Phương pháp nuôi dạy con cái

Mài đá thành ngọc cấp tiểu học – Rèn luyện cho con các kỹ năng/trang bị cho con các hành trang để bước vững chắc vào trung học.

Đến trả lời mới nhất
  • 20 Lượt chia sẻ
  • 259K Lượt đọc
  • 1.58K Trả lời

154 Người đang theo dõi

• 1,832 Bài viết

• 14,284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cúncon Xem bài viết
    Híc, chị không có lặn được với em đâu!!! Chị biết không, sợ chị và chị Laida lặn khỏi nhà mài mà sáng qua em phải ngồi gõ 2 bài dài thoòng mặc dù có 2 cái báo cáo đến deadline rùi. Bài của em khí dài, cơ mà viết trong lúc tâm trạng, lại vội vã nên ko tránh khỏi sơ xuất, có nhiều chỗ chưa chặt chẽ lắm, có gì 2 chị và mọi người bỏ qua nhé.
    Kiểm lướt qua thì đã thấy sơ suất rồi mợ cún ạ
    Đã cùng là quân "nhà mài" thi thoảng ta cũng phải tranh thủ giũa nhau một chút, hi vọng mợ cún ko tự ái nhé.

"Xuất" và "suất" là hai từ Hán - Việt có nghĩa khác hẳn nhau.

"Xuất" có nghĩa là "đưa ra", "cho ra" (động từ). Chẳng hạn : Xuất quân (ra quân); xuất hiện (hiện ra) ; sản xuất (làm ra); xuất kho (đưa ra khỏi kho); xuất hành (ra đi); xuất trình (trình ra); nội bất xuất, ngoại bất nhập (trong không được ra, ngoài không được vào); xuất khẩu thành thơ (nói ra đã thành thơ; xuất ngoại (đi ra ngoài, ra nước ngoài); xuất giá (ra đi lấy chồng), v.v...
    Nhớ năm xưa cơ quan có một bác thủ quỹ tên là ...Văn Minh, bác này hay bị anh em đặt vè trêu như sau:
    Hoan hô thủ quỹ Văn Minh
    Xuất tiền thì ít, xuất "tôm" thì nhiều.

Còn "Suất" có nghĩa là một phần của tổng thể nào đó (danh từ). Chẳng hạn: Suất cơm (một phần cơm); suất sưu (phần thuế thân được bổ cho một người nam giới từ tuổi trưởng thành dưới chế độ cũ), suất ruộng khoán (phần ruộng khoán chia cho một nhân khẩu hoặc một lao động).

Với cách hiểu như vậy "sơ suất" là phần thiếu sót nhỏ nên phải được viết với nghĩa của từ suất nghĩa là "sơ suất" là cách viết đúng.
    "Túm lại" (2 chữ này để tặng riêng cho cụ mợ nào năm xưa đã từng là đệ tử trong lò luyện thi của Mr LTN), để tránh viết nhầm "xuất" với "suất", ta chỉ cần nhớ:
    - Khi dùng với nghĩa "ra" (hoặc "đưa ra", "cho ra") thì dùng từ "xuất"; còn muốn "xuất tiền", "xuất tôm"....hay xuất gì thì tùy hỷ
    - Khi dùng với nghĩa "một phần của tổng thể" (hoặc được hình thành sau một phép chia) thì dùng từ "suất".
    Vài hàng tán dóc phất phơ, mong các cụ các mợ lượng thứ
    Chúc cả nhà vui vẻ
    Thân!

