• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 20 Lượt chia sẻ
  • 587K Lượt đọc
  • 5.2K Trả lời

• 2,091 Bài viết

• 145,599 Được cảm ơn

Hôm nay phải xây lên tầng mới thôi, để ngày mai còn có đất mà bàn chuyện chứ nhỉ?

Đất đai thì ế ẩm, nhà cửa không bán được. Người môi giới đi bán trà đá. Nhà cao tầng thì có đủ thứ cảm giác sợ hãi, sợ độ cao, sợ cô đơn, và nhất là sợ hỏa hoạn (hôm qua mới cháy nữa!)

Topic chuyên về giáo dục của những người không chuyên mà xây vèo vèo thế này làm mình cũng sợ đây. Cứ khoảng gần 3 tháng là lên một tầng. Bà con nhộn nhịp ra vào. Có sách hay không có sách vẫn đông vui, chuyện trò rôm rả …

Nhiều lúc mình không biết viết gì, cứ tự tung tự tác cũng sợ thiệt. Cũng may có nhiều “quý nhân” phù trợ nên mọi việc có vẻ suông sẻ, vui vẻ.

Hôm qua đến giờ cứ cười nụ vì cái bài vật lý con con của thằng Út. Cắt và dán thì đứa con nít nào không khoái, người lớn còn khoái nữa là Người lớn còn “cut and paste” tinh vi hơn nhiều.

Thú thực là nhiều lúc bận quá không biết làm sao, nhưng đã lỡ theo cái nghiệp …chướng rồi. Thế là mỗi ngày phải đọc, phải quan sát và tìm ra cái gì đó để góp vào với các Bạn.

....................

Đêm qua viết đến đó thì hai mắt nhíu lại, không tài nào viết thêm nổi nữa ……

Trong thâm tâm cứ suy nghĩ làm được gì thì làm, làm đến đâu hay đến đó, có thế nào thì nói thế ấy … cái gì tốt, giúp cho ai đó thích, cảm thấy có ích một chút là lòng mình cảm thấy vui, thấy thanh thản rồi.

Cám ơn tất cả các Bạn.

Don’t go where the path may lead, go instead where there is no path…and leave a trail” -Ralph Waldo Emerson

Tầng 3: Học Phổ Thông ở Mỹ (Phần 3)

Tầng 2: Học phổ thông ở Mỹ (phần 2)

Tầng 1: Học phổ thông ở Mỹ
    190 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Phim Giáo Dục Giới Tính dành cho trẻ nè, các mẹ cho con xem nhé !

https://www.youtube.com/watch?v=_7AG5fAQAjc&feature=youtu.behttps://www.youtube.com/watch?v=rG-8EZUd...

• Học phổ thông ở Mỹ

Một tuần lễ qua, tham gia vào 2 chủ đề "Học Toán Mỹ bắng tiếng Anh" của chị Hồ Thi Hởi ở "Tiểu học", và "Hướng dẫn học Tiếng Anh cho môn toán" của chị banhgao bên cấp 2 & 3, thấy có nhiều cha mẹ muốn biết thêm về học hành bên Mỹ, nhất là trình độ phổ thông. Không chỉ tham gia trao đổi về toán, mà...

• Khám phá máy giặt Toshiba Magic Drum – Sạch sáng thần kỳ

Sau 18 năm có mặt tại thị trường Việt Nam, Toshiba luôn cải tiến từng ngày với mong muốn mang đến...

• Học Phổ Thông ở Mỹ (Phần 3)

Chỉ còn vài tiếng đồng hồ nữa là năm 2011 kết thúc, sắp sửa sang một Năm Mới 2012. Mình vẫn còn đến 15 tiếng đồng hồ nữa lận! Ngồi nhặt những dòng suy tư của bao người để gởi lên như một lời chúc đầu năm. Năm mới mở ra một trang mới, một khởi đầu mới. ...

• Làm con ở Việt Nam khổ quá

Cách đây hai tuần, tôi chứng kiến một người mẹ chở con đi học về, vừa chạy xe vừa chửi con té tát...

