• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 8,111 Bài viết

• 7,109 Được cảm ơn

Topic cũ quá 151 trang rồi, chủ topic chưa thông thạo phần mở nên Mod mở giùm. Chúc topic ngày càng đông vui.

Tặng topic mới bó hoa

Đây là link nhà cũ

Học phổ thông ở Mỹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Học Phổ Thông ở Mỹ (Phần 3)

Chỉ còn vài tiếng đồng hồ nữa là năm 2011 kết thúc, sắp sửa sang một Năm Mới 2012. Mình vẫn còn đến 15 tiếng đồng hồ nữa lận! Ngồi nhặt những dòng suy tư của bao người để gởi lên như một lời chúc đầu năm. Năm mới mở ra một trang mới, một khởi đầu mới. ...

• Phim Giáo Dục Giới Tính dành cho trẻ nè, các mẹ cho con xem nhé !

https://www.youtube.com/watch?v=_7AG5fAQAjc&feature=youtu.behttps://www.youtube.com/watch?v=rG-8EZUd...

• 8 điều khi nuôi dạy con trai mọi bà mẹ phải biết

Nuôi dạy con trai không thể xuề xòa được, nhẹ nhàng với con con sẽ tình cảm hơn. Con trai mình 5...

• Phụ nữ Việt Nam – Đảm đang, duyên dáng

Tháng 10, tiết trời thu se lạnh dần nhường bước cho mùa đông lạnh giá. Song, trên khắp đất nước...

• Học cách chơi cùng con

Giống như ba mẹ ngày xưa, bé con của mẹ bây giờ cũng tò mò, hiếu động và thích tìm hiểu mọi thứ...

• Học phổ thông ở Mỹ

Một tuần lễ qua, tham gia vào 2 chủ đề "Học Toán Mỹ bắng tiếng Anh" của chị Hồ Thi Hởi ở "Tiểu học", và "Hướng dẫn học Tiếng Anh cho môn toán" của chị banhgao bên cấp 2 & 3, thấy có nhiều cha mẹ muốn biết thêm về học hành bên Mỹ, nhất là trình độ phổ thông. Không chỉ tham gia trao đổi về toán, mà...

• 800 Bài viết

• 3,266 Được cảm ơn

Nguyên văn bởi me ga Mo
    Bạn Hởi ơi, cho mình hỏi lại phần trên. Bé nhà mình nhìn chữ sheep, sleep, beach, peach, sea thì biết đọc. Khi viết thì bé viết được beginning và ending của các từ ấy, nhưng không biết viết phần middle, vì tất cả đều có middle sound là "i". Vậy Hởi chỉ mình cách học phần này với. Thanks
    quote.

Mình phải quote lại câu hỏi hay bên tầng 1 của mẹ ga Mo (không biết là gà Mơ hay gà Mò-hì hì cả 2 loại gà đều đang là đặc sản ở VN, không biết bên đó mẹ cháu thèm ăn món này hay sao lấy nick này?!). Câu hỏi này quá khó, hy vọng bác 3J là giáo ngôn ngữ sẽ giúp chúng ta có câu trả lời thoả đáng hơn.

Con bé nhà mình luôn gặp khó khăn khi đọc các từ với phần middle kiểu như này, các âm như oa (boat, coat, toad), ea (beach, teach, beach, peach, sea, beans), ou (house, mouse, loud), ... đều quá khó để nhớ (khi đọc đặc biệt là khi spelling) nhưng với các phần middle như ee (sleep, keep, deep, feet) hay oo (look, cook, noon) thì lại nhớ rất dễ, có lẽ do nó ấn tượng với kiểu 2 chữ cái liền nhay ghép thành 1 âm mới thế này. Còn các âm khác cũng khó nhớ với con là ar (car, cart, arm, ...), đặc biệt là phần luật ngữ âm của silent e (như late, mate) thì cực khó nhớ với con mặc dù mỗi lần gặp bố lại giải thích nhưng xem ra khó khăn lắm.

Bác 3J và các bác là dân ngôn ngữ có cách nào giúp các con làm chủ mấy món phonics giúp chúng em với ạ. Tks các bác nhiều.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tấm and Cám; 27/09/2011 vào lúc 07:52 PM.
    • 2,091 Bài viết

• 145,600 Được cảm ơn

LỚP PREK

Bố Tấm Cám khai trương phần 2 nghe, chắc là làm ăn khấm khá đây.

Như đã hứa từ mấy tuần trước. Bắt đầu trong cái post này, ai có nick trong này sẽ là thành viên học lớp PreK.

Mình cũng sẽ để mọi thứ trong file Word, sẽ viết bài trên topic, và những diễn giải kèm theo trên này, trong email sẽ không có gì ngoài đường dẫn. Làm việc như vậy sẽ được lợi cho nhiều người. Sinh viên lớn ham học, ham đọc hơn ... và nhất là post lên trên những quan điểm, những khúc mắc ... để "ông đi qua bà đi lại" có ý kiến, và như vậy vấn đề sẽ sáng tỏ hơn.

Cám ơn Bạn Cookiemonster đã giởi thiệu 2 cuốn sách rất hay, sẽ lồng vào chương trình PreK and K luôn. Cám ơn bạn rất nhiều về công sức đã bỏ ra scan được cả 2 cuốn. Các Bác phải tặng hoa thật nhiều, vỗ tay thât nhiều cho bạn ấy khi bạn ấy xuất hiện nghe.