Con là tinh cầu bay trong đêm trăng
    Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Cám ơn bài viết của mẹ Red Bean! Nhà mài mà cứ xuất hiện các bài như của các mẹ Laida, Queanh, NgocTri, Red Bean... thì chẳng mấy mà con em nhà mài đeo ba lô to xù, xếp hàng ở sân bay. Hôm qua em mới nói chuyện với mehaicongchua rằng: có những điều PH VN đã cố gắng lường trước để chuẩn bị cho con trước khi đi xa, biết rằng sự chuẩn bị không tránh khỏi thiếu sót vì nhiều lý do, nhưng điều PH thường ít nghĩ tới 1 nguyên nhân lớn khiến con khó hòa nhập, từ đó tác động đến tâm lý, học tập của con... là những vấn đề liên quan đến hoạt động ngoại khóa và khả năng "ăn chơi nhảy múa" của con. Ở nước ngoài, kết quả học tập là rất riêng tư, điểm của bạn nào bạn ấy biết, các con chỉ biết điểm mạnh, yếu của nhau qua những bài nhóm là chính. Các con giỏi giang vẫn được thầy cô khen ngợi, nhưng không có chuyện đẩy lên thành sao như kiểu GDVN. Trong lớp, các bạn nam toàn nói tới thể thao và chính trị, kinh tế, xã hội, mà hầu như là 90% là thể thao... những thứ không phải là điểm mạnh của HSVN. Điều này khiến cho con muốn hội nhập cũng khó khăn nếu con không am hiểu thể thao và ko biết chơi vài ba môn nào đấy. Các bạn nữ toàn nói tới shopping, nhảy múa... những vấn đề các bé gái VN chăm chỉ học tập ít quan tâm... Thế nên, hành trang cho các con, cái món thể thao, nghệ thuật, trình ăn chơi nhảy múa... cũng cần có 1 góc lớn trong ba lô. Các môn ngoại khóa và khả năng ăn chơi ngảy múa (ko phải là hư hỏng) là những yếu tố tác động tích cực tới cuộc sống của con nơi xứ người, giúp con thuận lợi trong việc hội nhập và thể hiện bản thân, phát triển...

@ Ba BiBo_2006: Mình thực sự khâm phục bạn. Mong rằng wtt có nhiều người cha như bạn.

@Lão khăn, tôi biết sai ct ngay khi vừa click vào gửi trả lời roài, nhưng ngại ko muốn sửa. cơ mà vẫn tks lão!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Cúncon; 30/07/2013 vào lúc 08:39 PM.
    • 1,129 Bài viết

• 843 Được cảm ơn

Đọc tâm sự và cách định hướng củsa các mẹ mình thấy khá bổ ích, có cách nhìn đa chiều về việc học và chơi của con

Tuy nhiên, hiện nay mình thấy các mẹ trên tp thì cho các con mình ngoài học văn hóa còn học thêm rât nhiều môn ngoại khóa như đàn, vẽ, bơi, bóng đá, ...Đặc biệt là hè, có nhiều gia đình cho các con đi nghỉ, đi xả hơi xả láng, nhưng cũng có gia đình cho con đi học thêm văn hóa khá nhiều. Còn trẻ em ở quê mình thâý các PH đầu tư cho con học học học mà hầu như ko thấy học các môn ngoại khóa.

Với bản thân mình thì vừa muốn cho con học các môn ngoại khóa vừa học cả Toán, văn, nhưng như thế hầu như kín lịch hè, lại thấy "ác" như mẹ nào nói ở trên

Trên thực thế, bạn cùng lứa với mình, nhiều bạn học rất giỏi ở phổ thông nhưng ra đời lại rất bt, còn những bạn học khá + sôi nổi nhiệt tình trong khi học thì ra đời lại có vẻ khá hơn, đặc biệt là ở môi trường doanh nghiệp (còn trong khối nhà nước thì giỏi hay trung bình thì có vẻ ko quan trọng mà quan trọng là Sếp dùng ai).

Vậy nên tớ nghĩ hay cho con học tương đối thôi còn trau dồi nhiều KNS cho con có khi ra đời lại ổn hơn, có nghĩa là học văn hóa bt thôi còn có thời gian học các thứ khác nữa, đặc biệt là tiếng Anh để hy vọng hết lớp 12 bạn ấy kiếm đc học bổng và vác va ly ra sân bay nhỉ
    • 908 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Chào các bạn,

Topic đã quá số trang so với quy định, các bạn lập topic mới để Mod khóa topic này nhé.

