mơ ước của chúng em đấy! Mơ ước quá cơ. Khi nghe chị kể về ngôi nhà ấm cúng, có bầu trời sao long lanh trên trần nhà, bầu trời sao ấy đã đi vào tuổi thơ của con, dưới bầu trời sao ấy là những đêm mẹ cùng con ngắm, tâm sự, truyện trò về học tập, về cuộc sống. Bầu trời sao ấy đã đi vào bài văn con viết về gia đình mình để apply vào ĐH … thì em hiểu vì sao con gái chị có một tâm hồn đẹp như vậy. Khi chị kể em nghe về chặng đường khó nhọc đầy tuyết rơi, gió thổi, hai mẹ con khó khăn, chật vật cả mấy tiếng đồng hồ mới đến được ngôi trường có lớp chuyên cho con học, chị đã kiên trì biết bao tháng ròng cho con đi học như vậy nhưng vẫn từ bỏ khi mà thái độ của bạn bè và cô giáo không phù hợp để con phát triển… thì em hiểu vì sao con gái chị lại có 1 khí chất bất khuất, kiên cường toát lên trên vầng trán và cặp mắt xinh đẹp, thông minh… Chị… hãy kể cho chúng em nghe về hành trình nuôi con gái của chị nhé, chúng em sẽ học được rất nhiều ở chị, có thể các em không bằng được chị N, nhưng mẹ em sẽ biết cách giúp em khỏe mạnh hơn, xinh đẹp hơn, hiện đại hơn, hạnh phúc hơn. Chúng em chờ nghe chị kể đấy ạ!
    • 1,651 Bài viết

• 10,166 Được cảm ơn

Ôi mẹ Cún con ơi, lãng mạn quá :X

Phải lòng chị rồi, kê dép ngồi đợi để hóng chuyện tình êu :X

Em có câu hỏi cho mẹ Cún con, chị bớt chút thời gian hồi đáp cho em nhé.

Chị có con trai lớn đã được HB đi Sing. Em nghĩ chắc hẳn bên cạnh tố chất thông minh sẵn có, con cũng đã phải trau dồi, rèn luyện rất nhiều. Chị có định hướng cho con gái theo con đường của anh không, khi mà như chị kể, rằng con sức khỏe không được tốt, và chị luôn tự nhủ sẽ ưu tiên sức khỏe cho con hàng đầu. Trong trường hợp con đủ sức khỏe để chịu những áp lực khi phải học tập dưới cường độ cao để lấy học bổng, thì chị có sẵn lòng thả cho con đi không, khi mà con là con gái đang bước vào độ tuổi dậy thì và đang có rất nhiều biến đổi về tâm sinh lý?

Em cám ơn chị rất nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Nấm; 22/03/2013 vào lúc 11:09 PM.
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Như mình đã kể, mình đã thất bại rất nhiều trong công việc, không phải vì mình không có năng lực làm việc, mà vì giáo dục gia đình luôn giúp mình thiết lập 1 nguyên tắc sống nhất định. Nguyên tắc ấy khiến mình rất chật vật, khó khăn, bị hiểu lầm và mất mát nhiều thứ, nhưng mình không bao giờ thay đổi. Đó là “ tự trọng, trung thực, không bao giờ dẫm chân lên người khác, không bao giờ được phép hại ai ngay cả khi người đó hại mình…”. Vì học ngành nghề kinh doanh, nên để giữ nguyên tắc của mình, mình đã phải thay đổi nơi làm việc của mình nhiều lần. Đến lần thứ n thì mình nhận ra rằng VN là thế, mình nhỏ bé và không có thể thay đổi được điều gì, mình chỉ có thể thích nghi để tồn tại và phát triển, đến lúc đó mình lại thiết lập nguyên tắc “biết để sống, nhưng không để ai ảnh hưởng đến tâm hồn và cuộc sống của mình theo chiều hướng xấu được”. Biết cách bảo vệ mình thì cũng là lúc mình nhận ra con cái mình sẽ khó thành công khi làm việc trong môi trường VN với nguyên tắc GD con của mình, và thế là mình khát khao cho con bay xa… Mình vẫn định hướng cho con gái theo con đường du học, nếu con có đầy đủ sức khỏe và khả năng thì mình sẽ vẫn cho con bay theo anh. Tuy nhiên, với con gái mình sẽ thận trọng hơn, thứ tự ưu tiên trong việc nuôi dạy khác hơn, và khát vọng đi “tây” ko mãnh liệt như với anh nó, mà khát vọng hoàn thiện để lấy được người chồng tốt cao hơn, vì vậy mẹ cháu mới mở cái top này.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Cúncon; 22/03/2013 vào lúc 11:39 PM.
    • 732 Bài viết

