• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Phương pháp nuôi dạy con cái

Chương trình lớp 1 tiểu học gồm những gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.2K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Các mẹ đã có con học qua lớp 1 cho mình hỏi: ở VN hết lớp 1 học sinh học được những gì? VD: trình độ tập đọc, đánh vần đến đâu, (tốc độ), chữ viết yêu cầu ra sao? (chữ thường, chữ hoa, chữ in đều phải tập???), đến lúc nào thì phải viết được chữ không theo chữ mẫu chấm chấm sẵn? đến lúc nào thì phải viết dòng ko có ô li? hết lớp 1 đã phải viết chính tả chưa? tốc độ viết thế nào? Nếu ko phải là hết lớp 1 thì yêu cầu bậc tiểu học ở nhà là đến lớp mấy thông thạo những thứ trên.

Chả là mình đang ở nước ngoài. Con mình nếu ở nhà thì tháng 9 này bắt đầu đi học, nhưng nếu đi học ở đây thì bé sẽ bị chậm 6 tháng, tính ra năm học thì chậm 1 năm so với ở nhà. Cháu hiện giờ đã tự học đến quyển tập đọc tiếng Việt tập 2, đang tập viết. Cháu vẽ nhiều nên viết theo dòng có chữ mẫu chấm chẫm thì rất tốt. Mình có ý định tự dạy cháu bằng với tốc độ ở nhà để cháu có thể về VN vẫn theo học kịp bất cứ lúc nào.

Rất mong kinh nghiệm của các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 763 Bài viết

• 7,364 Được cảm ơn

Mẹ Ổi ơi, bé nhà chị học qua vài năm rồi không biết có thay đổi gì không nên trả lời cho mẹ Ổi biết vậy: bây giờ viết không có theo mẫu chữ chấm sẵn đâu, cô giáo sẽ hướng dẫn cho cách đặt bút viết (vị trí đặt bút) từng chữ và viết chữ mẫu là bé tự viết thôi. Mẹ ổi mua quyển tập viết lớp 1 sẽ thấy chi tiết hơn. Tập đọc thì nhanh lắm, hết lớp 1 là bé đọc bình thường rồi. Toán thì cộng trừ trong phạm vi 100. Còn viết chữ nhỏ thì sang học kỳ II.
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NgocTri Xem bài viết
    Mẹ Ổi ơi, bé nhà chị học qua vài năm rồi không biết có thay đổi gì không nên trả lời cho mẹ Ổi biết vậy: bây giờ viết không có theo mẫu chữ chấm sẵn đâu, cô giáo sẽ hướng dẫn cho cách đặt bút viết (vị trí đặt bút) từng chữ và viết chữ mẫu là bé tự viết thôi. Mẹ ổi mua quyển tập viết lớp 1 sẽ thấy chi tiết hơn. Tập đọc thì nhanh lắm, hết lớp 1 là bé đọc bình thường rồi. Toán thì cộng trừ trong phạm vi 100. Còn viết chữ nhỏ thì sang học kỳ II.
    Cám ơn chị đã trả lời em. Eo, vậy là bé viết ngay chữ không có mẫu chấm sẵn à, vậy chị ơi tập viết bằng bút chì hay bút gì ạ? Dùng giấy kẻ ô li phải không? xin lỗi em bây giờ cũng không thể nhảy ra Lý thường Kiệt để kiếm tài liệu như chị nói được ngay. Ít nhất cũng phải chờ có ai để nhờ gửi. Em cũng không biết chữ to là bằng bao nhiêu, chữ nhỏ là bằng bao nhiêu nữa.