Thân ái!
    Mod_GD
    • 17 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Bé hàng xóm nhà em học AMS, thi đại học trượt cả hai khối (A,B). Điểm chỉ đạt đúng ngưỡng 22 - 23 điểm. Lý do là vì: Cháu đã săn được học bổng (mức 50%) chuyên ngành Y của một trường ở Mỹ cũng nổi tiếng. Nhưng tính toán 10 năm du học, dù được hỗ trợ 50% thì gia đình cũng không đủ. Bởi thế nên, cháu đã quay lại ôn thi đại học. Và sự thật phũ phàng là điểm không bằng các bạn học trường làng.

Thiết nghĩ, em thấy bố mẹ cân đối và tính toán kỹ năng lực tài chính song song với việc định hướng đường dài học tập cho con.

Trích dẫn Nguyên văn bởi world180209 Xem bài viết
    Có một thực tế khi con đua theo cuộc đua trường chuyên lớp chọn và tiếp tục là đội tuyển quốc gia thậm chí quốc tế thì điểm thi Đại học không cao chỉ tầm khoảng 22-23. Con một số người bạn mình học NK, LHP, TDN.. chỉ dám thi Y Phạm Ngọc thạch còn không đậu! nói gì đến Y dược Tp. trong khi các em ngoài tỉnh lại đậu vào YDTP. Một thực tế nếu các con lao theo cuộc đua đội tuyển QG vào năm 12 thì nguy cơ "mất cả chì lẩn chài" . Đưong nhiên minh ko tính đền các con "siêu nhân"

Đây là 1 confession thực tế của các con TDN cấp 3
    ---------------------
    #1195:

Học đội tuyển quốc gia chính thức có thật sự sung sướng?
    Mình ko bao h kể lể chuyện này ra để than thở hay đổ thừa, có biết thì người thân biết thôi. Nhưng người ngoài nhìn vào ko bao h hiểu được cảm giác bỏ học 2 tháng rưỡi để ôn thi, đối mặt với tương lai đại học bấp bênh, chịu áp lực từ nhiều phía và thức bao nhiêu đêm tráng, bao nhiêu ngày vật vạ đến trưa cũng nhét ko nổi cơm vào miệng. Và cái câu hỏi : "Nếu ko đậu quốc gia thì thi đại học ra sao?".
    Cuối cùng thì ba mẹ lâu lâu vẫn trách sao bỏ quá nhiều thời gian vào việc học đội tuyển để rồi tgian ôn thi đại học không đủ.
    Sự thật ko ngọt ngào hào nhoáng như người ta tưởng đâu mà...
    ----------------
    Con đường nào cũng đầy chông gai!
    • 77 Bài viết

• 901 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ xb Xem bài viết

Vậy nên tớ nghĩ hay cho con học tương đối thôi còn trau dồi nhiều KNS cho con có khi ra đời lại ổn hơn, có nghĩa là học văn hóa bt thôi còn có thời gian học các thứ khác nữa, đặc biệt là tiếng Anh để hy vọng hết lớp 12 bạn ấy kiếm đc học bổng và vác va ly ra sân bay nhỉ
    Bạn ơi, mình nghĩ nếu mục tiêu là học bổng thì ko thể nào mà học bình thường được, cần cả học giỏi và ngoại khóa tốt mới được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Twinkle-little-star; 31/07/2013 vào lúc 05:23 AM.
    • 510 Bài viết

• 2,758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangdtvn Xem bài viết
    Bé hàng xóm nhà em học AMS, thi đại học trượt cả hai khối (A,B). Điểm chỉ đạt đúng ngưỡng 22 - 23 điểm. Lý do là vì: Cháu đã săn được học bổng (mức 50%) chuyên ngành Y của một trường ở Mỹ cũng nổi tiếng. Nhưng tính toán 10 năm du học, dù được hỗ trợ 50% thì gia đình cũng không đủ. Bởi thế nên, cháu đã quay lại ôn thi đại học. Và sự thật phũ phàng là điểm không bằng các bạn học trường làng.