• 2,051 Được cảm ơn

Ôi, mẹ Cún viết hay quá cơ! Em cứ tưởng Minh đang đọc một cuốn tiểu thuyết tình yêu lãng mạn nào cơ! Con gái em còn nhỏ, nên em cũng xin vào đây lót dép học hỏi các mẹ.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,651 Bài viết

• 10,166 Được cảm ơn

Hihi em cám ơn mẹ Cún con.

Đúng là con gái nên cũng phải nương theo con nhiều, không thể sương gió như con trai được.

Em nghĩ trong môi trường tốt thì con sẽ luôn có nhiều cơ hội lựa chọn để tìm ra người đàn ông ưu tú cho riêng mình. Nên dù đi nước ngoài hay ở lại VN, ngoài việc con tự trang bị kiến thức, sức khỏe, nữ công, thì việc hướng cho con vào 1 môi trường tốt cũng thật quan trọng.

Em chờ nghe ý kiến của các mẹ khác về sự khác biệt giữa định hướng cho con trai và con gái nữa ạ.

Topic bổ ích quá, cám ơn các mẹ.
    • 67 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Oanh dấu ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 603 Bài viết

• 992 Được cảm ơn

Ôi topic hay quá ạ, e mới có cô con gái 10 tháng tuổi, là cô con gái mọc từng răng một mà theo mọi ng nói sẽ rất nghịch ngợm và ghê gớm. E lót dép hóng kinh nghiệm của các mẹ với ạ. Nhưng về việc kiếm đc ông chồng tốt có phải phần lớn còn do số k các mẹ nhỉ ?
     Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha 

8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,028 Bài viết

• 2,043 Được cảm ơn

Chào các chị, các anh và các bạn, em là một nick mới ở box Giáo dục từ Tết Quý Tỵ nhưng càng đọc, em càng mê mẩn với kho báu này, em vừa lặn ngụp đọc từ những trang đầu tiên của các topic vừa đọc các bài viết mới. Em thực sự cảm phục, biết ơn chị Mẹ Cúncon, chị Vothilehien, chị Laida, bố 3J, bố Ciub@ và nhiều các bố mẹ khác.

Em hiện giờ chưa trải nghiệm việc nuôi dạy con gái, nhưng em bé mà em đang mang được bác sĩ dự đoán là con gái, vì vậy em cũng mon men đặt gạch trong topic này của chị Mẹ Cúncon. Cho đến nay, các gạch đầu dòng nuôi dạy con của em là: thể chất, kỹ năng sống, kỹ năng, các kiến thức sách vở(bé nhà em mới lớp 1 nên kiến thức bao gồm Toán, Tiếng Việt, Tiếng Anh và Tự nhiên Xã hội). Em đang hình dung rất mơ hồ rằng em sẽ bê nguyên nội dung đó cho con gái đang ở trong bụng, chỉ khác đôi chút để phù hợp với đặc tính của con gái (ví dụ sẽ cho con gái học múa, liều lượng học và tập sẽ khác với anh).

Chính vì những suy nghĩ còn mơ hồ này, nên em rất mong được các chị chia sẻ những điều thực sự khác biệt mà thực tế các chị đã gặp phải khi nuôi dạy con gái (so với con trai) và bí quyết thành công là gì. Em xin học lỏm để chuẩn bị tinh thần trước, để lúc gặp tình huống đó ko bị bí bách, vì tính em tuy hiền nhưng nhiều lúc ko kiềm được cơn nóng giận, thú thực là đôi lần em quát tháo và đét đít con lớn rồi ạ