• 2,123 Bài viết

• 9,840 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới, nơi hội tụ những tấm lòng vì tương lai tốt đẹp của con trẻ!
    • 2,719 Bài viết

• 2,384 Được cảm ơn

cho em xếp viên gạch học hỏi các bác. Chúc bố mẹ và các con học hỏi được nhiều điều hay từ topic, ngày ngày tiến bộ ạ
    • 1,283 Bài viết

• 4,112 Được cảm ơn

Em vào chúc mừng nhà mới ạ! Em cũng share cái link này nếu vưỡn có người cần ạ. Em dùng nó cho bạn Tít nhà em cũng thấy ổn ạ. Mỗi tội phần TOEFL với SAT thì cũng không được nhiều và các bạn nhỏ tuổi thì mới chỉ có Ngữ pháp và một số bài test của Cambridge thôi ạ. Nếu có lạc đề bác 3J và các bác thông cảm ạ.

http://www.examenglish.com/

Em chúc cả nhà tầng mới dạt dào niềm vui, dồi dào cảm xúc và rào rào chia sẻ ạ!
    • 1,780 Bài viết

• 29,857 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới của bác 3J! Chúc bác luôn khỏe mạnh, vui và hạnh phúc, luôn sắp xếp và dành được thời gian cho J4! Bác xây nhà nào là chúng em lại đi về theo bác ngay Nhiều người không nói gì cả, nhưng hàng ngày vẫn ra vào liên tục đấy bác ạ. Chỉ cần mỗi lần ai đó vào đều lên tiếng là 3 ngày bác lên tầng ngay ý mà. Chúng em cũng sợ cao quá dễ đổ, nên chỉ ai chắc tay mới xây cùng bác thôi ạ. Bác cứ xây thoải... con gà mái, bác có trèo cao quá, rớt xuống đã có chúng em ở sẵn dưới này đỡ rùi ạ không sợ đau đâu ạ .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Cúncon; 28/03/2012 vào lúc 08:42 PM.
    • 383 Bài viết

• 7,268 Được cảm ơn

Kính chúc bác 3j cùng gia đình wtt trên ngôi nhà mới tầng 4, an khang thịnh vượng, con cái học hành tấn tới, gặp nhiều điều may mắn trong cuộc sống.

Cảm ơn những gì các ông bố bà mẹ đã nhiệt tình chia sẽ trên toppic này.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bibo-2006; 28/03/2012 vào lúc 08:56 PM.
    • 762 Bài viết

• 7,296 Được cảm ơn

Em vào chúc mừng nhà mới! từ tầng này, em tự lên giây cót bản thân, ko chỉ chuyên nhận bài bác 3J gửi nữa mà sẽ cố gắng sắp xếp thời gian chuyển từ tàu ngầm sang tàu nổi ah! Em đang nuôi hy vọng, sự nghiệp trồng người thành công để em có thời gian mở tivi xem phim ảnh buổi tối ngày thường chứ lâu lắm rồi không biết đến tivi là gì! Và em cũng mạo muội mong rằng, có ngày được nhờ Mẹ Cún con lập plan off với sự góp mặt của bác 3J ạ! Tặng hoa bác và tặng hoa cả nhà!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi NgocTri; 28/03/2012 vào lúc 09:25 PM.
    • 586 Bài viết

• 2,057 Được cảm ơn

- Cho em xí miếng đất mặt tiền bán trà đá với, các bác vào mua ủng hộ em nhé Bác 3j mở hàng cho em đi, 1$ / ly hihihi . Chúc topic mãi luôn đỏ lửa - nồng ấm- sốt như đất năm 2007
    • 564 Bài viết

• 3,511 Được cảm ơn

Em cũng bon chen vào chúc mừng nhà mới của bác 3J! Trong thời buổi khó khăn, BĐS ế ẩm thế mà bác 3J xây nhà nào bán hết nhà đấy thế này, bác đắt hàng quá . Chúc mừng bác, chúc mừng tất cả anh chị em mình vẫn luôn có một "ngôi nhà chung" để đi về, qua lại . Bác 3J thật tuyệt vời, cho các con đi chơi museum mà không quên ghé qua gian "thời trang" nhé, ghen tỵ với bác gái quá , bác quan tâm mọi khía cạnh của đời sống thế này... chỉ biết ghen tỵ thôi chứ biết sao giờ . Em xin tiết lộ cho bác một bí mật, các em gái nhà mình (box GD) rất thích tỏ tình bác nhé, để an toàn, khi nào về VN, bác nên mang theo bác gái

Chúc bác 3J luôn mạnh khỏe và đầy nhiệt huyết, chúc ngôi nhà chung này cứ xây hết tầng này đến tầng khác
    • 377 Bài viết

• 4,977 Được cảm ơn

Bác 3J ơi: tất cả cứ muốn vào nhà bác thế này thì khổ em quá, ai muốn mua nhà của em nữa đây? . Đùa bác thôi ạ. Em hổng dám cạnh tranh với bác đâu nha! Thôi em không bán nhà nữa!