Vài dòng trong nơi làm việc. Chúc các Bác ngủ ngon.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi John_Jenny_Jimmy; 27/09/2011 vào lúc 10:16 PM.
    193 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 417 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Em cũng vào mừng nhà mới! Cảm ơn các bác đã đang và sẽ nhiệt tình chia sẻ sách, kinh nghiệm quý báu khi nuôi dạy con.
    Hi vọng những bà mẹ trẻ như em, khi vào nhà mới không phải chạy việt dã để lấy kiến thức dạy con nữa ạ!:Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thaomeomeo; 27/09/2011 vào lúc 11:53 PM.
    ĐI ĐÂU LOANH QUANH CHO ĐỜI MỎI MỆT...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,091 Bài viết

• 145,600 Được cảm ơn

PHONICS

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tấm and Cám Xem bài viết
    Nguyên văn bởi me ga Mo
    Bạn Hởi ơi, cho mình hỏi lại phần trên. Bé nhà mình nhìn chữ sheep, sleep, beach, peach, sea thì biết đọc. Khi viết thì bé viết được beginning và ending của các từ ấy, nhưng không biết viết phần middle, vì tất cả đều có middle sound là "i". Vậy Hởi chỉ mình cách học phần này với. Thanks.
    Câu hỏi này quá khó, hy vọng bác 3J là giáo ngôn ngữ sẽ giúp chúng ta có câu trả lời thoả đáng hơn.

Con bé nhà mình luôn gặp khó khăn khi đọc các từ với phần middle kiểu như này, các âm như oa (boat, coat, toad), ea (beach, teach, beach, peach, sea, beans), ou (house, mouse, loud), ... đều quá khó để nhớ (khi đọc đặc biệt là khi spelling) nhưng với các phần middle như ee (sleep, keep, deep, feet) hay oo (look, cook, noon) thì lại nhớ rất dễ, có lẽ do nó ấn tượng với kiểu 2 chữ cái liền nhay ghép thành 1 âm mới thế này. Còn các âm khác cũng khó nhớ với con là ar (car, cart, arm, ...), đặc biệt là phần luật ngữ âm của silent e (như late, mate) thì cực khó nhớ với con mặc dù mỗi lần gặp bố lại giải thích nhưng xem ra khó khăn lắm.

Bác 3J và các bác là dân ngôn ngữ có cách nào giúp các con làm chủ mấy món phonics giúp chúng em với ạ. Tks các bác nhiều.
    Các Bác cứ kiên nhẫn một chút. Thật ra mình cũng học cái môn Phonetics này từ năm 1989, lâu quá rồi. Mà học xong thì không biết gì hơn mấy đứa con nít nhà mình bây giờ. Thế mới lạ cái sự học ĐH Việt Nam mình??? Học gần 2 học kỳ hay sao, năm thứ 2 ĐH. Đến lúc xem Leapfrog thấy silent E, rồi cách phát âm của chữ cái, mới ngạc nhiên đủ thứ!

Cứ từ từ nghe các Bác. Trong tài liệu PreK, K sẽ bắt đầu có Phonics mà sẽ có nhiều nữa. Các Bác cứ nhẩn nhơ mà đọc. Tài liệu về những thứ này rất nhiều. Mình sẽ chọn lọc những cái thiết thực nhất, hữu ích nhất. Sẽ có nhiều workbooks cho con các Bác luyện tập. Một trong những khó khăn của Tiếng Anh là có quy luật chung, nhưng cũng có exceptions rất nhiều, và cái đó cần phải learn by heart.

Đang ở trong hãng giờ lunch break, nên không thể type nhiều được. Chào các Bác.
    • 2,091 Bài viết

• 145,600 Được cảm ơn

Lại chuyện PHONICS
    Nguyên văn của Mẹ gà Mờ:
    Bạn Hởi ơi, cho mình hỏi lại phần trên. Bé nhà mình nhìn chữ sheep, sleep, beach, peach, sea thì biết đọc. Khi viết thì bé viết được beginning và ending của các từ ấy, nhưng không biết viết phần middle, vì tất cả đều có middle sound là "i". Vậy Hởi chỉ mình cách học phần này với. Thanks
    Nguyên văn của Mẹ Hồ Thị Hởi:
    Câu hỏi hay quá. Câu này thì là bác 3J phải trả lời, bác ấy kiểu gì cũng có cách trả lời chính xác nhất ạ.
    Phải công nhận Mẹ Hỡi chuyền banh gọn ơ, cứ đá vào goal lia lia, ai bảo Mẹ "giới thiệu", để bậy giờ đưa "cục xương" cho mình gặm hở?

Học phonics là công phu lắm, các Bác nghiên cứu bộ Spectrum thì thấy rồi, đến lớp 6 vẫn còn phonics mà. Cho nên chuyện gì cũng từ từ. Bên đây mấy đứa nhỏ nó học American English (tiếng mẹ đẻ) mà chúng nó còn học như vậy. Vì thế các Bác đừng có nóng nghe.

Chào các Bác.
    • 57 Bài viết

• 2,033 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Mình là một bà mẹ (cũng 3 con, và cũng ở Mỹ giống ba 3J).

Ngày nào cũng chui ra chui vào mấy topic của ba 3J và mẹ Hởi, học hỏi được bao nhiêu điều. Đọc mòn 150 trang topic của ba 3J mà chưa đóng góp được gì, thấy áy náy quá. Nhân dịp sang trang 2, mình spam cả một bài dài, gọi là có chút đóng góp cho topic.