Tập đọc thì hết lớp 1 là đọc vèo vèo nhanh như người lớn cơ ạ? Sợ quá, em nghe nói ở nhà học nặng lắm, không ngờ là đến vậy. Thằng bé nhà em tuy học đến quyển 2 nhưng đọc chậm lắm, đọc xong từ cuối thì quên từ đầu...:Laughing:

Về toán thì em không lo, vì ở đây bé đi học cũng sẽ phải học toán. Chắc là dễ hơn ở nhà :Worried:.
    • 763 Bài viết

• 7,364 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    Cám ơn chị đã trả lời em. Eo, vậy là bé viết ngay chữ không có mẫu chấm sẵn à, vậy chị ơi tập viết bằng bút chì hay bút gì ạ? Dùng giấy kẻ ô li phải không? xin lỗi em bây giờ cũng không thể nhảy ra Lý thường Kiệt để kiếm tài liệu như chị nói được ngay. Ít nhất cũng phải chờ có ai để nhờ gửi. Em cũng không biết chữ to là bằng bao nhiêu, chữ nhỏ là bằng bao nhiêu nữa.

Tập đọc thì hết lớp 1 là đọc vèo vèo nhanh như người lớn cơ ạ? Sợ quá, em nghe nói ở nhà học nặng lắm, không ngờ là đến vậy. Thằng bé nhà em tuy học đến quyển 2 nhưng đọc chậm lắm, đọc xong từ cuối thì quên từ đầu...:Laughing:

Về toán thì em không lo, vì ở đây bé đi học cũng sẽ phải học toán. Chắc là dễ hơn ở nhà :Worried:.
    Mẹ ổi ah, may quá ở cơ quan chị vẫn còn giữ 1 quyển vở của con nên trả lời em được: Bé viết bút chì (loại HB), sang học kỳ 2 chuyển sang bút mực. Vở dùng là loại 5 ô ly; những chữ a, o, u ... viết chiều cao là 2 ô ly; những chữ l, h, k, g sẽ là 5 ô ly ví dụ như chữ h điểm đặt bút là đường kẻ ngang thứ 2 kéo lên đến hết khung (hết ô ly thứ 5) thì đi xuống và phần nét móc thì sẽ là 2 ô ly như các chữ o, a. Có thể nói như vậy hơi khó mường tượng, nên em nhờ được gửi gửi sách tập viết sang là tốt nhất. Ngày trước khi con gái đi học, chị cũng phải theo đến nhà cô giáo luyện chữ để học và biết cách cầm bút cho đúng và các điểm đặt bút từng chữ để kèm con và bây giờ nghiệm ra 1 điều, nếu con biết cầm bút đúng thì sau này viết sẽ nhanh (mẹ ko đặt yêu cầu đẹp), càng lên lớp cao viết nhanh mới kịp.
    • 2,294 Bài viết

• 1,862 Được cảm ơn

Mẹ cháu nhờ người ra 45 Lý Thường Kiệt mua 3 cuốn tập viết của NXB Đại học Sư phạm ở tầng 2 từ các nét cơ bản các chữ đến các từ, ở tầng 1 cũng có tập mẫu các chữ cái, cách đặt bút từ đâu đến đâu.
    Ngoài ra trên WTT có mẫu font chữ của một bố đưa lên mẹ cháu có thể download tự gõ thành mẫu chấm chấm để con tô lại.
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Cám ơn các chị nhé. Em đã có trong tay một số vở tập viết như mọi người mô tả. Giờ thì mỗi ngày cháu chỉ viết nửa trang đến 1 trang thôi, nếu cháu chán thì dừng. Em ko bắt buộc. Chắc sẽ phải photo ra để phòng chưa kịp gửi thì sẽ có cái viết đi viết lại thì mới luyện được nhỉ. Túm lại là hết lớp 1 là đọc thông viết thạo. Ặc ặc,...khổ thân mẹ cháu rồi. Làm sao mà tự dạy cho con theo kịp ở nhà đây. :Crying:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có phải mẹ Ổi chính là Hằng k? Tao là Phương Anh đây. Tao thấy mẹ Ổi nghe quen quá nên vào trang web của mày thì thấy đúng rồi. Nhím năm nay cũng vào lớp 1 đấy, 2 vợ chồng định cho Nhím học trường LomonoxoNên cũng có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với mày đấy. Maf ở nước ngoài thế nào? Giữ liên lạc nhé. ĐT của tao NR: 045631259; Mobile: 0987820632; nick skype và yahoo đều là: herobui (tốt nhất là chat skype), hãy chat vào buổi tối vì ban ngày còn phải đi làm . Rất mừng vì mày ỏ trên WTT
    • 82 Bài viết