Từ quan sát của cá nhân em đối với việc nuôi dạy cháu gái (con của em trai) và chính việc bố mẹ em đã nuôi dạy em, cộng với chia sẻ của các chị thì em thấy có mấy điểm thế này:
    - Ở trường hợp cháu gái em, hiện giờ 18 tháng, thể chất yếu hơn bé trai, tính nhõng nhẽo hơn. Vì ưu tiên cho sức khoẻ của bé, nên em thấy bố mẹ cháu và ông bà có xu hướng nuông chiều. Ví dụ khi cháu khóc quá, bé sẽ được dỗ dành vì mỗi lần bé gào khóc lâu thì sẽ kéo theo một đợt viêm họng, ho kéo dài và kháng sinh. Hoặc thấy cháu lười ăn, ông bà bố mẹ sẵn sàng cho cháu đi ăn rong hoặc bật TV cho cháu xem để dỗ cháu ăn.
    => Các chị đã gặp trường hợp này thì xử lý thế nào để cân bằng giữa việc đảm bảo thể chất cho con gái mà vẫn rèn được tính cách tốt cho con (không nhõng nhẽo).
    - Trường hợp cá nhân em, hồi cấp 2, đầu cấp 3 thì cũng siêng năng việc nhà, nhưng nữ công gia chánh thì vụng về, một mặt là không có điều kiện, mặt khác mẹ bận làm thêm để có tiền trang trải cuộc sống nên cũng không dạy em những điều này. Cuối cấp 3, rồi Đại học, em cũng đôi lần nổi hứng bày món nọ món kia, nhưng lập tức bố em không cho làm vì muốn em tập trung cho việc học. Em cụt hứng, với tính cả thèm chóng chán vốn có, nên ko cố gắng nữa. Đến khi lập gia đình thì cũng mất thời gian loay hoay với bữa cơm gia đình. Con trai tập trung học mà ko mày mò điện nước thì sau này có điều kiện sẽ thuê thợ. Con gái mải học hành ko biết nội trợ sau này lập gia đình chả lẽ ăn quán suốt?! Cô gái nào nhận ra lợi ích của bữa cơm gia đình thì lúc đó sẽ bắt đầu mày mò từ đầu, nhưng với cô gái mải lo cho sự nghiệp hơn thì sẽ ra sao? Vậy các bà mẹ có con gái muốn cùng con làm các công việc nội trợ từ nhỏ sẽ cân bằng với việc học của con thế nào?
    - Một ngừoi quen của em có cô con gái giỏi giang, thành đạt, tự lập và cũng yêu thương bố mẹ. Ngày sinh nhật mẹ, con gái tặng mẹ bó hoa to và món quà đắt tiền. Một cô cháu gái thì tặng bác món quà giản dị (em ko nhớ rõ là món gì, nhưng ko đắt theo giá trị đồng tiền) đúng là thứ mà bà bác đang thích dùng cho sở thích làm bánh của mình. Bà mẹ đó thích món quà của cô cháu gái hơn, ước muốn cô con gái cũng quan tâm để biết được sở thích giản dị đó của mẹ. Để con gái vừa tự lập vừa biết quan tâm chân thành tới người xung quanh, chúng ta sẽ nuôi dưỡng cho con gái đức tính đó như thế nào?
    - Qua kinh nghiệm của chị RedBean, chị laiheosaigon em thấy việc tạo cho con gái thói quen giữ gìn vóc dáng, tập thể dục thể thao rất quan trọng. Trước đây em chỉ nghĩ con trai thì cần cái này hơn. Như em hồi trước vốn cậy mình vóc dáng gọn gàng, nên tập tành tuỳ hứng. Và kết quả là mới sinh một đứa con mà vòng bụng ko đủ sức đàn hồi để co về như thời con gái. May mà gặp ông chồng ko chê vợ, hay là muốn chê lắm mà ko nói ra
    - Nhân chị Laida nói về việc lấy được người chồng tốt, em nhớ đến trường hợp này. Cô gái này rất giỏi giang, du học về, tự lập, kiếm sống tốt, nhưng ko hiểu sao toàn yêu những người đàn ông có gia đình và chấp nhận cuộc sống bên lề như vậy. Các bà mẹ sẽ "rỉ" vào tai con gái những gì đây, để khi con gái lớn, ko tự đưa mình vào hoàn cảnh trớ trêu như vậy?
    - À, từ những chia sẻ của các chị, em thấy cần dạy con gái về EQ, cũng sẽ quan trọng trong việc định hướng cho con hạnh phúc trong cuộc sống nói chung cũng như trong gia đình nói riêng. Cụ thể dạy gì thì em chưa biết, nhưng em nghĩ các cây đại thụ của nhà mình có nhiều kinh nghiệm.
    Em lại tàu ngầm hóng các chị tiếp.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Tiểu Long; 23/03/2013 vào lúc 03:21 AM.
    • 77 Bài viết