Chúc bác luôn khỏe để xây nhà thêm cao! để khai sáng cho bọn em ở quê nhà!
    Mình chỉ có một cuộc đời, nhưng nếu mình làm nó đúng thì cũng chỉ một thôi là quá đủ.
    Học là vấn đề không bao giờ cạn. Còn sống ngày nào là phải học thêm ngày ấy

tự răn mình thế thôi.....
    • 1,459 Bài viết

• 19,852 Được cảm ơn

Em cũng ôm hoa vào xí mặt tiền
    Chị Tôm nói vậy thôi chứ anh đưa chị nhà về vẫn nghẹt thở như thường, dứt khoát là như thế
    • 495 Bài viết

• 7,993 Được cảm ơn

Tối nay nhà cháu lại cắt cắt dán dán tô màu nấu nấu nướng nướng đồ ăn ngon thơm phức theo chủ đề Food trong bộ New Words của bác Phong gửi cho. Nhà cháu kính mời các bác thưởng thức bữa sáng, bữa trưa, bữa tối với đủ thứ thức ăn ngon miệng từ dâu tây, sữa, thịt gà KFC, uống sữa, ... Kính chúc cả nhà ngon miệng nhân đại tiệc mừng nhà mới ạ.

Read and Read:

• 421 Bài viết

• 5,171 Được cảm ơn

Chữ của bạn Trà đẹp hơn anh Jimmy thế mà đi học dạo lớp 1 toàn 4-5 điểm, he he.
    • 318 Bài viết

• 3,549 Được cảm ơn

Em rùa bò chậm chân xin bác mảnh phía mặt sau thôi nhưng Bác ưu ái cho chỗ phố cổ để e dễ kinh doanh cái LOLOTICA - có khuyến mại "cháo Lòng" Chúc nhà mới khang trang, rộn ràng tiếng cười! ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cunlinh; 28/03/2012 vào lúc 11:50 PM.
    "When learning to read is fun, children read"
    • 323 Bài viết

• 455 Được cảm ơn

Với 4 tầng nhà thế này, em đồ rằng bác giờ mà về VN, bác nổi như cồn. Khi về bác nhớ găm 3 hộp bút kim to, để còn ký tặng fan hâm mộ bác nhá. Em là 1 fan nè
    Ba mẹ yêu các con !!!!
    • 21 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trời ơi em ngưỡng mộ các bác quá ạ. Em mới lội ngược dòng được 1 tuần nay mà như đang ngụp lặn trong kinh nghiệm, kiến thức và sự nhiệt tình của mọi người. Em 8x đời đầu, con trai 3 tuổi rưỡi, cũng chưa biết có đi du học Mỹ hay du học "tại chỗ" nhưng em cũng xin được ngồi hóng các bác để mở mang đầu óc. Em xin chúc tất cả các anh chị và gia đình Mạnh khỏe - Hạnh phúc ạ
    • 495 Bài viết

• 7,993 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamgiangnhim Xem bài viết
    Chữ của bạn Trà đẹp hơn anh Jimmy thế mà đi học dạo lớp 1 toàn 4-5 điểm, he he.
    Cháu mới đi học tiền lớp 1 thôi ạ, thử làm học sinh lớp 1. Buổi đầu tiên đi học, cô chấm điểm tập viết: ôi thôi 1 điểm 4 to đùng! Con hơi choáng chút, mặt nét buồn khi bố nhìn thấy điểm nhưng chỉ 30s thôi vì sau đó bố lại khuyến khích con ra chơi nghịch vũng nước đất trong sân trường với bạn Kouki. Được cái, về nhà ko thấy con buồn mấy, chỉ nhắc lại 1 lần là: lớp con 2 bạn được 10 điểm viết đấy ba ạ! Ừ các bạn ấy giỏi thật con nhỉ. Mấy bài gần đây cô đã cố gắng cho con điểm 5 môn viết rồi! Cố lên con nhé!
    • 2,091 Bài viết

• 145,599 Được cảm ơn

LOGICAL REASONING

Có 2 bài tập về Logical Reasoning, mỗi bài có 20 câu. Toàn là hình ảnh, nên cũng dễ làm. Làm thử rồi cho các cháu làm, vài ngày nữa mình post files có đáp án luôn. Hàng này sưu tầm, nên không phải "đóng thuế", nhưng cũng là hàng chất lượng cao, khó kiếm.