Các ba mẹ đã nghe nhiều kinh nghiệm làm việc với các bạn ngoan ngoãn và giỏi giang như con của ba 3J và mẹ Hởi, hôm nay mình muốn chia sẻ với cả nhà một chút kinh nghiệm chiến đấu với các bạn ham chơi lười học giống như các bạn bé nhà mình.

Nhà mình có bạn #2 đặc biệt bướng bỉnh và không thích học. Hồi học Kindergarten mà cô giáo đã phải cho bạn ấy mỗi tuần đi gặp counseling psychologist nửa tiếng để chữa bệnh vô kỷ luật.

Mình thì từ khi đọc các topic như của mẹ Hởi hay ba 3J là hừng hực khí thế huấn luyện con chăm ngoan, nên trong “house rules” mình bắt các bạn ấy học, học và học, nếu học chăm học giỏi thì mới được thưởng quà, đi chơi v.v... Bạn #2 phản ứng ghê lắm: “It’s not fair, why you are the only one who sets the rules?” Mình bảo: “Ừ, vậy nếu mẹ để con set rules, thì nó sẽ thế nào”. Bạn ấy nói: “I will let all kids play all the time, those who do not play hard will go to study”. Tất nhiên sau đấy mình phải tìm cách giải thích cho bạn ấy nếu tất cả mọi người đều suốt ngày chơi: nông dân không muốn trồng cây nuôi gà, kỹ sư không thiết kế TV, cars, computers…ai cũng suốt ngày ra parks và beaches thì kết quả ra sao…

Tuy nhiên phản ứng của bạn #2 lại làm mình phải nghĩ nhiều. Ừ thực ra với các bạn bé thì có lẽ chơi cũng là một nhiệm vụ trọng tâm :Laughing: Vậy nên mình phải cố gắng vắt óc nghĩ ra nhiều cách cho các bạn ấy chơi.

Mình liệt kê ra vài thứ ở đây, có thể cũng có cái áp dụng được, cái không áp dụng được, nhưng phương châm là mình hy vọng chúng ta cùng nghĩ ra được nhiều trò cho các con “chơi mà học, học mà chơi” để chia sẻ cho nhau.

Hè vừa rồi mình tổ chức cho các con chơi trò “2CGame: Competition & Co-operation” (Cái này trước có chia sẻ với một vài mẹ trong mailing list hồi đầu của ba 3J, giờ mình cứ viết lại ra đây).

1. Lập ra House Rules thật rõ ràng, viết ra một tờ A0 dính lên tường (cái này cho các bạn bé cùng tham gia làm luật).
    Đại loại làm một bài Test 10/10 được 1 Star/Carrot; Rửa bát được 1 Star; Đổ rác được 1 Star; Lau nhà được 3 Stars; Mỗi lần biết sharing và caring được 1 Star…
    Đánh nhau, cãi nhau, nhăn mặt, nói năng cáu kỉnh, giận dỗi, nhõng nhẽo, không nghe lời bố mẹ….1 Stick (Một Stick là trừ một Carrot/Star).

2. Các con phải Compete với nhau, vì mỗi tuần chỉ có người nhiều Star nhất được Certificate of Championship, và sẽ được mua một món quà nhỏ. Cuối hè sẽ tổng kết, ai được nhiều Certificate nhất, thì sẽ được Swim with Dolphins, hay Sharks v.v… Certificate templates thì bạn google sẽ ra cả rổ, mình thích những cái more personalized, attach được ảnh của con vào certificate, ví dụ cái này:
    http://www.printwithmypic.com/certificates/cute.php

3. Các con cũng phải Co-operate với nhau, phải giúp nhau để cùng kiếm được thật nhiều Stars. Chẳng hạn nếu cả tuần tổng số Stars của tất cả được 200 thì sẽ được đi chơi xa (Water Park, Sea Life Park v.v…), nếu được ít stars hơn thì sẽ đi chơi gần, ít nữa thì không đi chơi đâu cả.
    Nói chung nhờ có 2CGame, các bạn nhà mình phấn đấu kịch liệt. Trước kia giục các bạn ngồi làm một bài Test trên Beestar hay trên các Web khác cực kỳ vất vả, vậy mà nhờ 2CGame có lúc có bạn ngồi làm 7, 8 tests một lúc. Có khi còn tự mò dậy sớm, tranh thủ anh em còn đang ngủ ngồi làm trộm một lèo 3, 4 tests để kiếm điểm. Rồi sểnh ra một cái là lại có bạn đi đổ trộm cái thùng rác, hay là đóng chặt cửa không cho ai vào bathroom để cọ cái bath tub (vì nếu mở cửa là sẽ có bạn khác xông vào đòi làm cùng để chia điểm)…

Sau vài tuần 2CGame mình tương đối hài lòng với kết quả, vì các bạn chăm học chăm làm hơn nhiều. Tuy nhiên lại nảy sinh ra một vấn đề là các bạn bị bệnh thành tích. Chẳng hạn các bạn cố gắng tìm cách làm thùng rác chóng đầy để còn được đi đổ, hoặc làm bẩn nhà để lại được lau nhà kiếm điểm. Nhiều khi lại cãi nhau vì tranh giành nhau làm việc nhà.