• 901 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Cún con đã mở ra một topic rất tuyệt vời, mọi khi vào WTT thì em vào HPTOM đầu tiên nhưng 2 ngày hôm nay ưu tiên này đã chuyển sang topic của mẹ Cún rồi. Ở đâu có mẹ Cún tham gia thì topic đó đảm bảo sự thành công, mà quả đúng như vậy, em đã thấy sự tham gia tức thì của các mẹ quen thuộc ở box GD rồi.

Cho em hỏi là các mẹ hướng dẫn con gái trở nên xinh đẹp thế nào ở lứa tuổi cấp 1 ạ? Sở dĩ em hỏi tuổi cấp 1 vì các chị lớn đến tuổi có người yêu thì cần đầu tư tóc tai, ăn mặc để có ngoại hình bắt mắt, nhưng các bé gái thì ngoài vấn đề tập thể thao để có cơ thể khỏe đẹp thì vấn đề ăn mặc sẽ cần thế nào.
    Hiện giờ em suy nghĩ là em sẽ ko đầu tư mua sắm quần áo váy vóc điệu đà, hay mua đồ chơi babie girls, hoặc làm những gì thể hiện sự sung túc vd như tổ chức sinh nhật hoành tráng, con đòi mẹ mua giầy princess giống bạn trong khi con đã có giầy rồi. Bố cháu cũng rất cưng cháu, phải nói rằng con gái diện những đồ kiểu này vào trông dễ thương hơn hẳn nhưng em kiên quyết ko chiều vì sợ con mải mê ngắm vuốt quên học hành, hoặc nhỡ có bạn trai sớm thì mệt. Ko biết em có khắt khe quá ko?

Về chuyện để làm sao hạnh phúc, em có một chia sẻ nhỏ về một đức tính cần có, đó là đức tính khiêm tốn.
    Trong họ hàng nhà em có một gia đình có 2 người con 1 trai 1 gái. Em rất thân với cả gia đình nên biết khá rõ. Bất cứ ai nhìn vào gia đình này đều ngưỡng mộ vì quả thật nếu muốn chê thì cũng ko biết chê vào điểm gì.
    Anh con trai cao 1m80, trắng trẻo, đẹp trai như HQ nhưng mà là các anh HQ đàn ông chứ ko phải mấy chàng xinh trai kiểu da trắng môi đỏ đâu ạ. Anh rất thành đạt, yêu thương bố mẹ nhất quả đất, tính hiền.
    Cô con gái dong dỏng, xinh đẹp, khéo léo, làm chức to một công ty lớn của VN, kiếm tiền giỏi. Em ko muốn kể chi tiết lắm vì nhỡ người quen đọc được thì phiền.
    Tóm lại bố mẹ cực kì tự hào và hãnh diện, con cái vừa thành đạt lại vừa yêu thương bố mẹ hết lòng còn gì mong hơn thế, nhưng vì quá tự hào đâm ra kiêu các mẹ ạ.
    Đi ra ngoài họ rất khéo léo, ko bao giờ thể hiện sự kiêu căng ra mặt mà người khác ghét cho, nhưng trong thâm tâm họ luôn coi mình là number 1, bất cứ ở môi trường nào, tình huống nào mình cần phải là số 1. VD đi ăn cưới cô con gái trang điểm rất cẩn thận, ăn mặc đẹp nhưng nhỡ có người chê điểm gì một cái là về hậm hực, mất ăn mất ngủ. Luôn muốn người khác ngưỡng mộ mình.