• 52 Được cảm ơn

Lớp 1 ngay hk1 là đọc thạo.Ngay đầu năm học gvcn kiểm tra chất lượng đầu năm là đọc ,để phân ra em nào đọc thạo,đọc chậm,chưa biết đọc,bởi vậy ngay mẫu giáo là bắt đọc a,b,c...rồi.
    Còn viết chính tả ngắn thôi,viết mẫu chữ mới (cao 3 ôly)(sách cũ và thời em học là 2 ôly: vd con chữ h,nét móc trên là 3 ôly,nét móc hai đầu........tất cả laọi nét : móc trên,móc dứuo7i....hs lớp 1 fai biết hết .Hs tự viết ,cả nét thanh nét đậm.Còn toán là cộng trừ kg nhớ đấn pvi 100.Nói chung lớp 1 cải cách mới khá nặng đv các em hs,vì thế hầu hết các em phải học trước ở nhà vào lớp mới kịp đó :Laughing: __________________
    • 890 Bài viết

• 3,689 Được cảm ơn

Chương trình tiếng Việt thì các bạn khác đã nói khá đầy đủ rồi. Còn toán thì như sau:

1.Các biểu tượng : nhiều hơn,ít hơn, hình vuông, tròn, tam giác

2.Số học :- phép cộng trừ trong phạm vi 10 (đọc, đếm, viết, so sánh : =,<,>)
    -Bảng cộng trừ trong phạm vi 10, chú ý cộng trừ với số 0
    -Tính chất giao hoán của phép cộng
    -Mối quan hệ giữa các phép cộng trừ
    -Tính giá trị biểu thức số có đến hai dấu phép cộng, trừ
    -Các số đến 100 (đọc, đếm, viết, so sánh) . Phép cộng trừ không nhớ trong phạm vi 100
    -Cấu tạo thập phân của số , tia số

3. Đại lượng và đo đại lượng :
    -Đo độ dài : cm (tập đo, ước lượng, đọc viết và cộng trừ)
    -Đo thời gian : đọc giờ đúng trên đồng hồ, tuần lễ, các ngày trong tuần, trong tháng.

4.Hình học: giới thiệu về điểm, đường thẳng, điểm ở trong/ngoài 1 hình, giới thiệu hình vuông, tròn, tam giác

5.Giải bài toán có lời văn (bài toán đơn, 1 phép tính về thêm bớt), cách trình bày với đầy đủ : lời giải, phép tính và đáp số.

Túm lại là cũng đơn giản thôi, không phải lo lắng lắm, bạn ạ.
    • 120 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bi bầu Xem bài viết
    Mẹ cháu nhờ người ra 45 Lý Thường Kiệt mua 3 cuốn tập viết của NXB Đại học Sư phạm ở tầng 2 từ các nét cơ bản các chữ đến các từ, ở tầng 1 cũng có tập mẫu các chữ cái, cách đặt bút từ đâu đến đâu.
    Ngoài ra trên WTT có mẫu font chữ của một bố đưa lên mẹ cháu có thể download tự gõ thành mẫu chấm chấm để con tô lại.
    Cảm ơn những thông tin bổ ích mà mẹ nó cung cấp. Tiện thể, mẹ nó (hoặc bố mẹ nào có) cho mình xin luôn đường link để download mẫu font chữ đã được up lên trên WTT nhé. Thanks.