Tuy không chữa được hẳn, nhưng mình cũng khắc phục được phần nào bệnh thành tích của các bạn như thế này. Mình kêu gọi các bạn thể hiện yêu bố mẹ bằng cách tặng bố mẹ coupons. Mình in sẵn một tập coupons cho các bạn, chẳng hạn một số coupons có nội dung như:

To: dad/mom
    Redeem This Coupon For: Taking Out The Trash (or Control of The Remote Over The Dinner/One hour of silence/ One Back Rub/15 minute massage/One Night of Doing Dishes/ Room Vacuumed/One Undisturbed Nap/…)
    To Be Performed Without Whining or Complaining
    Nói chung google một cái là ra ti tỉ coupon mẫu mã rất đẹp, nội dung rất phong phú.
    Hoặc cũng có thể để coupon trống, cho các bạn tự điền phần “Redeem”.

Thật ngạc nhiên là mặc dù tranh giành “Stars” quyết liệt, đôi khi các bạn lại rất hào phóng tặng bố mẹ hẳn một lần lau nhà, hay làm vài ba cái test mà không cần star gì hết. Rồi các bạn lại tặng nhau hẳn 5/10 stars một lúc để thể hiện tình đoàn kết anh em thắm thiết :Laughing:

Ngược lại, bố mẹ cũng có thể tặng các bạn coupons, chẳng hạn như “One night sleeping with parents”, “One movie of your choice”…Mà có khi không cần là người thắng cuộc trong tuần, bạn cũng có thể redeem the coupon.

Vào năm học mới, mình không có thời gian để theo dõi chi tiết stars/sticks hàng ngày của các bạn, vì việc này đòi hỏi kiên nhẫn và khá tốn thời gian. Mình lại đổi luật chơi từ “2CGame” sang “Play Day Competition”. Chiều chủ nhật hàng tuần hoặc cách tuần mình cho con mời các bạn thân tới nhà “play day”. Các parents ở Mỹ rất hay cho con cái mời bạn bè thân tới nhà chơi, có khi phát cả giấy mời và thậm chí có cả chương trình.

Khi con cần học gì, chẳng hạn “Telling Time”, “Counting Money”, “Multiplication”, “Fraction” etc…mình tìm vài games trên mạng cho con luyện tập, và thông báo trước cho con là trong chương trình “play day” tuần này, ngoài swimming , sẽ có thi đấu về “Multiplication”, người thắng cuộc sẽ là người đầu tiên được mở “Treasure Box”.

Mình nói thêm một chút về cái “Treasure Box”. Khi đưa các con đi shopping, mình cho các con chọn vài món đồ chơi ưa thích, nhưng đôi khi về nhà không được mở đồ chơi ngay, mà cho vào “Treasure Box”. Có khi “Treasure Box” có thể có đồ chơi đắt tiền như lego, nhưng đa số là các món tương đối rẻ tiền như vài con thú bông, vài hộp bim bim bánh kẹo v.v…Sau mỗi cuộc thi ngày “play day”, bạn nào điểm cao nhất là người đầu tiên được mở “Treasure Box” và chọn quà, các bạn điểm càng thấp thì càng phải chờ lâu, và nhiều khả năng là đến lượt chọn thì các món quà bạn thích đã bị bạn khác chọn hết rồi.

Nội dung thi đấu hàng tuần cũng được thông báo trước cho bạn bè của các con để chuẩn bị. Nói chung là các games/tests để các con thi đấu thì rất nhiều, chẳng hạn như mẹ bon-chip giới thiệu trên topic của mẹ Hởi cái Web này mình thấy nhiều games hay: http://www.sheppardsoftware.com/math.htm

Gọi là games hay nhưng dù sao cũng là games liên quan đến học và chưa đủ hấp dẫn để ngồi lâu, không có motivations thì các bạn bé chỉ ngồi chơi được 5, 10 phút là chán. Nhưng nếu biết chủ nhật này sẽ có “competition” về “Counting Money” chẳng hạn thì các bạn luyện tập rất say sưa.

Với các môn science thì mình có thể cho con làm research và chuẩn bị presentation về đề tài con tự chọn. Ở đây từ lớp 1 là các bạn bé đã thường xuyên phải làm presentation trên lớp, chuẩn bị kỹ nội dung từ nhà, rồi tập dượt cả cách trình bày, “eye contact” với audience thế nào etc…Tuần này bạn #1 nhà mình mượn thư viện mấy quyển sách dầy cộp về “Dolphin”, rồi google tìm tranh ảnh loạn xì ngầu, để chuẩn bị presentation.

“Play day” mình cũng có thể yêu cầu các con trình bày về một đề tài gì, nhiều khi rất ngắn, chỉ nói 30 giây là xong một presentation :Laughing: và bắt đầu phần Q&A rồi. Nhưng để nói được 30 giây, và trả lời câu hỏi trong phần Q&A thì các bạn cũng phải có đọc và tìm hiểu trước. Lại áp dụng luật như trên, bạn nào trình bày nội dung hay và phong cách chuyên nghiệp (khán giả bình chọn he he) thì là người đầu tiên được mở “Treasurer Box”.