Tính tự coi mình là number 1 vô cùng nguy hiểm. Trở nên vô cùng ích kỉ. Vì mình ngon nên cái gì mình cũng phải đúng chứ, người khác làm trái ý một cái là cáu gắt, ko bao giờ chấp nhận sự khác biệt ở người khác. Luôn muốn người khác phải chiều mình như thiên hạ ngưỡng mộ mình.
    Vì mình là number 1 nên người khác ko được hơn mình, trong khi thực tế điều này là ko thể, ở môi trường này mình là nhất nhưng ở chỗ khác mình ko là gì cả, đâm ra suốt ngày hậm hực, bực dọc, luôn nghĩ cách làm sao để vượt mặt đứa kia.
    Thứ nữa là ko bao giờ chấp nhận sửa sai khi người khác góp ý. Gớm được như tôi đi đã rồi hãy nói chuyện.
    Gia đình riêng của 2 người con đều trục trặc một phần vì tính cách này.

Em nhìn tấm gương này mà tự nhủ là sau này con em nếu có may mắn thành công trong cuộc sống thì cần phải biết khiêm tốn.

Nhưng mà cũng lại ko nên khiêm tốn quá ạ. Một điều em học được từ gia đình 2 anh chị kia là họ rất biết khoe khéo, điều đó cũng rất có lợi vì thường có xu hướng là mình mà "ngon" thì tự khắc có nhiều bạn, nhờ đó mà làm gì cũng dễ hơn. Mình khiêm tốn quá ko ai biết mình là ai cả hihi.

Con em còn rất nhỏ so với con các mẹ ở đây, nên cho em ngóng để con gái có được cuộc sống hạnh phúc hihihi.
    Nói thật chứ sau này con trai các mẹ ở box GD đi lấy vợ, mẹ con gái nghe tên mẹ chồng là mẹ Cúncon, mẹ RB, mẹ laida... là đã muốn gả con gái làm dâu nhà các mẹ rồi .
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Chị Tí Mom yêu quý!
    Hehehee, như em đã nói, em là một kẻ lãng mạn nhưng rất thực tế (em ko liệt em vào dạng thực dụng ạ), nên tình iu thì tình iu, chuyện của em có vẻ mộng mơ thì mộng mơ, em vẫn luôn nhớ mục đích em mở topic này. Do vậy, chị ơi, em mở hàng câu hỏi với chị nhé (em sẽ hỏi rất nhiều đấy ạ). Trước khi hỏi thì em cũng xin lỗi rằng em trước nay luôn đưa chị vào tình thế “bắt buộc phải trả lời, có bao nhiêu vàng ngọc mẹ Cún không hỏi thì thôi, chứ đã hỏi là chị tuôn ra hết”. Heheheee, em không phải là người xấu đâu ạ (cương quyết không nhận). Chạ là cái đam mê truyện trinh thám, phản gián, tình báo từ hồi bé, đã hình thành nên trong máu em một chút tính cách, đó là tính cách thích “đưa người khác vào tròng”. May, một số tính cách và nguyên tắc sống khác giúp em chỉ thích “đưa người tốt vào tròng nhằm mục đích giúp đỡ mình và nhiều người khác” mà không thích “tóm người xấu”. Híc, vì vậy chị đừng hòng mà thoát được em !