Thiết nghĩ, em thấy bố mẹ cân đối và tính toán kỹ năng lực tài chính song song với việc định hướng đường dài học tập cho con.
    Cái vụ học bổng 50% thì nhiều như quân nguyên mà bạn.Chỉ phục bạn nào giành được học bổng toàn phần.Con của bạn mình năm nay vào AMS nhưng chỉ học 1 năm để mượn cái danh hiệu thôi rồi đi du học,mình bảo sao khong để nó tự xin HB thì cô ấy bảo HB 50% thì đắt gấp đôi so với con em tự sang đấy học.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nha-uyen; 31/07/2013 vào lúc 09:28 AM.
    • 1,832 Bài viết

• 14,284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangdtvn Xem bài viết
    Đây là vấn đề chính gây cho em mất ngủ triền miên 2 tháng nay đấy các cụ các mợ à
    Nhiều đêm vào nhà Định hướng đọc một hồi rồi lại ra sân đứng ngóng trời ngóng đất

Bin ! Con phải cố học giỏi ! Cố làm ra đồng tiền . Chỉ có nó là tốt với con ! Mặc mọi thứ ! Kill or be KILLED !
    • 382 Bài viết

• 7,228 Được cảm ơn

Mình có một câu chuyên như thế này:
    Vừa rồi có hai người đi xe máy ngược chiều.
    Anh công an tuýt còi và mời một người vào ghi phiếu phạt.
    Anh ta chấp nhận phạt vì là luật nhưng có hỏi lại một câu:
    Sao anh kia không phạt mà anh lại chỉ phạt một mình tôi.
    Anh công an trả lời: tôi thấy mặt anh ghét thì tôi phạt, còn mặt anh kia dễ thương tôi cho đi!

Liên tưởng đến chuyện của mod:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mod_GD Xem bài viết
    Chào các bạn,

Topic đã quá số trang so với quy định, các bạn lập topic mới để Mod khóa topic này nhé.

Thân ái!
    Bên cạnh mình có toppic HPTOM khi đến quy định bác 3j tuân thủ sang tầng mới, nhưng mod lại nhập vào và bảo cứ tiếp tục đi, bây giờ đến hơn 500 trang.

Mod thử giải thích dùm, với một web có hơn 1 triệu thành viên, luật thì có, ai tham gia thì chấp nhận cuộc chơi, nhưng có lẽ sống trong môi trường XHCN nên đóng hay mở ngoài luật ra còn phụ thuộc vào tuỳ hứng của mod nữa nhỉ?

Chào mod!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibo-2006; 31/07/2013 vào lúc 11:38 AM.
    • 382 Bài viết

• 7,228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khanluado Xem bài viết
    Đây là vấn đề chính gây cho em mất ngủ triền miên 2 tháng nay đấy các cụ các mợ à
    Nhiều đêm vào nhà Định hướng đọc một hồi rồi lại ra sân đứng ngóng trời ngóng đất
    Cụ khăn ơi ! Con cụ mới học có lớp 3, cụ còn 9 năm nữa con mới vác vali đi? Sao cụ không chia kế hoạch ra cho dễ tính.
    Như 9 năm nữa mình cần cày để có bao nhiêu tiền, cấp 1 con đạt được cái gì, cấp 2,3 con phải có những cái gì...

Cụ đã ốm o gầy mòn , bây giờ mà mất ngũ nữa thì lấy đâu ra người mà dow với up, lấy đâu ra người bán muối...
    Mấy tháng này cụ đoc định hướng xong rồi lại ra ngoài chắc lý do chính là " gấu mẹ vĩ đại" không cho hút thuốc nên lấy cớ ra bắn vài điếu nhỉ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibo-2006; 31/07/2013 vào lúc 12:06 PM.
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Ba BiBo-2006 ơi, nhà mài và nhà Mỹ là hàng xóm láng giềng nhưng bị phân biệt đối xử có nhiều nguyên nhân lắm. Một đằng là hàng ngoại, một đằng là hàng nội, tâm lý phân biệt nội ngoại xưa nay là bình thường mà. Nhưng thực ra ko phải vì như vậy, không phải Mod thích thì để, ghét thì phạt. Mod ko có phạt hay ghét gì nhà mài, Mod chỉ tuân thủ đúng quy định với nhà mài. Còn nNhà Mỹ là 1 hiện tượng đặc biệt, tầng lên nhanh quá, nhiều người vào hơn các topics khác nên Mod để vậy nhằm tiện cho mọi người theo dõi thôi. Thực ra thì nhà Mỹ hay nhà mài thì đều là nhà của chúng ta, những ai thường xuyên vào nhà mài đều vào nhà Mỹ. Vậy, sự ưu ái nhà Mỹ là tốt cho chúng ta mà. Đúng là XHCN !!!
    • 382 Bài viết