“Chơi mà học” với con không nhất thiết phải là “2CGame” hay “Play Day Competition” hoành tráng gì cả, chỉ là các trò chơi rất nhỏ mà bố mẹ tự đặt ra luật với con.
    Chẳng hạn, bạn #2 nhà mình trí nhớ có vẻ không được tốt lắm, học khái niệm, rồi từ mới etc…khá vất vả. Chẳng hạn bạn ấy toàn nhầm president nào là trên đồng xu nào. Mình cho các bạn chơi trò “Password”. Chẳng hạn, các bạn đi chơi, đi học về, trước khi mở cửa mẹ hỏi “Nickel Head – password?” – bạn ấy phải trả lới “Thomas Jefferson” thì mẹ mới mở cửa. Thậm chí không cần lúc mở cửa, mẹ con đi lại trong nhà chạm nhau, mẹ cũng giơ tay ra chặn lại và hỏi password, trả lời đúng mới cho đi qua. Tất nhiên là password của mỗi ngày thì mẹ con đã luyện tập với nhau từ trước khi đi ngủ tối hôm trước, và ăn sáng lại ôn lại với nhau rồi. Các bạn khá thích trò password, có khi đi học về mẹ mở cửa sẵn nhất định không chịu vào, phải chờ mẹ hỏi password xong mới vào nhà.

Hay là mẹ con chơi vỗ tay với nhau, mỗi một cái vỗ là phải nói đúng “2*1 = 2; 2*2 = 4, 2*3 = 6…” rồi luyện tập và thay bằng các phép tính khó hơn (cái này thì lúc học bảng 2, 3 và 5 thì chơi được, chứ còn các bảng khó hơn, các bạn bị nhầm nhiều là không chịu chơi nữa).

Với các “rules” mà mình muốn con nhớ và thực hành thường xuyên, chẳng hạn như “Be responsible, be respectful, be safe” – đây là keys cho positive behaviors ở trường các bạn nhà mình, thì khi nào có bạn nào vi phạm, những người khác trong nhà lại cùng hát theo nhịp Rap kèm theo động tác để chỉn đốn bạn mắc lỗi. Nói chung có thể bịa ra một số rhyming lyrics kèm theo động tác đơn giản có thể dùng thường xuyên để nhắc nhở những lúc các bạn mắc lỗi “smile – don’t cry”; “sharing and caring”; “be nice - don’t fight” v.v…Nói chung bạn hoàn toàn có thể sáng tác vài rules rap hay rules song đơn giản cho em bé của bạn. Ví dụ:
    http://www.youtube.com/watch?v=yJibI...eature=related
    http://www.youtube.com/watch?NR=1&v=eV-OZc9jcWc

Nói chung có rất nhiều games to nhỏ có thể bịa ra để chơi/học với con. Mình cũng không biết là đúng hay phản “sư phạm” hay không, nhưng ít ra là nó giúp mình để việc học hành và rèn luyện tính cách, tuân thủ kỷ luật v.v…cho các con nhẹ nhàng hơn và ít bị chống đối hơn.

Mà những thứ như 2CGame mình không chỉ áp dụng với các bạn bé nhà mình, áp dụng với sinh viên cũng đã từng thành công, quan trọng là cái prize/award phải đủ hấp dẫn để motivate các bạn. Chẳng hạn kiểm tra bài trên lớp không nhất thiết phải là exam hay quiz truyền thống, đôi khi mình lồng vào các trò như kiểu “Olympia”, “who wants to be a millionaire” – ai là triệu phú, “Wheel of fortune” – chiếc nón kỳ diệu….nói chung xem các game shows trên TV mình hay để ý xem có thể dùng được gì cho classroom. Cùng một nội dung dậy, nhưng thay đổi hình thức đi cho đỡ buồn ngủ, sinh viên cũng thích, thấy teaching-evaluation tăng hẳn. Cái này mình học được từ dean của một trường mình dậy ngày xưa, mình học được rất nhiều từ bác ấy. Bác ấy bảo “life is a game”, nên làm gì cũng đầy nhiệt huyết và say sưa như trẻ con chơi thôi.

Mong các bố mẹ criticize và nếu có cách chơi gì hiệu quả với con của các bố mẹ thì chia sẻ thêm. Please, một trò không thể chơi mãi được, trẻ con sẽ sớm chán thôi, nên cứ phải thay đổi liên tục, nhiều lúc mình cũng bí trò.

Cảm ơn cả nhà nhiều.
    181 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mình còn đang lò dò đọc ở nửa đầu của tầng 1, thấy xây tầng mới phải nhảy vào chúc mừng.

Topic này quá thiết thực và bổ ích cho cả BM và các con. Xin cảm ơn sự chia sẻ rất nhiệt tình của các BM, đặc biệt là bác 3J, người đổ móng.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,091 Bài viết

• 145,600 Được cảm ơn

CÁM ƠN BÀI CỦA MẸ AN THI.

Bài của Mẹ An Thi hay quá chừng luôn! Đúng là chuyên nghiệp có khác, không có tài tử nghiệp dư như nhà mình.

Games là phải thay đổi liên tục, chứ cứ chơi hoài là chán lắm, không có cái màn chiếu phim Mexico, "Đơn giản tôi là Maria", chán ngắt!!! Lâu rồi, không nhớ nữa. Nhiều trò chơi TV của Mỹ coi hoải không chán. Có cái trò "Are you smarter than the 5th graders? Coi hay ghê, đôi khi Rocket Scientist cũng plunged (out) vì những câu hỏi toán rất đơn giản.