Hì hì hiiii em đùa thế thôi, chứ em biết, em rất hiểu chị. Chị là một người phụ nữ tuyệt vời vì chị còn trên cả mẫu người phụ nữ em khao khát, đó là chị còn là một người mẹ thành công. Quan điểm của em về người phụ nữ mãn nguyện trong cuộc sống luôn bao hàm đó phải là một người mẹ thành công: biết sinh đẻ, nuôi dưỡng, giáo dục nên những đứa con thành công. Em biết chị rất khiêm tốn, nên chị sẽ không nhận là các con thành công vì 2 cháu sau còn đang học, nhưng trong góc nhìn của chúng em, các con của chị thực sự thành công: Khỏe mạnh, hạnh phúc, nhân cách tốt, học thức cao, đẹp đẽ… Em còn hiểu, bởi vì chị đã luôn khát khao cho con những điều tốt đẹp, chị đã luôn cố gắng tìm kiếm mọi thứ để có thể có những điều tốt đẹp ấy, chị đã hy sinh và đổ nhiều mồ hôi, công sức, tiền bạc và thậm chí chấp nhận sống trong trạng thái lo sợ rủi ro trong hành trình nuôi con, các con đã đạt được nhiều điều chị mong muốn nên chị đã thương, thương rất nhiều khi nhìn thấy những người mẹ đang mò mẫm như chị trước đây; chị đã luôn muốn chia sẻ để những người mẹ trẻ đỡ vất vả hơn, đi con đường ngắn hơn, đến đích sớm hơn. Song, với bản tính khiêm nhường, chị lại ngại ngần rằng các bạn ấy có hỏi đâu mà tự nói, tự nói chẳng hóa là khoe à, một mình nói nhiều chắc gì mọi người đã thích. Chị ơi! Em hiểu chị, nhưng em cũng hiểu rất rất nhiều mẹ: luôn ngưỡng mộ, luôn khát khao con gái mình được như con gái chị, nhưng thấy con gái chị cao xa quá, không dám với, không dám mơ ước nên không dám hỏi, nhiều mẹ thì không biết chị để mà hỏi.

Em còn biết có rất nhiều chị, có rất nhiều kinh nghiệm quý giá trong việc nuôi dạy con gái, muốn chia sẻ để các chị em khác nuôi dạy con tốt hơn và đặc biệt tránh được một số sai lầm của mình. Em hiểu chị, em cũng hiểu mọi người, vậy tại sao em lại không dám hỏi chị? Tại sao chúng ta không dám hỏi lẫn nhau? tại sao chúng ta không cùng nhau chia sẻ?

Cả nhà yêu quý!

Mẹ Cún mở topic này, với mong ước những người mẹ có những cô con gái đã thành công như chị Tí Mom, chị Edina, chị Longthu, chị Songdong, chị Tomvaolop1, chị 1chong3con … và rất nhiều người mẹ ẩn danh khác, cũng như những người mẹ đang nuôi con gái thành công như mẹ mubeo, NgocTri, Phanhlinhmom, Hanoioi, Seu&Dim, Mẹ Bi bầu, mehaicongchua, khongtaoduocnick, Victoria, … rất nhiều mẹ trong nhóm DCC, EC2, EC3… mẹ nguoique, noitro, kiki, Athena, Tinu’s Mami, Michiko, Redbin…, những người mẹ không có con trai nhưng rất hiểu về con gái như mẹ Laida, Songnguyen9x… và những ông bố, bà mẹ thông thái trong các topics nhiều sao của box giáo dục, cũng như những người mẹ giỏi giang nhưng hàng ngày chỉ vào đây đọc mà không lên tiếng hoặc chỉ đọc với tư cách khách mời sẽ mở lòng tham gia vào topic để cùng nhau chia sẻ việc nuôi dưỡng, giáo dục nên những cô con gái khỏe mạnh, xinh đẹp, hạnh phúc, thành công cho xã hội.

Mẹ cháu xin hỏi câu hỏi đầu tiên dành cho tất cả các mẹ:
    1. Các chị đã, đang nuôi dưỡng, giáo dục con gái mình như thế nào? Nếu được làm lại từ đầu thì các chị sẽ khắc phục những điểm gì và sẽ bổ sung hay thay đổi những gì?
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

LOA LOA LOA...

Mẹ cháu có ý tưởng sau khi nhà mình chia sẻ và thảo luận ở đây, sẽ tổ chức 1 buổi offline về chủ đề này. Thời gian: dự kiến vào hè, địa điểm tùy theo số lượng tham dự trong HN hay TP HCM mà sẽ tổ chức ở nơi nào nhiều người đăng ký hơn. Hội thảo này sẽ được thiết kế khác những lần trước, dân chủ và tôn trọng khách mời cũng như thành viên tham dự hơn. Các bí mật sẽ được bật mí một cách công khai và có thể không công khai... để vừa lòng mọi người đến mức tối đa có thể. Điều kiện tham dự sẽ khắt khe và chặt chẽ hơn: Ai không cống hiến không được tham dự, ai lao động vất vả sẽ dc nhận thành quả.....