Nhìn câu analogy ở trên, các Bạn cũng đoán ra được câu trả lời nhỉ. Có liên quan gì đến penmanship không nhỉ?

http://www.mediafire.com/?un9fyyy4teohe1s

Loại Analogy này cũng có trong các bài thi đầu vào trung học tư thục Mỹ.
    Các Bạn biết những bài tập này mình lấy ra từ đâu không?

Từ một website ở bên Ấn độ lận đó. Sinh viên Ấn bên Mỹ này nhiều lắm, call centers chuyển qua Ấn cũng nhiều, gia công phần mềm cũng chạy sang bên Ấn, bác sĩ, kỹ sư gốc Ấn ở Mỹ này cũng nhiều. Phía TQ thì chủ yếu gia công các mặt hàng tiêu dùng, giá rẻ ... Nhưng iPad, iPhone thì không rẻ nghe (Foxconn)!

Mẹ Tom, mẹ Tít đã có lần nói về critical thinking skills cho các kỳ thi ... Hôm nay mình cũng có đọc thêm một số tài liệu, nguyên do tại sao mà nó quan trọng, chắc vài hôm nữa sẽ viết tiếp về chủ đề này. Học sinh từ VN mình muốn vượt qua SAT dễ dàng, thì nên làm quen ngay từ nhỏ. Hihi, một số bạn thi SAT điểm cao ngất ngưỡng, nhưng chỉ đếm được trên đầu ngón tay thôi, cứ đụng đến Critical Reading là giãy nảy lên!

Đây là đáp án của 2 bài logic reasoning mà hôm qua mình gởi ở cuối tầng 3:

http://www.mediafire.com/?vfuv6bonvygdt01
    • 2,091 Bài viết

• 145,599 Được cảm ơn

SIÊU + .... SUPER

Hình như ở tầng 3 có bạn viết về siêu ... siêu ....

Hôm nay xin phép mẹ songnguyen9x, chuyên gia SAT môn tiếng Việt để viết một chút về siêu ...xe, cũng là dịp để luyện lại tiếng Việt!

Nói về siêu xe phải nói Cường $$$, người ta ví anh này mê xe lắm, những siêu xe nào ở VN thì hình như anh này cũng có mặt, hình như là chủ tịch hội siêu xe gì đó, xe hơi là "người yêu" của anh ta, chứ không là HNH. Có lần mình lạc vào cái web nào đó mà toàn là siêu xe của VN, quá xá đã luôn. Cứ rùng mình nhẩm tính chiếc xe già cọc cạch của mình, mới có 12 tuổi, hàng ngày bon bon trên highways, giá trị chưa đến $2000!!! Giàu-nghèo chênh nhau quá xa. Hôm CN vừa rồi mình và con gái cũng đi sưu tập siêu xe ... cổ đây nè:

.....
    Cho phép mình ôn lại tiếng Việt một chút, đúng là mới hơn 11 năm không sống trong môi trường quê nhà mà "cụt vốn" hết rồi.

thịt heo siêu nạc (chích thuốc).
    rau siêu sạch xanh tươi nhờ phân chuồng???
    siêu mẫu thích khoe ...(super model)
    siêu quậy (super trouble maker ???)
    siêu trọng (có phải là oversized, overloaded không?)
    siêu xe (super vehicles - tiếng Mỹ không thấy?)
    siêu nhân (superman - thằng Út nhà mình thích)

Báo chí mình hay dùng chữ "siêu" thiệt, nguyên chữ siêu (super), có liên quan gì đến "cầu siêu", "siêu thoát" ... hay không nữa???

Tiếng Việt bây chừ kém quá rồi
    • 2,091 Bài viết

• 145,599 Được cảm ơn

HUMAN BODY IDIOMS

Hôm nay thằng con lớp 7 nhờ xem lại bài tập của nó. Bài tập về thành ngữ liên quan các bộ phận trong cơ thể. Mình thấy cũng hay hay:

Có 30 thành ngữ và bài tập kèm theo. Gởi các Bạn link có 4 trang:

http://www.mediafire.com/?febatqww9grdiq7