• 7,228 Được cảm ơn

@ Ba BiBo_2006: Mình thực sự khâm phục bạn. Mong rằng wtt có nhiều người cha như bạn.
    Sau khi đọc đoạn này của mẹ cún, tối qua mình trằn trọc đến 21h mới ngũ được, không biết mẹ cún phục mình về vấn đề gì? Nói đúng định hướng chung của các mẹ trên này? Giải thích đúng sự tranh luận của các mẹ ???

Ba BiBo-2006 ơi, Nhưng thực ra ko phải vì như vậy, không phải Mod thích thì để, ghét thì phạt. Mod ko có phạt hay ghét gì nhà mài, Mod chỉ tuân thủ đúng quy định với nhà mài.
    Mình là dân kinh doanh mình biết chuyện đó, chẳng qua vào nhà người ta lâu giờ không có cơ hội gặp mặt nhau để chào hỏi, hôm nay rảnh rang vừa có cơ hội thì ta hỏi thăm chút nắn gân nhau cho vui thôi? Cảm ơn mẹ cún đã lên tầng mới.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibo-2006; 31/07/2013 vào lúc 12:39 PM.
    • 586 Bài viết

• 9,030 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bibo-2006 Xem bài viết
    Sau khi đọc đoạn này của mẹ cún, tối qua mình trằn trọc đến 21h mới ngũ được, không biết mẹ cún phục mình về vấn đề gì? Nói đúng định hướng chung của các mẹ trên này? Giải thích đúng sự tranh luận của các mẹ ???
    Bình thường không trằn trọc thì mấy giờ bố bibo đi ngủ? bạn làm mình chết sặc rồi nè. Không biết mình nói ra thì tối nay bạn có trằn trọc nữa không? hay trằn trọc đến 19 giờ mới ngủ được?
    [
    • 382 Bài viết

• 7,228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vothilehien Xem bài viết
    Bình thường không trằn trọc thì mấy giờ bố bibo đi ngủ? bạn làm mình chết sặc rồi nè. Không biết mình nói ra thì tối nay bạn có trằn trọc nữa không? hay trằn trọc đến 19 giờ mới ngủ được?
    Con nhà mình đang tham gia học bơi nên khoảng 20h mới về tới nhà, ăn uống và giải quyết các công việc cá nhân xong thì 21h con mới vào học được. Con có khoảng 1.5 tiếng đẻ học ( 45phut đàn+45 phút tự con hoàn thành các bài tập ở trường) + 30 con nghĩ ngơi, đánh răng xem ti vi, và cả nhà chém gió . Nói chung là 23h là đi ngũ.

Con trai mẹ lehien lúc nào rảnh cho đi giao lưu tham gia trược patin một hôm nhỉ?
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,780 Bài viết

• 29,755 Được cảm ơn

Chào Ba Bibo-2006!

Nhiều topic mình ko theo dõi được, nhưng riêng nhà Mỹ và 1 số topic láng giềng mình cố gắng dành tg để đọc vì nơi đây quy tụ nhiều phụ huynh tâm huyết với GD.

Phạm trù GD vô cùng rộng, những vấn đề được bàn luận nhiều ở wtt, phần lớn thuộc mảng GD công và dân lập, rất hiếm về giáo dục Quốc tế (đúng chuẩn tại VN). Do đó, hầu hết ở các topic trong chuyên mục “Phương pháp giáo dục”, gần như mặc định ngầm, các vấn đề đem ra thảo luận đều cho/trên mảng giáo dục công và dân lập; trên tầm nhìn và quan điểm về các mảng GD này.

Nói thật lòng là mẹ Cún mà có nhiều tiền, mẹ cháu đã cho con vào các trường QT xịn, chứ ko cho học trường làng. Và cũng nói rất thật là mẹ cháu đủ tiền cho con học QT có học ctrinh GDVN, nhưng không lựa chọn môi trường này. Điều này vì rất nhiều lý do mang tính chất cá nhân và gia đình vì vậy xin phép không thảo luận tại đây.