Cám ơn Mẹ An Thi nhiều lắm.
    • 2,091 Bài viết

• 145,600 Được cảm ơn

TRÂN TRỌNG CÁM ƠN MỌI NGƯỜI

Hết tầng 1, 1506 posts, có nhiều hơn 85,500 lượt người đọc trong 55 ngày qua. Không biết như vậy đã là kỷ lục hay chưa? Riêng phần mình, nhận đến gần 18,300 lượt cám ơn, và vô số virtual bunches of flowers. Wow, không thể nào tả nổi!

Qua một chặng đường gần 2 tháng trời, với bao nhiêu "thăng trầm" - vui buồn lẫn lộn ... từ ngày đầu chập chững bước vào wtt, chỉ có 5 ngày trước khi mở topic này (cách đây đúng 2 tháng), kỹ thuật typing của mình cũng tăng rất nhanh, ý tưởng cũng cứ sẵn trong đầu mà type liên tục ... Như vậy là mình phải cám ơn các bạn đã "giúp" mình tiến bộ về mặt ngôn ngữ cũng như tư tưởng nữa chứ. Cám ơn nhiều nghe.

Mình cũng xin thay mặt mọi người được có lời cám ơn đến Mẹ Hồ Thị Hởi, Mẹ Bánh Gạo, vì cơ duyên lập nên topic này là cái chữ ngồ ngộ "Học Toán Mỹ bằng Tiếng Anh", vì thấy cái paradox (nghịch lý) đó, nên mình đã nhảy vào và viết liên tục. Vào trang toán cấp 2 của Mẹ Bánh Gạo lại thấy nhiều người "lọ mọ" (dùng từ của Mẹ ấy) tìm phương hướng dạy con, tìm "ngôn ngữ" để dạy con, tìm tài liệu để dạy con ... Mình rất cảm thông với hoàn cảnh bên ấy. Mình biết có rất nhiều người có nguồn (resources), có kiến thức, nhưng để mở lòng ra thì cũng còn nhiều cái ngại ngùng lắm. Chính vì những lý do đó, mình cứ nhảy xuống sông để bơi (cho dù không biết bơi), đến bây giờ vẫn chưa chết đuối! Vậy là có cái topic này cho đến ngày hôm nay.

Thỉnh thoảng ngồi đọc lại những dòng viết ngày đầu, thấy nó còn non nớt, hơi là lạ một chút ... nhưng thấp thoáng trong đó là "chút tình" gắn bó với quê hương, gắn bó với những con người chưa một lần quen biết, chưa một lần gặp gỡ ... Tâm ý của mình là làm sao ai đó khi đọc lên những dòng viết trong đây sẽ quyết tâm làm cái gì đó cho chính bạn, cho con cái của các bạn, cho người thân ... và cho cả những người không quen biết nữa.

Rất trân trọng những góp ý chân thành, những lời động viên của các bậc đàn anh đàn chị. Trước hết phải kể đến Mẹ Tí Mom, Bác Ciub@, mẹ Một Chồng Ba Con, Mẹ Tom vào Đại Học, Mẹ Hai Công Chúa (chắc là 3 con rồi), Mẹ Bánh Gạo, Mẹ Hồ Thị Hởi ... Chú Tấm and Cám, Cô Little.Plumfield, và mới đây nhất là Mẹ An Thi. Còn rất nhiều người khác nữa, những người đã đóng góp không ít công sức đế "nhân lên" ngọn lửa học hành cho con cái, cháu chắt. Mình cũng cám ơn ThreeB, Chị LêThuHà13 ... đã bỏ nhiều công sức sắp xếp, có những file tổng hợp gọn gàng, rất dễ cho việc tra cứu. Cám ơn Bống Bông đã bỏ công dịch thuật những tài liệu giúp nhiều người. Cám ơn Cookiemonster cho dù mới vào nhà, nhưng đã bỏ nhiều công sức để hoàn thành 2 cuốn sách "quý" giúp cho các bé còn nhỏ. Cám ơn hết mọi người đã đọc và có nhận xét, cũng như có rất nhiều comments rất hữu ích.

Hôm nay bắt đầu tầng 2, cũng có nhiều vấn đề mới. Nhưng chuyện học thì nói hoài cũng không bao giờ cạn phải không các bạn? Mình sẽ cố gắng trong phạm vi cho phép, sẽ dẫn các Bạn vào cái mênh mông của học đường Mỹ - cái mà mình cũng không biết được bao nhiêu nữa.

Chúng ta mỗi người cùng góp một tay vào chung xây cho topic ngày một phong phú hơn, nhiều người góp ý, góp sức chắc chắn là con cháu chúng ta được hưởng lợi nhiều nhất.

Chào mọi người. Chúc một ngày mới tốt lành.
    154 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 233 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi John_Jenny_Jimmy Xem bài viết
    PHONICS

Cứ từ từ nghe các Bác. Trong tài liệu PreK, K sẽ bắt đầu có Phonics mà sẽ có nhiều nữa. Các Bác cứ nhẩn nhơ mà đọc. Tài liệu về những thứ này rất nhiều. Mình sẽ chọn lọc những cái thiết thực nhất, hữu ích nhất. Sẽ có nhiều workbooks cho con các Bác luyện tập. Một trong những khó khăn của Tiếng Anh là có quy luật chung, nhưng cũng có exceptions rất nhiều, và cái đó cần phải learn by heart.

Đang ở trong hãng giờ lunch break, nên không thể type nhiều được. Chào các Bác.
    Đến phần PreK với K đúng tuổi của con em rồi, ngồi hóng rồi hốt hết tài liệu bác 3J gửi thôi. Bác 3J ơi, bác cho thêm tí hướng dẫn sử dụng cùng với cái Phonics này nha bác chứ em là em còn ú ớ cái này lắm ạ.