Trước tiên là chúng ta sẽ xây dựng cấu trúc chương trình để chia ra các nhóm thực hiện công việc: Khảo sát nhu cầu, phân tích câu hỏi, chọn lọc câu hỏi, lập các mục lục công việc, nghiên cứu và tìm tài liệu cho các câu trả lời, tìm kiếm khách mời, dàn dựng kịch bản, tổ chức thực hiện....

Nhà mình có "chơi" không? Ai muốn chơi phải thỏa mãn điều kiện trên đây và điều kiện trong chữ ký của mẹ cháu,

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 937 Bài viết

• 6,906 Được cảm ơn

Mẹ Cún mát tay mở nhà mới đắt hàng ghê.
    Các mẹ có con gái vui mừng có chỗ để tâm tình, trao đổi kinh nghiệm , còn các mẹ chồng tương lai thì cũng có chổ vào học hỏi để kiếm dâu cho con trai. Các mẹ lo xa là đúng đó. Con gái sau này có giá , nhất là những cô con gái vừa xinh đẹp, có học thức lại được dạy dổ cẩn thận như con các mẹ ở đây . Em vừa có con trai, vừa có con gái nên nhất cử lưỡng tiện .

Mẹ RB lớn lên trong một gia đình mà cha mẹ không có nhiều học vấn. Mẹ của RB là một phụ nữ sống ở nông thôn, tuy không phải làm ruộng nhưng bà chỉ biết đọc biết viết . Bà có lối suy nghĩ bảo thủ và không nhiều hiểu biết về tâm lý con người cũng như cách giáo dục con cái. Vì sống trong xã hội thời đó nên bà mặc nhiên theo tư tưởng " Tam tòng" . Thế nhưng chính trong con người bà lại có sự phản kháng mạnh mẽ tư tưởng đó khi bà luôn dạy cho các con rằng " Phải tự mình kiếm ra tiền, không được phụ thuộc vào chồng" . Tư tưởng đôc lập của bà mạnh mẽ , nhưng vì thiếu hiểu biết về kiến thức tâm lý con người , cách giao tiếp ứng xử cũng như sự bảo thủ trong tư tưởng cho nên bà thất bại trong chính cuộc hôn nhân của mình.
    Bố của RB là một người đàn ông cực kỳ gia trưởng. Ông luôn cho rằng trong nhà mình là người cao nhất , có quyền quyết định tất cả mọi thứ và không bao giờ phải quan tâm đến ý muốn hay suy nghĩ của vợ con.
    Tuy bố của RB không phải là người học cao nhưng ông giỏi về chuyên môn của mình ( thời trẻ ông đi học kỹ thuật ở Nga) và ông rất chú trọng đến việc học của các con gái và RB phải cảm ơn bố rất nhiều về điều này.
    Mẹ RB không được may mắn như mẹ Cún hay mẹ Hiền và nhiều mẹ ở trên này được ba mẹ chỉ bảo cặn kẽ nhiều điều ( chính điều này dẫn đến một số những va vấp trong quan hệ xã hội sau này).Tuy nhiên trong tình yêu và hôn nhân thì mẹ RB khá suôn sẻ và giờ đây có một gia đình hạnh phúc, một người chồng thành đạt, yêu thương và chung thủy . Cũng có thể coi là mẹ RB có một cuộc hôn nhân thành công.

Vậy từ kinh nghiệm chính bản thân mình, mẹ RB sẽ rút kinh nghiệm để dạy bảo con gái mình như thế nào ?
    Không phân biệt con gái hay con trai, RB cho rằng bố mẹ nên vun đắp, bỗi dưỡng và thỏa mãn những đam mê, những khát vọng của con , tạo điều kiện cho con phát huy những năng lực của mình để đạt được những thành công trong cuộc sống ở một mức độ nào đó.
    Xã hội xưa thì đàn ông săn bắn, đàn bà hái lượm , lo việc gia đình. Xã hội ngày nay thì đàn ông là có thể nổi tiếng ở tất cả mọi nghành nghề ngay cả những lĩnh vực ngày xưa chỉ dành cho phụ nữ như bếp núc. Trong khi phụ nữ cũng có thể lái máy bay.
    Vậy nên điều quan trọng theo RB là con mình có tính cách, thiên hướng gì thì nên hướng cháu đi theo con đường đó.