Những bài viết của mẹ cháu hay phần lớn các các bố mẹ mình với những ngầm định trên không tránh khỏi việc các phụ huynh cho con học tại các trường QT thấy không phù hợp.

Khi chúng ta không đủ đk kinh tế, thậm chí là đủ nhưng không lựa chọn cho con vào các trường QT xịn là chúng ta không thực sự tham gia hội nhập QT, nên việc thảo luận của chúng ta không tránh khỏi những vấn đề hạn chế bởi chúng ta mặc định giới hạn tầm nhìn của mình.

Các mẹ trong này, dẫu rằng nhiều mẹ rất giỏi giang, xây dựng 1 lộ trình rất rõ ràng cho các con mình, nhưng khi mặc định giới hạn thảo luận như vậy, sẽ khiến cho nhiều mẹ chưa xác định rõ ràng con đường cho con mình, vô tình bị giới hạn theo, dẫu rằng tỷ lệ này rất ít vì hầu hết các PH đều đang cho con đi chung con đường GD công và dân lập.

Tương tự như vấn đề đó, nhiều vấn đề khác cũng như vậy.

Mẹ cháu khâm phục Ba Bi Bo vì đã nhận diện rất rõ vấn đề giáo dục, không chỉ là chung của VN, mà còn rất riêng của cái Box GD này, từ đó có những bài viết đọc qua thì như là một câu chuyện, nhưng rất sâu sắc và thâm thúy, giúp các mẹ tự đặt ra và xác định được câu trả lời cho những vấn đề riêng trong việc nuôi dưỡng và dạy dỗ con mình. Phải có một khả năng phân tích, tổng hợp, so sánh, đánh giá, và tầm nhìn cao và dài hơi mới nhận diện ra điều đó. Đó là lí do mẹ cháu cảm phục Ba BiBo.
    • 215 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Mình hỏi chút, các mẹ đã cho con học chương trình tiếnganh123.com chưa? mình thấy nhiều bạn tham gia, nhưng cũng thấy phần đọc từ mới rất nhanh, k biết con có khó khăn khi tiếp xúc với cách học trực tuyến này k, bé nhà mình học đc ít ở trung tâm rồi
    Bếp từ, Máy rửa bát, sấy bát, Máy hút mùi, Vòi chậu, Lò nướng các hãng tốt - rẻ: 0914 503 796
    • 1,832 Bài viết

• 14,284 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anh-em Xem bài viết
    "

Học tập mẹ lethuha13, em cũng xin được chia sẻ bản word đầy đủ của nhà Mài đá, có chú thích trang copy để có thể lần theo đọc tại diễn đàn. Vì không biết post lên nên mẹ nào cần nhắn tin em sẽ gửi.
    Quà của mợ anh-em nhờ chuyển tới mọi người
    https://www.asuswebstorage.com/navig...E304BDAD9A3D9Y
    Đây là file tổng hợp những bài viết hay trong nhà mài (theo quan điểm của mợ anh-em) dành tặng cho người vào sau
    Chân thành cảm ơn mợ anh em