Em phải báo cáo thêm là có cái topic này của bác em hưởng lợi nhiều lắm: Giờ tối về con em không xem tivi nhiều như trước, em nấu cơm còn con em thì ngồi học tiếng Anh (được cái nó tưởng em cho nó chơi), thỉnh thoảng lại í ới bảo mẹ xem cái này cái kia. Quan trọng là em khởi động lại sự nghiệp dạy dỗ con với rất nhiều ý tưởng trong đầu. Em lại có cơ hội học lại tiếng Anh vỡ lòng nữa, mấy cái phonic với word family trước giờ em có biết đâu. Tặng hoa cho bác 3J và tất cả các bác tham gia topic này. :Rose::Rose::Rose:
    • 2,375 Bài viết

• 7,083 Được cảm ơn

Sorry các bạn, em hỏi nhờ tí ạ. Chẳng là em ko load được tài liệu cho grade 1 version 3 ấy ạ, click vào link của bác 3J cho nó vẫn hiện ra bình thường nhưng ko load về máy, nó cứ báo mãi là click here to download, nhưng click vào thì ko được. Thật ra IT em cũng mù mờ, nên cũng ko biết tại máy hay là link gốc các bác load nhiều nên giờ nó broken ? Như mọi khi thì em vẫn load bình thường, dung lượng từ lớn tới bé ko vấn đề gì cả mà.
    Thanks các bác trước ạ !
    • 778 Bài viết

• 1,351 Được cảm ơn

Chúc mừng Nhà mới. Chúc nơi đây mãi là nơi cung cấp thông tin bổ ích cho các bố mẹ trong công cuộc trồng người.
    Em thực sự xúc động khi đọc những lời tâm huyết của bác 3J dành cho các “bậc tiền bối” đã có công cùng bác thổi lửa cho Topic này. Cảm ơn bác thật nhiều và chúc bác luôn mạnh khỏe để luôn là ngọn lửa ấm áp và tỏa sáng trong lòng mẹ 3J, trong lòng 4J, và trong lòng hàng nghìn bố mẹ khác ngày ngày vẫn đang được tắm trong những kiến thức bác chia sẻ.
    Kiến thức học 1 nhưng học cái Tâm từ bác thì cần học dài dài. Em vẫn tâm nguyện thế.
    Cảm ơn bác lần nữa ạ.
    Mẹ: Mẹ đau đầu quá con ạ
    Con (3,5Y): Mẹ lên giường nghỉ một chút đi. Con sẽ nấu cơm cho mẹ.
    !!!
    • 29 Bài viết

• 397 Được cảm ơn

@Mẹ Hởi: Bác ơi em hỏi bác đừng cười cái trình độ còi của em nhé. Em cũng lọ mọ vào spellingcity rồi 'dưng' mà em thấy cấu trúc bài nó không theo trình tự gì cả, em chẳng biết cho bọn nhóc bắt đầu từ đâu. Như 2 đứa nhà em 4-5 tuổi, tiếng Anh hầu như chưa biết gì, cũng chưa biết viết thì bác cho em xin ý kiến là nên bắt đầu ở phần nào ạ. Em có thử qua 1 số activity thì thấy không thích hợp lắm với trẻ con mới bắt đầu học Tiếng Anh. Hơn nữa là trò chơi không cuốn hút vì nó khó chứ không dễ và màu mè như starfall. Hai nhóc nhà em chơi được starfall hết phần ABC sang phần sau thì nó chán. Giờ em hỏi nó có chơi starfall nó lắc đầu. Nên em lại cầu cứu các bác có trang nào hay mà free chỉ cho mẹ con em với ạ.
    Em cảm ơn các bác nhiều ạ
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 385 Bài viết

• 2,208 Được cảm ơn

@ Thobong: mình vẫn down được Grade 1 - V3
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 464 Bài viết

• 10,590 Được cảm ơn

Mình cũng xin chúc mừng nhà mới ! Cám ơn Bố 3J, em Hởi và các em/cháu đã bỏ công sức xây dựng, chia sẻ kinh nghiệm quý giá cho mọi người. Vào đây thấy một chữ Tâm bao la :LoveStruc::Rose:Cám ơn các em/cháu hỏi han và cám ơn đội vỗ tay (câu này của Tomvaolopmot nhé). Cám ơn Smod3 tặng bó hoa đẹp và tình cảm các Mods và Admins dành cho nhà. Chúc nhà mới ngày càng to đẹp :Rose::Rose::Rose:

Có 2 câu này mình muốn hỏi, các bạn nói cho con thế nào:

1. Mục đích cuộc sống là gì ? (Sống để làm gì ?)
    2. Học để làm gì ? (Sao có nhiều người không học vẫn giầu ? Nhiều người học giỏi vẫn nghèo ? Học vất vả ra trường cũng để phấn đấu có cái nhà, cái xe, tiền...thì bố mẹ đã chuẩn bị rồi, vậy học làm gì ?).

Hồi con mình học đến căn bậc 2, nàng ý hỏi chứ : "Học cái này làm gì hả mẹ ? Con thấy mẹ làm chỉ cần +-.: thôi mà ?". Cũng phải xin con cho mình mai trả lời để đêm "si nghĩ" cho câu trả lời hẳn hoi, rồi mai trả lời không biết có đúng không nữa.