• 617 Bài viết

• 900 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho mình nhờ một việc hệ trọng. Hiện nay, mình muốn con được tham gia vào một lớp tiếng Anh ở nhà dành cho các bé lớp 1 hc lớp 2 mới làm quen với tiếng Anh (trong khu vực Đống Đa, Hoàn Kiếm, Ba Đình thì tốt nhất ạ). Mục tiêu là bé học nghiêm túc tiếng Anh, có tương tác, có định hướng rõ ràng, để có thể dần dần sử dụng được các tài liệu của pác 3J trong topic HPTOM. Bé gái nhà mình năm nay vào lớp 1, và mình muốn tận dụng thời gian vào các buổi chiều có thể 2-3 buổi/tuần để học tiếng Anh cho đỡ phí thời gian. Vậy mẹ nào đã thành lập nhóm thì cho mình tham gia với, hoặc không thì nx mẹ có mong muốn có thể gặp nhau để lập nhóm học tập tiếng Anh. Mình xin cảm ơn!
    • 104 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quyenandmore Xem bài viết
    Cả nhà ơi, cho mình nhờ một việc hệ trọng. Hiện nay, mình muốn con được tham gia vào một lớp tiếng Anh ở nhà dành cho các bé lớp 1 hc lớp 2 mới làm quen với tiếng Anh (trong khu vực Đống Đa, Hoàn Kiếm, Ba Đình thì tốt nhất ạ). Mục tiêu là bé học nghiêm túc tiếng Anh, có tương tác, có định hướng rõ ràng, để có thể dần dần sử dụng được các tài liệu của pác 3J trong topic HPTOM. Bé gái nhà mình năm nay vào lớp 1, và mình muốn tận dụng thời gian vào các buổi chiều có thể 2-3 buổi/tuần để học tiếng Anh cho đỡ phí thời gian. Vậy mẹ nào đã thành lập nhóm thì cho mình tham gia với, hoặc không thì nx mẹ có mong muốn có thể gặp nhau để lập nhóm học tập tiếng Anh. Mình xin cảm ơn!
    Cả nhà chuyển sang nhà mới rồi bác nhé, bác vào đây http://www.webtretho.com/forum/f55/m...n-2-a-1741352/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 908 Bài viết

• 415 Được cảm ơn

Mình có một câu chuyên như thế này:
    Vừa rồi có hai người đi xe máy ngược chiều.
    Anh công an tuýt còi và mời một người vào ghi phiếu phạt.
    Anh ta chấp nhận phạt vì là luật nhưng có hỏi lại một câu:
    Sao anh kia không phạt mà anh lại chỉ phạt một mình tôi.
    Anh công an trả lời: tôi thấy mặt anh ghét thì tôi phạt, còn mặt anh kia dễ thương tôi cho đi!

Liên tưởng đến chuyện của mod:

Bên cạnh mình có toppic HPTOM khi đến quy định bác 3j tuân thủ sang tầng mới, nhưng mod lại nhập vào và bảo cứ tiếp tục đi, bây giờ đến hơn 500 trang.

Mod thử giải thích dùm, với một web có hơn 1 triệu thành viên, luật thì có, ai tham gia thì chấp nhận cuộc chơi, nhưng có lẽ sống trong môi trường XHCN nên đóng hay mở ngoài luật ra còn phụ thuộc vào tuỳ hứng của mod nữa nhỉ?

Chào mod!
    Mấy bữa nay diễn đàn có 1 số phần lỗi, Mod lượt qua trúng vào những lúc lỗi nên muốn trả lời các bạn cũng chưa có dịp. Chắc bạn ít theo dõi những thay đổi của diễn đàn hoặc những lần diễn đàn thay đổi 1 số quy định (nhỏ) thì bạn khó theo dõi kịp.

Thời kỳ trước mỗi khi topic có 150 trang thì đều được khóa lại và mở tầng mới. Nhưng có 1 quãng thời gian diễn đàn thay đổi 1 chút để các topic vẫn duy trì bài viết trong cùng 1 topic cho tiện theo dõi. Nhưng hiện tại lại thay đổi như cũ.

Ngay tại thời điểm chuyển giao đó, Mod vẫn phải duy trì topic HPTOM vì diễn đàn có quy định mới. Bây giờ diễn đàn chuyển về quy định cũ thì cũng cần thời gian để các Mod lượt lại những topic quá trang quy định.

Chuyện các bạn cho rằng có sự thiên vị hay không đó là cảm nhận của các bạn. Còn Mod chỉ làm theo quy định diễn đàn, những thay đổi của diễn đàn đó là trách nhiệm Mod phải tuân thủ.

Topic có hữu ích với các bạn hay không? Đó là chuyện các bạn cần quan tâm. Còn nếu các bạn cũng "tùy hứng" phán xét trước khi muốn tìm hiểu thêm thì đó tùy thuộc vào các bạn. Chúc nhà mới của các bạn ngày càng hữu ích và mang lại niềm vui cho chính bản thân các bạn.
    Mod_GD