Hai câu hỏi trên mẹ con mình cũng đã nói chuyện với nhau nhiều lần, trích từ Kinh Thánh sang Kinh Phật, ví dụ từ ông Bill Gates đến ông homeless. Vẫn tiếp tục "si nghĩ" vì 2 câu này nó quan trọng quá, hỏi các bạn để có gì hay lại nói chuyện với con.

Thanks cả nhà nhé và chúc ngày mới vui vẻ.
    • 2,123 Bài viết

• 9,840 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới :Applause::Applause::Applause::Applause::Applause:
    Em tặng hoa cả nhà :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

Bác Tí Mom có câu hỏi rất hay. Thật ra đâu đó chúng ta cũng có suy tư về vấn đề bác nêu, nhưng để suy nghĩ nghiêm túc và trăn trở như mẹ con bác thì quả thật em xin tự kiểm điểm. Em xin vào đội vỗ tay để nghe ý kiến của cả nhà, và đề nghị bác Tí Mom sẽ cho một bài tham luận ạ.

Hồi con em học Mầm già, sáng gọi dậy đi học, bạn còn ngái ngủ, vặn vẹo trên giường. Em thăm dò:
    - Hay thôi. Hôm nay con nghỉ học ở nhà chơi với con Ki ( tên con chó nhà em ) nhé.
    Bé choàng ngay dậy:
    - Ở nhà với Ki để mà dốt à? :Laughing:
    • 1,191 Bài viết

• 762 Được cảm ơn

Chúc mừng nhà mới

Đọc các chia sẻ về tiến bộ của các bé mà em cũng mong sớm được chia sẻ tiến bộ của SO nhà em quá
    Bác 3J ơi, em vẫn ngóng PreK và K và các grade khác ạ

Chúc các bác khỏe khoắn, dẻo dai, lèo lái con tàu tri thức này ạ

• 703 Bài viết

• 662 Được cảm ơn

Tiếp theo bác Tí Mom, em mạn phép nhờ các cao thủ giúp em trả lời 1 câu hỏi cho bé mới đi học lớp 1 (không phải con em ạ): "Mẹ ơi, làm thế nào để vừa biết bằng lòng, vừa biết vươn lên".
    Em có con mới 3 tuổi, lại chuẩn bị đón bé nữa. Em chỉ biết chịu khó vào topic để học hỏi kinh nghiệm nuôi dạy con, chứ không dám bàn luận gì. Em có đứa cháu trai sống ở Đức, hồi 4 tuổi về VN, em trêu là xin cháu cái quần rằn ri đang mặc cho con gái, cháu em đứng trình bày phải đến 4-5 phút, rằng em bé còn nhỏ quá, quần thì cũ và quần cho con trai nên sẽ bảo mẹ cháu gửi cho em bé 1 cái khác. Em chỉ mong con em đến lúc 4 tuổi, có tự tin trình bày quan điểm như thế. Em mới tập cho con phần Brain Brooster, mới đến Action Sequencing, sau khi cắt dán ngon lành xong, em đang nhờ con dạy lại em bé trong bụng trình tự sắp xếp các bức tranh để bạn ý biết trình bày. 2 mẹ con em mỗi lần chỉ làm được khoảng 3 trang thôi vì bạn ý rất hay mất tập trung nên vẫn đang ì ạch theo sau nhiều nhà. Rất mong các bậc phụ huynh có con trong lứa tuổi này chia sẻ kinh nghiệm giúp em ạ.
    Chúc mọi người đều tìm thấy niềm vui trong topic này ạ, :Smiling:
    • 46 Bài viết

• 2,031 Được cảm ơn

Nghe tiếng mẹ TíMom lâu rồi hôm nay mới được diện kiến , xin phép trả lời câu hỏi của mẹ dựa trên quan điểm cá nhân :
    1. Mục đích cuộc sống là gì ? (Sống để làm gì ?) Cái này thì còn tùy từng người, với mình thì tùy từng giai đoạn nhé, hiện nay với mình đó là toàn tâm toàn ý nuôi dạy con cái thật tốt, nhưng với con bé lớn nhà mình thì mục đích hiện nay là phấn đấu vào một trong những trường college top của Mĩ (tất nhiên là có FA nhé).

Trích dẫn Ngô bảo Châu
    ĐPNN: Theo GS, “để sống một cuộc sống có ý nghĩa,” người ta phải làm gì?

NBC: Tôi e mình không đủ thông tuệ để trả lời câu hỏi này của thầy một cách đầy đủ. Phần nhỏ của câu trả lời mà tôi biết là để sống một cuộc sống có ý nghĩa, ta nên tránh làm những việc vô nghĩa.
    2.2. Học để làm gì ? (Sao có nhiều người không học vẫn giầu ? Nhiều người học giỏi vẫn nghèo ? Học vất vả ra trường cũng để phấn đấu có cái nhà, cái xe, tiền...thì bố mẹ đã chuẩn bị rồi, vậy học làm gì ?). Học để hiểu mình cần tiền đến mức nào và đồng tiền chi phối mình đến đâu…......mình rất tâm đắc câu nói của NBC “nói chung là tôi thích cuộc sống trung lưu…..”, cái chữ "trung lưu" ở đây bao hàm nhiều ý nghĩa lắm...

Tán nhảm mấy câu kiếm cớ chúc mừng tầng 2 của bác 3J, mong bác luôn dồi dào cảm hứng với topic này nhé.